[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

Moriarty

Xe container
Trước đến giờ chưa phải vào thế băn khoăn. Giờ thì đến lượt đăng ký tiêm cho bé 9 tuổi các cụ ạ.
Quan điểm của em là không tiêm. Nhưng đang tìm cách nào đó cho con không bị trù dập, gây khó dễ ở lớp. Bé nhà em học trường công.
Tiêm hay ko nó là quyền của mỗi người, đến bản thân thầy cô có khi còn chả dám tiêm cho con mình nữa là.

obi

Xe tăng
Các cụ các mợ cho em hỏi. F1 nhà em đã nhiễm rồi thì có nên tiêm không ạ? Nhà em 3/4 người bị nhiễm, Gấu không phải uống thuốc gì sau 5 ngày test âm tính, bé lớn ho và hơi sốt 1 ngày sau đó khỏe, bé thứ 2 test + tính nhưng không có biểu hiện gì. Em ăn chung ngủ chung sinh hoạt bt với 3 fo sau chục ngày vẫn âm. Khi gấu và 2 f1 bị + tự nhiên em thấy bt chả thấy sợ tí nào.

lum..zzz

Xe điện
Trước đến giờ chưa phải vào thế băn khoăn. Giờ thì đến lượt đăng ký tiêm cho bé 9 tuổi các cụ ạ.
Quan điểm của em là không tiêm. Nhưng đang tìm cách nào đó cho con không bị trù dập, gây khó dễ ở lớp. Bé nhà em học trường công.
em không bao giờ tiêm cho con dưới 12 tuổi. 3 đứa nhà em từ 4-10 tuổi. Nhiễm covid vừa rồi, nhẹ tênh chỉ 1 đứa hơi mệt 1 tối còn lại chẳng sao còn nhẹ hơn nhiều với sốt virus. Chốt lại là không bao giờ

• Vodka
Reactions: UFA

poiuy

Xe cút kít
Em tiêm mũi 1 astra lúc đầu không phản ứng gì, sau khoảng 2 tuần thỉnh thoảng có cơn tức ngực khó thở, tim đập nhanh. Mũi 2 pfizer bị đau tay và sốt. Đến giờ là hơn 4 tháng sau mũi 2, vẫn bị khó khăn khi hít thở sâu, hiện tượng tức ngực có vẻ giảm chút. Em tập thể thao hàng ngày nên cảm nhận rõ sự ảnh hưởng.
Xung quanh em thì lao đi tiêm mũi 3, còn xin xỏ, nhờ vả đủ kiểu để được tiêm sớm. Trong khi em có chỗ quen, muốn tiêm lúc nào cũng được thì lại không muốn tiêm nữa. F1 cũng 2 mũi là đủ rồi.
Con bé làm cùng mỗi lần tiêm về là vật vã. Mấy hôm trước nó dính f0, hỏi cảm giác so với tiêm thế nào, nó bảo đỡ vật hơn hồi tiêm.
Trường hợp cô bé kia có thể giải thích là nhờ tiêm mà ko chuyển nặng.
với vaccin này thì nó như niềm tin thôi, ko dễ phân định.

lodudu

Xe điện
Giờ vắc xin có tăng hạn sử dụng giống đợt trước ko các cụ?

Yeuaibaygio

Xe container
Trường hợp cô bé kia có thể giải thích là nhờ tiêm mà ko chuyển nặng.
với vaccin này thì nó như niềm tin thôi, ko dễ phân định.
Em không thắc mắc hay giải thích gì trường hợp đó, vì cũng không có cơ sở gì. Cũng như chỗ em làm, khoảng 1/4 số người tiêm mũi 3, nhưng đến 3/4 số người vừa bị civid là những người tiêm 3 mũi.

minhlp

Xe tải
Em thấy hơn 50% phụ huynh của các bạn cùng lớp 2 bé nhà em cũng không đồng ý tiêm. Thậm chí nhiều cụ/mở phản đối ra mặt luôn.
Thế nên cụ không phải thuộc phe số ít/rất ít đâu. Không sợ bị trù dập đâu cụ.

P/S: em ban đầu cũng lăn tăn và nghiêng về phương án không tiêm cho 2 bạn nhà em(do chưa có đủ thông tin về vắc xin sẽ không ảnh hưởng tới các bé). Còn giờ các bạn ấy F0 cả rồi, nên trước mắt sẽ không tiêm ạ.

sauphich

Xe tải
Em thấy hơn 50% phụ huynh của các bạn cùng lớp 2 bé nhà em cũng không đồng ý tiêm. Thậm chí nhiều cụ/mở phản đối ra mặt luôn.

