shiluo

Xe container
Báo đăng test nhanh kháng thể tại Đà nẵng đây. Bằng chứng tại tỉnh khác HN đó cụ.
Cái quy tắc đó của cụ là cho đợt 1 và 2. Đợt 3 cho tự cách ly, đài báo ti vi chả chỗ nào nói là âm tính của test nhanh này là âm tính với kháng thể, không phải là âm tính với Covy. Bằng chứng là nhiều cụ đi test về hớn hở khoe âm tính, cụ nào chưa lấy đc mẫu thì hậm hực bảo rằng muốn được test cho xong để còn xổ lồng, không lại mang tiếng là thiếu ý thức!!!
Bọn em còm đi còm lại mà mọi người cũng có hiểu đâu :).

Còn em nói nhé, từ đợt 2, khi thực hiện test nhanh ra dương tính, rồi test lại PCR ra âm tính, e cũng đâu có nói gì, vì đằng nào cũng đã cách ly cứng nên số ca dương bao nhiêu cũng k ảnh hưởng tới kết quả. Nhưng đợt này thì khác, không nói không được!
Vâng, khi nổ ra ca 416, BYT nói rằng sẽ test đại trà Đà Nẵng bằng test ELISA, nhưng sau đó thì lặn mất tăm luôn ko thấy nói gì nữa. Đà Nẵng đến giờ đã test đại trà đâu??? Mà Đà Nẵng bây giờ rất rất nên test kháng thể đấy, vì nó cách ly cứng rồi mà ko phải sao???

Còn chỗ khác thì có chỗ nào test nhanh nữa ko ngoài Hà Nội có một mớ nhập của Hàn từ hồi tháng 3? Chỉ cần search kit test nhanh kháng thể là ra một mớ bài nói về sự khác nhau giữa test nhanh và test chậm, giải thích cụ tỉ test nhanh kháng thể chỉ có tác dụng sau khi mắc bệnh từ 1 tuần trở lên. Ở trên có 1 cụ post bài báo đấy, search google cũng có 1 bài ông Chung nói về cái này đấy. Có ai lập lờ giấu giếm đâu mà các cụ cứ phải xoay theo ý mình mới chịu. Bà F1 (giờ là F0) ở Đồng Nai ai bảo là test nhanh lần 1 ra âm tính mà các cụ cứ ép theo ý các cụ thế?

Mà thôi đã bảo các cụ cứ tận hưởng cái đất nước nơi các cụ đang sống đi để chúng tôi còn cùng nhà nước chúng tôi dập dịch, khổ quá. Cụ vẫn chê bôi VN suốt từ đợt dịch lần trước chứ có phải đến lần này mới thế đâu.

Cụ ơi, cụ tham khảo về test nhanh trên báo này (đây là cơ quan phát ngôn của bộ y tế):
Em đọc hết rồi cụ ạ, khổ nỗi là đầy bài ra rả thế này, toàn là phát ngôn chính thức nhưng các cụ kia cứ bảo nhà nước với lãnh đạo mập mờ test âm tính xong thả cho bà con chạy đầy đường gieo rắc bệnh, ko ở đâu khuyến cáo âm tính vẫn phải cách ly cơ. Kiểu gì cũng phải chửi nhà nước thì mới chịu được.

shiluo

Xe container
Hôm nay VTV có đăng mã QR tới link giải thích test nhanh là gì và khuyến cáo những người test âm tính vẫn phải cách ly rồi. Nhưng theo em nên nhắc họ luôn lúc test nữa thì mới hiệu quả.
Bạn em hôm nay đi test (âm tính) về kể là nhân viên y tế lúc trả kết quả có nhắc là vẫn phải cách ly tại nhà đủ 14 ngày mợ ạ.

RauCanTay

Xe buýt
Còn nhớ trong đợt bùng dịch Covid-19 hồi đầu năm thì TQ, Nhật, Nga... cũng đã công bố Kit-Test nhanh cho kết quả sau vài chục phút...Không biết bộ Test Elissa này (cho kết quả sau 2 giờ =120phut) thì có gì mà marketing đánh bóng nhỉ??? :-/
Theo bài báo thì VN tham gia dự án cùng ĐH Nagazaki từ tháng 4/2020 thì cũng có thể đóng góp kha khá (thử nghiệm & quảng bá) chăng? ;)
Nhật từ tháng 3 r cụ

NDTBM

Xe điện
em vẫn không hiểu, nếu thế test nhanh để làm gì :
- Nếu kq âm tính : vẫn phải cách ly 14 ngày vì test nhanh âm tính không có nghĩa là không có virus , chỉ là chưa đủ kháng nguyên, chưa phát bệnh nhưng vẫn có khả năng lây cho người khác
- Nếu kq dương tính : Rất nhiều trường hợp dương tính giả sau khi xét nghiệm lại bằng PCR ( như HN hôm nay 10 trường hợp mà chưa đúng được 1 )

Vậy thì test nhanh có tác dụng gì ?

