[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

bocuteo

Xe tải
Quá tải rồi cụ. Bên DD có F0 còn phải ở nhà kìa, người nhà sống cùng lo ngay ngáy.
Sao mà lo nhỉ ? người nhà mới chăm sóc tốt chứ .
Vào viện nằm 1 mình không ai thân quen, lo hơn nhiều.

otoormoto

Xe tải
em tưởng mỗi mình em bị :(
em là nữ,mới 3x mà tiêm xong 2 mũi được hơn 2 tháng rồi dạo này hay khó thở với thở ko được sâu,cố gắng sức thở thì tim bị hơi đau :(
Em dạo này thỉnh thoảng nhịp tim có vấn đề, tự nhiên đập thình thịch vài nhịp rồi hết. Không hiểu có phải do vaccine không.

Mata

Xe container
Sao mà lo nhỉ ? người nhà mới chăm sóc tốt chứ .
Vào viện nằm 1 mình không ai thân quen, lo hơn nhiều.
vào viện còn có bác sỹ thì lo gì.
Ở nhà mà nhà có người già trẻ con thì chằng sợ cụ. Lây ra người già và trẻ con thì nguy hiểm.

bocuteo

Xe tải
vào viện còn có bác sỹ thì lo gì.
Ở nhà mà nhà có người già trẻ con thì chằng sợ cụ. Lây ra người già và trẻ con thì nguy hiểm.
Quá tải thì BS lo sao được hết, bao cuộc chia ly vĩnh viễn bắt đầu từ nhà vào viện. Dù sao thì người thân chăm sóc vẫn tốt hơn, nếu số có phải chết cũng được ở bên nhau phút cuối.

Khi mà F0 nhan nhản rồi thì tránh sao được. Nếu cùng nhà mà dễ lây thì cũng đã lây rồi, đầy trường hợp đưa F0 vào viện rồi thì những người còn lại trong nhà sau rồi cũng dần thành F0 hết.

Em thà ở cùng chăm sóc người thân còn hơn là để người thân 1 mình trong viện không biết sống chết thế nào, nên chả có gì mà lo ngay ngáy cả, hơn nữa đa phần cũng tiêm vaccin 2 mũi rồi.

Chỉnh sửa cuối:

5599

Xe buýt
em tưởng mỗi mình em bị :(
em là nữ,mới 3x mà tiêm xong 2 mũi được hơn 2 tháng rồi dạo này hay khó thở với thở ko được sâu,cố gắng sức thở thì tim bị hơi đau :(
Sau khi tiêm khoảng 10p là em có cảm giác bị tức ngực, cứ như bị cái gì đè vào ngực. Khoảng 3 ngày sau thì hết, cứ tưởng thế là xong... hoá ra không phải vậy. Bây giờ cứ vài 3 ngày lại bị đau, rất mệt và khó chịu. Vào viện khám cũng chưa chỉ ra được nguyên nhân. Trước khi tiêm thì em chả bao giờ có cái cảm giác này.

elevonic

Xe lăn
Số ca tử vong/ ngày tăng vọt ở Đức, cao nhất từ tháng 2/2021
24h qua Đức ghi nhận hơn 69k ca nhiễm mới với 527 ca tử vong
A total of 69,601 new infections were reported and an additional 527 people died in the past 24 hours, according to the Robert Koch Institute (RKI), the national disease and control center. That marked the highest Covid-19 daily death toll since February 18, when there were 534 fatalities.

5599

Xe buýt
Bác lo lắng quá thôi.
Theo tôi biết thì FDA Mỹ đã cho phép tiêm nhắc lại hàng năm để tăng cường miễn dịch cho mọi người. Cá nhân tôi thì háo hức đón chờ mỗi năm ngày này bác ạ, có mũi tăng cường đi đâu làm gì tôi cũng tự tin lên hẳn. Chỉ bất tiện ở chỗ đổi hộ chiếu nhiều quá.

