[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

poiuy

Xe cút kít
Em thì thấy ở Châu Âu khác với ở Việt Nam mình là nhà trường không kêu gọi hay yêu cầu phụ huynh phải đưa con đi tiêm phòng Covid-19 khi chính phủ hay bộ y tế chưa đưa ra văn bản cụ thể. Như mấy nhóc nhà em ở bên đây từ đầu năm vẫn đi học tại trường bình thường, vẫn có tiết bơi hàng tuần và cũng tham gia tập luyện thể thao cùng câu lạc bộ.

Chỉ có nhóc lớn hơn 17 tuổi là đã tự nguyện tiêm hai mũi. Còn nhóc nhỡ sinh năm 2009 và nhóc bé sinh năm 2013 vẫn chưa tiêm mũi nào, dù chính phủ Séc đã cho phép trẻ từ 12 tới 17 tuổi được tiêm vắc xin phòng Covid-19. Nhà trường vẫn chỉ triển khai test hai lần mỗi tuần và hạn chế tiếp xúc của học sinh giữa các lớp với nhau. Học sinh nào dương tính thì nghỉ ở nhà học online, khi nào test âm tính thì đi học lại.

Nhà trường thuộc bộ giáo dục nên việc yêu cầu phụ huynh đưa các con đi tiêm là trách nhiệm của bộ y tế. Hơn nữa việc học sinh được hạn chế lây nhiễm khi chính những người lớn được tiêm phòng đầy đủ. Trẻ em dù tiêm phòng cũng vẫn lây nhiễm Covid-19 cho nhau và các thống kê hiện tại cho thấy dù trẻ em có nhiễm Covid-19 thì cũng ít bị chuyển biến nặng. Hơn nữa vắc xin dành cho trẻ em vẫn cần thêm thời gian để thử nghiệm.

Tất nhiên chính phủ Séc vẫn luôn đảm bảo y tế dự phòng để khi xảy ra tình huống bắt buộc thì vẫn kịp thời triển khai tiêm phòng cho toàn bộ trẻ em. Nhưng lúc đó phải có quyết định từ những người có quyền hạn và phải chịu trách nhiệm với điều này.
Ở VN có ai bắt phụ huynh PHẢI đưa con đi tiêm như cụ nói đâu? Người ta chỉ thông báo kế hoạch tiêm như vậy, ai tiêm thì đăng ký.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Em hứa với bác là từ nay em đếch tin thằng nào nữa, kể cả nó thuộc chương trình tiêm chủng QG như thế này. :))
Tiêm xong éo sốc vì vaccine mà sốc vì thông tin không minh bạch.
Để xảy ra khủng hoảng truyền thông rồi đài báo mới nói kiểu vuốt đuôi, lên kịch bản nhằm đối phó với những thắc mắc của dân chúng, đến lạ.
1. Trên cả nước nói chung, ở HN nói riêng. Trong cả HN, trong một trường, trong một lớp thì thấy số đồng ý tiêm vẫn đông hơn.

2. Số đồng ý tiêm thì chả thấy mấy người phân tích cái được là abc, cái chưa được mà xyz, cái mất là upk gì gì đó để cân nhắc bên nặng bên nhẹ. Mà đa số hầu hết đều là ờ tiêm, ngày nào tiêm, tiêm ở đâu.......Thậm chí cũng chả thấy họ đặt ra câu hỏi rằng thì là mà nhỡ con cháu họ thế này thế kia thì ai chịu trách nhiệm. Lúc đưa con đến điểm tiêm họ cũng chả lăn tăn khi ký cái giấy cam kết này, giấy tự nguyện kia. Được yêu cầu ký giấy nào là ký giấy ấy.

3. Có nhẽ là những người đông ý tiêm họ không tìm hiểu xem cái abc, xyz, upk kia là cái gì, như thế nào ?
Hay là họ không biết gì về VX ?
Hay là họ không lo rằng con ai họ có sao không, họ kệ con cháu họ ảnh hưởng gì thì ảnh hưởng ?
Hay là họ được nhà trường vận động/ép buộc ?
Hay là họ bị/được truyền thông tẩy não ?

Hề hề.... hay là họ...... không biết gì nhở.

