[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

ong dat

Xe tăng
Sắp rồi, tháng 8 cấp phép cho Nanovac của nhà trồng được thoải mái tiêm lại còn trở thành người yêu nước nữa nhé.

Patriots

Xe lăn
Bậy, sao phải định hướng?
Các ca tử vong còn phải xét nghiệm rồi một loạt thủ tục nữa để xác định tử vong có liên quan đến Covid-19 hay không?

Nhất là đang giai đoạn quá tải này, cụ tưởng cứ có ca xác nhận die là ghi sổ luôn được à?
Kiểu như ung thư mà dính covid rồi tèo thì cũng phải xem xếp vào đâu cho hợp lý, còn sâu răng mà dính vào covid thì tất nhiên là do covid rồi, chứ không phải do sâu răng

banmotnucuoi

Xe lăn
Trong những nước có dân số tầm 40 triệu ng trở lên, thì chỉ mới có những nước giàu như Mỹ, Đức, Pháp, Anh, Tây Ban Nha, Ý, China, Nhật, Thổ Nhĩ Kỳ là có tỷ lệ tiêm đủ 2 mũi trở lên > 30%. Còn đa phần tỷ lệ tiêm còn thấp, nên vacxin sẽ cón thiếu rất nhiều.
Các nước nghèo thì ko có cơ sở hạ tầng để tiêm nhanh, Việt nam mình là nước hiếm hoi có thể tiêm đc khoảng vài triệu liều/tháng cụ ạ. Chưa kể hệ thống kho lạnh, vận chuyển...

ntvinh1602

Xe buýt
Ù ôi, kinh thế. Nghe cứ như thế HN nhường SG phát triển về kinh tế ấy nhỉ ;;) Làm luôn đi cái bạn ơi ;;)
Không biết HN với SG phân bố ngân sách thế nào ấy nhỉ? =))
Chấp làm gì thằng cha đấy, trước bên pic covid cũng liên tục vào cạnh khóe SG, so sánh 2 thành phố rồi nâng bi HN quá đáng. Thành phần chỉ rình rình vào phân biệt vùng miền gây mất đoàn kết thế các mod nên khóa mõm lại.

vantruongd2

Xe tải
Em đây đăng kí 1 tháng rồi cụ. Mình k có ông ngoại làm to nên đợi chờ là hạnh phúc

vnposh

Xe container
Bạn em trong SG báo ra chúng nó kích động cả dân nghèo.
Xếp hàng tiêm vaccin trên ở phường, kí giấy xong nghe báo Sino hô hào cả đám dân bỏ về. Chán
Sinofarm dùng công nghệ virus bất hoạt, gần như tuyệt đối an toàn mà không hiểu tại sao họ chống.

Có nhẽ chính phủ (mấy phiên họp gần đây) cũng đã nhìn ra sự bất cập trong truyền thông vắcxin, các cơ quan báo chí, y tế đã không kịp thời phối hợp để tuyên truyền về vắcxin, dẫn đến một "bộ phận không nhỏ" mù mờ về tác dụng của vắcxin chỉ là "có thể sống sót nếu chẳng may nhiễm bệnh".

Hậu dịch là một loạt những vấn đề phải xử lý: những kẻ kích động phải chịu hình phạt nghiêm khắc, những người bỏ tiêm có thể bị nhiễm bệnh dẫn đến những hậu quả nghiêm trọng để lại vô vàn khó khăn cho gia đình họ,...

Sclass2021

[Tịch thu bằng lái]
Bài viết nội dung nhạy cảm về chính trị, văn hoá, xã hội - Gây tranh luận phân biệt vùng miền
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 12/8/21)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

thichduongdong

Xe tải
Sao giá Astra Zeneca rẻ thế nhỉ, mấy vx Mỹ đắt gấp chục lần?

gld

Xe điện
Vụ tiêm vaccine Covid này mình thua hẳn bạn Campuchia rồi, ngoài chuyện họ đã tiêm gần 70% dân số, có anh bạn đang công tác bên ý bảo họ quản lý hay hơn ta.
Sau khi tiêm là mỗi người đều có 1 thẻ chứng nhận như ATM, từ khi đky tiêm đến khi tiêm xong 2 mũi đều có số liệu rõ ràng.
Ở ta đky vẫn dùng giấy, chứng nhận tiêm vẫn giấy, mà là 2 mộc đỏ luôn. Mỗi nơi tiêm cấp 1 loại mẫu xác nhận, đky qua mạng hay qua giấy như nhau

coindesar

Xe buýt
Dạo này dịch dã đang căng thấy ông Mỹ thì nghĩ ra vaccine dạng viên, ông TQ thì nghĩ ra vaccine dạng hít. Hiệu quả mà ngang với tiêm thì dịch có mà dập trong phút mốt.

