[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

nguyenquangpt

Xe tăng
Lúc này cụ nghe ngóng và làm theo tổ dân phố là nhanh nhất, đừng ỷ vào ứng dụng sskdt . Khu phố em chỉ trong 1 ngày sáng đến chiều đã tiêm hết rồi, tổ trưởng phải đi các nhà gọi xem có sót ai không, thì cái hạn 15/9 dư sức làm được. Nhất là khi chỉ thị từ trên xuống yêu cầu tiêm cả ngày đêm.
Mình ở cc, trước giờ mọi thông tin đều qua BQL toà nhà. BQL thì nói có lịch tiêm sẽ báo. sốt ruột alo ra trạm y tế phường hỏi thì tò tí te đó cụ.

Mata

Xe container
Các cụ nào dưới 65t chưa tiêm cầm CMND ra điểm tiêm của phường là đc tiêm nhé, đợt này ko thông báo, ai biết là ra tiêm thôi.
Còn trên 65t phải báo tổ trưởng tập hợp danh sách, sẽ tiêm sau bằng prizer (chưa rõ ngày)

VCHDHN

Xe container
Ý là đêm nay nếu cháu có phản ứng....thì các cụ gắng thức tiếp chuyện cháu nó cho mau hạ nhiệt😊

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Vx Mỹ xịn thế chắc không phải hàng ế hết date đâu cụ EmLaCu nhỉ ? :)) :)) :)) :))
Vâng hàng xịn thế lấy đâu ra lắm cụ. Cả Phường em có 50 xuất.
Hàng chợ đã khó rồi, bình thường, mỗi lần cho danh sách nhỏ giọt 1 tuần 1 lần được 10 mạng, mỗi nhà chỉ được 1 người. Đùng phát danh sánh 200, nhà có ai kêu ra tiếm tất, tiêm suốt cả tuần, 3 ca. Chả sắp hết date kà gì hở cụ.

trinhpcl

Xe tăng
Nếu chỉ sốt dưới 38.5 thì không lo, cách 4 tiếng uống hạ sốt 1 lần, hạ sốt thì nó cũng chỉ hạ được xuống tầm 37.5 - 38 thôi chứ k dứt được vì đây là phản ứng của cơ thể với vacxin
Chỉ cần vẫn tỉnh táo, không bị lả, vẫn ăn uống đi lại được thì chưa lo, sau khoảng 1-1.5 ngày là hết

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
À em lại nhớ ngày xưa thời bao cấp. Gạo, thị ko bán cho dân, chất đầy trong kho, để mốc, ôi mới đem ra bán.

Người ta tiêm xong 2 mũi lâu rồi thì im lặng. E khoe lên đây rồi cẩn thận lại lên báo

congthuong

Xe điện
Mình ở cc, trước giờ mọi thông tin đều qua BQL toà nhà. BQL thì nói có lịch tiêm sẽ báo. sốt ruột alo ra trạm y tế phường hỏi thì tò tí te đó cụ.
Vậy cụ cứ bám thông tin dân cư tòa nhà thôi.

Đợt này báo nhanh lắm, chả có thông tin gì nhưng đêm trước báo là sáng sau tiêm luôn.

kulv

Xe tăng
Vâng hàng xịn thế lấy đâu ra lắm cụ. Cả Phường em có 50 xuất.
Hàng chợ đã khó rồi, bình thường, mỗi lần cho danh sách nhỏ giọt 1 tuần 1 lần được 10 mạng, mỗi nhà chỉ được 1 người. Đùng phát danh sánh 200, nhà có ai kêu ra tiếm tất, tiêm suốt cả tuần, 3 ca. Chả sắp hết date kà gì hở cụ.
Cái này là cụ suy diễn thôi. Có chủ trương chỉ đạo phủ vax cho HN sớm nên mới thế, chứ ko phải vì vax hết hạn. Az hạn chỉ có 4 tháng, mình đi xin nhiều nên hạn còn 1 tháng là bt, trước giờ vẫn vậy nhưng có ai gọi đi tiêm ào ạt như lần này đâu. Đợt t5 trong ĐN có bv phải tiêm trước hạn đúng 1 ngày, chả sao cả.

khói_lửa

Xe buýt
Che thông tin cá nhân đi kẻo một đống nợ từ trên trời rơi xuống.
cụ khỏi lo..mọi thông tin các nhân các cụ kg trưng ra..thì bọn chúng cũng biết thừa ra...chúng nó mua trực tiếp qua nhiều kênh bán thông tin lắm.. cụ cứ lo bò trắng răng ..gớm cụ có giấu thì chúng nó cũng biết từ đời nào rồi ấy ..chả qua chúng nó có thèm sờ đến cụ hay kg thôi

gocart

Xe cút kít
Các cụ cho em hỏi giờ từ HN xuống Quảng Ninh cần những giấy tờ gì.. em chưa tiêm mũi nào, xét nghiệm nhanh âm tính nhưng PCR chưa làm, nếu đi đường bộ không được em thuê ca nô chạy theo sông Hồng theo sông Đuống rồi đi ngược lên Bãi Cháy được không
Không đc nhé.