Hôm nay em ra phường làm test, mà thấy đông kinh khủng. Chở gần 3h mới đến lượt. Đông như vậy, lại là những đối tượng nguy cơ cao (vì đi ĐN về) thì còn dễ lây nhiễm hơn
Vì năng lực XN PCR của HN không thể đáp ứng XN nhanh số lượng lớn (thiếu thiết bị, sinh phẩm, nhân lực..., tốn nhiều thời gian và để tiết kiệm) ==>>> HN phải chọn triển khai XN =test nhanh và có thể có nhiều mục đích:
* Sàng lọc tìm nhanh số ca dương tính để XN xác nhận PCR (số lượng sẽ ít hơn nhiều). Ngoài ra, căn cứ vào số lượng ca dương tính (dù đã khỏi bệnh) thực tế là bao nhiêu để dự đoán (ngoại suy) mức độ lây nhiễm trong số du khách trở về từ ĐN...==>> giúp CQ có phương án đối phó phù hợp trong thời gian tới...
* XN nhanh mà kết quả âm tính giả (có thể không bị bệnh hoặc chưa phát bệnh) cũng có tác dụng giải tỏa tâm lý lo lắng cho cộng đồng (các du khách đã được kiểm tra XN y tế) và cũng có giá trị về tuyên truyền cho hoạt động phòng chống dịch của HN...
* Sử dụng cho hết số Kit-Test tồn kho/dự trữ và có đk để mua vật tư y tế mới (có thể có hoa hồng nhưng chắc sẽ là hồng nhạt)...
vv...;)
Điêu đáng lo ngại là sau Test nhanh (âm tính) thì các đối tượng (kể cả F1 của 2 BN F0 đã cống bố ) đều tự cách ly tại nhà nên các BN ủ bệnh (nếu thiếu ý thức tự giác) vẫn có nguy cơ lây nhiễm ra cộng đồng... :-s

vitngoc

Xe điện
- Nếu kq âm tính : vẫn phải cách ly 14 ngày vì test nhanh âm tính không có nghĩa là không có virus , chỉ là chưa đủ kháng nguyên, chưa phát bệnh nhưng vẫn có khả năng lây cho người khác
- Nếu kq dương tính : Rất nhiều trường hợp dương tính giả sau khi xét nghiệm lại bằng PCR ( như HN hôm nay 10 trường hợp mà chưa đúng được 1 )

Hôm nay em ra phường làm test, mà thấy đông kinh khủng. Chở gần 3h mới đến lượt. Đông như vậy, lại là những đối tượng nguy cơ cao (vì đi ĐN về) thì còn dễ lây nhiễm hơn
Em nhớ cách đây hơn 2 tháng ông BT BYT Malaysia bảo test nhanh chỉ dùng để điều tra dịch tễ, kết quả chính thức Covid vẫn phải là PCR.

shiluo

Xe container

Cũng có đôi chút tác dụng cụ ạ. Ví dụ những ai từ Đà Nẵng về ở nửa đầu tháng 7 sau khi test âm tính xong có thể coi là an toàn, ko bị lọt các trường hợp dương tính mà ko có triệu chứng. Các trường hợp về nửa sau tháng 7 thì yên tâm ở khía cạnh là ít khả năng lây cho những người đã tiếp xúc gần với mình trước đó. Số người này giờ chỉ cần nghiêm túc cách ly tại nhà cho đủ thời hạn là xong nghĩa vụ với bản thân và cộng đồng.

Cái test nhanh kháng thể này ko chuẩn lắm nhưng trong tình thế hiện nay của HN thì dùng cũng được (mà cũng dùng đi chứ để tồn kho làm gì). Chứ ko thả 72k người ngoài kia ko có biện pháp gì thì còn loạn hơn. TP HCM test PCR hết nên an tâm hơn (mà kể cả test PCR rồi vẫn phải cách ly hợp lý vì vẫn còn thời gian ủ bệnh), nhưng nếu trong đấy có 72k người thì sẽ mệt ngay.