Trục

Xe ba gác
Người OF
Muốn chắc chắn thì nên hỏi kỹ nhà trường lô thuốc kia nguồn gốc xuất xứ ngày hết hạn rõ ràng cụ ạ.
Quan trọng thông tin của nhà trường là chính xác.
Em nghĩ rằng nhà trường tổ chức tiêm họ cũng không muốn có chuyện gì xấu nhất xảy rađâu.
Nhưng vì con em nên cần tìm hiểu thật kỹ trước khi ra quyếtđịnh
Đợi đấy mà hỏi nhà trường cho rõ. Nhà trường nào có trách nhiệm thì không chờ phụ huynh phải hỏi, nhà trường nào vô trách nhiệm thì 3 không nhé, việc tiêm là của anh Trạm Y Tế, thắc mắc thì tìm anh Trưởng Trạm mà hỏi.
Tìm đến anh Trưởng Trạm, thì anh ấy thách đố, "Anh vào ngồi thay ghế của tôi đi, lương 6 triệu rưỡi, tôi thách anh đi kiện đấy. Tôi chỉ làm theo lệnh, đây, công văn hỏa tốc đây... bla bla."
Bọn em còn nguyên văn câu nói của anh Trưởng trạm Y tế xã Liên Ninh - Huyện Thanh trì, đại thể là: "Con của qúy vị là vàng là bạc... bla, bla" với giọng điệu phải gọi là rất láo toét.

Trục

Xe ba gác
Người OF
Ở VN có ai bắt phụ huynh PHẢI đưa con đi tiêm như cụ nói đâu? Người ta chỉ thông báo kế hoạch tiêm như vậy, ai tiêm thì đăng ký.
Vầng, các anh được chọn thoải mái, tiêm hay không tiêm OK. Kế hoạch tiêm đấy, bố mẹ ký cam kết xong, vui lòng đứng ngoài chờ con vào tiêm, ok. Còn việc tiêm là chủa Chúng tôi!
Tiêm xong, về check lot No. cận đát 11/2021 thì 30/11/2021 tiêm.
Đấy, lừa nhau từng chi tiết một. :))

• Vodka
Reactions: LWH

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là không ai bắt phụ huynh Phải đưa con đi tiêm như em đã viết, nhưng nếu theo dõi từ đầu khi các cụ các mợ bắt đầu đưa trẻ em đi tiêm theo khuyến cáo, thì em nhận thấy đa số mọi người đều lo nếu con không tiêm thì sẽ bị cô lập. Điều này dẫn tới sự "Phải" đưa con đi tiêm vô tình trở thành áp lực.

Em đưa bảng thống kê do bộ Y tế Séc công bố về phân bổ các mũi vắc xin ở mọi lứa tuổi tại Séc để mọi người thấy rằng, ở bên em cho tới ngày 3.12.2021 cũng chỉ có 15% trên tổng số trẻ em dưới 17 tuổi là đã tiêm phòng Covid-19. Mà chủ yếu là lứa tuổi qua 17 nhưng chưa đủ 18 tuổi như nhóc lớn nhà em. Bởi các cháu vừa học trực tiếp, vừa phải đi thực tập, phải tiếp xúc nhiều nên nhà nước khuyến khích tiêm.

Còn lại các phụ huynh khác cũng giống em, đều chưa cho các cháu nhỏ tiêm mà chờ chính phủ Séc công bố các chính sách phòng chống Covid-19 phù hợp hơn đối với trẻ em. Mục tiêu của chính phủ Séc là tìm mọi cách kêu gọi, khuyến khích người trưởng thành trên 18 tuổi đi tiêm và phổ cập mũi tiêm thứ 3 cho người dân. Việc này cần thiết hơn là khuyến khích trẻ em tiêm, khi mà các nghiên cứu về ảnh hưởng của vắc xin với trẻ em vẫn chưa rõ ràng.

Như thống kê ở trên, tại Séc mới có 6,4 triệu người đã được tiêm đủ 2 mũi (60%), và hơn 1 triệu người đã được tiêm mũi thứ 3, nhưng chủ yếu là nhân viên y tế, các lực lượng tuyến đầu và người già với bệnh nền. Từ 29.11, chính phủ Séc mới quyết định cho phép tất cả mọi người dân được phép đăng ký tiêm mũi 3. Đồng thời từ 16.12.2021 chính phủ Séc cũng cho phép trẻ từ 5 tới 11 tiêm phòng, nhưng bắt buộc khi tiêm phải có sự theo dõi của bác sỹ chuyên ngành tiêm chủng.

