[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

Bongbond0812

Xe buýt
Con cụ học trường nào mà giáo viên nhồi não dc cả học sinh lẫn phụ huynh thế :D

longdelta

Xe tăng
Em say No vì cu nhà e cũng vừa F0 rồi

Đại Ba

Xe điện
Sởi đáng sợ nhất. Không biết các cụ có nhớ ổ dịch sởi ở viện Nhi 2014? Nhìn ảnh các bố mẹ bế xác các cháu về nhà mà nhói lòng.
Tuyên giáo muốn phụ huynh ủng hộ tiêm chủng thì thay vì công bố 80% người được hỏi đồng ý tiêm thì công bố tỷ lệ tử vong do không tiêm (tức là số tử vong hiện nay) và tỷ lệ tử vong do biến chứng tiêm chủng thông thường.
Mới chỉ có nhõn 1 bài báo cho biết từ đầu dịch đến giờ thì số tử vong do covid ở viện Nhi trung ương là 5 trường hợp trong đó 3 bé sơ sinh, 1 bé bệnh não, 1 bé dưới 6 tháng tuổi.
Theo cựu bộ trưởng y tế thì tai biến tử vong do tiêm chủng là 1-4/1 triệu trường hợp được tiêm với bất kỳ loại vx nào.
Với số liệu như vậy thì nên cân nhắc tiêm hay không ?
Em lại dung suy luận.

Chính phủ thúc giục tiêm vắc xin cho trẻ vì lý do: thực tế tỉ lệ tử vong của trẻ đang rất cao.

Cụ groupon có chém về vấn đề này, nhưng chưa đưa số liệu hoặc hình ảnh, nên em vẫn bán tín bán nghi.

Bongbond0812

Xe buýt
Trường công, lớp 3 cụ ạ.
Nhiều nhà vẫn còn tư tưởng phụ thuộc giáo viên khá nhiều nên nhà trường mới có cơ hội thể hiện quyền lực ngoài chuyên môn :)
F1 nhà em cũng học Ams là trường công nhưng cô giáo k can thiệp j cả vào qđ của từng nhà.

VuongPQ

Xe buýt
Con e 4 tuổi, còi dí, có 13-14kg, cao 1m. Nọ mới 2 vạch thì sốt 39-39.5 độ và đau bụng, nôn trớ một hôm rồi 1-2 hôm là ổn. Nó còn k bị lâu như người lớn cứ ho mãi.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Trước đến giờ chưa phải vào thế băn khoăn. Giờ thì đến lượt đăng ký tiêm cho bé 9 tuổi các cụ ạ.
Quan điểm của em là không tiêm. Nhưng đang tìm cách nào đó cho con không bị trù dập, gây khó dễ ở lớp. Bé nhà em học trường công.
Em cũng băn khoăn lắm, trẻ nhà em 2 đứa lớn thì tiêm rồi, giờ còn hai đứa nhỏ nữa.
Gấu em có hỏi em là thế nào, em bảo là không tiêm.

Leanh65

Xe container
Nhiều nhà vẫn còn tư tưởng phụ thuộc giáo viên khá nhiều nên nhà trường mới có cơ hội thể hiện quyền lực ngoài chuyên môn :)
F1 nhà em cũng học Ams là trường công nhưng cô giáo k can thiệp j cả vào qđ của từng nhà.
Trên đấy chắc dân trí cao😁 nhà trường không giám ép. Đợt trước lớp con em có fo,f1 mà các cô vẫn gom học sinh các lớp với nhau ăn bán trú buổi trưa dẫn đến lây nhiễm. Em kiến nghị cho các cháu tạm học online nhưng cg không đồng ý. Nói đây là chủ trương của lđ. Em hỏi cho em xin qđ hay chỉ thị của Phòng, hay Sở để em kiến nghị thì bị ph mắng sơi sơi. Em đe nhà trường vi phạm 5k theo chủ trương của cp thì cô hiệu trưởng mới xuống thang đồng ý cho nghỉ học online. 4-5 ngày sau thì có qđ của sở yc các trường bố trí cho hs học online trừ lớp cuối chuyển cấp và tốt nghiệp.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Lớp con em cô giáo với pht quán triệt phải bình trọn tiêm. Em không đồng ý thì bị thúc dục suốt vì còn mỗi con mình. Em kiến nghị đồng ý nhưng tùy tình hình cụ thể vx như thế nào sau này thì mới qđ tiêm hay không. Con em lớp 15 tuổi nhà trường đốc các lớp tiêm 100%, nếu không không đủ đk đến trường cụ ạ. Không sót được em nào đâu.
Trường nào mà láo nháo thế cụ :D