Em chả bị áp lực gì mà lo lắng cả cụ ạ.
Bị sao thì chia sẻ thông tin, chứ không phải anti vx gì cả.
Nói thật, lúc này thì em dang có cảm giác hối hận ... vì từ sáng đến tối bị 3 cơn đau dài khoảng 45p-60p. Phần vx của em (nếu còn) xin nhường lại cho các cụ khác hưởng nốt. Em xin dừng cuộc chơi tại đây!

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Em dạo này thỉnh thoảng nhịp tim có vấn đề, tự nhiên đập thình thịch vài nhịp rồi hết. Không hiểu có phải do vaccine không.
Em nghĩ là không phải do vaccine, cụ nên kiểm tra tim của mình xem thế nào.
Thường nhịp đập tâm thu này đối với người trẻ và khỏe thì không sao, nhưng già thì nên check.
Khuyến cáo là liên quan đến tim thì cứ gặp bác sĩ tim mạch để khám.

dungcivic

Xe tăng
Bác lo lắng quá thôi.
Theo tôi biết thì FDA Mỹ đã cho phép tiêm nhắc lại hàng năm để tăng cường miễn dịch cho mọi người. Cá nhân tôi thì háo hức đón chờ mỗi năm ngày này bác ạ, có mũi tăng cường đi đâu làm gì tôi cũng tự tin lên hẳn. Chỉ bất tiện ở chỗ đổi hộ chiếu nhiều quá.

Em cũng hóng từng ngày đến khi trước mỗi bữa cơm là cứ phải phập một mũi ăn nó mới có cảm giác ngon miệng.

otoormoto

Xe tải
Em nghĩ là không phải do vaccine, cụ nên kiểm tra tim của mình xem thế nào.
Thường nhịp đập tâm thu này đối với người trẻ và khỏe thì không sao, nhưng già thì nên check.
Khuyến cáo là liên quan đến tim thì cứ gặp bác sĩ tim mạch để khám.
Vầng, chắc em phải đi kiểm tra. Các đây vài năm khám sk định kỳ em bị tim đập nhanh. Bác sỹ có khuyên đi siêu âm tim. Em đã khám và siêu âm tim rồi, bác sỹ Nguyễn Lân Hiếu khám và kết luận bình thường. Từ đấy em chẳng để ý đến tim nữa, nhưng đợt này tự nhiên lại bị như vậy, hic.

traurung2017

Xe hơi
Tỉnh cụ ở đâu hay thế, ở HN thấy có trg cấp 3 xịn cô CN gọi PH dọa liên tục nhé
Em ở Đồng Tháp cụ ơi! Nghe cụ nói em thấy thầy cô giáo nhiều nơi quyền lực thật, chứ em với đồng nghiệp của em giờ mấy khi dám nặng lời, vì động chút là các cháu tổn thương, các cháu tâm lí…

Tiện đây em cũng chia sẻ với các cụ về việc nhiễm Covid của hai F1 nhà em. Một bạn 3 tuổi, một bạn 9 tuổi. Con Covid tấn công khiến chúng sốt 4 ngày, triệu chứng y hệt sốt siêu vi. Sau 4 ngày mỗi đứa sụt khoảng 0.5 kg. Lúc xét nghiệm PCR tải lượng virus của chúng cao hơn em nhiều nhưng khi chúng đã hết các triệu chứng thì em vẫn khốn đốn với ho hen, mỏi mệt, mất ngủ, mất vị giác v.v…

Tuy nhiên em nghĩ mỗi trẻ mỗi khác, việc cân nhắc tiêm hay không cho con cái quả là một quyết định khó khăn cho tất cả bậc cha mẹ lúc này. Nhưng việc quyết định như thế nào các bậc phụ huynh cần can đảm nhận lấy trách nhiệm chứ cũng không nên cho rằng đó là do sức ép của một bất kì một ai.

