[Funland] Tổng hợp tất cả về vấn đề Vaccine covid

NNS

Xe ba gác
Em thấy f1 em nó làm bài thi online phải dùng 2 camera , 1 cái chĩa toàn cảnh f1 , còn 1 cái chĩa vào bài thi nên chắc cũng ko vấn đề gì đâu ạ .
có trường ngoài cam trên máy, cam sau lưng còn cả cài app giám sát màn hình, có chương trình như ultraview can thiệp hay kết nối giữa máy tính ra ngoài tv là nó báo động rú ầm lên rồi đá mẹ nó hs ra khỏi lớp, toạch luôn :))

tt0812us

Xe điện
Vẫn biết là dân Nga antivaccine, nhưng khi những người không tiêm vắc xin rồi nhiễm Covid-19 và biến chứng nặng, phải nhập viện và gây ra quá tải hệ thống y tế. Vậy những người đã tiêm nếu bị bệnh (dù không phải do Covid-19) mà vì quá tải y tế mà bị tử vong. Như vậy có bất công với những người đã tiêm không ạ. Khi thực tế đã chứng minh rằng, những người đã tiêm đã giúp hệ thống y tế đỡ quá tải.

Tình hình trong gần nửa năm qua cho thấy chính sách phòng chống y tế của nước Nga hình như có vấn đề và chính phủ Nga có biện pháp nào khác ngoài việc triển khai bắt buộc nhân viên hành chính phải tiêm phòng từ 1.12.2021? Theo cụ, người dân Nga đánh giá ra sao về tỷ lệ tử vong hàng ngày tại đất nước của họ trong gần nửa năm nay?
Mấy hôm tới làm việc cùng mình sẽ chuyển những thắc mắc của cụ với họ nhé!

hoviba

Xe điện
Tiêm xong, nếu chẳng may có nhiễm bệnh thì cũng sẽ rất nhẹ nhành và không chuyển nặng và có thể chữa ngon lành. Nếu không tiêm thì khi nhiễm bệnh thường sẽ chuyển nặng và nguy cơ tử vong cao. Tiêm mục đích để nếu có bị bệnh thì đỡ chết hơn chứ không phải chống nhiễm.
Em hiểu nó như thế thôi cụ ạ.
Các ca nhiễm Covid-19 và dẫn tới tử vong thường là do có bệnh nền và do quá tải hệ thống y tế. Nên khi hệ thống y tế vẫn đảm bảo, nhất là bệnh viện nhi vẫn đủ khả năng chữa trị cho trẻ em thì tỷ lệ trẻ em tử vong do Covid-19 rất thấp. Đối với trẻ em khoẻ mạnh và không có bệnh nền thì việc tiêm vắc xin chưa hề cấp bách, kể cả với tình hình dịch bệnh ở Việt Nam hiện nay. Việc các phụ huynh cho trẻ em đi tiêm là điều tốt nếu không xảy ra sự cố, nhưng việc tiêm phòng này không phải là điều tiên quyết. Bởi vẫn chưa có chứng minh rõ ràng là trẻ em đã tiêm và không tiêm tỷ lệ tử vong khi nhiễm Covid-19 là bao nhiêu?

Câu hỏi ở đây là có cần thiết tiêm ngay cho trẻ em hay không, và nếu tiêm thì cần phải tiến hành những bước gì, chẳng hạn như có giấy chứng nhận của bác sỹ nhi? Hay cứ để theo dõi tình hình tiêm phòng cho trẻ em ở những quốc gia phát triển, những nước mà vẫn cho phép trẻ em tới trường học bình thường, nơi mà hệ thống y tế cho trẻ em và người lớn đảm bảo năng lực hơn. Dựa vào những thống kê cụ thể đó mà khuyến khích phụ huynh tự nguyện đưa trẻ em đi tiêm cũng chưa muộn.

