Kitcat

Xe container
Việc sắp xếp ca nghi nhiễm nào tét theo phương pháp gì và thứ tự ưu tiên thực hiện tét kb bộ y tế có nghĩ tới áp dụng tin học v chưa? Dùng dữ liệu nhập vào về lịch trình đi lại có tới điểm rủi ro cao, thấp, tb. Có đi từ vùng dịch về ngày nào. Có biểu hiện bệnh nào rồi. Xong cho chạy 1 thuật toán tối ưu hoá để phần mềm thay con người cho ra luôn lít danh sách tét tại đâu, pp nào... thì sẽ tăng hiệu quả tét và giảm dc nhiều nhân lực lắm nhỉ?

just for fun

Xe lăn
Hà nội ah. Cụ cứ ra chợ dân sinh đi. Rồi ra quán cafe trà tranh trà sữa, quán ăn trưa.. đi 1 vòng xem chỗ cụ có giãn cách có khẩu trang hem?
Chỗ khu nhà cháu gần như 100% dân đeo khẩu trang trừ trẻ con bé bé thôi cụ nhé.

Kitcat

Xe container
Chỗ khu nhà cháu gần như 100% dân đeo khẩu trang trừ trẻ con bé bé thôi cụ nhé.
Cụ o khu nào mà tuyệt thế nhỉ? Em thấy giờ cứ cụ nào làm nhà nc sẽ dc bảo vệ tốt, còn cty tư nhân thì thấy k có khẩu trang, sát khuẩn với cả phân ca ăn trưa... gì đâu. Ngay cả cái đợt cách ly xh ct16 mà ban quản lý ở 1 quận o Hn mỗi giờ ăn trưa 200 người vẫn cứ ăn chung bt.
Cho em hỏi cụ có đi chợ, ngó các quán ăn chung quanh chỗ cụ hem? Có quán nào để nc rửa tay và kê bàn cách ly 1m k? Cụ up em xem cái video mấy quán chỗ cụ để em được học tập cái ah !

vitngoc

Xe điện
Việc sắp xếp ca nghi nhiễm nào tét theo phương pháp gì và thứ tự ưu tiên thực hiện tét kb bộ y tế có nghĩ tới áp dụng tin học v chưa? Dùng dữ liệu nhập vào về lịch trình đi lại có tới điểm rủi ro cao, thấp, tb. Có đi từ vùng dịch về ngày nào. Có biểu hiện bệnh nào rồi. Xong cho chạy 1 thuật toán tối ưu hoá để phần mềm thay con người cho ra luôn lít danh sách tét tại đâu, pp nào... thì sẽ tăng hiệu quả tét và giảm dc nhiều nhân lực lắm nhỉ?
Cho đến giờ thì AI chạy bằng cơm vẫn là tốt nhất ;))

just for fun

Xe lăn
Cụ o khu nào mà tuyệt thế nhỉ? Em thấy giờ cứ cụ nào làm nhà nc sẽ dc bảo vệ tốt, còn cty tư nhân thì thấy k có khẩu trang, sát khuẩn với cả phân ca ăn trưa... gì đâu. Ngay cả cái đợt cách ly xh ct16 mà ban quản lý ở 1 quận o Hn mỗi giờ ăn trưa 200 người vẫn cứ ăn chung bt.
Cho em hỏi cụ có đi chợ, ngó các quán ăn chung quanh chỗ cụ hem? Có quán nào để nc rửa tay và kê bàn cách ly 1m k? Cụ up em xem cái video mấy quán chỗ cụ để em được học tập cái ah !
Thời điểm này cháu chả đi hàng quán nên không có video mà phục vụ cụ, 10 năm nay cháu cũng chả đi chợ dân sinh nên ko biết tình hình chợ búa thế nào, chỉ biết dân ra vào tòa nhà 100% được yêu cầu đeo khẩu trang, ko có khẩu trang bảo vệ sẽ nhắc nhở trừ cái bọn trẻ con nó chạy loanh quanh chơi hành lang và lên xuống cầu thang thì đứa đeo đứa không ạ.

aladanh

Xe tăng
Ông Nhân có hiểu rõ tình hình bằng Bộ Y tế và Chủ tịch TP Đà Nẵng không.
Ông ấy nên tập toàn sức để kiểm soát dịch ở HCM của ông ấy
Cụ có hiểu rõ tình hình bằng ông Nhân
Cụ nên tập toàn sức để làm dịch vụ du lịch Quan Lạn của cụ ấy
Đấy là em viết theo văn phong của cụ, chứ e ko biết gì cả nhé!

