[Funland] Tổng hợp tất cả về vấn đề Vaccine covid

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Các vax đó là loại đã được thử nghiệm hàng chục năm rồi mới đại trà, còn vax Covid là loại phê duyệt khẩn cấp, hãng SX được miễn trừ trách nhiệm. Đó là sự khác biệt.
Chưa có thống kê con số cụ thể số người bị từ chối tiêm do huyết áp là bao nhiêu nhưng em đoán nhỏ hơn nhiều so với số người đã được tiêm nên sẽ chả ai dại lấy quyền lợi của đa số (lo nhầm còn hơn bỏ sót :)) ) để đáp ứng nhu cầu của thiểu số :))

Giohanoi

Xe tải

Không hiểu tại sao ngành y tế nước mình họ luôn làm ngược lại những khuyến cáo của y tế thế giới. Hôm nay mới có ý kiến của các bác sĩ về việc đo huyết áp khi khám sàng lọc. Vừa mất thời gian vừa dễ lây nhiễm bệnh

kulv

Xe tăng
Có mũi lao, các chỗ tiêm toàn yêu cầu tiêm trong 30 ngày sau sinh và hiệu quả đâu đó em nhớ là chỉ tầm 70%. Nghe các bác sỹ nói là 1 trong nhưng vx có hiệu quả kém nhất trong các loại vx cơ bản mà trẻ cần tiêm
Em lên web mấy trung tâm tiêm chủng tư nhân rồi thử ngó qua tầm chục loại vax khác nhau thì chịu không thể tìm được thông tin hiệu quả của bất cứ lọai nào. Lấy tên vax gúc thử thông tin của nhà sx cũng ko có hiệu quả luôn :D.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Thế giới có mấy tỷ thằng đi trước dò đường làm mẫu rồi đấy chứ, tại các cụ cứ thích một mình một kiểu thôi :D. Gs ts bên tây nó còn là thầy gs ts mình, nói nhiều cụ lại tự ái nhưng thực tế là thế. Còn các cụ thích chuyên gia nội thì ông Khanh trong bài là chuyên gia hàng đầu về tiêm chủng rồi.

Em trả lời ý này bên trên rồi. Nhắc lại là chỗ này nhiều cụ hơi chủ quan, thực tế nhiều vax đang được sử dụng trong tcmr cực kỳ ít dữ liệu, nói về độ kỹ càng cẩn thận chắc chưa được 1% của các loại covid vax đang dùng.
Ông nào được giao trách nhiệm ông ấy sẽ phải chịu trách nhiệm còn những ông còn lại chỉ là ý kiến tham khảo. Nếu ý kiến hợp lý BYT sẽ có quyết định (kèm theo chịu trách nhiệm) thế là an tâm :))

poiuy

Xe lăn
Thế giới có mấy tỷ thằng đi trước dò đường làm mẫu rồi đấy chứ, tại các cụ cứ thích một mình một kiểu thôi :D. Gs ts bên tây nó còn là thầy gs ts mình, nói nhiều cụ lại tự ái nhưng thực tế là thế. Còn các cụ thích chuyên gia nội thì ông Khanh trong bài là chuyên gia hàng đầu về tiêm chủng rồi.

Em trả lời ý này bên trên rồi. Nhắc lại là chỗ này nhiều cụ hơi chủ quan, thực tế nhiều vax đang được sử dụng trong tcmr cực kỳ ít dữ liệu, nói về độ kỹ càng cẩn thận chắc chưa được 1% của các loại covid vax đang dùng.
Thử nghiệm kỹ hay không kỹ thì các vx khác họ không được miễn trừ trách nhiệm. Nên trách nhiệm bây giờ thuộc về CP nên họ cũng phải thận trọng hơn chút là không thừa.
Nói chung có thể nới việc đo HA ra, không cần quá chặt chẽ. Chỉ cần biết là có người HA cao cần theo dõi kỹ sau tiêm là được.

ar3a

Xe điện
Lớn cụ chưa tiêm viêm gan B, cúm, sốt vàng da, vv à? Mợ nhà có tiêm HPV chưa? Thử đi các cụ các mợ, xem có ai đo huyết áp ko hehe.
Em thấy việc đo huyết áp trước khi tiêm được áp dụng ở nhiều nơi, không phụ thuộc vào vaccine được tiêm. Chẳng hạn, em đưa trẻ con nhà em vào Vinmec tiêm đủ loại vaccine thì có khâu khám sàng lọc là đo huyết áp, nghe phổi. Hoặc như tiêm vaccine cúm ở Raffle cũng có mục khám và đo huyết áp. Em không rõ đây là việc làm cần thiết hay các đơn vị này nghĩ ra để thu thêm tiền? Vì như Vinmec thì việc khám sàng lọc trước khi tiêm có giá là 320k nếu em nhớ không nhầm.

