[Funland] Tổng hợp tất cả về vấn đề Vaccine covid

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Cái sốc phản vệ sau tiêm tỉ lệ luôn ít mà cụ! Cái vấn đề lâu dài, biến chứng, di chứng... sau khi tiêm với trẻ thì chưa thể có số liệu được.
Vậy nên em vẫn chọn không tiêm, người lớn trưởng thành lấy vợ sinh con rồi thì đơn giản hơn, chứ trẻ con đang tuổi lớn, tiêm cái này vào có di chứng gì hay gây ra biến dị gì k thì phải chờ kết quả sau rất lâu nữa.
Với khả năng đề kháng thực tế của trẻ, thì trẻ nào sức khoẻ yếu thì nên tiêm, chứ trẻ khoẻ mạnh, bị một 2 hôm là tự khỏi, em k hiểu là sao cần phải tiêm.
Các quốc gia khác họ cũng có ủng hộ tiêm cho trẻ con đâu?
Sởi đáng sợ nhất. Không biết các cụ có nhớ ổ dịch sởi ở viện Nhi 2014? Nhìn ảnh các bố mẹ bế xác các cháu về nhà mà nhói lòng.
Tuyên giáo muốn phụ huynh ủng hộ tiêm chủng thì thay vì công bố 80% người được hỏi đồng ý tiêm thì công bố tỷ lệ tử vong do không tiêm (tức là số tử vong hiện nay) và tỷ lệ tử vong do biến chứng tiêm chủng thông thường.
Mới chỉ có nhõn 1 bài báo cho biết từ đầu dịch đến giờ thì số tử vong do covid ở viện Nhi trung ương là 5 trường hợp trong đó 3 bé sơ sinh, 1 bé bệnh não, 1 bé dưới 6 tháng tuổi.
Theo cựu bộ trưởng y tế thì tai biến tử vong do tiêm chủng là 1-4/1 triệu trường hợp được tiêm với bất kỳ loại vx nào.
Với số liệu như vậy thì nên cân nhắc tiêm hay không ?

Hiendai

Xe tăng
Cái sốc phản vệ sau tiêm tỉ lệ luôn ít mà cụ! Cái vấn đề lâu dài, biến chứng, di chứng... sau khi tiêm với trẻ thì chưa thể có số liệu được.
Vậy nên em vẫn chọn không tiêm, người lớn trưởng thành lấy vợ sinh con rồi thì đơn giản hơn, chứ trẻ con đang tuổi lớn, tiêm cái này vào có di chứng gì hay gây ra biến dị gì k thì phải chờ kết quả sau rất lâu nữa.
Với khả năng đề kháng thực tế của trẻ, thì trẻ nào sức khoẻ yếu thì nên tiêm, chứ trẻ khoẻ mạnh, bị một 2 hôm là tự khỏi, em k hiểu là sao cần phải tiêm.
Nếu tỷ lệ tử vong do covid cao hơn rất nhiều tỷ lệ tử vong do tiêm chủng thì nên tiêm. Nhưng với số liệu ở viện Nhi thì chưa có ca tử vong nào ở tuổi 5-11 cả. Không biết số liệu đợt dịch ở TP HCM thế nào. Nếu cũng thấp như vậy thì không nên tiêm .
PS: không biết có cách nào góp ý cho báo chí truyền thông chỉ đăng các bài báo về covid kèm số liệu không? Các bài báo chỉ đưa các trường hợp cá biệt hoặc kiểu đưa tin anh A, chị B bị thế này thế kia gây ra hoang mang rất lớn trong cộng đồng.

ngoc_phuong

Xe lăn
Em là đối tượng tiêm rất sớm, kể cả mũi 3.
Nhưng con em thì em nói : Không.
Các cháu suốt ngày chơi với FO từ năm ngoái đến nay.
Ngủ với FO.
Chả thấy gì.
Khú khú.
Trừ phi bắt buộc.