Mainboard To_oT

Xe tải

Được biết, người tử vong là N.T.N.N. (17 tuổi, trú tại xã Triệu Đại, huyện Triệu Phong). N. là học sinh lớp 12 Trường THPT Nguyễn Hữu Thận (huyện Triệu Phong, Quảng Trị) tiêm vắc xin vào ngày 2/12.

Sau khi tiêm, N. đã xuất hiện những dấu hiệu sốc phản vệ và được đưa đến Bệnh viện Đa khoa tỉnh Quảng Trị. Sau thời gian cứu chữa tại bệnh viện, em N. đã tử vong vào chiều 9/12.

Ông Đỗ Văn Hùng, Giám đốc sở Y tế Quảng Trị cho biết, lực lượng chức năng đã cứu chữa hết sức nhưng em N. không qua khỏi. Hiện lực lượng chức năng đang thăm hỏi, động viên gia đình học sinh.

Nữ sinh Quảng Trị tử vong nghi do sốc thuốc. Ảnh minh họa
Nữ sinh Quảng Trị tử vong nghi do sốc phản vệ. Ảnh minh họa​

Trong khi đó lãnh đạo Trung tâm Y tế huyện Triệu Phong cho biết, chiều 2/12, tại điểm tiêm của trung tâm, em N. được tiêm vắc xin Pfizer có hạn sử dụng đến tháng 2/2022. Quá trình khám sàng lọc, em N. cho biết có tiền sử dị ứng với vắc xin, nhưng gia đình mong muốn em được tiêm ngừa COVID-19. Với nguyện vọng của gia đình, trung tâm đã tiêm cho em N.

Sau khi tiêm, em N. bị nổi mề đay. 25 phút sau có biểu hiện choáng, sốc phản vệ, mạch, huyết áp tụt. Y, bác sĩ ở Trung tâm Y tế huyện Triệu Phong xử lý theo hướng sốc phản vệ. 10-15 phút sau, bệnh nhân không đỡ nên được chuyển lên bệnh viện tuyến trên. Trên đường đi, em N. có biểu hiện ngừng tim, ngừng thở.

Sau đó, em N. được đưa đến phòng cấp cứu Bệnh viện Đa khoa tỉnh Quảng Trị. Tại đây, em N. được hồi sức tim phổi, chuyển hồi sức tích cực - chống độc. Quá trình điều trị, em N. bị rối loạn đông máu, bệnh viện đã huy động nhiều y, bác sĩ và cán bộ, người dân đến hiến máu cho em N. Đến 13g ngày 9/12, em N. tử vong.

Trước đó, ngày 8/12, Sở GD-ĐT tỉnh Quảng Trị cho biết vừa có kết quả khảo sát về nhu cầu sử dụng lô vắc xin Comirnaty/Pfizer-BioNTech được gia hạn.

Theo đó, tổng số học sinh từ 12-17 tuổi trên địa bàn tỉnh Quảng Trị là 61.755 học sinh. Tổng số học sinh đã tiêm mũi 1 là 27.913 học sinh, chưa tiêm mũi 1 là 33.842 học sinh. Cuộc khảo sát được thực hiện đối với 33.842 em chưa được tiêm mũi 1 thì có đến 31.565 học sinh, chiếm gần 94% không đồng ý tiêm, còn lại 2.277 học sinh, chiếm 6% đồng ý tiêm.

Từ kết quả này, UBND tỉnh sẽ tổng hợp và báo cáo về cuộc thăm dò, kèm theo một số ý kiến pháp lý còn thắc mắc liên quan đến lô vắc xin nêu trên để gửi ra Bộ Y tế.

Lãnh đạo UBND tỉnh Quảng Trị cho biết, tỉnh được phân bổ hơn 35.000 liều của lô vắc xin gia hạn (số lô 124001) nhưng hiện chưa sử dụng. Tiêm vắc xin sớm là cần thiết song an toàn vẫn phải đặt lên hàng đầu.