Gcar

Xe lăn
Cần gì đôi co cụ. Tại sao thủ đô lại cứ phải là đầu tàu kinh tế, có nhất thiết không?
Nhìn thủ đô nhiều nước sẽ thấy mà.
nên là đầu tàu thì tốt hơn, lãnh đạo phải gần với sản xuất, vừa thực tế vừa cắt giảm chi phí liên lạc quản lý. Dĩ nhiên thủ đô còn là nơi tập trung binh lực nữa..

Xolabaque

Xe tăng
em đăng ký từ ngày 11/7, chưa thấy tăm hơi gì

poiuy

Xe cút kít
Nói bảo nọ kia, chứ các bạn ấy giờ làm e thấy giống dân nigger lợi dụng màu da. Cái gì cũng la lên là pbct. Nigger có thể chửi da trắng tha hồ, nhưng da trắng mà giải thích 1 câu thôi là bị đập câu pbct vào mặt.
Tự tỉnh các bạn ấy nhập về dùng các bạn ấy cũng lăn ra ăn vạ đổ cho pbvm. Ích kỷ không nghĩ tới bao nhiêu người già và người nghèo người ta chỉ mong được tiêm để có cơ hội sống, để có cơ hội lao động kiếm tiền. Bản thân mình không dùng thì từ chối để đấy ai tiêm thì đăng ký. La lối chửi bới đòi tỉnh khác đổi vaccine covax lấy vaccine của tỉnh mình tự mua về mới nghe. Thật chối tỷ các anh hào sảng làm em giờ nhìn các anh bằng con mắt khác.
Sắp tới kể cả Vx Covax về cũng là Vx tàu hết nhé, xem còn ngồi đó mà bài xích nữa không? Mỹ đóng góp Covax cũng có giới hạn, hết VN thì họ phải cho nước khác chứ ko cho mãi được.

tvu732

Xe buýt
Yếu tố con người là sự khác biệt. Miền Bắc, Trung người Bách Việt mang gien Đông á (Hàn Tàu, Nhật) tư duy tốt ;))
Em ko muốn vang cụ vì trước cụ có nhiều bài khá hay. Nhưng gần đây cụ có vẻ thiên hướng cực đoan như kiểu để cãi nhau với các thành phần cực đoan phía bên kia ấy. Ngừng đi cụ, không đáng.

P/S chút ý kiến cá nhân: em đã làm việc ở cả HN lẫn SG thì thấy sự năng động và cơ hội kinh tế của SG hơn hẳn HN. Em nghĩ rằng SG xứng đáng được giữ lại nhiều hơn phần mà họ làm ra, nâng cấp cơ sở hạ tầng để tái đầu tư. Chứ giờ nhìn đường sá quanh SG, xót lắm. Tuy nhiên SG và một số tỉnh trong ấy năng động không có nghĩa là toàn miền Nam năng động, không phải tỉnh nào cũng làm ra tiền để nộp Trung ương. Nhìn biểu đồ số liệu thấy ngay. Đây là điều mà một số người SG hay cố tình lập lờ để nói láo rằng "miền Nam phải nai lưng ra kiếm tiền để nộp cho miền Bắc."

vnposh

Xe container
Sắp tới kể cả Vx Covax về cũng là Vx tàu hết nhé, xem còn ngồi đó mà bài xích nữa không? Mỹ đóng góp Covax cũng có giới hạn, hết VN thì họ phải cho nước khác chứ ko cho mãi được.
COVAX duyệt miễn phí cho Việt Nam 38 triệu liều trong năm 2021, có lẽ phần lớn sẽ là vắcxin của Trung Quốc.

Trong điều kiện chưa sản xuất được vắcxin hoặc các lô mua Pf, Mo, AZ,... về chậm thì có cũng tốt mà.

Đi xin người ta thì không "kén cá, chọn canh" được.