• Vodka
Reactions: UFA

ngoc_phuong

Xe lăn
Nếu tỷ lệ tử vong do covid cao hơn rất nhiều tỷ lệ tử vong do tiêm chủng thì nên tiêm. Nhưng với số liệu ở viện Nhi thì chưa có ca tử vong nào ở tuổi 5-11 cả. Không biết số liệu đợt dịch ở TP HCM thế nào. Nếu cũng thấp như vậy thì không nên tiêm .
PS: không biết có cách nào góp ý cho báo chí truyền thông chỉ đăng các bài báo về covid kèm số liệu không? Các bài báo chỉ đưa các trường hợp cá biệt hoặc kiểu đưa tin anh A, chị B bị thế này thế kia gây ra hoang mang rất lớn trong cộng đồng.
Sài Gòn có tầm 48 cháu tử vong.
Hầu hết là các cháu có bệnh lý nền, béo phì...

ngoc_phuong

Xe lăn
Em thấy toàn bọn sản xuất hô.
Khú khú.

mmxhung

Xe điện
Thì cứ để nó nhiễm virus sẽ có kháng thể tự nhiên. Đỡ phải tiêm vaccine cho nó lăng nhằng

OTheAh

Xe tăng
Trước đến giờ chưa phải vào thế băn khoăn. Giờ thì đến lượt đăng ký tiêm cho bé 9 tuổi các cụ ạ.
Quan điểm của em là không tiêm. Nhưng đang tìm cách nào đó cho con không bị trù dập, gây khó dễ ở lớp. Bé nhà em học trường công.
E cùng hoàn cảnh với cụ, ko tiêm ạ mà nhóc nhà e dính và vừa về lại 1 vạch rồi ạ

thanh.long

Xe tăng
Tiêm mà vẫn bị nhiễm thì nhiễm tự nhiên cho có kháng thể tự nhiên. Cháu em mới 6 tháng tuổi mà cũng 2 vạch rồi đây

OTheAh

Xe tăng
Tốt nhất là không tiêm, mấy đứa nhân viên cơ quan em nó cũng chẳng thèm tiêm vx mà giờ này có sao đâu, có đứa bị f0 cũng nhẹ hèo. Nên có khi việc tiêm vx đối với ng ko bệnh nền làko cần thiết
Ủng hộ ko tiêm

OTheAh

Xe tăng
Người lớn tiêm còn nhiều vấn đề đó cụ, hụt hơi, mạch nhanh hơn, nhói tim, lạnh lưng ....

Dở người

Xe điện
Em là người ủng hộ tiêm vx. Bản thân đã tiêm và bé lớn em cũng cho tiêm.
Nhưng trẻ con dưới 12 tuổi thì theo em, tiêm cũng chả để làm gì. Con em (11t) đã bị và cháu khỏe sau 3 ngày, cũng chỉ ho, đau người, sốt nhẹ nhẹ. Vài viên para là khỏi và cũng không có di chứng gì.
Người lớn, người già, người có bệnh nền thì tiêm để bảo vệ bản thân. Chứ trẻ con nó có sao đâu mà phải tiêm. Trong khi dịch cúm hàng năm, trẻ còn bị nặng hơn nhiều. Như năm 2019, dịch cúm ở 1 huyện trong em gần 1 ngàn trẻ mắc.
Rồi sẽ đến lúc chúng ta coi covid như một chủng cúm lây nhanh. Lựa chọn tiêm hay không thì tùy. Ốm ở nhà uống thuốc, khỏe tiếp tục đi học đi làm.
À em cũng chia sẻ thêm, nhà trường không kì thị gì các bạn không tiêm. Lớp con em có 2 cháu không tiêm vẫn đi học bình thường, không bị ép buộc gì hết. Hôm nay thấy có giấy yêu cầu gia đình có đồng ý cho cháu tiêm thủy đậu hay không. Môn này thì hồi bé con em bị rồi nên miễn dịch, khỏi tiêm.

tunglam28062009

Xe tăng
E thì ít học, hiểu biết ko nhiều nhưng e thấy thế này:
1. Vx đc nghiên cứu, sx ra trong thời gian quá ngắn. Tắc dụng phụ chưa có đc kiểm chứng hết.
2. Người lớn sau tiêm có nhiều tác dụng phụ quá.
3. Trẻ e hay nói rộng ra là người dưới 18t mắc covid tỷ lệ tử vong, tăng nặng rất thấp. Nhất đối với trẻ dưới 11 chỉ như cúm thông thường.
Vậy nên e ko cho 2 f1 13t & 9t tiêm.

