[Funland] Tổng hợp tất cả về vấn đề Vaccine covid

hungalpha

Siêu Chã!
Không cao là so với công bố cụ ạ, toàn công bố 80 với 90% mà đâu có được vậy.
Nguyên văn câu của cụ đây
Có rất nhiều người tiếp xúc với Fo nhưng k bị, hiệu quả bảo vệ của vắc xin không cao,...

Ngoài việc hành văn có vấn đề, cụ còn không hiểu tác dụng của vaccine.

quangph.ess

Xe đạp
cũng về chủ đề covid, tầm lày thì KHÁM PHÁ gì nữa đúng ko các cccm
cụ chủ cũng sáng tạo
vodka cụ
photo_2022-02-23 11.07.39.jpeg

onano69

Xe điện
Em ở Phú thọ xung quanh nhà giờ toàn F0 mà em thấy chỉ mấy hôm là khỏi. Nhưng trẻ con bị cũng không có triệu chứng nặng, chỉ ho sốt tầm 3 đến 5 hôm là khỏi. Không biết do trẻ con có sức đề kháng tốt hay do virus yếu . Mong dịch bệnh dần chỉ như cúm thoảng qua thôi
Có gần khoáng nóng Thanh Lâm ko ạ :)
Em đang định đi tắm phát :P

quanvnu

Xe tải
Hiệu quả đầu tiên của vacxin là các cụ được ra đường, được đi làm chứ ko phải ở nhà như đợt lockdown mấy tháng trước nữa :)

Su Đình

Xe tăng
Nhiều cụ bảo tác dụng bảo vệ của VX covid không được như các loại VX khác (đậu mùa, lao, bạch hầu...) vì con covid này nó mới, và phức tạp, các loại bệnh kia thì xuất hiện từ rất lâu, nên người ta có nhiều thời gian nghiên cứu, thử nghiệm VX nên đương nhiên hiệu quả cao. VX covid này vài năm nữa thì lại hiệu quả chả kém gì các loại kia.

hungalpha

Siêu Chã!
Rất nhiều cụ vẫn lầm tưởng vaccine có tác dụng chống lây nhiễm nên khi thấy nhiều người bị nhiễm là chê bai, nghi ngờ hiệu quả của vaccine, cá biệt có những cụ vội nâng tầm phủ nhận những nỗ lực của cả nước trong việc tiêm phủ vaccine.
Các cụ/mợ không biết - không sao cả
Nhưng không biết mà vẫn nói to thì lại là vấn đề khác.

Cơ chế hoạt động của vaccine như thế nào?
Vaccine giúp hệ miễn dịch của bạn tấn công các tác nhân gây bệnh hiệu quả hơn bằng cách chuẩn bị sẵn sàng cho hệ miễn dịch ứng phó với một số bệnh cụ thể. Từ đó, nếu vi-rút hoặc vi khuẩn tấn công cơ thể bạn sau này, hệ miễn dịch của bạn sẽ nhận diện được và biết cách chống lại.

IP man

Xe container
Em tìm kiếm thì Medi + là 1 trung tâm y tế tư có dịch vụ hỗ trợ covid, làm 1 bảng như thế, tỉ lệ mà không ghi chú cụ thể, là đồ suy thoái đạo đức nghề nghiệp định gây hoang mang, sẽ có những người đọc (lại còn thấy nguồn từ bác sĩ viện lớn uy tín) nghĩ ôi cứ bị là di chứng kinh hoàng thế kia, ôi sợ quá phải tìm anh Medi + hỗ trợ thôi 😜
Nếu là số liệu khoa học chân chính thì con số tỷ lệ thống kê bao giờ cũng phải đi kèm với mẫu thử như nào.
Còn cái kiểu nói 1 nửa sự thật thì em coi là nguỵ khoa học.
Nhưng rất tiếc, trong thời kỳ mông muội này thì chỉ cần 1/4 sự thật cũng là miếng ngon cho bọn lều báo, truyền thông tung hô rồi.
Tự nhiên dịch giã lại nổi lên mấy ông bác sĩ lều phều, mà trước đó chẳng ai biết là ai.

SVC

Tháo bánh
Em ở Phú thọ xung quanh nhà giờ toàn F0 mà em thấy chỉ mấy hôm là khỏi. Nhưng trẻ con bị cũng không có triệu chứng nặng, chỉ ho sốt tầm 3 đến 5 hôm là khỏi. Không biết do trẻ con có sức đề kháng tốt hay do virus yếu . Mong dịch bệnh dần chỉ như cúm thoảng qua thôi
Đấy là định tính, theo cảm giác của cụ.
Còn về định lượng thì trong khoa của em ở nhà thương có 1 bác sỹ đã tiêm 2 mũi Pfizer phòng virus SARS Covi . Sau khi tiêm mũi 2 độ 4 tháng, chọc tiết ra định lượng kháng thể thì nó về Mo gần tuyệt đối. Thế là nó cuồng lên tìm chỗ tiêm vội mũi thứ 3.