Chỉnh sửa cuối:

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Bác reply khi đang hơi cáu giận rồi. Thứ nhất, tôi không bảo tiêm không có rủi ro gì mà chỉ đang so sánh với Pfizer. Công nghệ mRNA có xác suất ảnh hưởng tới tim mạch của người trẻ như thế nào thì đã có bằng chứng, liều thuốc của Pfizer cũng khá mạnh. Sino dù dữ liệu không rõ ràng nhưng ít ra về mặt lý thuyết, tôi nghĩ nhiều người đồng ý là công nghệ truyền thống đỡ gây phản ứng hơn. Thứ hai, vụ Sino tàu làm sốc 30 người ở Thanh Hóa, dù cần điều tra thêm nhưng do tính chất tập trung của vụ việc, gần như có thể chắc chắn đó là do lô thuốc đơn lẻ có vấn đề (chất lượng sản xuất? thẩm định? bảo quản?) hơn là do bản chất của vaccine đó. Về mặt chất lượng sản xuất, ngay cả Astra Zeneca và Moderna cũng từng có những điều tiếng, vụ gì mà hàm lượng kim loại trong Moderna đình đám ở Nhật đấy.

Nếu bác ngại về chất lượng sản xuất / thẩm định / bảo quản ở ta thì có thể không cho trẻ tiêm, ở mục 3 tôi đã ghi hai chữ "tự nguyện" rõ to đó bác.
So về công nghệ thì càng thiếu cơ sở vì ai cũng biết TQ có truyền thống ém mọi thông tin (đương nhiên có Vero Cell trong đó).
Chưa kể chính TQ cũng đang quay cuồng cóp nhái công nghệ mRNA với sự cổ vũ của cq để sớm ra vx mRNA đấy, mai kia nó ra mRNA lúc đấy lại tha hồ quay ra tung hô mặt trăng TQ tròn hơn mặt trăng Âu Mỹ!

hoviba

Xe điện
Mấy hôm tới làm việc cùng mình sẽ chuyển những thắc mắc của cụ với họ nhé!
Cảm ơn cụ. Chỗ em làm đa số là người Ucraina, chỉ có vài ba người Nga. Họ làm việc trong nhà máy nên đều tiêm cả rồi. Sang tháng là gần như 90% họ sẽ quay về nước để đón Giáng Sinh và Năm mới. Em nói chuyện với họ thì họ đều an tâm khi được tiêm phòng trước khi về nước. Nhiều người hy vọng kịp được tiêm mũi thứ 3 khi chính phủ Séc cho phép rút ngắn thời gian giữa mũi thứ 3 với mũi thứ hai xuống còn 5 tháng.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Có cách nào để cha mẹ cho con đi khám trước khi tiêm tránh rủi ro không các cụ mợ? Nếu có thì bên y tế nên tư vấn cho phụ huynh yên tâm.
Chẳng lẽ cứ hên xui bé nào không may là phải chịu sao? 2 bé hôm qua thấy khổ thân các cháu và gia đình quá.
Có dịch vụ test phản ứng đấy cụ !

tunglam28062009

Xe buýt
Trường f1 e mai tiêm. Cô vừa chốt ds. 14/28 hs ko đky tiêm. Theo ds của khối f1 nhà e thì tỷ lệ đky tiêm chiếm khoảng 85%. Trường tổ chức tiêm trên tinh thần tự nguyện. Ko có yêu cầu j

Altis 2011

Xì hơi lốp
Trường f1 e mai tiêm. Cô vừa chốt ds. 14/28 hs ko đky tiêm. Theo ds của khối f1 nhà e thì tỷ lệ đky tiêm chiếm khoảng 85%. Trường tổ chức tiêm trên tinh thần tự nguyện. Ko có yêu cầu j
Chỗ lớp con em đăng ký gần như tiêm hết. Em rất lo lắng nhưng cũng không dám chia sẻ gì trong group lớp cả vì sợ ảnh hưởng tinh thần các phụ huynh khác. Nhà em chắc cũng tiêm thôi nhưng trên tinh thần trực 24/7, có biến là cho con vào ngay A9 Bạch Mai ah. Nói chung là em nhức đầu suy nghĩ vụ này mấy hôm nay rồi, không dám tâm sự với ai cả.