Kitcat

Xe container
Thời điểm này cháu chả đi hàng quán nên không có video mà phục vụ cụ, 10 năm nay cháu cũng chả đi chợ dân sinh nên ko biết tình hình chợ búa thế nào, chỉ biết dân ra vào tòa nhà 100% được yêu cầu đeo khẩu trang, ko có khẩu trang bảo vệ sẽ nhắc nhở trừ cái bọn trẻ con nó chạy loanh quanh chơi hành lang và lên xuống cầu thang thì đứa đeo đứa không ạ.
Vâng đeo khẩu trang trong khu chung cư là tốt mà. Cũng bớt được 5-10 đứng chờ ở sảnh và vài phút trong thang máy phơi nhiễm với người khác.
Còn những thời gian khác trong ngày thì sao? Cụ tới chỗ làm có chỗ ngồi cách 1m với đồng nghiệp, mỗi khi ra khỏi chỗ ai cũng đeo khẩu trang k? Có sát khuẩn tay k? Quán ăn trưa thì thế nào? Chỗ làm cụ có bật điều hòa hem? Chỗ cụ làm ăn trưa chung hay mỗi người tự mang đồ ăn đi, hay đồng nghiệp cụ ra ngoài ăn quán?....
Ti vi hôm kia phát ở nc ngoài nó đang bị nóng vì k dám bật điều hòa sợ lây bệnh này.
Nc ta đc trời ủng hộ, đang trong thời kỳ chờ những ng ủ phát bệnh thì lại được mưa mát, dễ đeo kt hơn hẳn đó!

just for fun

Xe lăn
Vâng đeo khẩu trang trong khu chung cư là tốt mà. Cũng bớt được 5-10 đứng chờ ở sảnh và vài phút trong thang máy phơi nhiễm với người khác.
Còn những thời gian khác trong ngày thì sao? Cụ tới chỗ làm có chỗ ngồi cách 1m với đồng nghiệp, mỗi khi ra khỏi chỗ ai cũng đeo khẩu trang k? Có sát khuẩn tay k? Quán ăn trưa thì thế nào? Chỗ làm cụ có bật điều hòa hem? Chỗ cụ làm ăn trưa chung hay mỗi người tự mang đồ ăn đi, hay đồng nghiệp cụ ra ngoài ăn quán?....
Ti vi hôm kia phát ở nc ngoài nó đang bị nóng vì k dám bật điều hòa sợ lây bệnh này.
Nc ta đc trời ủng hộ, đang trong thời kỳ chờ những ng ủ phát bệnh thì lại được mưa mát, dễ đeo kt hơn hẳn đó!
Thế chỗ cụ không ai biết nấu cơm mang đi ăn trưa à?

Kitcat

Xe container
Cho đến giờ thì AI chạy bằng cơm vẫn là tốt nhất ;))
Em nghiêm túc với số lượng hàng nghìn, chục nghìn ca thì dùng phần mềm tối ưu hóa để lên lịch test sẽ nhanh chuẩn xác hơn hẳn. Làm 1 lần là dùng cho cả nước được. Dữ liệu thì cũng đã có sẵn rồi.

nvht

Xe điện
Cụ có hiểu rõ tình hình bằng ông Nhân
Cụ nên tập toàn sức để làm dịch vụ du lịch Quan Lạn của cụ ấy
Đấy là em viết theo văn phong của cụ, chứ e ko biết gì cả nhé!
tất nhiên là em vẫn tập trung vào công việc của em. Em chỉ đưa ra quan điểm cá nhân của em cũng như cụ thôi. Em tin tưởng vào những lãnh đạo có chuyên môn chứ không phán bừa như ai đó có thể làm nhiễu loạn xã hội

Chỉnh sửa cuối:

katenguyen

Xe điện
Em nghiêm túc với số lượng hàng nghìn, chục nghìn ca thì dùng phần mềm tối ưu hóa để lên lịch test sẽ nhanh chuẩn xác hơn hẳn. Làm 1 lần là dùng cho cả nước được. Dữ liệu thì cũng đã có sẵn rồi.
Theo em thì những băn khoăn về tính chính xác của test nhanh của cụ là hoàn toàn hợp lý, các cụ khác cũng không nên chụp mũ nọ kia. Trong 1 vấn đề, có ý kiến trái chiều (xác đáng) là tốt quá, mở mang ra nhiều điều.
Nhưng em nghĩ chính quyền Hà Nội có lý của họ, ngoài việc test và ổn định tâm lý của dân chúng, đây là cách nhanh nhất lập database của toàn bộ những ng đã đi ĐN về cả đường bộ, đường không và những người có liên quan, sau đó thì phường và bên công an sẽ tiếp tục theo dõi chứ chắc sẽ ko xét nghiệm xong rồi bỏ đó. Em hy vọng đây là suy nghĩ của bác Chung, một cựu công an