P/S: em ban đầu cũng lăn tăn và nghiêng về phương án không tiêm cho 2 bạn nhà em(do chưa có đủ thông tin về vắc xin sẽ không ảnh hưởng tới các bé). Còn giờ các bạn ấy F0 cả rồi, nên trước mắt sẽ không tiêm ạ.
Tiêm mà xong dính covid, nếu khỏi thì cũng tương đương tiêm 1 mũi vác xin. Mà lại là vác xin tự nhiên.

Thật sự mình cũng ko hiểu giờ tiêm thêm nhiều mũi để làm gì? Tiêm 2 hay 3 mũi là đủ, chứ ko cũng chỉ tốn tiền.

minhlp

Xe tải
Tiêm mà xong dính covid, nếu khỏi thì cũng tương đương tiêm 1 mũi vác xin. Mà lại là vác xin tự nhiên.

Thật sự mình cũng ko hiểu giờ tiêm thêm nhiều mũi để làm gì? Tiêm 2 hay 3 mũi là đủ, chứ ko cũng chỉ tốn tiền.
Quan trọng là mình "truyền giống" xong rồi, giả sử tiêm xong, "hàng họ" nó đuối đi tí thì chỉ mình mình chịu thôi. Còn bọn trẻ con, nhỡ "hàng họ" mà có vấn đề thì là "hỏng cả một thế hệ". Nên em không dám liều.
Bao giờ vắc xin covid chứng minh được sự an toàn như các vắc xin cấp phép bình thường khác thì em mới dám.
P/S: nhà em 7 người bị cả 7, trong đó 3 đứa trẻ con (2.5 tuổi, 7 tuổi & 8 tuổi) chưa tiêm thì chỉ sốt 1 ngày, vẫn ăn no ngủ kĩ học hành tốt. 4 người lớn đều đã tiêm 3 mũi thì đều lử đủ lừ đừ, bị đủ thứ: sốt, ho, hắt hơi, nhức đầu, nằm bẹp 2 hôm...

Nguyenhongson26

Xe tăng
Nhiều ông thống kê nọ kia kêu chết 0,4% người lớn thì vô tư, cứ loang toang hoang cho nó lây bét nhè ra.Trẻ con thì cũng 0, mấy thì lại sợ không dám cho tiêm. Hình như nó sai sai.
Giờ mọi người nên tuân thủ tuyệt đối 5K, trẻ em 5 - dưới 12 thì nên tiêm vì liệu lượng thấy thông báo chỉ 1/3 loại pha nước cất thôi chứ không phải nguyên cả đâu.Cứ yên tâm mà tiêm, nhưng vẫn phải giãn cách

Nguyenhongson26

Xe tăng

Ý kiến của cụ “là đủ” thì đi ngược với thế giới quá, giờ WTO đang hối thúc sản xuất thuốc chữa bệnh kiểu như Panadol đó, chứ nếu để cứ 6 tháng 1 cả thế giới lại đi tiêm thì không ổn - Trích lời giám đốc WTO

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều ông thống kê nọ kia kêu chết 0,4% người lớn thì vô tư, cứ loang toang hoang cho nó lây bét nhè ra.Trẻ con thì cũng 0, mấy thì lại sợ không dám cho tiêm. Hình như nó sai sai.
Giờ mọi người nên tuân thủ tuyệt đối 5K, trẻ em 5 - dưới 12 thì nên tiêm vì liệu lượng thấy thông báo chỉ 1/3 loại pha nước cất thôi chứ không phải nguyên cả đâu.Cứ yên tâm mà tiêm, nhưng vẫn phải giãn cách
"0, mấy là bao nhiêu"?
tại sao 1/3 lại "Cứ yên tâm mà tiêm"? 1/2 hay 1/4 thì có yên tâm không? ;))