tunglam28062009

Xe buýt
Chỗ lớp con em đăng ký gần như tiêm hết. Em rất lo lắng nhưng cũng không dám chia sẻ gì trong group lớp cả vì sợ ảnh hưởng tinh thần các phụ huynh khác. Nhà em chắc cũng tiêm thôi nhưng trên tinh thần trực 24/7, có biến là cho con vào ngay A9 Bạch Mai ah. Nói chung là em nhức đầu suy nghĩ vụ này mấy hôm nay rồi, không dám tâm sự với ai cả.
Quan điểm e từ đầu là ko tiêm rồi. Thêm mấy vụ gần đây thì càng ko có j phải lăn tăn cả. Lớp khác trong khối e ko biết thế nào chứ lớp con e cô chủ nhiệm trao đổi rất thoải mái. Ko có 1 tí j về vấn đề bắt buộc phải đky tiêm. Hoàn toàn tự nguyện. E thấy thế là hợp lý. Ai có nhu cầu mong muốn thì tiêm, ko nên đặt điều kiện.

Xolabaque

Xe tăng
F1 nhà E tiêm tuần trước. E vừa nhận thông báo của GVCN: “Cháu nào chưa tiêm hoặc F0 thì cấm đến trường kiểm tra giữa kỳ”. -cách đây 1h.
Bộ chửng giáo dục hay y tế cũng chưa có quyền đó nhé cụ ơi, cụ show cái tên trường và địa chỉ trường đó được không ạ ???

congchi

Xe điện
Bộ y tế thông tin nữ học sinh Huế phải nhập viện sau tiêm vaccine không phải do sốc phản vệ.

Sự thực về nam thanh niên (đã nghỉ học)???? ngất xỉu trong buổi tiêm vaccine 12~17 tuổi tại Bình Dương.

Không hiểu sao thanh niên lại lọt vào buổi tiêm cho các cháu được. Nghỉ học thì tiêm ở điểm học sinh làm gì. :(
Chưa đủ 18 tuổi thi không tiêm ở chổ đó thì tiêm ở chổ nào vậy bác?

LWH

Xe tải
À vâng, em đọc nhầm
Thế thì đúng ra phải nói là "Một trẻ em (nghỉ học)" .... :(

Khổ, nghỉ học một cái báo lại cho mất quyền trẻ em, lớn thành thanh niên luôn. :P
Lều báo nói chung là rất không nhất quán, làm việc chả theo bộ quy tắc nào cả.
Chúng ta thường thấy trên báo những tít như: Cựu giám đốc tham gia đánh bạc trăm tỷ, Cựu chủ tịch Y sắm xế hộp giá bằng 5000 con bò, Ngất ngây với vòng 1 sau đại tu của cựu hoa hậu Z...
Sao lần này lều không giật là Cựu học sinh nhỉ?

Transit2010

Xe buýt
Em lại mới nhận thông báo cô thứ 2 lớp 7 chuẩn bị tiêm. Lại hồi hộp, lo lắng nhưng vẫn cho con đi tiêm cho yên tâm.

congchi

Xe điện
Lều báo nói chung là rất không nhất quán, làm việc chả theo bộ quy tắc nào cả.
Chúng ta thường thấy trên báo những tít như: Cựu giám đốc tham gia đánh bạc trăm tỷ, Cựu chủ tịch Y sắm xế hộp giá bằng 5000 con bò, Ngất ngây với vòng 1 sau đại tu của cựu hoa hậu Z...
Sao lần này lều không giật là Cựu học sinh nhỉ?
Họ giật tít theo trench họ muốn định hướng.
Muốn lái dư luận theo hướng chỉ trích điểm tiêm thì ghi là "thanh niên", khi đó các thánh đọc "tít" chỉ cần thấy thế là bật auto chưởi.
Trẻ em tuổi teen bị vấn đề gì, muốn lâm li bi đát thì ghi "nam sinh, nữ sinh", mà tuổi đó đứa đếch nào chả là học sinh.

• Vodka
Reactions: LWH

congchi

Xe điện
Trẻ em giờ phải tiêm để không lây nhiễm cho ông bà, cha mẹ và những người có bệnh nền. Đó là cách suy nghĩ của những người lớn phía Bắc.
Phía Nam thì người lớn nghĩ khác. Khi người trong bị dính Covid thì F0 và trẻ em sẽ được khuyến khích chăm sóc trông chừng người bệnh.
Bác xuyên tạc vụ trong Nam này khuyến khích trẻ em chăm F0 bao nào thế?