Autum leaf

Xe buýt
Vâng, khi nổ ra ca 416, BYT nói rằng sẽ test đại trà Đà Nẵng bằng test ELISA, nhưng sau đó thì lặn mất tăm luôn ko thấy nói gì nữa. Đà Nẵng đến giờ đã test đại trà đâu??? Mà Đà Nẵng bây giờ rất rất nên test kháng thể đấy, vì nó cách ly cứng rồi mà ko phải sao???

Còn chỗ khác thì có chỗ nào test nhanh nữa ko ngoài Hà Nội có một mớ nhập của Hàn từ hồi tháng 3? Chỉ cần search kit test nhanh kháng thể là ra một mớ bài nói về sự khác nhau giữa test nhanh và test chậm, giải thích cụ tỉ test nhanh kháng thể chỉ có tác dụng sau khi mắc bệnh từ 1 tuần trở lên. Ở trên có 1 cụ post bài báo đấy, search google cũng có 1 bài ông Chung nói về cái này đấy. Có ai lập lờ giấu giếm đâu mà các cụ cứ phải xoay theo ý mình mới chịu. Bà F1 (giờ là F0) ở Đồng Nai ai bảo là test nhanh lần 1 ra âm tính mà các cụ cứ ép theo ý các cụ thế?

Mà thôi đã bảo các cụ cứ tận hưởng cái đất nước nơi các cụ đang sống đi để chúng tôi còn cùng nhà nước chúng tôi dập dịch, khổ quá. Cụ vẫn chê bôi VN suốt từ đợt dịch lần trước chứ có phải đến lần này mới thế đâu.

Em đọc hết rồi cụ ạ, khổ nỗi là đầy bài ra rả thế này, toàn là phát ngôn chính thức nhưng các cụ kia cứ bảo nhà nước với lãnh đạo mập mờ test âm tính xong thả cho bà con chạy đầy đường gieo rắc bệnh, ko ở đâu khuyến cáo âm tính vẫn phải cách ly cơ. Kiểu gì cũng phải chửi nhà nước thì mới chịu được.

Nếu bạn chụp mũ chụp mũ cho rằng những điều quan tâm của mình là để chống phá thì xin ngưng trao đổi nơi này
Chỉ cần hỏi thử có bao nhiêu offer trong này biết rõ ý nghĩa của kết quả xét nghiệm âm tính thì đủ hiểu báo chí, TV truyền thông có làm đủ trách nhiệm của mình ngay từ đầu hay không ?

• Vodka
Reactions: TPS
Nói thật các cụ nay có viêc nên phải đi, e lượn 1 vòng phố cổ lẫn hồ tây. Đường thì vắng các cụ già nhg trẻ thanh niên vẫn như k có gì.
Vỉa hè vẫn đông thơm phức mùi trà chanh, nướng, mực...
Hồ tây (đoạn bãi cỏ gửi xe phủ tây hồ) đông đen các cháu oto, xe máy chim chuột cú mèo
Phố đi bộ lẫn kem Tràng Tiền như chưa hề có cuộc chia ly...
Chợ đêm vẫn cấm đường, nhưng ít khách hơn hẳn.
Kem hồ Tây ngập vỉa hè (e đi qua có ho vài cái, trúng kem cụ nào thông cảm)

vnposh

Xe container
Cũng có đôi chút tác dụng cụ ạ. Ví dụ những ai từ Đà Nẵng về ở nửa đầu tháng 7 sau khi test âm tính xong có thể coi là an toàn, ko bị lọt các trường hợp dương tính mà ko có triệu chứng. Các trường hợp về nửa sau tháng 7 thì yên tâm ở khía cạnh là ít khả năng lây cho những người đã tiếp xúc gần với mình trước đó. Số người này giờ chỉ cần nghiêm túc cách ly tại nhà cho đủ thời hạn là xong nghĩa vụ với bản thân và cộng đồng.

Cái test nhanh kháng thể này ko chuẩn lắm nhưng trong tình thế hiện nay của HN thì dùng cũng được (mà cũng dùng đi chứ để tồn kho làm gì). Chứ ko thả 72k người ngoài kia ko có biện pháp gì thì còn loạn hơn. TP HCM test PCR hết nên an tâm hơn (mà kể cả test PCR rồi vẫn phải cách ly hợp lý vì vẫn còn thời gian ủ bệnh), nhưng nếu trong đấy có 72k người thì sẽ mệt ngay.
Chắc chắn về thời gian phản ứng nhanh, khoanh vùng, sàng lọc, trấn an tinh thần người dân bằng kit xét nghiệm nhanh sẽ là tiền đề cho việc lên các phương án chống dịch tiếp theo.