Nhưng một thăm dò ngay sau đó thì cho thấy phần lớn phụ huynh đều không có ý định cho con đi tiêm. Em đọc bàn luận thì chỉ những phụ huynh có con bị bệnh nền mới được các bác sỹ khuyến cáo nên tiêm, nhưng phải có giám xát và xét nghiệm trước khi tiêm.

cuhaifus

Xe container
Chào các Cụ,Mợ. Em có chuyện mà không biết làm sao cho thấu đáo. Biên lên mong các Cụ,Mợ cho lời khuyên.
Chuyện là vấn đề tiêm vaccin cho tụi f1. Em nói luôn là em ở 1 trong các quận nội thành,f1 nhà em học trường công thôi,nhưng cũng là 1 trường điểm của quận. Trước đây khoảng 1 tháng thì Quận,Trường cũng lấy ý kiến tiêm cho tụi nhỏ. Em đăng ký và ký giấy đồng ý tiêm luôn theo chủ trương. Cho tới gần đây lùm xùm vụ vaccin gia hạn,thêm mấy ca nguy hiểm nên nhà trường có lấy biểu quyết... ( hôm kia) Em cũng như tất cả các phụ huynh đều không đồng ý tiêm cho các con. Đùng phát 17h hôm nay có thông báo Trường tổ chức họp phụ huynh online vào lúc 20h. Và kèm theo thông báo mời họp là lời cam kết tiêm lô vaccin mới. Giờ em băn khoăn quá. Vì 2 lý do:
1 -Chả có lẽ thay vaccin nhanh vậy? Trong khi trước ngày hôm kia (2-12-2021) chưa có thông tin gì.
2- Giờ em thấy khó nghĩ quá,cho con tiêm mà không may rủi ro thì khác gì mình hại con? Không cho con tiêm thì cũng khó nghĩ vì đó là quyền lợi của con,không may con nhiễm virut mà có làm sao thì mình cũng mang tội....
Mong được các Cụ,Mợ có vài lời để em có quyết định tốt nhất.
Chúc các Cụ,Mợ tối an lành,bình yên,Hạnh Phúc!
Thanks all.
Trường con nhà em chơi bài cho GVCN nhắn trong nhóm lớp chứ ko có văn bản, đầu tiên thì Thông báo về việc các con sẽ ĐƯỢC tiêm vaccine, chắc căn cứ vào độ hồ hởi like của cha mẹ rồi mấy hôm sau tiếp tục thông báo các con sẽ được tiêm Pfizer của Mỹ, lịch tiêm cụ thể sẽ thông báo sau nhưng ko nói của lô nào. Sau vụ gia hạn lùm xùm thì tiếp tục ra Thông báo vẫn tiêm Vaccine Pfizer và không phải lô gia hạn.
Tiếp tục sau đó là yêu cầu phụ huynh nào đồng ý tiêm cho con thì phải soạn tn gửi vào nhóm lớp nội dung: Tôi ... phụ huynh của con ... đang học lớp này trường này, đồng ý cho con tiêm phòng covid 19 tại trường này ( tin nhắn này là để GVCN thống kê số lượng đồng ý và báo cáo BGH, sau đó GVCN gửi file mẫu đồng ý cho con tiêm chủng vaccine covid và yêu cầu phụ huynh in ra ký và chụp ảnh gửi cho GVCN. Hiện tại vẫn chưa thấy báo bao giờ tiêm, tiêm loại gì, lô nào...
Em là 1 trong 2 PH ko đồng ý cho con tiêm vì em cũng cân nhắc giữa Lợi ích và Nguy cơ. Em cũng ko rõ các PH khác có cân nhắc hay ko nhưng có vẻ họ chả quan tâm lắm vì em có đặt vấn đề cần có ban đại diện PHHS giám sát hôm tiêm nhưng lác đác được vài ông like và comment nên thôi em kệ, con em thì em giữ chứ chả hơi đâu giữ con cho người khác

ung_sung_tu_tai

Xe container
À,
Một là nhà tôi tất cả từ trên 65, từ 18 đến 65, và từ 12 đến 18 (3 cháu) đều đã tiêm rồi ạ.

