[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

dasaev

Xe buýt
Các bác trỏng bức xúc vụ 'ông ngoại" là sao vậy nhỉ? Tưởng mấy ông HN mới bức xúc vì "ông ngoại" lấy đi cơ hội của họ chứ?

tvu732

Xe buýt
Đúng dân trong đó là vậy, Quảng Ninh triển khai tiêm Sinopharm cho các huyện giáp biên như Hải Hà, Móng Cái, Bình Liêu, dân đi tiêm ầm ầm, tự nguyện luôn, đâu có kén chọn gì.
Tiêm xong chưa hết vắc xin, tiến hành tiêm ở thành phố Hạ Long luôn, cũng chả kén chọn gì.
Dân Quảng Ninh và dân vùng biên làm ăn với TQ nhiều, có được thực tế về Trung Quốc hiện nay, ít bị ảnh hưởng quá khứ thì sẵn sàng tiêm, còn dân vùng đồng bằng Bắc Bộ chưa chắc đâu cụ. Chưa kể bộ máy báo chí tuyên truyền chống hàng TQ mấy chục năm nay, giờ dễ gì lật ngược một phát mà người ta tin. Cụ cứ về quê/về nhà hỏi bố mẹ họ hàng người thân đi, đặc biệt là những người cao tuổi. Muốn tin được vaccine TQ phải có đầu óc thoáng một tí, chịu khó tìm hiểu cập nhật thông tin và biết phân tích một tí. Nhưng cái này phần nhiều do cảm xúc mà ra nên khó mà tranh luận được.

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

Xe điện
SG tự chơi cũng phải xin phép Bộ khi nhập vaccine. Bộ Vn phải nhìn Who để cấp phép. Cứ có tên trong ds Who là cấp tuốt, loại gì do SG tự chọn.
Ko phải trong list WHO thì cấp tuốt đâu cụ, điển hình là Sinovac WHO duyệt rồi mà VN chưa duyệt

11/53_Linh Lang

Xe hơi
Hà Nội khi có dịch là đường phố vắng, dân cố thủ trong nhà, SG thì vẫn đông như trẩy hội. Dịch bùng phát, lãnh đạo nói ưu tiên vaccine cho SG, HN cũng ko ý kiến gì. Vậy mà bao nhiêu tiếng ác giờ cũng dồn lên vai HN, nói xấu chính quyền. Vaccine tầu thì liên quan gì đến HN, các tỉnh hay chính phủ. VTP mua tài trợ SG cơ mà. Mọi người ko tiêm thì bảo SG đừng nhận, tặng tỉnh khác đi xem có đầy tỉnh sẵn lòng lấy ko nào.
HN tiêm chậm 1 là vì gần hết vac, 2 là vì đã dồn đến 30% lực lượng y tế cho HCM rồi cụ ợ. Thành ra không đẩy nhanh tốc độ tiêm được. Mà thực ra tốc độ tiêm của HN không chậm đâu.

BinhWalker

Xe điện
Tùy cụ thôi, tôi vẫn bảo do tâm lý mà. Còn thực tế, Who vẫn là cơ quan chuyên trách chuyên môn cao nhất, chung nhất toàn cầu.
Nhiều nước đã ko nghe WHO nữa rồi; như WHO khuyến cáo ko tiêm chéo vaccine đa số các nước bỏ ngoài tai.

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Ko phải trong list WHO thì cấp tuốt đâu cụ, điển hình là Sinovac WHO duyệt rồi mà VN chưa duyệt
Mỗi nước có chính sách riêng, tùy họ. Nhưng chỉ Mỹ mới phủ tuốt. Cụ có link Vn chưa duyệt Sino?

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều nước đã ko nghe WHO nữa rồi; như WHO khuyến cáo ko tiêm chéo vaccine đa số các nước bỏ ngoài tai.
Họ có quyền, thực tế WHO vẫn cao nhất về quyền chuyên môn. Kg phải ngẫu nhiên Bai đần nhanh chân quay trở lại Who khi vừa lên ngôi TT.

hacide

Xe tăng
Thôi cụ ạ, đêm qua nói thật e nghĩ phải tiêm phát nữa mà kinh, hay mình như thế này còn vật chứ các cụ già thì chịu sao nổi. Hôm nay đỡ hơn rồi thì lên chém gió với các cụ dc, chứ đêm qua nằm bẹp luôn. Mà cụ chịu cũng giỏi, sốt 38.5 là e đã uống hạ sốt rồi, để khi lên tiếp thì thuốc có tác dụng =))
E tiêm 1 mũi chả thấy j ? Chỉ hơi ngứa và khó chịu chỗ tiêm. Hay là E k đc tiêm thuốc nhỉ Hi

MercS450L

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra nếu suy nghĩ theo hướng tích cực thì HN phải cảm ơn chứ nhỉ.
hãy tưởng tượng thay tiêu đề bài báo thành:
"Sài Gòn chuyển 5 triệu liều Astra Zeneca cho vùng dịch Hà Nội"(thai Sino thành Astra)
thì các cụ lúc đấy lại cảm ơn HCM à? Vì Sino ngon hơn Astra nhiều mà :D
SG lại tự nhập về. Và giờ dân SG lại ko muốn tiêm?
Logic của cụ là gì? :)

