[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

Hoàng Quang Hưng 2701

[Tịch thu bằng lái]
Chả có loại nào là hịn nhất cụ ạ, vắc xin tốt là vắc xin tiêm sớm. Chứ loại nào cũng đều là loại được cấp phép khẩn cấp cả nên tác dụng phụ hay di chứng đều chưa đc nghiên cứu kỹ cụ nha.
Cảm ơn cụ đã tư vấn!

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Vacxin astra cũng tác dụng phụ ác.
Nhân viên nữ em tiêm mũi 1 ngực bọn nó to ra, chậm kinh nguyệt làm phòng tưởng bọn nó có bầu là thật. Ngực to hẳn luôn.
Nam thì tiêm vào mệt mỏi ko còn sức hứng thú chăn gối.
Một đứa nhân viên nam thì ngứa nổi cục cục cứng nhiều chỗ trên người.
Đấy là tác dụng phụ, bản thân em cũng cảm giác tiêm xong mệt mỏi dài uể oải tính dễ cáu nóng hơn.

Em chen ngang các cụ mạn đàm về chuyên môn để hỏi cái này đỡ phải lội còm trước. Mai theo lịch em đủ 6 tuần từ mũi 1, các cụ tư vấn xem em đi chích mũi 2 luôn hay em đợi cho đủ 8 tuần mới thêm nhát nưa. Mũi 1 em là astra nhé
AZ thì 8 tuần đến 12 tuần, thậm chí là 6 tháng.
Tiêm mũi 2 trước thời hạn 8 tuần cũng được, nhưng hiệu quả sẽ không cao.

202

Xe container
Nhân viên nữ em tiêm mũi 1 ngực bọn nó to ra, chậm kinh nguyệt làm phòng tưởng bọn nó có bầu là thật. Ngực to hẳn luôn.
Đấy là tác dụng phụ, bản thân em cũng cảm giác tiêm xong mệt mỏi dài uể oải tính dễ cáu nóng hơn.
Ở HD có 1 trường hợp phải đi viện vì lên cao mãi, 1 trường hợp thì mãi ko lên.

DHL Pete

Xe tải
Khu em vùng xanh, nên em để 8 tuần
Khu chỗ cụ ở dịch bớt căng thẳng thì đợi 2 tuần nữa chích mũi 2. Còn vẫn căng thẳng nổ liên tục thì chích luôn, lý do rút ngắn 2 tuần là vì vậy.
Còn tốt nhất vẫn là 8 đến 12 tuần quất mũi 2 thôi cụ.
Cảm ơn cụ đã thông tin
AZ thì 8 tuần đến 12 tuần, thậm chí là 6 tháng.
Tiêm mũi 2 trước thời hạn 8 tuần cũng được, nhưng hiệu quả sẽ không cao.

202

Xe container
Hiện nay, không riêng việc các vaccine có nguồn gốc TQ có hiệu quả, hay tác hại dài lâu thế nào, mà ngay cả các vaccine được phát triểu bởi Anh, Mỹ - vốn được cho là tin cậy hơn - cũng còn là một tranh luận chưa có lời giải.

Đơn cử như trường hợp vaccine Johnson & Johnson mặc dù được WHO và nhiều nước phát triển công nhận từ sớm (tháng 2-2020) và được xem là bước ngoặt vì tính ưu việt của nó.
Không như Pfizer, hay Moderna - loại tiêm 2 liều - J&J chỉ cần 1 liều.
Đối với trường hợp đông máu, J&J cũng chỉ có 1 trường hợp được tìm thấy. Tuy nhiên, vì nhiều lý do chưa rõ, vụ việc được đẩy lên khá rầm rộ.

Sau đó, do một số lùm xùm trong sản xuất dẫn đến thất bại trong việc kịp thời đưa ra thị trường dẫn đến đổ vỡ dây chuyền của J&J trong việc tiếp cận công chúng.

Mà cuối cùng, như hiện nay, J&J được cho là thất bại vì yếu tố "xã hội" (social reaction) hơn là tính hiệu quả của nó.

Như vậy, đôi khi chúng ta bài xích, và lo lắng về vaccine nguồn gốc TQ liệu đã thật sự công bằng, và sáng suốt?
So sánh vậy là khập khiễng. Tuy nhiên tin chính thống mới quan trọng.

hrvs

[Tịch thu bằng lái]
Nhớ theo dõi thêm xem ít bữa có nhú ra cái đuôi nào, mọc thêm cái sừng nào trên đầu không cụ nhé.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Ý bác là "nơi bác sống và nhiều nước xung quanh" bắt trẻ em 12-17 tuổi phải tiêm thì mới được "đi vào nơi công cộng như hồ bơi, thể thao, cinema, nhà hàng" phải không ạ? Em muốn làm rõ câu bác nói vì trẻ con với người lớn nó khác nhau lắm ạ.
Không "bắt" mà 1 số nơi, 1 số dịch vụ nó ra quy định bất luận già trẻ muốn sử dụng phải tiêm đủ liều vc hoặc có xn âm tính :)