Pho_vang

Xe hơi
Trẻ em giờ phải tiêm để không lây nhiễm cho ông bà, cha mẹ và những người có bệnh nền. Đó là cách suy nghĩ của những người lớn phía Bắc.
Phía Nam thì người lớn nghĩ khác. Khi người trong bị dính Covid thì F0 và trẻ em sẽ được khuyến khích chăm sóc trông chừng người bệnh.
Phía nam sốt sắng tiêm hơn ngoài bắc đấy, Đặc biệt là nơi vừa có thảm họa,mà vụ này cụ cũng phân biệt thật là tài

bentley8

Xe điện
Ừ thì cân nhắc, nhưng những gì ta đang có, theo tôi, là đủ để Tiêm cho trẻ con.
- Tụi tây nó tiêm rồi.
- Ta đi sau nó rất nhiều mũi tiêm (có lẽ cả trăm triệu mũi tiêm Pfizer), nên thông tin cũng tương đối nhiều.

- Vụ Sốc ở Thanh Hóa và vừa rồi ở Hà Nội, nó khá tập trung và khu trú, đến mức đáng nghi ngờ.
Ví dụ 4 cháu Bắc Giang.
Thông thường thì nếu có 1 vụ ADR Case thế này, nó hay rải rác, ít khi tập trung.
Tương tự là rất nhiều vụ tập trung ở Thanh Hóa, với VeroCell và 4 ca tử vong.
Trong khi vẫn Lô sản xuất đó, chỗ khác, lại không có / chưa có thông tin tiêu cực gì.
Em đồng ý với cụ, sao vero cell tiêm khắp nơi ko sao, lại khu trú vào 1 điểm tiêm thuộc 1 địa phương có cùng vaccine mà không vào điểm khác, địa phương khác. Sao pfizer tiêm cho trẻ toàn SG không sao mà tiêm cho trẻ ở Bắc Giang cũng 1 điểm tiêm lại giống chỗ Thanh Hóa vậy, nên nhớ pfizer bảo quản lạnh khó hơn vero cell nhiều. Liệu có cắt mất quy trình bảo quản nào ko? Với truyền thống tiêm vaccine ăn bớt (như ở CDC HN) nói thẳng ra là không thể loại trừ. Ngoài ra kính trọng ngành Y và bác sĩ thật, chứ ngành này thì siêu che dấu, bao che cho vi phạm và lỗi lầm của đồng nghiệp, vì ai có chuyên môn đâu mà đòi nhảy vào thẩm định.

Chỉnh sửa cuối:

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Các cháu cấp 2 đã tiêm. Còn lại bọn trẻ cấp 1. Chắc chắn mình sẽ ko cho con tiêm. Vẫn đến trường học bình thường

công nông tàu

Xe container
Em vẫn đợi Sinopharm dành cho trẻ em nhập về, nhưng đợi mãi chưa thấy đâu, chả hiểu sao.
Con em vẫn chưa tiêm mũi nào, mặc dù hôm nay những cháu trong trường đã tiêm mũi 2.
Nhà trường làm phiền ghê lắm, cô giáo thì gọi điện giục suốt, tuần trước 2 buổi lên ngoáy mũi, sau đó có phụ huynh gọi điện lên mắng nhà trường mới thôi lên ngoáy mũi.
Chắc sang tuần sẽ ngoáy tiếp thôi
Chỗ cụ được đến trường rồi ạ? Còn nếu học online thì cháu nó ở nhà có liên quan gì đến trường đâu mà nhà trường bắt lên ngoáy mũi?

tridaulau

Xe buýt
Em nghiêm túc hỏi các cụ cho con đi tiêm:
1. Vác xin tiêm vào có phòng ngừa được lây lan không? Hay chỉ giảm bớt tình trạng tử vong với Người Có Bệnh nền?
2. Các tổ chức, các nước Tây Âu đều khuyến cáo chỉ cần tiêm sớm cho các trẻ có bệnh nền hay béo phì
3. Tỷ lệ trẻ em nhiễm covit chết (chưa tiêm, không bệnh nền) bao nhiêu so với trẻ em
chết do sốc phản vệ???
Con em 8,9 tuổi. Em cũng lo, nhưng lo về sau khi đưa một cái chả có một cái gọi là tạm thời bảo đảm kiểm chứng an toàn nào cả.