Hai là ý của tui rõ ràng là những người đã đồng ý tiêm cho con mình thì ngay trong cuộc họ phụ huynh, ngay trong đời thường hàng ngay, họ chả phân tích, đưa ra các dân chứng khoa học này nọ, dẫn chứng ở nơi A nơi B nào đó để giải thích cho cái lý do đồng ý của họ, lý giải cho việc tiêm là tốt. họ không nói như kiểu những người không đồng ý thì nêu là tại này tại nọ nên tui lăn tăn, nên tui không đồng ý cho tiêm. Thế nên những cái abc, xyz ấy là tui nói cho nó dễ diễn đạt. Chứ chúng tôi có phân tích gì đâu.
Bác đã họp phụ huynh về việc tiêm chưa ? Tui nghĩ buổi họp phụ huynh về vấn đề tiêm có nhẽ là buổi họp phụ huynh đầy đủ nhất, mà lại tuyền bố mẹ họp chứ không phải ông bà anh em cô bác đi họp thay như những buổi họp khác (có thể là vì họp online nên cũng dễ tham gia) thì những gia đình đồng ý tiêm chả ai nêu ý kiến thắc mắc gì cả, mà toàn là ý kiến hỏi về lịch tiêm, địa điểm tiêm... mà thôi

Ba là, khá nhiều người không đồng ý tiêm cho con, ngoài việc lấy lý do khoa học, lý do khách quan này nọ đó để giải thích rằng tại sao họ không đồng ý tiêm. Thì họ còn nói rằng vì họ quan tâm đến con họ, đến tương lai sau này của con họ có ảnh hưởng gì không.

Thế nên tui mới nói thôi là: Những phụ huynh đồng ý tiêm cho con thì họ không quan tâm tới con họ sao, họ không có kiến thức để nhận định những tác dụng và những nguy cơ đối với con họ sao ? Hay là họ thuộc loại mũ ni che tai phó mặc sự sống, tương lai của con họ cho việc tiêm ạ ?

Thấy cụ còm có vẻ mỉa mai nên xin hỏi cụ mấy câu: Cụ có con đến tuổi đi tiêm chưa?
Nếu có cụ có cho đi tiêm không?
Cái abc, xyz kia nếu cụ không phải giữ bí mật cụ thử phân tích cho mọi người được cụ thể hơn nó là cái gì? lợi hại ra sao? Được không cụ?

AcidS

Xe điện
À,
Một là nhà tôi tất cả từ trên 65, từ 18 đến 65, và từ 12 đến 18 (3 cháu) đều đã tiêm rồi ạ.

Hai là ý của tui rõ ràng là những người đã đồng ý tiêm cho con mình thì ngay trong cuộc họ phụ huynh, ngay trong đời thường hàng ngay, họ chả phân tích, đưa ra các dân chứng khoa học này nọ, dẫn chứng ở nơi A nơi B nào đó để giải thích cho cái lý do đồng ý của họ, lý giải cho việc tiêm là tốt. họ không nói như kiểu những người không đồng ý thì nêu là tại này tại nọ nên tui lăn tăn, nên tui không đồng ý cho tiêm. Thế nên những cái abc, xyz ấy là tui nói cho nó dễ diễn đạt. Chứ chúng tôi có phân tích gì đâu.
Bác đã họp phụ huynh về việc tiêm chưa ? Tui nghĩ buổi họp phụ huynh về vấn đề tiêm có nhẽ là buổi họp phụ huynh đầy đủ nhất, mà lại tuyền bố mẹ họp chứ không phải ông bà anh em cô bác đi họp thay như những buổi họp khác (có thể là vì họp online nên cũng dễ tham gia) thì những gia đình đồng ý tiêm chả ai nêu ý kiến thắc mắc gì cả, mà toàn là ý kiến hỏi về lịch tiêm, địa điểm tiêm... mà thôi

Ba là, khá nhiều người không đồng ý tiêm cho con, ngoài việc lấy lý do khoa học, lý do khách quan này nọ đó để giải thích rằng tại sao họ không đồng ý tiêm. Thì họ còn nói rằng vì họ quan tâm đến con họ, đến tương lai sau này của con họ có ảnh hưởng gì không.

Thế nên tui mới nói thôi là: Những phụ huynh đồng ý tiêm cho con thì họ không quan tâm tới con họ sao, họ không có kiến thức để nhận định những tác dụng và những nguy cơ đối với con họ sao ? Hay là họ thuộc loại mũ ni che tai phó mặc sự sống, tương lai của con họ cho việc tiêm ạ ?
Theo cuộc họp phụ huynh của lớp nhà em các ông bà đồng ý toàn dạng im lặng, không đưa ra được ý kiến nào, dẫn chứng nào nói là vì sao nên tiêm. Ít có ông bà nào thẳng thắn nói tui cho con tiêm để tránh này tránh kia hoặc do con tui nằm trong diện nguy cơ nếu không tiêm. Toàn hỏi loại vắc xin (cái mà ai có chú ý theo dõi đều biết là chỉ có tiêm Pfizer, lúc nào tiêm) có mỗi 1 ý kiến là nên tiêm các con ở bệnh viện. Chả lẽ lại nói giống bầy cừu...