Và dĩ nhiên yên tâm hơn hẳn so với việc gí súng bắn nhiệt độ không chạm vào đầu người ta mỗi khi ra vào nơi chốn nào đó.

LienPhuong

Xe điện
Nói thật các cụ nay có viêc nên phải đi, e lượn 1 vòng phố cổ lẫn hồ tây. Đường thì vắng các cụ già nhg trẻ thanh niên vẫn như k có gì.
Hồ tây (đoạn bãi cỏ gửi xe phủ tây hồ) đông đen các cháu oto, xe máy chim chuột cú mèo
Phố đi bộ vẫn hoạt động hả cụ??? Gì vậy!!!
Chúng ta đang theo mô hình Mỹ chăng.

vitngoc

Xe điện
Chắc chắn về thời gian phản ứng nhanh, khoanh vùng, sàng lọc, trấn an tinh thần người dân bằng kit xét nghiệm nhanh sẽ là tiền đề cho việc lên các phương án chống dịch tiếp theo.

Và dĩ nhiên yên tâm hơn hẳn so với việc gí súng bắn nhiệt độ không chạm vào đầu người ta mỗi khi ra vào nơi chốn nào đó.
Gặp Mợ gì trên này kêu từ tháng 2 đến giờ thì chả mang ra dùng gấp ;))

vnposh

Xe container
Phố đi bộ vẫn hoạt động hả cụ??? Gì vậy!!!
Chúng ta đang theo mô hình Mỹ chăng.
Kết quả sàng lọc nhanh của Hà Nội đã tạo ra sự yên tâm nhất định cho người dân, tuy nhiên nó đang chống lại quy định của chính quyền. Nên phạt tiền và tịch thu tất cả dụng cụ hành nghề đối với những hộ kinh doanh vi phạm quy định.

Sáng 1.8, nhà cháu thấy quanh hồ Tây vẫn lác đác có cà phê, trà đá vỉa hè. Chiều có công bố kết quả xét nghiệm "tích cực" thì có lẽ số lượng "vi phạm" tăng lên.

Nắng nhạt

Xe điện
Cụ đang lên án điều gì thế? Hà Nội có bị cách ly hay giãn cách gì đâu mà chả đông. Bao giờ có lệnh cách ly hay gì thì người dân mới thực hiện chứ. Chắc ý cụ muốn nói ý thức người dân phỏng? Trường hợp này cụ mới là người thiếu ý thức khi ho vào kem của người khác

vnposh

Xe container
Gặp Mợ gì trên này kêu từ tháng 2 đến giờ thì chả mang ra dùng gấp ;))
Thời kỳ dịch cúm A H1 N1, Việt Nam còn "quăng" vào sọt rác 2 triệu liều kia.

Nhưng về dự trữ quốc gia thì những chỉ đạo như: phải dự trữ đủ gạo cho dân ăn trong thời gian ít nhất 6 tháng, phải có đủ 15 triệu khẩu trang mỗi ngày trong thời gian dịch bệnh,... thì đừng có cười cợt những quyết định đó.

vitngoc

Xe điện
Thời kỳ dịch cúm A H1 N1, Việt Nam còn "quăng" vào sọt rác 2 triệu liều kia.

Nhưng về dự trữ quốc gia thì những chỉ đạo như: phải dự trữ đủ gạo cho dân ăn trong thời gian ít nhất 6 tháng, phải có đủ 15 triệu khẩu trang mỗi ngày trong thời gian dịch bệnh,... thì đừng có cười cợt những quyết định đó.
Cụ nhét chữ vào mồm em rồi :T

Bố Cu Nhắng

Xe tải
Cụ đang lên án điều gì thế? Hà Nội có bị cách ly hay giãn cách gì đâu mà chả đông. Bao giờ có lệnh cách ly hay gì thì người dân mới thực hiện chứ. Chắc ý cụ muốn nói ý thức người dân phỏng? Trường hợp này cụ mới là người thiếu ý thức khi ho vào kem của người khác
Cấm một số rồi đấy cụ

vitngoc

Xe điện
Trong tình hình cấp bách, tên bay đạn lạc là bình thường cụ ạ. :D
Tình hình cấp bách thì càng phải bình tĩnh chứ! Nói chung là các cụ muốn nhanh cũng chả được, cứ nằm im chờ kết quả thôi! Mấy anh nhà giàu loay hoay tăng test mãi còn chả được nữa là (:|