vitngoc

Xe điện
soi ứng dụng truy vết của Singapore cũng như cách Shin bet vật vã theo dõi người bệnh cách ly thì vẫn phải dùng AI chạy bằng cơm thôi :))

metalins

Xe tăng
Ông Nhân có hiểu rõ tình hình bằng Bộ Y tế và Chủ tịch TP Đà Nẵng không.
Ông ấy nên tập toàn sức để kiểm soát dịch ở HCM của ông ấy
Chắc chắn HN và HCM sẽ đc quan tâm và ko để bùng phát dịch nên bí thư hai thành phố này còn nắm thông tin quyết sách sớm hơn BLĐ ĐN đấy cụ. Chặn dc dịch ở ĐN cũng là để giúp ko chỉ 2 TP lớn nhất mà còn cho cả nc.

GTR Nismo

Xe hơi
Xem TV mà thấy ông này nói là buồn ngủ.

businessman007

Xe buýt
tất nhiên là em vẫn tập trung vào công việc của em. Em chỉ đưa ra quan điểm cá nhân của em cũng như cụ thôi. Em tin tưởng vào những lãnh đạo có chuyên môn chứ không phán bừa như ai đó.
Phán bừa, bác Nhân nói chuyện toàn có cơ sở và dựa vào dữ liệu bùng dịch của các nước để làm cơ sở cho phát biểu của ổng, cụ chưa đọc bài phân tích của ổng thì đừng chém ẩu :)

Bí thư Thành ủy TP.HCM Nguyễn Thiện Nhân cho rằng giai đoạn 23 - 30.8 là giai đoạn nguy cơ, nên nếu không làm quyết liệt, thì sau thời gian vàng 30 ngày sắp tới, ta sẽ vào diện cả quốc gia có dịch Covid-19.
Bí thư Thành ủy TP.HCM kiến nghị cần có biện pháp quyết liệt để hơn chống dịch ở Đà Nẵng /// Ảnh Trung Hiếu
Bí thư Thành ủy TP.HCM kiến nghị cần có biện pháp quyết liệt để hơn chống dịch ở Đà Nẵng
ẢNH TRUNG HIẾU

23 đến 30.8 là giai đoạn nguy cơ
Phát biểu tại cuộc họp chiều 2.8 của Thường trực Chính phủ với lãnh đạo các địa phương do Thủ tướng **************** chủ trì, Bí thư Thành ủy TP.HCM Nguyễn Thiện Nhân cho rằng, chúng ta đang đứng trước tình thế hết sức đặc biệt của dịch bệnh.
Trên phạm vi thế giới thì dịch vẫn tăng cao, chưa có dấu hiệu giảm với 17,8 triệu người nhiễm và dự báo từ 12 - 15.8 sẽ có 20 triệu người nhiễm.
Có 4 nước đã trải qua làn sóng thứ 2, đa phần đều cao hơn đỉnh dịch cũ, như tại Úc đỉnh dịch lần 2 có 6.710 người nhiễm, cao hơn mức gần 5.000 người của đỉnh dịch ngày 4.4; Úc chưa đạt đỉnh của dịch làn sóng thứ hai nhưng đã cao hơn đỉnh dịch cũ gần 40%; Hồng Kông có đỉnh dịch vào 9.4 với khoảng 700 người nhiễm, nay có 1.500 người nhiễm, chưa đến đỉnh dịch làn sóng thứ hai nhưng số ca nhiễm gấp 2 lần đỉnh dịch trước; Israel hiện số người nhiễm đang điều trị gấp 4,5 lần so với đợt dịch cũ, theo ông Nhân.

Việt Nam cũng đã bước vào giai đoạn mới, "bắt đầu bước vào làn sóng thứ hai". "Làn sóng thứ nhất đã kết thúc và đạt đỉnh dịch vào 30.3, lúc đó cả nước có 178 người nhiễm đang được điều trị. Đợt này cả nước đã có 216 người nhiễm. Như vậy số người nhiễm lần này đã cao hơn đỉnh dịch lần thứ nhất", Bí thư Thành ủy TP.HCM nói và cho rằng đây là tình huống rất mới.
"Sắp tới có nguy cơ gì không? Hiện chúng ta không có đủ thông tin để dự báo, nhưng từ đồ thị của đất nước, chúng tôi dự báo từ 23 - 30.8 là nguy cơ, nếu không có giải pháp quyết liệt sẽ đạt ngưỡng 10 người nhiễm/1 triệu dân, cả nước sẽ có 970 người điều trị trong bệnh viện (hiện chỉ có 216 thôi). Nếu không làm quyết liệt, thì sau thời gian vàng 30 ngày sắp tới, ta sẽ vào diện cả quốc gia có dịch. Chúng ta đang có nguy cơ trong 30 ngày tới nên cần có chủ trương quyết liệt", ông Nhân khuyến cáo.