Fortuner2019

Xe tải
Cạnh tranh khi thị trường cầu vượt xa cung thì nói làm gì ông mãnh. Tộ sư mấy ông Khựa béo thẩm du tinh thần, Pfizer với Moderna mà có công suất 1 tỷ liều/tháng thì đống vaccine của anh ấy chỉ tiêm cho con dân trong nước, thừa lọ nào chắc chỉ tiêm cho gà lợn trong nước chống dịch là hết phim ;))
Cụ cứ đùa thế vắc xin trong nước tiêm cho chuột à

PVN.OTF

Xe tải
Chọn lựa là dịch vụ rồi cụ. Đây tiêm miễn phí theo chính sách nhà nước.

Cụ cần 1 cái xe đi lại. Có n tài trợ cụ con wave, cụ đòi phải đưa con SH?

Thật lạ, Nano chưa đc who cấp phép mà cụ tin cậy hơn? Liệu có phải là cách lấp liếm sự đòi hỏi vô lý của mình.
Sputik v của nga nó tiêm chán ở nga, xuất khẩu sang cả nc khác rồi mà thằng WHO có chấp nhận đâu. Do chính trị hết. Nên WHO cũng chỉ là nhìn nc lớn mà phát biểu thôi. Cứ nhìn số liệu mấy nc tiêm đồ tàu mà xem. Chẳng ra cái đếch j cả. Vẫn phải tiêm liều 3 bằng As như campuchia. Cái bọn truyền thông đang định hướng sino tốt để cho dân HCM bớt phẫn nộ thôi. Nói chung là tự tìm hiểu thông tin. Nghe j mấy thằng lều báo định hướng.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
E tiêm 1 mũi chả thấy j ? Chỉ hơi ngứa và khó chịu chỗ tiêm. Hay là E k đc tiêm thuốc nhỉ Hi
Bác giống tôi, chắc họ tiêm cho mình nước muối dồi.
Tôi phải đập tay vào chỗ tiêm mới thấy có khác biệt so với chỗ khác.

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Sputik v của nga nó tiêm chán ở nga, xuất khẩu sang cả nc khác rồi mà thằng WHO có chấp nhận đâu. Do chính trị hết. Nên WHO cũng chỉ là nhìn nc lớn mà phát biểu thôi. Cứ nhìn số liệu mấy nc tiêm đồ tàu mà xem. Chẳng ra cái đếch j cả. Vẫn phải tiêm liều 3 bằng As như campuchia. Cái bọn truyền thông đang định hướng sino tốt để cho dân HCM bớt phẫn nộ thôi. Nói chung là tự tìm hiểu thông tin. Nghe j mấy thằng lều báo định hướng.
Sputnik đc cấp phép đầu tiên trên thế giới, chỉ là Who chưa phê duyệt sử dụng khẩn cấp.

Nếu vì chính trị thì who càng kg có lý do thân Tàu khi Mỹ mới là kẻ tài trợ lớn nhất và đang thù địch vs Tàu.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
chuẩn cụ. mấy người còn sợ là vc công nghệ biến đổi gen gì đó thì ko biết ảnh hưởng và hậu quả thế nào. ko tiêm, ko miễn dịch cộng đồng thì chết ko kịp đi chôn ấy chứ. thực sự em thấy những đứa kén chọn những vc mà châu âu, châu mỹ chấp nhận, vn cho phép nhập khẩu thì đúng là ích kỷ và vớ vẩn
An cung Ngưu hoàng thi nhau tích trữ. Sinopham rất khoa học thì ....

poiuy

Xe cút kít
Lại chuẩn cmnl. Đùa chứ tầm này E cũng thấy mịt mờ, chửa biết lúc nào tới lượt mh đc tiêm mũi 1, nhà E thì cơ số người già, 2 bên nội ngoại nhà E cho đến hiện tại (bố, mẹ, ông, bà, ACE, con cháu, cô/dì, cậu/mợ, chú/bác) chửa ai nghe lịch mh bao h đc tiêm. E thì nay là chẵn 15 ngày k bước ra đến cửa, nhìn thấy 4 đồng chí giao hàng ở khoảng cách >3m. 2 đứa nhỏ vài ba hôm nay bắt đầu chuyển sang oánh nhau vì tù túng rồi. :(( Chưa nói đến chuyện ăn uống…
Bây giờ có tiêm 1 phát 70% dân số TPHCM ngay ngày hôm nay thì phong toả vẫn không gỡ đâu cụ, tiêm xong cung 1 thời gian dài tầm 1 tháng mới có tác dụng bảo vệ. Tiêm vây giờ là để chống làn sóng lây nhiễm đợt sau thôi chứ đợt này vẫn phong toả đến khi cắt được lây nhiễm cộng đồng.