Được biết, Sở GD-ĐT tỉnh Quảng Trị đã ban hành văn bản gửi các đơn vị trực thuộc từ trước đó để tiến hành khảo sát số lượng học sinh có nhu cầu tiêm chủng đối với lô vắc xin có hạn sử dụng đến ngày 31/11/2021 và được gia hạn đến ngày 28/2/2022.

Thuận Hóa

Crusaderland

Xe điện
Đã có tiền sử dị ứng nặng như em nữ sinh này mà vẫn tiêm thì hơi liều quá các cụ nhỉ.

cuhaifus

Xe container

Được biết, người tử vong là N.T.N.N. (17 tuổi, trú tại xã Triệu Đại, huyện Triệu Phong). N. là học sinh lớp 12 Trường THPT Nguyễn Hữu Thận (huyện Triệu Phong, Quảng Trị) tiêm vắc xin vào ngày 2/12.

Sau khi tiêm, N. đã xuất hiện những dấu hiệu sốc phản vệ và được đưa đến Bệnh viện Đa khoa tỉnh Quảng Trị. Sau thời gian cứu chữa tại bệnh viện, em N. đã tử vong vào chiều 9/12.

Ông Đỗ Văn Hùng, Giám đốc sở Y tế Quảng Trị cho biết, lực lượng chức năng đã cứu chữa hết sức nhưng em N. không qua khỏi. Hiện lực lượng chức năng đang thăm hỏi, động viên gia đình học sinh.

Nữ sinh Quảng Trị tử vong nghi do sốc thuốc. Ảnh minh họa
Nữ sinh Quảng Trị tử vong nghi do sốc phản vệ. Ảnh minh họa​
Trong khi đó lãnh đạo Trung tâm Y tế huyện Triệu Phong cho biết, chiều 2/12, tại điểm tiêm của trung tâm, em N. được tiêm vắc xin Pfizer có hạn sử dụng đến tháng 2/2022. Quá trình khám sàng lọc, em N. cho biết có tiền sử dị ứng với vắc xin, nhưng gia đình mong muốn em được tiêm ngừa COVID-19. Với nguyện vọng của gia đình, trung tâm đã tiêm cho em N.

Sau khi tiêm, em N. bị nổi mề đay. 25 phút sau có biểu hiện choáng, sốc phản vệ, mạch, huyết áp tụt. Y, bác sĩ ở Trung tâm Y tế huyện Triệu Phong xử lý theo hướng sốc phản vệ. 10-15 phút sau, bệnh nhân không đỡ nên được chuyển lên bệnh viện tuyến trên. Trên đường đi, em N. có biểu hiện ngừng tim, ngừng thở.

Sau đó, em N. được đưa đến phòng cấp cứu Bệnh viện Đa khoa tỉnh Quảng Trị. Tại đây, em N. được hồi sức tim phổi, chuyển hồi sức tích cực - chống độc. Quá trình điều trị, em N. bị rối loạn đông máu, bệnh viện đã huy động nhiều y, bác sĩ và cán bộ, người dân đến hiến máu cho em N. Đến 13g ngày 9/12, em N. tử vong.

Trước đó, ngày 8/12, Sở GD-ĐT tỉnh Quảng Trị cho biết vừa có kết quả khảo sát về nhu cầu sử dụng lô vắc xin Comirnaty/Pfizer-BioNTech được gia hạn.

Theo đó, tổng số học sinh từ 12-17 tuổi trên địa bàn tỉnh Quảng Trị là 61.755 học sinh. Tổng số học sinh đã tiêm mũi 1 là 27.913 học sinh, chưa tiêm mũi 1 là 33.842 học sinh. Cuộc khảo sát được thực hiện đối với 33.842 em chưa được tiêm mũi 1 thì có đến 31.565 học sinh, chiếm gần 94% không đồng ý tiêm, còn lại 2.277 học sinh, chiếm 6% đồng ý tiêm.

