[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
1, 6.690 hs mà có tới 86 hs phản vệ (1.3%), cao 1 cách bất thường.
2, Chưa có kết luận vụ 4 người chết mà dám cho tiêm tiếp??
3, Cụ pha vacxin bằng tay hay sao mà lắc mạnh với chả nhẹ? =))
Nếu vc pha sẵn thì chỉ lật lên lật xuống nhẹ nhàng cho thuốc tan đều rồi rút ra tiêm, cấm lắc mạnh, vaccine Pfizer thì muốn tiêm được còn phải bơm thêm nước muối vào để pha loãng và cũng chỉ được lật lên lật xuống, cấm lắc mạnh.
Không tin cụ có thể ra điểm tiêm hỏi nv phụ trách tiêm chủng ;))

Chỉnh sửa cuối:

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Hỏi cụ chút là nếu F1 nhà cụ đến tuổi tiêm chưa và có thì cụ đồng ý chấp nhận rủi ro chứ?
Con em mới tiêm mấy hôm. E đưa đi và ký cụ ạ.
Nhưng thú thật lo lắng lắm.
Giờ đọc tin các cháu phản ứng cũng sợ :(

Pati2215

Xe hơi
Cái này lựa chọn mỗi người. Em cũng không dám ý kiến.
Phần em thì hôm rồi đã đưa con đi tiêm, trộm vía 4-5 ngày cháu vẫn khỏe :)
Con cụ tiêm 4 - 5 hôm rồi nghĩa là vẫn trong date.
Nhưng nếu giả sử như bây giờ, cụ cũng vẫn chấp nhận thử rủi ro cho F1 với 2 lô gia hạn kia chứ?

taplai2012

Xe ngựa
Nhưng nếu giả sử như bây giờ, cụ cũng vẫn chấp nhận thử rủi ro cho F1 với 2 lô gia hạn kia chứ?
Còm trên e có nói r đấy cụ.
Nếu nsx, fda,who và tổ chức uy tín khác chấp thuận em vẫn đưa con đi tiêm

xedieu

Xe cút kít
Nếu là em, chắc chắn em ok tiêm cho con (Con em cũng tiêm vài hôm rồi). Lý do là thuốc men nó không như cái bánh mỳ quẳng ở bếp để mà quá vài hôm nó đã hỏng hết luôn được đâu. Trước em xem có loại thuốc gì hết hạn 15 năm vẫn có tác dụng, nữa là nó lưu trữ -60 độ!

taplai2012

Xe ngựa
Vâng, ai cũng có sự lựa chọn cho riêng mình. Tuy nhiên, nếu là em thì em sẽ không bao giờ dám khẳng định những gì mà mình không biết. Nếu nhiều người không rõ, không biết nhưng cứ chốt như đóng đinh dễ gây ra hiệu ứng đám đông, dẫn đến có thể tốt, có thể xấu. Trong những lúc khó khăn có đc thông tin khách quan là rất quý. Nếu cụ có thi chia sẻ, không thì thôi hoặc chỉ nhận định cá nhân thì hay hơn.
Em nói rồi. Quyết định từng người, em không dám ý kiến.
Và tất nhiên e chỉ nói nhận định cá nhân thôi.
Thường thì tt ít khi trong suốt, nếu cầu toàn họ đã ko phê duyệt khẩn cấp rồi.

Pati2215

Xe hơi
Nếu là em, chắc chắn em ok tiêm cho con (Con em cũng tiêm vài hôm rồi). Lý do là thuốc men nó không như cái bánh mỳ quẳng ở bếp để mà quá vài hôm nó đã hỏng hết luôn được đâu. Trước em xem có loại thuốc gì hết hạn 15 năm vẫn có tác dụng, nữa là nó lưu trữ -60 độ!
Vâng. Đó cũng là 1 lựa chọn.
Riêng em thì em sẽ lựa chọn chờ đợi chứ không mang F1 ra đánh đổi sự đánh cược đó.

xedieu

Xe cút kít
Vâng. Đó cũng là 1 lựa chọn.
Riêng em thì em sẽ lựa chọn chờ đợi chứ không mang F1 ra đánh đổi sự đánh cược đó.
Chờ rồi cũng đến vậy thôi. Cụ cứ xem hồi đầu chê Astra nhiều tác dụng phụ, rồi chê Sino hàng Tàu, rồi chê Moderna viêm tim, giờ chê Pfizer quá date. Vài tuần nữa lại quên hết. Trong khi thực tế là luôn có rủi ro ở một tỷ lệ đã được nói trước (chứ không phải vì mấy cái kia).