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Ý bác là "nơi bác sống và nhiều nước xung quanh" bắt trẻ em 12-17 tuổi phải tiêm thì mới được "đi vào nơi công cộng như hồ bơi, thể thao, cinema, nhà hàng" phải không ạ? Em muốn làm rõ câu bác nói vì trẻ con với người lớn nó khác nhau lắm ạ.
Em ở Séc thì trẻ em từ 12 tới 17 tuổi đi vào các nơi công cộng thì vẫn chưa bắt buộc phải tiêm. Ngay như lớp của nhóc lớn nhà em, đang học năm thứ 2 trung cấp kỹ thuật thì cũng không bắt buộc học sinh phải tiêm phòng, nhưng tuần phải test 2 lần, kể cả đã tiêm 2 mũi. Lớp hai nhóc bé nhà em cũng như trong câu lạc bộ bóng đá cũng vậy, chưa bắt buộc trẻ em dưới 17 tuổi phải tiêm phòng, nhưng đều bắt buộc phải test định kỳ. Nếu gia đình nào muốn tiêm cho lứa tuổi 12 tới 17 thì được tiêm miễn phí.

Em mới cho cháu lớn (năm nay vào 17 tuổi) tiêm cả hai mũi Moderna. Còn hai nhóc bé (12 và 8 tuổi) thì em vẫn đang nghe ngóng thêm thông tin. Có thể bên Pháp họ đã bắt buộc lứa 12 tới 17 tuổi phải tiêm phòng Covid-19. Em đưa thông tin ở Séc chỉ để mọi người tham khảo thêm về tình hình vắc xin ở đất nước mà em đang sống.

langtubachkhoa

Xe container
Em ở Séc thì trẻ em từ 12 tới 17 tuổi đi vào các nơi công cộng thì vẫn chưa bắt buộc phải tiêm. Ngay như lớp của nhóc lớn nhà em, đang học năm thứ 2 trung cấp kỹ thuật thì cũng không bắt buộc học sinh phải tiêm phòng, nhưng tuần phải test 2 lần, kể cả đã tiêm 2 mũi. Lớp hai nhóc bé nhà em cũng như trong câu lạc bộ bóng đá cũng vậy, chưa bắt buộc trẻ em dưới 17 tuổi phải tiêm phòng, nhưng đều bắt buộc phải test định kỳ. Nếu gia đình nào muốn tiêm cho lứa tuổi 12 tới 17 thì được tiêm miễn phí.

Em mới cho cháu lớn (năm nay vào 17 tuổi) tiêm cả hai mũi Moderna. Còn hai nhóc bé (12 và 8 tuổi) thì em vẫn đang nghe ngóng thêm thông tin. Có thể bên Pháp họ đã bắt buộc lứa 12 tới 17 tuổi phải tiêm phòng Covid-19. Em đưa thông tin ở Séc chỉ để mọi người tham khảo thêm về tình hình vắc xin ở đất nước mà em đang sống.
Tôi đã nói là Pháp không bắt, kể cả người > 18 tuổi cũng không bắt, nhưng không có chứng nhận tiêm thì không vào các nơi công cộng được, thế thôi. Còn thích vào thì cứ đi test PCR với kết quả âm tính không quá 3 ngày (nếu tôi nhớ không nhầm, vì tôi tiêm nên không quan tâm thời hạn này), nên thực tế là phải tiêm. Đây là hình thức ép buộc mềm, chứ không ai ép buộc cứng cả.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Tôi đã nói là Pháp không bắt, kể cả người > 18 tuổi cũng không bắt, nhưng không có chứng nhận tiêm thì không vào các nơi công cộng được, thế thôi. Còn thích vào thì cứ đi test PCR với kết quả âm tính không quá 3 ngày (nếu tôi nhớ không nhầm, vì tôi tiêm nên không quan tâm thời hạn này), nên thực tế là phải tiêm. Đây là hình thức ép buộc mềm, chứ không ai ép buộc cứng cả.
Vâng, thì em nói rõ là bên Séc trẻ em dưới 17 tuổi không yêu cầu có chứng nhận tiêm phòng khi vào nơi công cộng, cũng không cần có chứng nhận test PCR. Có thể nhà nước Séc không yêu cầu trẻ em khi vào nơi công cộng phải có các loại chứng nhận này, vì trẻ em chưa bắt buộc phải tiêm phòng Covid-19 và cũng đã được test Covid-19 định kỳ trong trường học rồi ạ.

P/S: bên Séc người trên 18 tuổi cũng không bắt buộc phải tiêm phòng Covid-19. Tiêm là tự nguyện cũng giống bên Pháp.