LWH

Xe tải
Vầng, các anh được chọn thoải mái, tiêm hay không tiêm OK. Kế hoạch tiêm đấy, bố mẹ ký cam kết xong, vui lòng đứng ngoài chờ con vào tiêm, ok. Còn việc tiêm là chủa Chúng tôi!
Khổ thân cụ Trục. HN hôm nay đẹp quá, lạnh vừa phải, nắng vàng ươm, gió nhè nhẹ, chim hót líu lo, mật độ phương tiện vừa phải, mà sao cụ đã bức xúc vại?
Chưa bẻ được ghế anh Trạm trưởng nên cụ cáu lây chúng em phải không? :P

cuhaifus

Xe container
Theo cuộc họp phụ huynh của lớp nhà em các ông bà đồng ý toàn dạng im lặng, không đưa ra được ý kiến nào, dẫn chứng nào nói là vì sao nên tiêm. Ít có ông bà nào thẳng thắn nói tui cho con tiêm để tránh này tránh kia hoặc do con tui nằm trong diện nguy cơ nếu không tiêm. Toàn hỏi loại vắc xin (cái mà ai có chú ý theo dõi đều biết là chỉ có tiêm Pfizer, lúc nào tiêm) có mỗi 1 ý kiến là nên tiêm các con ở bệnh viện. Chả lẽ lại nói giống bầy cừu...
Y hệt PH lớp con nhà em, ý kiến của mình tự dưng lại thành lạc lõng, lại có ông bà pm riêng cho mình hỏi là sao bác lại hỏi như thế? bó tay toàn tập

Muon_biet

Xe cút kít
Thuốc được gia hạn thêm 3 tháng rồi mà cụ.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Thế chứng tỏ những người chả có ý kiến gì, đồng ý tiêm cho con họ là họ ếc quan tâm tới nguy cơ và lợi ích đến với con họ. Họ chả quan tâm tới sức khỏe tương lai của con họ. Họ phó mặc con họ cho bên nhà trường, y tế muốn tiêm gì tiêm ?
Và phải có ý kiến phản ứng, đấy mới là quan tâm đến con mình ?

Tôi thì nghĩ đơn giản thôi:

1. Mức độ quan tâm tới con cái, tới sức khỏe, tương lai của con cái thì chắc tới 99% là ai cũng như ai.Ông không đồng ý hay ông đồng ý thì cũng quan tâm tới con mình như nhau. Việc lo cho con mình thì chắc ông nào cũng giống ông nào hết

2. Vì đã quan tâm tới con mình nên chắc ai cũng sẽ tìm hiểu rằng thì là mà việc tiêm mang lại lợi ích gì, nguy cơ gì cho con mình mà thôi. Chắc chả có chuyện ông mang con đi tiêm mà không biết gì về những vụ mấy cháu ở đâu sốc, mấy cháu ở đâu nguy kịch, cháu ở đâu không may xấu số... Mức độ thương cảm đối với những trường hợp này của ông đồng ý với ông không đồng ý chắc cũng chả khác nhau lắm đâu.

3. Nhận thức về lợi ích và nguy cơ: Mỗi người mỗi kiểu. Nhưng chắc gì ông không đồng ý đã hơn ông đồng ý; chắc gì ông đồng ý đã đúng hơn ông không đồng ý.

4. Còn thực tế trên mạng cũng như ngoài đời, thì những ông đồng ý (chắc chắn cũng phải sau các bước cân nhắc như ông không đồng ý) chả thấy trình bày, giải thích, lý luận, dẫn chứng gì sất. Có thế, có thể rằng họ thấy việc lựa chọn đồng ý tiêm là đương nhiên, nó giống như bệnh thì uống thuốc - Dù uống thuốc vào là có mặt lợi, có mặt hại, có nguy cơ; nó giống như việc đói thì ăn thôi. Có gì đâu mà phải giải thích.