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Em

Em xa tđ lắm, nói tên trường cụ cũng không biết đâu. Em còn lưu nguyên chat zalo phím chiến với gv và ph cùng tin nhắn cô ht chỉ đạo gvcn🤣
Thế ạ, em tưởng ở thủ đô mà thế thì tệ quá :D

cuhaifus

Xe container
Số ca tử vong dưới 18 tuổi là 0,42% Tổng số ca tử vong chứ không phải 0,42% cả nhiễm ở trẻ cụ nhá. Số đó còn chưa tách trẻ béo phì, sơ sinh.... Không biết là cụ dịch sai hay cố tình?
Nhiều người cố tình hiểu sai cụ ạ. 0,4% trên tổng số tv do covid. Nhưng cái tv do Covid cũng nhiều yếu tố bi hài lắm, người quen em đợt vừa rồi các cụ già, bệnh nền chết vì các bệnh đó nhiều, nhưng chủ yếu e thấy là vào viện thì kiểu j cũng phải test, và cao điểm như giờ gần như test là + và tv là tính do covid, người nhà khỏi đưa về luôn và nhận tro thôi, trong khi vẫn bệnh đó nằm nhà cũng đi thì vẫn tang ma đầy đủ, bao giờ có dc con số thống kê của những năm trc dịch so sánh với năm có dịch thì mới có câu trả lời chính xác được.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
E phải hỏi, nghe ngóng mà cụ; e có biết gì đâu. E tiêm thì được nhg con e bị rồi, có bị sốt có gần 2 ngày, 2 lần hạ sốt là khỏi. Giờ bảo tiêm hay k? Ai trả lời cho e câu hỏi đấy? Hay là lại kiểu truyền thông, chả ai biết thế nào mà lần? Quá vô trách nhiệm và yếu kém trong mọi thứ
Em trả lời hộ cụ nhé: cụ nghe chính quyền thì tiêm, cụ nghiên cứu bằng thực tế gia đình, xã hội và trên cõi mạng thì ko tiêm :D
Thớt này chỉ là sau thôi, cách đây vài tháng đã rầm rộ vụ tiêm zồi cụ.

Opomon

Xe đạp
Nhà em ngay từ đầu đã quán triệt ko tiêm cho con. Bạn lớn 12t ko tiêm dù cả lớp có 50 bạn thì có 4 bạn ko tiêm trong đó có con em. Con em học công và cô giáo lẫn bgh nhà trường ko hề có ý kiến gì về quyết định tiêm của phụ huynh. Con đi học bt và ko hề có sự kì thị. Nên 2 bạn 6t & 8t chắc chắn là ko tiêm. Cả 3 bạn nhà em vừa bị covid trải qua khá nhẹ nhàng. Sốt đúng 1 ngày và khỏe lại học chơi như bt. Chia sẻ 1 chút nữa với các cụ là em rể em 30t sống bên Canada tiêm fizer và sau 2 mũi bsi kết luận viêm cơ tim. Đi bộ 1 lúc là thở ko ra hơi, thường xuyên tức ngực khó thở trong đêm. Giờ cứ 2 tuần lại vào viện kiểm tra lấy đơn thuốc.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ. Tóm lại là quyết định bằng sự thông thái của một người nông dân thôi ạ?
Cái này là quyền ở cụ, vì ko ai có thể quyết định hộ cho sức khỏe của con cụ ngoài cụ. Cụ lưu í cho, khi cụ đồng ý tiêm cho con, cụ phải kí vào 1 tờ giấy, nội dung là nếu xảy ra vấn đề gì thì tự chịu (nôm na thế).

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

2bplus

Xe buýt
Trước đến giờ chưa phải vào thế băn khoăn. Giờ thì đến lượt đăng ký tiêm cho bé 9 tuổi các cụ ạ.
Quan điểm của em là không tiêm. Nhưng đang tìm cách nào đó cho con không bị trù dập, gây khó dễ ở lớp. Bé nhà em học trường công.
Nghi ngờ về tác dụng và tác hại của một chất phản KH đưa vào cơ thể con trẻ là quyền rất chính đáng của cha mẹ. Nói nó phản KH vì nếu đúng KH thì 1 chất bán thành phẩm thế này còn lâu mới đc đem ra ứng dụng rộng rãi như vậy, cái này vẫn mang yếu tố chính trị hơn là KH. Cho nên cùng lắm thái độ chỉ ở mức dọa nạt cho sợ để đáp ứng chỉ tiêu chứ chắc chẳng ai dám kỳ thị hay gây khó dễ nọ kia đâu. GV đa phần cũng tử tế hiểu chuyện cả mà :)

Đặt mua cả chục triệu liều với "đối tác" rồi. Không tiêm thì mấy chục triệu đó vứt đi à ;))
Mà vứt đi thì cái quyết định mua và những ng có trách nhiệm liên quan sẽ bị đặt dấu hỏi.
Thế mới khổ :)