taiadau

Xe buýt
Em lên web mấy trung tâm tiêm chủng tư nhân rồi thử ngó qua tầm chục loại vax khác nhau thì chịu không thể tìm được thông tin hiệu quả của bất cứ lọai nào. Lấy tên vax gúc thử thông tin của nhà sx cũng ko có hiệu quả luôn :D.
Trước kia em cũng chỉ search riêng cho mũi lao BCG vì đứa thứ 2 nhà em trong tháng đầu ko tiêm được do bị viêm phổi sau sinh. Sau khi các nơi từ chối tiêm do hơn 1 tháng tuổi, các bác sỹ cũng bảo mũi Lao giờ ko còn quá qt và hiệu quả bảo vệ cũng thấp (em tra thì 70%) nên ko nhất thiết phải tiêm vì ngoài 1 tháng khả năng biến chứng tăng cao

tamock

Xe buýt
Chưa có thống kê con số cụ thể số người bị từ chối tiêm do huyết áp là bao nhiêu nhưng em đoán nhỏ hơn nhiều so với số người đã được tiêm nên sẽ chả ai dại lấy quyền lợi của đa số (lo nhầm còn hơn bỏ sót :)) ) để đáp ứng nhu cầu của thiểu số :))
Đa số người trẻ khoẻ thì tất nhiên là dễ dàng được tiêm rồi, chỉ bỏ sót những người có nguy cơ thôi.

Người bị từ chối tiêm cho huyết áp thường sẽ là người lớn tuổi, hoặc người dễ tử vong do nhiễm covid. Quy định này gần như là hạn chế người lớn tuổi tiêm vaccine và tăng tỷ lệ tử vong do covid. Mà quan trọng là em không thấy cơ sở KH của quy định đó, chủ yếu là do "thận trọng".

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Đa số người trẻ khoẻ thì tất nhiên là dễ dàng được tiêm rồi, chỉ bỏ sót những người có nguy cơ thôi.

Người bị từ chối tiêm cho huyết áp thường sẽ là người lớn tuổi, hoặc người dễ tử vong do nhiễm covid. Quy định này gần như là hạn chế người lớn tuổi tiêm vaccine và tăng tỷ lệ tử vong do covid. Mà quan trọng là em không thấy cơ sở KH của quy định đó, chủ yếu là do "thận trọng".
Vậy thì nên có quy định thêm cho nhóm này chứ không phải cắt hẳn quy định chung. Dù sao ít vẫn dễ xử lý hơn toàn bộ :))

taiadau

Xe buýt
Em thấy việc đo huyết áp trước khi tiêm được áp dụng ở nhiều nơi, không phụ thuộc vào vaccine được tiêm. Chẳng hạn, em đưa trẻ con nhà em vào Vinmec tiêm đủ loại vaccine thì có khâu khám sàng lọc là đo huyết áp, nghe phổi. Hoặc như tiêm vaccine cúm ở Raffle cũng có mục khám và đo huyết áp. Em không rõ đây là việc làm cần thiết hay các đơn vị này nghĩ ra để thu thêm tiền? Vì như Vinmec thì việc khám sàng lọc trước khi tiêm có giá là 320k nếu em nhớ không nhầm.
Do dịch vụ thôi cụ, ra viện vsdt tiêm chẳng đo HA đâu dù có khám bác sỹ trước. Còn tiêm dịch vụ những nơi như Vinmec, Việt Pháp... có khi trừ răng là ko khám trước khi tiêm thôi :) . Em vẫn nhớ 7,8 năm trước, tiêm mũi 6 hay 5 trong 1 gì đó ở ngoài đâu đó 6,7 trăm, đợt thiếu vx em vào VP tiêm hình như hơn 2 củ ạ.

vitngoc

Xe điện
Em nghĩ cụ còn chưa tiêm nhiều.
Nhà sx công bố đủ đấy cụ nhưng cụ chả biết dc hết đâu, có loại tiêm vì niềm tin là chính :D

mihkun

Xe tăng
Nhưng nó lôi kéo người khác cũng không tiêm.
Thì cụ có thêm cơ hội, bố mẹ cụ có thêm cơ hội tiêm.
Và cụ cũng có thể lôi kéo người khác tiêm.
Đó là lựa chọn của người khác, hãy tôn trọng.