Và thực tế nữa, ở cả nước nói chung, ở HN nói riêng, ở một trường, một lớp nào đó, số phụ huynh đồng ý tiêm, đồng nghĩa với số học sinh được tiêm là một tỷ lệ lớn, áp đảo.
Hề hề... và tình trạng này được các ông không đồng ý tiêm gọi là bầy cừu.......

........
Em là 1 trong 2 PH ko đồng ý cho con tiêm vì em cũng cân nhắc giữa Lợi ích và Nguy cơ. Em cũng ko rõ các PH khác có cân nhắc hay ko nhưng có vẻ họ chả quan tâm lắm vì em có đặt vấn đề cần có ban đại diện PHHS giám sát hôm tiêm nhưng lác đác được vài ông like và comment nên thôi em kệ, con em thì em giữ chứ chả hơi đâu giữ con cho người khác

Y hệt PH lớp con nhà em, ý kiến của mình tự dưng lại thành lạc lõng, lại có ông bà pm riêng cho mình hỏi là sao bác lại hỏi như thế? bó tay toàn tập

Waterblack

Xe tải
Bên mình nhiều khi các thầy cô giáo đến khổ là phải làm cái việc không phải nhiệm vụ của mình rồi lại bị nói thế này thế kia. Ví dụ bên Úc em, bộ giáo dục chỉ đưa ra cái hướng dẫn này của bộ ý tế là khuyến khích bố mẹ cho học sinh tiêm, không bắt buộc. Nhà trường thầy cô không có nghĩa vụ họp phụ huynh thông báo, rồi đăng kí này nọ dẫn đến bầu không khí căng thẳng cả thấy lẫn trò và phụ huynh.

AcidS

Xe điện
Thế chứng tỏ những người chả có ý kiến gì, đồng ý tiêm cho con họ là họ ếc quan tâm tới nguy cơ và lợi ích đến với con họ. Họ chả quan tâm tới sức khỏe tương lai của con họ. Họ phó mặc con họ cho bên nhà trường, y tế muốn tiêm gì tiêm ?
Và phải có ý kiến phản ứng, đấy mới là quan tâm đến con mình ?

Tôi thì nghĩ đơn giản thôi:

1. Mức độ quan tâm tới con cái, tới sức khỏe, tương lai của con cái thì chắc tới 99% là ai cũng như ai.Ông không đồng ý hay ông đồng ý thì cũng quan tâm tới con mình như nhau. Việc lo cho con mình thì chắc ông nào cũng giống ông nào hết

2. Vì đã quan tâm tới con mình nên chắc ai cũng sẽ tìm hiểu rằng thì là mà việc tiêm mang lại lợi ích gì, nguy cơ gì cho con mình mà thôi. Chắc chả có chuyện ông mang con đi tiêm mà không biết gì về những vụ mấy cháu ở đâu sốc, mấy cháu ở đâu nguy kịch, cháu ở đâu không may xấu số... Mức độ thương cảm đối với những trường hợp này của ông đồng ý với ông không đồng ý chắc cũng chả khác nhau lắm đâu.

3. Nhận thức về lợi ích và nguy cơ: Mỗi người mỗi kiểu. Nhưng chắc gì ông không đồng ý đã hơn ông đồng ý; chắc gì ông đồng ý đã đúng hơn ông không đồng ý.

4. Còn thực tế trên mạng cũng như ngoài đời, thì những ông đồng ý (chắc chắn cũng phải sau các bước cân nhắc như ông không đồng ý) chả thấy trình bày, giải thích, lý luận, dẫn chứng gì sất. Có thế, có thể rằng họ thấy việc lựa chọn đồng ý tiêm là đương nhiên, nó giống như bệnh thì uống thuốc - Dù uống thuốc vào là có mặt lợi, có mặt hại, có nguy cơ; nó giống như việc đói thì ăn thôi. Có gì đâu mà phải giải thích.

