Marie Lee

Xe buýt
Khu vực gần chợ Đồng Xa-Mai Dịch đã cách ly do tài xế đi thăm người ở khu vực này
Chính xác là cách ly tại nhà 1 gia đình 4 người ở tổ 2, 1 gia đình 5 người ở tổ 8, đến hôm nay thì có thêm 3 người nữa bị cách ly tại nhà. Em cũng ở gần khu này nên được đọc danh sách. Hy vọng là khoanh vùng và cách ly tốt để tránh lan ra cộng đồng.

Sao Mai

Xe tăng
Thế mà báo chí kêu là ko có đoàn bộ khđt hồi sáng , này bảo sao nói dân nó đek tin .
Báo chí nào đưa tin này cụ, từ sáng em chỉ thấy có mấy cái gạch đầu dòng của một cái tờ A4 chẳng biết của ai.

Bataubk

Xe máy
Về vụ Hồng Ngọc thì chúng ta trả lại chuyên môn cho anh Long và cộng sự. Em khá ngạc nhiên với các thông tin nhận được về bệnh viện Hồng Ngọc vì em hay đi khám ở bên này. ngày thường thấy rất cẩn thẩn, xoa tàu xoa chân dung dịch các kiểu mà đợt dịch này lại không làm và không Thay găng tay sau khi tiếp xúc và khám cho bệnh nhân như cụ nói là rất lạ.
Em cũng chỉ đọc báo thôi

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thế mà báo chí kêu là ko có đoàn bộ khđt hồi sáng , này bảo sao nói dân nó đek tin .
Đợi có xét nghiệm mới tuyên mà. Nên em mới nói nh vấn đề bản kê kia chưa chuẩn dù bảo tgd đài vt veo

Sao Mai

Xe tăng
Đang tìm? Và cách ly hết được số tìm được phải ko cụ?

Cụ cho e hỏi thế từ ngày hạ cánh đội đó chả tiếp xúc với hàng ngàn người khác rồi phải ko a?
Thì tìm khoanh vùng đc ai thì cách ly thôi chứ, ví dụ hành khách đó là F1 thì có danh sách hết rồi, còn họ tiếp xúc với ai thì là f2 lại khoanh vùng, chứ cụ bảo tìm và cách ly đc hết thì làm sao hết đc

vilexim

Xe container
Website
hieucoffee.webnode.vn
Thế là khu chỗ cụ cách ly cả chợ luôn ạ? Trần Vĩ với Mai Dịch cách ly hết ạ?
Không có cách li, bà con gian thương đã dọn dẹp hàng quán về nhà lên giường đợi quà 8/3 rồi nhé Trang thân yêu!

ubisapro

Xe trâu
Người trên máy bay chắc cũng phải theo dõi rồi

NGC

Xe tăng
Hy vọng con số 20 sẽ dừng lại cụ nhỉ.
Em thấy có vẻ khó .
Cô Nhung nầy từ châu âu về mới có năm ngày đã có 2 trường họp tiếp xúc gần bị lây nhiễm ( anh tài xế và bác ruột )
Có hai điểm rất quan trọng để có thể nói cô Nhung nầy là một trường họp "siêu lây nhiễm" với virus có độc lực mạnh :
Thứ nhất : Quan hệ của cô với tài xế chính thức duơng tính là quan hệ " chủ tớ " nên không thể có những tiếp xúc thân mật " đụng chạm vật lý " như với người thân hay bạn bè . Anh vẫn dính bệnh có nghĩa là qua những tiếp xúc rất thông thường hay vật trung gian có dính virus .
Thứ hai : phát bệnh nhanh . Cứ cho là anh nhiễm ngay lần đầu tiếp xúc với cô Nhung thì thời gian chỉ có tối da 4-5 ngày và anh đã " phát bệnh " vậy những người đã từng tiếp xúc với cô ta có khả năng dính rất cao .