Cohomology

Xe máy
Các cụ nghe viêm cơ tim thì ghê chứ bệnh đấy phổ biến phết. Các cụ cứ google myocarditis là ra cả rổ thống kê, có những nguồn bảo tỷ lệ viêm cơ tim trong dân số ở điều kiện bình thường là 10-20 ca trên 100k dân https://www.ncbi.nlm.nih.gov/books/NBK459259/, hay như ở đây thì riêng 2017 có tới 3.1 triệu trường hợp viêm cơ tim trên thế giới (tức là xác suất gần 1/1k) https://www.myocarditisfoundation.org/about-myocarditis/. Rất nhiều nguyên nhân dẫn đến viêm cơ tim: nhiễm virus, vi khuẩn, bệnh tự miễn, thậm chí là sâu răng - nên cụ nào theo dõi bóng đá thỉnh thoảng sẽ gặp tin một vụ chuyển nhượng đổ bể vì lúc khám trước ký hđ phát hiện thằng cầu thủ bị sâu răng có nguy cơ dẫn đến bệnh tim mạch :)).

Nên sau bốt này, thay vì lo lắng về vaccine, các cụ nên đi khám chữa răng thì hơn :D.

Mí cả tiêm xong nhớ kiêng rượu bia, cấm tiệt hoạt động mạnh, tuyệt đối không cho các mợ nhà động vào người :D. Chứ đọc tin viêm cơ tim thì sợ sun lại nhưng tiêm xong vẫn bú diệu nhiệt tình, hay tung tăng chạy đá bóng, thì xác suất ra đi hơi cao :D.
Cụ đùa và diễu cợt hơi xa, cơ bản là vì cụ chưa gặp và không rơi vào tình cảnh đó. Khi nào cụ tức ngực cầm xét nghiệm của mình thì cảm giác sẽ rất khác đấy. Về sức khỏe cá nhân không nên đùa cợt, cho dù mục đích là cổ động lạc quan.

Trên tay tôi là ba xét nghiệm của ba người đây, 1 Troponin tăng, 1 partially RBBB, một loạn nhịp.
Họ đều trẻ khỏe mạnh tuổi 30-40 và không có yếu tố nguy cơ: không rượu bia, không thuốc lá, không mỡ máu, không huyết áp, không tiểu đường, ...
Tôi nói đến dạng chronic khó phục hồi, chết thì không nhưng sức khỏe có giảm, và đang cần theo dõi tiếp quá trình dài nhiều năm sau.

LienPhuong

Xe điện

"Việc đo huyết áp để sàng lọc trước tiêm không hiệu quả, thậm chí làm tăng nguy cơ lây nhiễm SARS-CoV-2", bác sĩ Trần Sĩ Tuấn cho biết.

Trong các nghiên cứu khoa học và khuyến cáo của Tổ chức Y tế Thế giới (WHO) không có thông tin về việc vaccine làm huyết áp tăng.
Mạch còn ít ảnh hưởng hơn nữa. Bỏ cái thận trọng đi là nhanh ngay.

Race Dead

Xe điện
Huyết áp cao là 1 trong số những bệnh nền có nguy cơ tử vong cao nhất nếu nhiễm covid , nhưng BYT lại không cho phép tiêm VC khi khám sang lọc . Nếu vậy thì chỉ nhờ Trời thương thôi .

ung_sung_tu_tai

Xe điện
Thực tế hai năm qua, rất nhiều những quyết sách lớn, những hướng dẫn từ các cấp về chuyên môn của chúng ta đã thay đổi. Nó không hề cứng nhắc.

Hề hề chỉ có điều đang lẽ ra bộ trưởng hoặc người phụ trách chuyên môn của BYT phải dán mắt vào máy tính để đọc các tin tức trên mạng để thấy ộp phơ hay nhà khoa học nào có ý kiến trên báo, trên phây phát là phải bấm nút cho cả hệ thống ở dưới từ y tế phường đến tổ tiêm lưu động thực hiện ngay và luôn.
Như chúng ta đang trao đổi, trả lời nhau trên ộp thế này này.

Không hiểu tại sao ngành y tế nước mình họ luôn làm ngược lại những khuyến cáo của y tế thế giới. Hôm nay mới có ý kiến của các bác sĩ về việc đo huyết áp khi khám sàng lọc. Vừa mất thời gian vừa dễ lây nhiễm bệnh

Ông nào được giao trách nhiệm ông ấy sẽ phải chịu trách nhiệm còn những ông còn lại chỉ là ý kiến tham khảo. Nếu ý kiến hợp lý BYT sẽ có quyết định (kèm theo chịu trách nhiệm) thế là an tâm :))