Húp sụp sụp

Xe tăng
Nhà lước không tiêm nhanh chỉ 2 tháng nữa bọn 5-11t bị nhiễm covid hết là thối cái đống vacin, lại có ông bị KL!

Moriarty

Xe điện
Trước đến giờ chưa phải vào thế băn khoăn. Giờ thì đến lượt đăng ký tiêm cho bé 9 tuổi các cụ ạ.
Quan điểm của em là không tiêm. Nhưng đang tìm cách nào đó cho con không bị trù dập, gây khó dễ ở lớp. Bé nhà em học trường công.
Tiêm hay ko nó là quyền của mỗi người, đến bản thân thầy cô có khi còn chả dám tiêm cho con mình nữa là.

obi

Xe tăng
Các cụ các mợ cho em hỏi. F1 nhà em đã nhiễm rồi thì có nên tiêm không ạ? Nhà em 3/4 người bị nhiễm, Gấu không phải uống thuốc gì sau 5 ngày test âm tính, bé lớn ho và hơi sốt 1 ngày sau đó khỏe, bé thứ 2 test + tính nhưng không có biểu hiện gì. Em ăn chung ngủ chung sinh hoạt bt với 3 fo sau chục ngày vẫn âm. Khi gấu và 2 f1 bị + tự nhiên em thấy bt chả thấy sợ tí nào.

lum..zzz

Xe điện
em không bao giờ tiêm cho con dưới 12 tuổi. 3 đứa nhà em từ 4-10 tuổi. Nhiễm covid vừa rồi, nhẹ tênh chỉ 1 đứa hơi mệt 1 tối còn lại chẳng sao còn nhẹ hơn nhiều với sốt virus. Chốt lại là không bao giờ

• Vodka
Reactions: UFA

poiuy

Xe lăn
Em tiêm mũi 1 astra lúc đầu không phản ứng gì, sau khoảng 2 tuần thỉnh thoảng có cơn tức ngực khó thở, tim đập nhanh. Mũi 2 pfizer bị đau tay và sốt. Đến giờ là hơn 4 tháng sau mũi 2, vẫn bị khó khăn khi hít thở sâu, hiện tượng tức ngực có vẻ giảm chút. Em tập thể thao hàng ngày nên cảm nhận rõ sự ảnh hưởng.
Xung quanh em thì lao đi tiêm mũi 3, còn xin xỏ, nhờ vả đủ kiểu để được tiêm sớm. Trong khi em có chỗ quen, muốn tiêm lúc nào cũng được thì lại không muốn tiêm nữa. F1 cũng 2 mũi là đủ rồi.
Con bé làm cùng mỗi lần tiêm về là vật vã. Mấy hôm trước nó dính f0, hỏi cảm giác so với tiêm thế nào, nó bảo đỡ vật hơn hồi tiêm.
Trường hợp cô bé kia có thể giải thích là nhờ tiêm mà ko chuyển nặng.
với vaccin này thì nó như niềm tin thôi, ko dễ phân định.

lodudu

Xe tăng
Giờ vắc xin có tăng hạn sử dụng giống đợt trước ko các cụ?

Yeuaibaygio

Xe điện
Trường hợp cô bé kia có thể giải thích là nhờ tiêm mà ko chuyển nặng.
với vaccin này thì nó như niềm tin thôi, ko dễ phân định.
Em không thắc mắc hay giải thích gì trường hợp đó, vì cũng không có cơ sở gì. Cũng như chỗ em làm, khoảng 1/4 số người tiêm mũi 3, nhưng đến 3/4 số người vừa bị civid là những người tiêm 3 mũi.