Và thực tế nữa, ở cả nước nói chung, ở HN nói riêng, ở một trường, một lớp nào đó, số phụ huynh đồng ý tiêm, đồng nghĩa với số học sinh được tiêm là một tỷ lệ lớn, áp đảo.
Hề hề... và tình trạng này được các ông không đồng ý tiêm gọi là bầy cừu.......
Như đã nói rõ, việc đồng ý tiêm thì tuỳ nhận thức mỗi người, nhưng việc liên quan đến sức khỏe tương lai cho con em thì nên có ý kiến. Ít nhất thì đồng ý tiêm do tin tưởng vắc xin có khả năng chống virus và không gây ảnh hưởng đến tương lai, hoặc con nhà tui béo nên thôi nguy hiểm chả may dính nên quyết định cho tiêm... chứ không phải đồng ý tiêm xong đi hỏi tiêm loại vắc xin gì. Em thấy hỏi câu đó mà giật thót.
Em thì không đồng ý tiêm Pfizer do loại mRNA này quá mới, nhiều rủi ro trong tương lai nhưng nếu tiêm Astra hay Vero công nghệ cũ lại đồng ý, 2 cái đó công nghệ như làm vắc xin cúm mùa mà năm nào nhà em cũng tiêm.
Vì thế báo không tiêm và nêu rõ lý do trong cuộc họp thế thôi.

LWH

Xe tải
Đúng là không ai bắt phụ huynh Phải đưa con đi tiêm như em đã viết, nhưng nếu theo dõi từ đầu khi các cụ các mợ bắt đầu đưa trẻ em đi tiêm theo khuyến cáo, thì em nhận thấy đa số mọi người đều lo nếu con không tiêm thì sẽ bị cô lập. Điều này dẫn tới sự "Phải" đưa con đi tiêm vô tình trở thành áp lực.
Bác nói đúng đấy. Nhưng có điều là thông thường (em không nói riêng vụ vắc xin) bọn tây nó ngu ở chỗ nói thế nào làm thế ấy, không khôn lỏi như ta nói một đằng rồi lập lờ ngấm ngầm làm một nẻo, không thì gài bẫy úp bô nhau thế nào được?

Như bác Patriots đã trích: Chủ tịch UB tiêm chủng Đức (STIKO) Thomas Mertens nói không cho con tiêm vắc xin covid.
Điều đó có thể gây nên làn sóng chỉ trích của phe đối lập, nhưng có gì lạ đâu bởi cách đây chưa lâu chính ông ta bày tỏ ái ngại "cần phải kiểm tra kỹ lưỡng xem liệu có sự kết hợp của tác dụng phụ chưa biết của vắc xin với cơ thể đang phát triển của trẻ em".

Em mà là lão ấy thì em chả tuyên bố gì với lều báo sất, em vẫn cứ dắt con đi tiêm cho lều chụp ảnh đăng bài, nhưng trước đó bảo y tá này cô ơi nước cất đây, cô thay lõi rồi hẵng tiêm cho cháu nhớ. Thế là ghế em vẫn ngon mà lại còn đẹp lòng trăm họ ;))

Đây là lô vaccin ngày mai tiêm cho các con! Em vừa nhận được thông tin.
Bây giờ là đầu tháng 12 mà đã có lô hạn tháng 6/2022 ở VN rồi à? Cộng thêm thời gian vận chuyển, thủ tục nhập khẩu, phân bổ thì lô này có khi sản xuất 9 tháng trước. Thấy sao sao....????

elevonic

Xe lăn
Trường con em mai mới tiêm mà nhà trường đã gửi hình cho phụ huynh yên tâm :D
Số lô cũng lạ lạ nhưng k sao, quan điểm của nhà em là tiêm!
:-?

Trục

Xe ba gác
Người OF
Khổ thân cụ Trục. HN hôm nay đẹp quá, lạnh vừa phải, nắng vàng ươm, gió nhè nhẹ, chim hót líu lo, mật độ phương tiện vừa phải, mà sao cụ đã bức xúc vại?
Chưa bẻ được ghế anh Trạm trưởng nên cụ cáu lây chúng em phải không? :P
Hí hí, nào em có cáu đâu. Chắc tay trạm trưởng bị khủng bố điện thoại nên thần kinh không bình thường. :D

Trục

Xe ba gác
Người OF
Thuốc được gia hạn thêm 3 tháng rồi mà cụ.
À vâng, nhưng tại thời điểm đó, thì không một ai biết về vấn đề này Cụ nhé.
May có ai đó dũng cảm để cho dân tình biết được một vài thông tin.
=))

poiuy

Xe cút kít
Trên đời có tồn tại cái gọi là xác suất rủi ro hay nói theo duy tâm nó là sống chết có số. Chưa chắc ta lựa chọn cái xác suất rủi ro thấp thì đã là lựa chọn đúng. Chê bai khích bác người không tiêm hoặc người ủng hộ tiêm là việc vô nghĩa. Có khi nó lại còn gây ra cái gọi là “nghiệp quật”.