Tuyên giáo muốn phụ huynh ủng hộ tiêm chủng thì thay vì công bố 80% người được hỏi đồng ý tiêm thì công bố tỷ lệ tử vong do không tiêm (tức là số tử vong hiện nay) và tỷ lệ tử vong do biến chứng tiêm chủng thông thường.
Mới chỉ có nhõn 1 bài báo cho biết từ đầu dịch đến giờ thì số tử vong do covid ở viện Nhi trung ương là 5 trường hợp trong đó 3 bé sơ sinh, 1 bé bệnh não, 1 bé dưới 6 tháng tuổi.
Theo cựu bộ trưởng y tế thì tai biến tử vong do tiêm chủng là 1-4/1 triệu trường hợp được tiêm với bất kỳ loại vx nào.
Với số liệu như vậy thì nên cân nhắc tiêm hay không ?
Nghĩa là với 22 triệu liều cho trẻ 5-11 tuổi sắp tới thì sẽ có 22-88 trẻ sẽ tử vong do tiêm, theo tỷ lệ "thông thường", và tỷ lệ đấy với trường hợp vx khác "lành". Nhưng cứ nhìn vào biến chứng ngay sau tiêm của vx covid với ng lớn thì sợ là rủi ro của nó với trẻ sẽ lớn hơn rất nhiều số trên. Mà đấy mới chỉ là rủi ro của bản thân việc tiêm. Còn những tác động của vx đến cơ thể trẻ cả cuộc đời còn lại thì vài chục năm nữa sẽ biết dần dần :). Thôi thì cái đó để nhiệm kỳ sau hoặc thế hệ sau tự xoay sở, còn bây giờ chót phóng lao rồi chi bằng cứ theo lao rồi dấu béng các thống kê cân đong lợi hại đi cho đỡ nhức đầu :)

Quakhoang

Xe buýt
Giờ vắc xin có tăng hạn sử dụng giống đợt trước ko các cụ?
Ồ, tại Mỹ-mẫu quốc của vaccine nơi có 28 triệu trẻ 5~11 tuổi thì vật vã...lúc đầu thì dọa nạt không cho đến trường...rồi thì dọa cho trẻ vào prison...rồi thì nịnh....rồi thì cho tiền.....sau 3 tháng mới chỉ tiêm được ~28% mũi 1, nếu tính mũi 2 thì chưa đầy 18%, nhiều bang chỉ đạt 10% mũi 1....và mấy hôm nay còn không đạt nổi 10k mũi/ngày.
Như thế để bác hiểu tình hình & lý do khi mẫu quốc vừa đưa sang souvenir cho các bác hơn chục cái thùng lạnh to bằng tòa nhà.

Nếu bác muốn xem thiên hạ trên thế giới report thì bác có thể tìm list excel trên VAERS để tham khảo trong gần 2 năm qua có bao nhiêu cái chết-bao nhiêu loại biến chứng....số lô nào dính nhiều nhất....Tất nhiên số liệu có thể không cập nhật vì sau khi có chỗ test các loại products thì hệ thống này có vẻ đã ngừng cho cập nhật, vả lại giờ ai cũng hiểu bác ạ.

Tất nhiên danh sách cũ thì họ vẫn để chứ không xóa catch như các báo chỗ các bác xóa VA nên bác vẫn có thể xem danh sách năm ngoái....đương nhiên bác phải kiên nhẫn rồi vì nó dài như sợi dây kinh nghiệm vậy. Do đó tôi hoàn toàn tôn trọng sự kiên nhẫn của bác.

Hiendai

Xe tăng
Em lại dung suy luận.

Chính phủ thúc giục tiêm vắc xin cho trẻ vì lý do: thực tế tỉ lệ tử vong của trẻ đang rất cao.

Cụ groupon có chém về vấn đề này, nhưng chưa đưa số liệu hoặc hình ảnh, nên em vẫn bán tín bán nghi.
Suy luận cũng tốt nhưng số liệu thì dựa vào thống kê chứ không phải suy luận cụ ạ.
Số liệu đến thời điểm quyết đẩy mạnh tiêm, đặt mua thuốc thì tổng số ca tử vong trẻ dưới 18 là 165 cụ nhé. Trong đó 48 là đợt dịch TP HCM, số này cao vọt so với trung bình, không rõ sao? Cũng chưa có chi tiết các ca là sơ sinh, béo phì, bệnh nền.
Về bệnh viện thì Nhi TW 5 cả có chi tiết, Nhiệt đới TW không có ca tử vong dưới 18.
Cụ không phải suy luận nữa nhé.