Chỉnh sửa cuối:

motthoidongbim

Xe điện
Thông tin ku em là mấy a Tây ra CB cũng bị nhốt cách ly. Phà chiều nay dừng chắc để khử khuẩn. Nói chung ngoài một số thông tin chưa đưa or chưa xác thực nhưng dù gì CP cũng đang làm rất tốt việc tìm kiếm những người đã tiếp xúc vs em này để cách ly. Em dự chủ yếu nhóm khách ngồi khoang máy bay, người nhà, tiếp viên, hải quan. Còn nhóm hành khách khoang thường thì ngồi khoang riêng, đi lên - xuống máy bay cũng riêng -> tỉ lệ nhiễm bệnh thấp hơn. Túm lại thời điểm này cách ly nhầm còn hơn bỏ sót -> những người nào tiếp xúc vs em này, lái xe, giúp việc, người thân thì nên hợp tác để chủ động cách ly, tránh việc lây nhiễm tiếp.
Tsb nó chứ đang êm êm thì sinh chuyện.

Coyote

Xe tải
Em thấy có vẻ khó .
Cô Nhung nầy từ châu âu về mới có năm ngày đã có 2 trường họp tiếp xúc gần bị lây nhiễm ( anh tài xế và bác giúp việc )
Có hai điểm rất quan trọng để có thể nói cô Nhung nầy là một trường họp "siêu lây nhiễm" với virus có độc lực mạnh :
Thứ nhất : Quan hệ của cô với hai người chính thức duơng tính là quan hệ " chủ tớ " nên không thể có những tiếp xúc thân mật " đụng chạm vật lý " như với người thân hay bạn bè . Họ vẫn dính bệnh có nghĩa là qua những tiếp xúc rất thông thường hay vật trung gian có dính virus .
Thứ hai : phát bệnh nhanh . Cứ cho là họ nhiễm ngay lần đầu tiếp xúc với cô Nhung thì thời gian chỉ có tối da 4-5 ngày và họ đã " phát bệnh " vậy những người đã từng tiếp xúc với cô ta có khả năng dính rất cao .
Bà bác chứ không phải bác giúp việc nhé. Còn anh lái xe trẻ khoẻ thì cũng chưa chắc “không có tiếp xúc vật lý” như cụ nói :D

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Có một cụ chuyên gia tung tin tốt đẹp trong topic này, cụ ấy liên tục copy một bài bên f319 về nội dung không đúng sự thật cụ ạ. Em mong là chỉ đọc tin đúng sự thật, xấu cungnx được để mọi người còn biết đường ứng phó.
Em nhắc lại còn trước
1. 10g sáng nay có một cụ thông tin: đã nhiễm thêm 2 người là lái xe và người nhà em Nhung, trưa sẽ có thông tin chính thức lúc 11 g. Nhưng VTV lúc 11g không báo, cụ ấy đã xin lỗi vì “người ta hoãn báo tin” rồi bị chửi sấp mặt. Kết quả: đúng chính xác là có 2 người như vậy.

2. Bộ trưởng Dũng có ngồi cùng khoang với em Nhung là thông tin được đưa ra ngay từ đêm hôm kia. Sáng nay rất nhiều thông tin cố gắng cải chính lại, tuyên bố bác này từAnh về là đêm 1-3, trước Nhung 1 ngày. Đến giờ thì mới phọt ra: anh ấy âm tính, bay cùng khoang C. Người ta quên mất: cần có ít nhất 3 kết quả âm tích giãn cách trong 14 ngày, quên luôn cả việc “nhầm lẫn” thời gian.

3. Dân di tản khỏi phố Trúc Bạch lúc đêm 11.30, ảnh chụp rất rõ ràng cảnh đường phố vắng tanh, mọi người xách vali đi bộ ra ngoài (lúc này đã có rào chắn nhưng chưa phong toả) nơi có xe máy chờ chở đi. Người ở ngoài xin vào thì được an ninh cảnh báo: “giờ có thể vào nhưng đêm không thể đảm bảo có thể ra” vì sắp đến giờ giới nghiêm. Đến lúc chiều nay thì lại có thông tin che dấu, kêu là đã khoanh vùng ngay chiều 5-3 và chiều tối 6-3 đã cô lập trước cả khi Hà Nội họp khẩn. Biết sớm vậy sao không họp ngay sáng 6-3. Hay có gì đó quan trọng hơn? Rồi thông tin “mấy người dân đó đang đi vào chỗ tập trung kiểm dịch”. Đi bằng xe máy, do người thân tự chở, tự phát, không giờ giấc và không hề có nhân viên an ninh hay y tế nào giám sát á???