Từ kết quả này, UBND tỉnh sẽ tổng hợp và báo cáo về cuộc thăm dò, kèm theo một số ý kiến pháp lý còn thắc mắc liên quan đến lô vắc xin nêu trên để gửi ra Bộ Y tế.

Lãnh đạo UBND tỉnh Quảng Trị cho biết, tỉnh được phân bổ hơn 35.000 liều của lô vắc xin gia hạn (số lô 124001) nhưng hiện chưa sử dụng. Tiêm vắc xin sớm là cần thiết song an toàn vẫn phải đặt lên hàng đầu.

Được biết, Sở GD-ĐT tỉnh Quảng Trị đã ban hành văn bản gửi các đơn vị trực thuộc từ trước đó để tiến hành khảo sát số lượng học sinh có nhu cầu tiêm chủng đối với lô vắc xin có hạn sử dụng đến ngày 31/11/2021 và được gia hạn đến ngày 28/2/2022.

Thuận Hóa
Không thấy nói cháu bé tử vong là tiêm lô nào cụ nhỉ? Hình như ko được đưa tin về số lô gây tử vong thì phải em ko đọc được ở đâu

huongdo03

Xe tăng
F1 nhà em trc khi tiêm mũi 2 em sẽ cho đi khám tim thật cẩn thận rồi mới quyết định tiếp. Bản thân em sau tiêm mũi 2 (verocell) đã đc 2 tháng, giờ nằm xuống mà nghiêng trái sẽ có lúc ngực trái rất đau (ko biết có phải đau tim ko), quay sang bên kia thì hết, còn bt thi thoảng nhói cho phát. Em cũng chưa đi khám.

LuckyCar

Xe container
Cho em hỏi vụ ở Thanh Hóa, Bắc Giang, giải trình đến đâu rồi nhỉ?
Hay chết là thôi, tự đi mà chịu? :-?
Chả tự đi mà chịu thì ai chịu cho, cụ cứ hỏi đùa. Nhà em hiếm hoi, khó khăn nên đọc trong Phiếu đồng ý tham gia tiêm có thấy ghi câu "Tiêm chủng vắc xin phòng COVID-19 có thể gây ra một số biểu hiện .........….hoặc tai biến nặng sau tiêm chủng." nên sợ quá đành thẳng thắn từ chối rồi.

Buon_vi1cobehp

Đi bộ
Giờ có lên tiêm vắc xin ko mấy thím. Nếu tiêm thì tiêm loại nào nhỉ.
Em chưa tiêm mũi nào, đó em bị ngứa, với tỉnh em ko có dịch, Giờ tỉnh em có 100 ca rồi. Lên muốn đi tiêm.

8_P_D_L

Xe máy
Giờ có lên tiêm vắc xin ko mấy thím. Nếu tiêm thì tiêm loại nào nhỉ.
Em chưa tiêm mũi nào, đó em bị ngứa, với tỉnh em ko có dịch, Giờ tỉnh em có 100 ca rồi. Lên muốn đi tiêm.
Viêc tiêm hay không là do cụ quyết định, chả ai dám khuyên nên tiêm hay không tiêm đâu. Có điều là nếu cụ có cơ địa dị ứng thì nên khám sàng lọc thật cẩn thận trước khi quyết định có nên tiêm hay không thôi.

dayaolang

Xe tăng
Sau khi tiêm khoảng 10p là em có cảm giác bị tức ngực, cứ như bị cái gì đè vào ngực. Khoảng 3 ngày sau thì hết, cứ tưởng thế là xong... hoá ra không phải vậy. Bây giờ cứ vài 3 ngày lại bị đau, rất mệt và khó chịu. Vào viện khám cũng chưa chỉ ra được nguyên nhân. Trước khi tiêm thì em chả bao giờ có cái cảm giác này.
Em cũng bị như cụ, vật vờ 5 tuần thì khỏi hẳn.