huynhnv

Xe tải
Hi các cụ các mợ,
Em vừa tiêm mũi 1 xong các cụ các mợ ạ!
Không biết tẹo nữa có sốt như lời đồn không?
Các cụ các mợ có lời khuyên nào ném hết vô đây em xin nhé!
P/s: Em mới chỉ thấy tay hơi nóng nóng và mỏi mỏi thôi. View attachment 6494131
Tối vợ có động thủ thì cũng có ní do ;d

trungduong2211

Xe điện
Vx Mỹ xịn thế chắc không phải hàng ế hết date đâu cụ EmLaCu nhỉ ? :)) :)) :)) :))
Thực tế thì người già vẫn được ưu tiên nếu có. Điều này chứng tỏ theo quan điểm của BYT thì đối với người già AZ không phải là lựa chọn đầu tiên :))
Chắc là theo phân bổ và có lẽ cũng tùy theo lựa chọn của lãnh đạo cơ sở nữa hay sao ý. Như bên ngoại Đông Anh e số lượng lớn toàn Astra thì người già cũng Astra. Quê nội em bên Gia Lâm được phân bổ một ít pfizer thì xã tính toán ưu tiên cho toàn bộ các cụ từ 75 tuổi trở lên, e nghĩ nếu được nhiều hơn thì độ tuổi có thể xuống 70, 65 trở lên.

rachfan

Xe điện
E không nhớ rõ tuổi, nhưng các loại như sởi, ho gà, uốn ván đó cụ.
Các bệnh có thể tiêm phòng từ nhỏ đa số là bệnh do vi trùng gây ra cụ ợ. Bệnh do vi trùng thì vắc xin chủ yếu là kiểu virus sống giảm độc lực (là kiểu cổ điển từ thời Pasteur) hay vắc xin bất hoạt (cổ điển cải biên).

Có 1 số ít là bệnh do virus (như sởi) thì đó là các virus có vỏ protein không đổi, cũng vẫn là các vắc xin kiểu cổ. Như vắc xin sởi và rubella là loại giảm độc lực, viêm gan B là vắc xin bất hoạt.

Đối với các loại virus có vỏ protein biến đổi (như virus cúm hoặc covid) hoặc kém nhạy (như ebola) thì các kiểu cổ điển không đủ sinh kháng thể nên người ta đã tìm ra mấy cách chế vắc xin khác (vắc xin vector, tái tổ hợp hoặc mới hơn là mRNA). Để ý rằng các vắc xin này chỉ để đối phó với virus.

Giải thích cơ chế hoạt động của chúng thì rất dài. Trong số các vắc xin covid "quen biết" trên OF ta có:

- Vắc xin Trung quốc (Sinopharm, Sinovac): loại bất hoạt (như vắc xin dịch hạch và chorela)
- Vắc xin AstraZeneca: loại vector
- Vắc xin Pfizer, Moderna: loại mNRA (thế hệ mới nhất)
- Vắc xin Nanocovax, Novavax: loại tái tổ hợp (đều chưa được bán ra thị trường)

Như vậy là chỉ có 1 loại (của TQ) là loại giống với các vắc xin tiêm cho trẻ nhỏ, còn 3 loại kia không phải. Nhưng dù là loại nào trong 4 loại trên đây thì sau 1 thời gian ngắn (6 tháng đến 1 năm) đều phải tiêm nhắc lại, vì con virus covid có vỏ protein thay đổi.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho em hỏi giờ từ HN xuống Quảng Ninh cần những giấy tờ gì.. em chưa tiêm mũi nào, xét nghiệm nhanh âm tính nhưng PCR chưa làm, nếu đi đường bộ không được em thuê ca nô chạy theo sông Hồng theo sông Đuống rồi đi ngược lên Bãi Cháy được không
Của cụ tất. :))

trungduong2211

Xe điện
À có một việc là tại điểm tiêm thế nào cũng có một số người huyết áp cao không tiêm được, nếu các cụ đi tiêm mà có người nhà chưa được gọi thì alo ra sẽ được tiêm luôn, cơ số theo số mũi mà số người được gọi k tiêm được.

Leanh65

Xe container
Hi các cụ các mợ,
Em vừa tiêm mũi 1 xong các cụ các mợ ạ!
Không biết tẹo nữa có sốt như lời đồn không?
Các cụ các mợ có lời khuyên nào ném hết vô đây em xin nhé!
P/s: Em mới chỉ thấy tay hơi nóng nóng và mỏi mỏi thôi. View attachment 6494131
Dự là sáng mai mợ mới sốt. Em tiêm sáng xong giờ chả thấy gì. Hội tiêm buổi hôm qua giờ bắt đầu sốt 38o5. Tổ chức tiêm khoa học bao nhiêu thì chỗ ngồi chờ 30p lấy kq lại hỗ độn bấy nhiêu. Vỡ trận phải tháo khoán cho về lấy kq sau tại khu phố.🤣

meden.10

Xe hơi
Hôm nay cụ nào mà bị huyết áp quá cao mà ra đến viện không tiêm được như cụ nhà em là xác định về,điều trị bệnh nền xong xuôi ổn định mới cho tiêm