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
3 mũi mà vẫn bị nhiều thì cũng không hiệu quả lắm cụ ạ

gacontaplaixe

Xe tải
NHà em có mấy cô chú trên dưới 70 đều F0 cả, vài ngày sau là khỏi. Họ hàng trong nhà thì các cháu cứ thay phiên nhau F0 nhưng cũng vài ngày thì khỏi. Đặt biệt trong cty em ngày nào chẳng bế đi 10-20 mạng vài bữa sau lại về sx bính thường. Trong nhà xưởng không khí chắc đầy covid nhưng có phải ai cũng nhiễm đâu , nhiều người nhiễm không biểu hiện, vài người ho sốt cũng như khi bị cúm thôi. Túm cái váy là em rất đồng tình việc tiêm vắc xin để các hoạt động được trở lại 60-70%. Giờ chỉ các món ăn chơi, vưi chơi giải trí không lanh mạnh bị đóng cửa thôi. Chắc tầm tháng 3 cho mở hết vì các bố nhà mình cũng ngứa chân tay lắm

mogan

Xe buýt
Giờ cách ly F1 đúng nghĩa luôn, có đứa cháu phải cho ở phòng riêng vì cả nhà F0 . Giờ theo dõi F1

Belat Missan

Xe container
Có mấy hiệu quả cơ.
Không biết cụ thớt bảo cái nào? :))

Rất nhiều cụ vẫn lầm tưởng vaccine có tác dụng chống lây nhiễm nên khi bị thấy nhiều người bị nhiễm là chê bai, nghi ngờ hiệu quả của vaccine, cá biệt có những cụ vội nâng tầm phủ nhận những nỗ lực của cả nước trong việc tiêm phủ vaccine
Các cụ/mợ không biết - không sao cả
Nhưng không biết mà vẫn nói to thì lại là vấn đề khác đấy

Cơ chế hoạt động của Vắc-xin như thế nào?
Vắc-xin giúp hệ miễn dịch của bạn tấn công các tác nhân gây bệnh hiệu quả hơn bằng cách chuẩn bị sẵn sàng cho hệ miễn dịch ứng phó với một số bệnh cụ thể. Từ đó, nếu vi-rút hoặc vi khuẩn tấn công cơ thể bạn sau này, hệ miễn dịch của bạn sẽ nhận diện được và biết cách chống lại.
Em k có chuyên môn, nhưng vd: không tiêm bị mắc thì cơ thể có 1 nghìn con virus chẳng hạn, tiềm rồi chỉ có trăm con thôi, thì cũng đỡ lây cho người khác nhiều chứ :D
Và người khác đó, nếu không tiêm bị 100 con bắn vào sẽ dễ lây, giờ cả 2 cùng tiêm và chỉ 10 con bắn vào sẽ đỡ hơn :D

Dan du an

Xe cút kít
Đúng là thời em Nhung 17 nó là hoàng kim của F0, cháu nó hắt hơi phát xe cứu thương chạy ầm ầm...Cháu nó nhỡ may nhớ nhầm gặp ai là cả nhà đó gặp hoạ...Chỗ nào cháu nó bảo ghé qua ăn uống chơi bời là coi như xong.....Mới có mấy tháng.....

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Có rất nhiều người tiếp xúc với Fo nhưng k bị, hiệu quả bảo vệ của vắc xin không cao, chỉ khoảng 50%. Chính phủ nên có một nghiên cứu nghiêm túc về hiệu quả của các loại vắc xin, nhằm phục vụ cho chống dịch bền vững và lâu dài. Chắc không có nước nào tiêm nhiều loại vắc xin như Việt Nam.
Có đấy, Cam Lào Thái và một số Trung Đông. Họ tiêm sớm, nghỉ sớm, kg mắc thói kì thị vx tàu. Những nước này mở cửa bình thường sớm nhất.

hungalpha

Siêu Chã!
Em k có chuyên môn, nhưng vd: không tiêm bị mắc thì cơ thể có 1 nghìn con virus chẳng hạn, tiềm rồi chỉ có trăm con thôi, thì cũng đỡ lây cho người khác nhiều chứ :D
Cơ thể cụ bị 1000 con xông vào nhưng chúng không vật nổi cụ khi cơ thể cụ đã có kháng thể do đã tiêm vaccine
Nhưng chỉ 1 con cũng có thể vật ngã cụ nếu cơ thể cụ không có kháng thể.

Đó chính là tác dụng của vaccine, còn lây nhiễm nó là vấn đề khác, virus nó cứ xâm nhập vào cơ thể con người khi có điều kiện, chứ chúng nó chả đếm xỉa tới việc người đó đã tiêm bao nhiêu mũi đâu

coolpix8700

Xe ngựa
Chưa kể phản ứng của các tế bào B và T ở người lớn quá mạnh mẽ so với trẻ em, nên chúng có thể gây ra phản ứng quá mức và làm hại ngược lại các hệ cơ quan, theo phân tích của tiến sĩ Marko Nikolíc từ University College London (UCL, trường thành viên của Viện Đại học London, Anh).
Phản ứng ngay sau khi tiêm chưa chắc đã liên quan đến mấy thứ tế bào ấy đâu, mà chỉ là miễn dịch bẩm sinh, là những phản ứng của cơ thể khi thấy có hiện diện của vaccines trong cơ thể. Nhiều khi những phải ứng này chuyển thành thái quá gây nguy hại.
Vì vậy mà người có mấy cái phản ứng nặng này chưa chắc đã tạo ra nhiều kháng thể hơn người ít biểu hiện ra bên ngoài sau khi tiêm!

huyluong

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 72 Đường Bờ Kênh, Xã Võng La, Đông Anh, Hà Nội
Website
thanglongglass.vn
em đang bị F0, đã tiêm 3 mũi, cảm giác như cảm cúm thông thường, người khỏe mạnh bình thường, nếu không có vacxin cũng căng đấy

Slimz

Xe tải
Thằng cu nhà e hơn 1t dính chục ngày nay, hôm qua test vẫn + đây, bị sốt mỗi ngày đầu, đen cái đang muốn nó - để vào viện chữa bỏng, cứ ở nhà tự thay băng thế này vẫn lo lo