Pati2215

Xe hơi
Chờ rồi cũng đến vậy thôi. Cụ cứ xem hồi đầu chê Astra nhiều tác dụng phụ, rồi chê Sino hàng Tàu, rồi chê Moderna viêm tim, giờ chê Pfizer quá date. Vài tuần nữa lại quên hết. Trong khi thực tế là luôn có rủi ro ở một tỷ lệ đã được nói trước (chứ không phải vì mấy cái kia).
Đó là cụ nghĩ vậy. Còn em và nhiều phụ huynh khác không nghĩ vậy.
Thực ra nếu mũi đó tăng cường cho em là mũi 3 có khi em còn dám thử. Nhưng lựa chọn cho F1 nhà em thì chắc chắn 100% là em nói KHÔNG.

xedieu

Xe cút kít
Thực ra nếu mũi đó tăng cường cho em là mũi 3 có khi em còn dám thử. Nhưng lựa chọn cho F1 nhà em thì chắc chắn 100% là em nói KHÔNG.
Thì chả là em nghĩ thì là ai, em có bảo em nghĩ thay cho cụ đâu! Còn “nhiều” phụ huynh thì 2 cũng gọi là nhiều rồi. Nói thật vụ quá date này dân cứ ầm ầm lên chứ chắc gì đã hiểu cặn kẽ. Nhưng khi mà đã ầm ầm lên rồi thì chả muốn nghe những lời nói khác suy nghĩ của mình nữa. Đó cũng là tâm lý bình thường! 😅

Pati2215

Xe hơi
Thì chả là em nghĩ thì là ai, em có bảo em nghĩ thay cho cụ đâu! Còn “nhiều” phụ huynh thì 2 cũng gọi là nhiều rồi. Nói thật vụ quá date này dân cứ ầm ầm lên chứ chắc gì đã hiểu cặn kẽ. Nhưng khi mà đã ầm ầm lên rồi thì chả muốn nghe những lời nói khác suy nghĩ của mình nữa. Đó cũng là tâm lý bình thường! 😅
Thôi tạm dừng cụ nhỉ, trả topic cho các cụ khác. :D Nói chung ai cũng có lựa chọn của mình, hy vọng đúng cả thì tốt.

LWH

Xe tải
Đáng lẽ từ cuối tháng 8, Bộ Y tờ đã phải có công tác tư tưởng về từng vấn đề rồi:

Một là, hạn sử dụng của thực phẩm dược phẩm… cơ bản đều do nhà sản xuất đưa ra bằng nhiều phương pháp thử nghiệm khác nhau. Chính nhà sản xuất đưa ra chứ không phải cơ quan quản lý. Cơ quan quản lý xem xét sự hợp lý và chấp thuận.

Hai là vì có nhiều phương pháp giả lập điều kiện thực tế để tính ra hạn sử dụng, nên hạn sử dụng có thể điều chỉnh trong quá trình sản xuất.

Ba là Pfizer đã tính toán lại phẩm cấp vaccine khi được lưu trữ ở -60 đến -90 độ và FDA & Châu Âu thấy ok nên chấp thuận hạn sẽ tăng lên 9 tháng, từ khoảng tháng 8/21 về sau này chứ không phải mỗi mấy lô về VN và càng không phải đến 30/11 mới gia hạn.

Bốn là có những lô vaccine đã sản xuất và lưu hành nên trong quãng thời gian giao thời này, Pfizer không thể và không cần thu hồi chỉ để dán lại nhãn với hạn sử dụng mới.

Năm là nên truyền thông vài cách tính hạn sử dụng ví dụ của một số loại thực phẩm, dược phẩm cho người dân hiểu hơn.
Cụ nói rất hay!
Nhưng kể cả rào trước đủ các bước như thế thì khi vụ việc xảy ra nó vẫn cứ như thế này thôi, không thể khác được. Thậm chí "dư luận" còn đào lại và bảo: A, chúng nó âm mưu múc hàng hết date ăn chênh lệch từ trước rồi, nếu không thì sao phải rào trước cả mấy tháng? Cây ngay sao sợ chết đứng?

5 giải pháp của cụ đưa vào nghị quyết thì tốt, chứ không đem áp ra bên ngoài được vì vấn đề nó chả nằm ở chỗ ấy. Vấn đề thực sự nó là Niềm Tin không tồn tại ở xã hội này cụ ạ, vì ăn cắp lừa đảo khủng khiếp quá, chỗ nào cũng có, lúc nào cũng có, cái gì cũng chén, nên lúc hữu sự thì đừng oán trách khi chúng ta chẳng bao giờ tin nhao ;))

pain

Xe ba gác
Đáng lẽ từ cuối tháng 8, Bộ Y tờ đã phải có công tác tư tưởng về từng vấn đề rồi:

Một là, hạn sử dụng của thực phẩm dược phẩm… cơ bản đều do nhà sản xuất đưa ra bằng nhiều phương pháp thử nghiệm khác nhau. Chính nhà sản xuất đưa ra chứ không phải cơ quan quản lý. Cơ quan quản lý xem xét sự hợp lý và chấp thuận.

Hai là vì có nhiều phương pháp giả lập điều kiện thực tế để tính ra hạn sử dụng, nên hạn sử dụng có thể điều chỉnh trong quá trình sản xuất.