Nên nghiên cứu cách ly tại gia đình
TP.HCM và Hà Nội được nhận định là nguy cơ rất lớn, nên cần có nhiệm vụ đặc biệt cho Đà Nẵng, TP.HCM, Hà Nội và các tỉnh giáp ranh Đà Nẵng là Quảng Ngãi, Quảng Nam, Thừa Thiên Huế, Đắk Lắk, theo ông Nhân.
"Riêng với Đà Nẵng, về nhận định tình hình, đến nay có 103 người nhiễm/dân số 1 triệu người, tức là bình quân 1 triệu người Đà Nẵng có hơn 100 người nhiễm, gấp 10 lần chỉ số một quốc gia coi là có dịch mà Tổ chức Y tế thế giới công bố. Như vậy, Đà Nẵng có mức độ rất cao, cần xác định Đà Nẵng là trung tâm dịch đặc biệt nguy hiểm", Bí thư Thành ủy TP.HCM nói.
Theo ông Nhân: "Bộ Y tế báo lây nhiễm ở Đà Nẵng đã diễn ra âm thầm khoảng 2 đến 2,5 chu kỳ, tức là âm thầm 2 tháng nay rồi, nên số Đà Nẵng phát hiện tăng vọt là do ta xét nghiệm kiểm tra thôi, chứ họ đã nằm đấy sẵn rồi rồi, nên đề nghị Đà Nẵng áp dụng biện pháp cao nhất để ngăn chặn".
"Cao nhất là thế nào thì các đồng chí đã biết kinh nghiệm quốc tế rồi. Chúng tôi chỉ nói kinh nghiệm Vũ Hán, khi xảy đến mức cao nhất thì thì họ yêu cầu tất cả mọi người ở nhà, mỗi nhà chỉ được 1 người đi chợ 1 lần thôi, phát phiếu chỉ người đó được ra khỏi nhà đi chợ thôi. Sau một thời gian họ không cho đi chợ nữa, mà chuyển sang giao nhận thực phẩm tại nhà", ông Nhân dẫn giải.

Vấn đề thứ 2 đặt ra với Đà Nẵng và cả nước, theo ông Nhân, là phải tính tới năng lực cách ly.
"TP.HCM có kinh nghiệm cứ 1 người nhiễm thì phải cách ly 280 người liên quan. Nếu áp dụng số này cho Đà Nẵng, hiện có 100 người nhiễm thì cần 28.000 chỗ cách ly ở các cấp. Rõ ràng không thể có chỗ cách ly cho 28.000 người. Đà Nẵng đang cho xây dựng bệnh viện dã chiến ở trung tâm thể thao với 1.000 chỗ, nhưng với số người 28.000 thì rất nhỏ bé. Từ đó, phải coi cách ly ở gia đình là quan trọng nhất. Xin đề nghị Bộ Y tế có nghiên cứu, hướng dẫn về cách ly gia đình".
"Theo tôi, thách thức lớn nhất hiện nay làm sao cách ly ở nhà thực sự hiệu quả, phải giám sát lẫn nhau. Tôi đồng tình với ý kiến của Thủ tướng là phải coi mỗi gia đình là một pháo đài chống dịch, mỗi người dân là một chiến sĩ trên pháo đài đó", ông Nhân nói.

aladanh

Xe tăng
soi ứng dụng truy vết của Singapore cũng như cách Shin bet vật vã theo dõi người bệnh cách ly thì vẫn phải dùng AI chạy bằng cơm thôi :))
Đã có thống kê nào cho kết quả ứng dụng Bluezone phát hiện người có nguy cơ lây nhiễm chưa cccm nhỉ?

trancannam

Xe điện
Thủ tướng: 'TP HCM chưa nên giãn cách xã hội'

Kitcat

Xe container
Cụ hình như đang nhầm lẫn. Em đang nói việc phải phân loại hàng mấy chục nghìn ca nghi nhiễm xếp ưu tiên ca nào thì test loại test nào là tối ưu. Và xếp thứ tự ưu tiên, chia luôn địa điểm test.
Tối ưu hóa bằng phần mềm sẽ tránh được cảnh xếp cho 1 người mới đi từ vùng dịch về được 8 ngày, chưa có biểu hiện bệnh mà test kháng thể chi cho tốn tiền test, tốn thời gian đi test.
Với số liệu hàng chục ngàn người thì phân tích bằng cơm không thể bằng dùng phần mềm tối ưu hóa nhé. Người có chuyên môn viết mô tả chi tiết rồi để 1 đội phần mềm phát triển.
Mà cái này chắc nc ngoài nó làm từ lâu rồi.

• Vodka
Reactions: one