4. Bệnh nhân Nhung gọi xe đến bênhh viện khám, lây cho 17 nhân viên y tế. Tức là họ không hề biết bệnh em này. Nhưng vẫn mấy kẻ tung tin ở trên lại thông tin họ đã có sự chuẩn bị phòng dịch cũng khác”, không có gì đáng sợ. Họ biết mà để tiếp xúc gần cho cả đám mà không có đồ bảo vệ (lời ông Chung chủ tịch Tp), rồi lật đật đưa em ấy sang Viện nhiệt đới á???
5. Một cái gây ngờ vực khác là anh người yêu ở Hapulico. Lúc sáng 6-3 có một cụ nhà ở đó đưa thông tin mới toanh là hàng xóm và công an đang truy tìm anh người yêu không thấy đâu. Nhiều người nhảy vào chửi rủa “cặp đôi hoàn hảo” này. Đến chiều thì có ngay vài nick tung hứng thông tin “anh người yêu đi nước ngoài vừa nhập cảnh chứ không đi trốn” và “ở sân bay đã khai là bạn của Nhung, rất trách nhiệm và lo lắng cho cộng đồng”. Qua đó phủ nhận việc anh này tiếp xúc với Nhung. Bỏ qua sự “trùng hợp kỳ lạ” về thời điểm anh này nhập cảnh thật “tiện thanh minh”, câu hỏi là: nếu anh ấy đi du lịch thì em Nhung đâu có sang nhà anh ta (bản thân còn đang ốm nằm tự cách ly ở nhà như thông tin chính quyền cung cấp)? Vậy hà cớ gì người ta phải truy tìm??? Rõ ràng có nhiều sự sơ hở trong kịch bản ;))
Chưa kể thông tin siêu thị vẫn đầy hàng, không ai gom.
Sơ sơ vậy đã kết luận được có một nhóm đứng sau việc bịa đặt tin tốt đẹp chưa cụ??? Chưa bàn đến việc nhóm đó có tổ chức hay không và nếu có thì ai là kẻ đứng sau mà vấn đề trấn an dư luận lúc này là tốt, nhưng phải bằng các thông tin chính xác. Chứ bằng sự bịp bợm dấu diếm chỉ khiến tình hình dịch thêm nguy ngập như cách chính phủ TQ đã mắc phải.

Chỉnh sửa cuối:

Bataubk

Xe máy
Thông tin ng yêu cô Nhung này đi nước ngoài có chính xác ko nhỉ? Sáng nay em nghe bạn kêu bên tòa Hapu vẫn bị cách ly, không biết tình hình bên đấy thế nào. Hai ng mà gặp nhau chắc phải mấy nháy các cụ nhỉ

Hai Toan

Xe container
Mình nghĩ việc tuyên truyền trong thời điểm này là rất quan trọng. VN đến thời điểm này là làm tương đối tốt với thù trong (lây lan cộng đồng trong nước) giờ nên tuyên truyền mạnh hơn nữa để chống với giặc ngoài (mầm bệnh từ nước ngoài về).
Ngoài các biện pháp như hiện nay nên tăng cường truyền thông trên các chuyến bay về VN, đi kèm với hướng dẫn bằng giấy. Điều này sẽ giúp người từ nước ngoài về VN sẽ có ý thức cách ly tốt hơn, và không phạm sai lầm sơ đẳng như cô 17 vừa rồi đến Hồng Ngọc khám thay vì gọi cho số điện thoại đường dây nóng của BYT (trường hợp cố tình gây lây lan thì không tính tới).
Cô 17 nếu khi chữa khỏi bệnh mà dịch vẫn diễn biến phức tạp nhiều khả năng sẽ bị khởi tố để làm điểm và làm thỏa mãn dư luận.
Bác Huệ hôm qua nói rồi,cô này là cố tình,kịch khung to tội phết có thể lên đến 5-10 năm tù giam đấy ạ.

Vụ này là lây nhiễm cộng đồng, và đặc thù nghề nghiệp cố này có thể xếp bào diện siêu lây nhiễm, vì thế con số sẽ ko dừng ở 20 mqf sẽ tăng lên rất nhanh trong những ngày tới

Coyote

Xe tải
Thông tin ng yêu cô Nhung này đi nước ngoài có chính xác ko nhỉ? Sáng nay em nghe bạn kêu bên tòa Hapu vẫn bị cách ly, không biết tình hình bên đấy thế nào. Hai ng mà gặp nhau chắc phải mấy nháy các cụ nhỉ
Hồi trai trẻ em yêu mấy cô 1 lúc cơ mà.