Chỉnh sửa cuối:

bentley8

Xe điện
Nanocovax không còn thấy viết thỉnh nguyện thư cho Thủ tướng, ký hợp đồng hợp tác kinh doanh với đối tác nước ngoài hay truyền thông cũng mất dạng luôn rồi nhỉ. Chính ra nếu không làm mấy điều trên người bình thường cũng còn cảm thông và sân xiu cho nhà Sơn Kim được, chứ mấy cái trên hơi quá đà trong bối cảnh dịch hoành hành lại thiếu vaccine như trước, thì càng phải có thái độ đúng với vaccine nội này, chả đùa với sức khỏe của dân được.

Sfgs

Xe buýt
Nanocovax không còn thấy viết thỉnh nguyện thư cho Thủ tướng, ký hợp đồng hợp tác kinh doanh với đối tác nước ngoài hay truyền thông cũng mất dạng luôn rồi nhỉ. Chính ra nếu không làm mấy điều trên người bình thường cũng còn cảm thông và sân xiu cho nhà Sơn Kim được, chứ mấy cái trên hơi quá đà trong bối cảnh dịch hoành hành lại thiếu vaccine như trước, thì càng phải có thái độ đúng với vaccine nội này, chả đùa với sức khỏe của dân được.
Ngày trước lên truyền thông pr là em thấy nghi nghi rồi. 1 công ty chưa bao h có kinh nghiệm sx hay điều chế vaccine, mà khoa học kĩ thuật của VN cũng chưa gọi là cao siêu gì. Mọi người cứ lầm tưởng như câu chuyện " Thánh Gióng" 3 ngày là có thể lớn nhanh như thổi.

• Vodka
Reactions: LWH

Vịt Tập Bay

Xe hơi
Ngày trước lên truyền thông pr là em thấy nghi nghi rồi. 1 công ty chưa bao h có kinh nghiệm sx hay điều chế vaccine, mà khoa học kĩ thuật của VN cũng chưa gọi là cao siêu gì. Mọi người cứ lầm tưởng như câu chuyện " Thánh Gióng" 3 ngày là có thể lớn nhanh như thổi.
Khi đó dịch đang rất căng thẳng cụ ạ. Vax thì về ít
Đưa vậy để mục đích người dân an lòng.
Còn giờ cơ bản vax về nhiều, đỉnh dịch qua đi thì cứ túc tắc thôi
Cụ cũng ko cần ngóng vax nội làm gì nữa vì theo như đơn đặt thì đủ để phủ cho cơ bản dân rồi.
Mũi tăng cường thì 6 tháng đến 1 năm mới cần lúc đó có vax version mới thì sao.

jobber

Xe tăng
NN vừa tuyên bố là đầu năm 2022 có nhà máy trong nc cho ra lò, lại còn xkhau nữa các cụ ạ, an tâm quá còn gì. Mấy cái Vx nội đó là có NN chỉ đạo, đặt hàng hết họ mới nghiên cứu, xúc tiến, chứ ko tự nhiên ng ta đổ tiền vào đâu?

coquay

Xe container
Phường e gửi tn đk cho trẻ e từ 2 tuổi đến 18t tiêm, e nghĩ trẻ sao tiêm thử từ 15t đến 18t, rồi sau hạ 1 bậc nữa từ 10 đến 15 chứ bọn nhóc từ 2t đến 10t thì vội làm gì nhỉ.
E là ko đk cho bé nhà e tiêm trong thời điểm bây h, cháu mới 7t thì tiêm gì ko biết là các cụ thì có cho f1 dưới 10t tiêm ko a

Chỉnh sửa cuối:

Hại Điện

Xe container
Mấy hôm nay tb mỗi ngày cả nước tiêm được 1.3-1.5tr liều. Như vậy, đến hết 31/10 có khả năng tiêm đạt 80tr liều. Và nếu duy trì tốc độ này thì hết 31/12 sẽ là...160-170tr liều. Ổn quá các cụ nhỉ ?

:D

Ps: Ko rõ đến hôm nay 18/10, VN đã thực nhận được bao nhiêu liều vx rồi nhỉ ?

coolpix8700

Xe ngựa
Mấy hôm nay tb mỗi ngày cả nước tiêm được 1.3-1.5tr liều. Như vậy, đến hết 31/10 có khả năng tiêm đạt 80tr liều. Và nếu duy trì tốc độ này thì hết 31/12 sẽ là...160-170tr liều. Ổn quá các cụ nhỉ ?
Trên XN em vẫn chưa ai được tiêm.
Hôm nay trước khi về em lại ký tiếp bản đăng ký tiêm chủng cho XN (chẳng biết đã đăng ký lần thứ mấy rồi)!

:D

Không thấy tin vax về nhiều thì lấy đâu ra tiêm tốc độ khủng thế kia nhỉ :-?