Vo_thuong

Xe điện
Quan trọng là mình "truyền giống" xong rồi, giả sử tiêm xong, "hàng họ" nó đuối đi tí thì chỉ mình mình chịu thôi. Còn bọn trẻ con, nhỡ "hàng họ" mà có vấn đề thì là "hỏng cả một thế hệ". Nên em không dám liều.
Bao giờ vắc xin covid chứng minh được sự an toàn như các vắc xin cấp phép bình thường khác thì em mới dám.
P/S: nhà em 7 người bị cả 7, trong đó 3 đứa trẻ con (2.5 tuổi, 7 tuổi & 8 tuổi) chưa tiêm thì chỉ sốt 1 ngày, vẫn ăn no ngủ kĩ học hành tốt. 4 người lớn đều đã tiêm 3 mũi thì đều lử đủ lừ đừ, bị đủ thứ: sốt, ho, hắt hơi, nhức đầu, nằm bẹp 2 hôm...
Chưa có thống kê nào về tỷ lệ người tiêm (3 mũi, 2 mũi...) và người không tiêm có tỷ lệ mắc Covid hay tỷ lệ tử vong thế nào các cụ nhỉ. Theo quan sát của em thì gần như chả khác gì mấy, thậm chí trẻ con chưa tiêm còn bị nhẹ và nhanh khỏi hơn (như ví dụ của cụ trên kia đấy).
Có thể bản thân con covid nó yếu đi (đa số dịch bệnh đều thế) => tỷ lệ tử vong giảm chứ chưa chắc đã phải do hiệu quả của VX, thế nên nếu có lựa chọn cho trẻ 5-11 tuổi tiêm VX thì chắc tỷ lệ đồng ý sẽ không cao. Thực tế voted trên vnexpress và ở diễn đàn này cũng cho kết quả như thế, còn kết quả trên VTV thì chả biết họ lấy ở đâu (tỷ lệ đồng ý đa số - vãi lái :( )

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Bé 5t nhà em vừa rồi nhiễm covid do lây từ em, nhưng nhanh khỏi sớm hơn cả em, và em thấy nhiều cháu bé < 12t khác cũng thế.
Nên tạm thời em không tiêm vx covid cho cháu. Loại vx "phê duyệt khẩn cấp".

Hiendai

Xe tăng
Số ca tử vong dưới 18 tuổi là 0,42% Tổng số ca tử vong chứ không phải 0,42% cả nhiễm ở trẻ cụ nhá. Số đó còn chưa tách trẻ béo phì, sơ sinh.... Không biết là cụ dịch sai hay cố tình?

ung_sung_tu_tai

Xe container
Đến hôm nay rồi mà còn có lý do là "không tiêm thì sợ kỳ thị" thì cũng chả hiểu là bậc PH ấy tìm hiểu thông tin liên quan đến con cái mình thế nào.

Người lớn thì không nói làm gì nữa nhé,

Còn các cháu từ 12 tuổi trở lên, giờ có ai để ý cháu này có tiêm hay không đâu nhỉ ? Bạn bè các cháu không có thái độ, phụ huynh khác cũng kệ, cô giáo chắc chả nhớ, nhà trường chắc chả mở danh sách ra xem cháu nào tiêm, cháu nào không tiêm.
Mà chắc chắn một điều là không phải 100% số cháu đều đã tiêm.

Cứ việc không tiêm thôi, cho cháu đi học bình thường, sợ đé.o bố con thằng nào.

Đến người lớn bây giờ, ai chưa tiêm mũi nào cũng có bị kỳ thị gì đâu.

• Vodka
Reactions: QAZ

Bongbond0812

Xe buýt
Việc bắt ép tiêm vacxin cho trẻ nhỏ chỉ để phục vụ chính trị. Em phản đối việc tiêm này, đặc biệt thứ vacxin biến đổi gen này chưa được nghiên cứu 1 cách đẩy đủ các tác động với cơ thể, tới giờ vẫn chỉ dc cấp phép khẩn cấp. Nhà em đứa nhỏ 10t đã nhiễm virus, thà nhiễm như vậy rồi có kháng thể còn hơn là tiêm để phục vụ các cốp là chính

OTheAh

Xe tăng
Hồi đầu thì con covid nó kinh hoàng nhưng đến bây h độc lực của nó kém đi nhiều rồi

Leanh65

Xe container
Đến hôm nay rồi mà còn có lý do là "không tiêm thì sợ kỳ thị" thì cũng chả hiểu là bậc PH ấy tìm hiểu thông tin liên quan đến con cái mình thế nào.

Người lớn thì không nói làm gì nữa nhé,

Còn các cháu từ 12 tuổi trở lên, giờ có ai để ý cháu này có tiêm hay không đâu nhỉ ? Bạn bè các cháu không có thái độ, phụ huynh khác cũng kệ, cô giáo chắc chả nhớ, nhà trường chắc chả mở danh sách ra xem cháu nào tiêm, cháu nào không tiêm.
Mà chắc chắn một điều là không phải 100% số cháu đều đã tiêm.
Lớp con em cô giáo với pht quán triệt phải bình trọn tiêm. Em không đồng ý thì bị thúc dục suốt vì còn mỗi con mình. Em kiến nghị đồng ý nhưng tùy tình hình cụ thể vx như thế nào sau này thì mới qđ tiêm hay không. Con em lớp 15 tuổi nhà trường đốc các lớp tiêm 100%, nếu không không đủ đk đến trường cụ ạ. Không sót được em nào đâu.