Ba là Pfizer đã tính toán lại phẩm cấp vaccine khi được lưu trữ ở -60 đến -90 độ và FDA & Châu Âu thấy ok nên chấp thuận hạn sẽ tăng lên 9 tháng, từ khoảng tháng 8/21 về sau này chứ không phải mỗi mấy lô về VN và càng không phải đến 30/11 mới gia hạn.

Bốn là có những lô vaccine đã sản xuất và lưu hành nên trong quãng thời gian giao thời này, Pfizer không thể và không cần thu hồi chỉ để dán lại nhãn với hạn sử dụng mới.

Năm là nên truyền thông vài cách tính hạn sử dụng ví dụ của một số loại thực phẩm, dược phẩm cho người dân hiểu hơn.
Em thì nghĩ khác, ít nhất trong sự việc này sự việc tiêm cho trẻ con.

1- Chúng ta, mà nói thẳng là cả thế giới đều chấp nhận Vacc Covid là khẩn cấp cho dù FDA hay cái gì gì như Mars DA.... có cấp phép... rất đơn giản là tgian quá ngắn để đủ cho việc nghiên cứu, đúc rút, sửa lỗi cho 1 vacc ...theo thông lệ.
2- Nếu đã là khẩn cấp, thì ok... ai tiêm người đó phải chấp nhận rủi ro.
3- Việc cho phép tiêm Vacc ở trẻ 12-17 tuổi, xét về rủi ro- hệ lụy xã hội, y tế, tập quán văn hóa .. là 1 công án cực lớn đối với bậc làm cha làm mẹ.

Rồi, vậy Tại sao mà các nhà quản lý lại không thông minh, em k muốn dùng từ NGU, khi dám đưa 2 lô Tăng hạn (kể cả an toàn theo lý thuyết) vào tiêm cho trẻ 16 -14, mà là mũi 1 trong khi nếu vì lý do tránh lãng phí thì hoàn toàn có thể đưa vào tiêm mũi 1- 2 cho người lớn và thậm chí mũi 2 Booster cho ... ví dụ tụi em, bọn mũi 2 từ tháng 6???

Em không phải dân Dược cũng chả phải Y nhưng rõ ràng, em có đủ lý lẽ để đặt dấu hỏi chấm ở đây!

Đặc biệt là trước khi tiêm, không một thông tin, không một thông bâos nào tới phụ huynh để biết và quyết định???

Em nói thật! Dù muốn bênh chính quyền nhưng với cách hành xử ngu muội, không minh bach thông tin và đầy vẻ ban ơn trong việc 2 lô tăng hạn vacc này thì tốt nhất là .... em chửi :D

asukapvt

Xe hơi

Trong công văn cũng đã yêu cầu trước khi tiêm phải thông báo cho phụ huynh. Em đánh giá là cố tình giấu để tiêm lấy thành tích. Vì có ai đó yêu cầu phải đưa học sinh đi học vào tháng 12. Nếu thông báo rõ ràng thì sẽ rất nhiều phụ huynh rút con về không tiêm và như vậy sẽ có người bị phê bình không đạt chỉ tiêu.

Mà bây h byt lên thanh minh này nọ lọc chai thì chả ai tin nữa. Đơn giản nhất là anh dragon xem trong nhà còn đứa con đứa cháu nào trong độ tuổi gọi ra tiêm live stream luôn là dân tình tin ngay.

Chỉnh sửa cuối:

asukapvt

Xe hơi
Hiện tại vụ tiêm cho trẻ em đại trà này là hoàn toàn đi ngược lại khuyến cáo chung nhất là lôi đến trẻ em 12 tuổi. Khuyến cáo của who thực chất là tiêm cho các cháu béo phì và có bệnh nền. Who vẫn đang chờ các kết quả nghiên cứu ảnh hưởng lâu dài chứ chưa dám khẳng định gì. Tác dụng phụ nặng nhất hiện tại là nguy cơ viêm cơ tim tăng cao tại các bé trai , việt nam cháu bé vừa chết ở bình phước em thấy bảo là viêm cơ tim. Động cơ đứng sau việc tiêm đại trà này là mong muốn ưu tiên phục hồi kinh tế, khôi phục 100% năng lực sản xuất và chấp nhận đẩy rủi ro lên mầm non tương lai đất nước.

Xolabaque

Xe tăng
Có mỗi cái việc gia hạn mà nhiều cụ ko hiểu nhể. Tốt nhất kiếm người lớn mà tiêm nốt 2 lô này đi.
Pfizer nó ác chỗ đấy bt bảo quản - 90-60 độ. Sau đó rã đông bảo quản 2-8 độ. Đã rã đôbg là phải tiêm ko đc làm lạnh lại nữa.
Giờ người lớn kiếm người tiêm mũi 2 là khóa vì tiêm hết rồi.
Thì đang chuẩn bị chịch tăng cường mũi 3 đó cụ.

Au79 Dragon

Xe điện
Em tìm trên google thì ra cái này. F1 em tiêm lô FK0115, hạn mới đến tháng 4/2022.

Trục

Xe ba gác
Người OF