[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

Lời anh Hồ Nhân nói:
Tất cả thủ tục hành chính hay chính sách thì Nhà nước hỗ trợ, các đơn vị chuyên môn cùng làm mà. Thủ tướng phê duyệt.
Anh Hồ Nhân nói luôn không phải là không phải cty NN, không được NN bảo hộ ... thì không làm được đâu, giỏi cũng không dám làm ...
Nhà nước mua lại vắc xin và trợ giá để DN có lãi để bán cho dân mà.
-> Tuy nhiên buổi livestream là hỏi và phản biện khoa học để trả lời về an toàn và hiệu quả, minh bạch vắc xin thì fail 99%
Hỏi câu nào trả lời cũng fail, anh Hồ Nhân dỗi bỏ livestreams, Tiến sĩ phụ trách dỗi và giận ...
Cuối buổi các chuyên gia phải động viên, thôi thì tinh thần Việt và mong SP Việt nhưng vẫn phải phản biện và trả lời cho dân hiểu. Vì liên quan đến người dân
Những cái về thủ tục đáng lẽ bộ y tế hay ub đạo đức phải xắn tay vào làm cùng người ta từ đầu năm 2021, hướng dẫn từ đầu chứ cứ hỏi như ông kẹ thế kia thì trách nhiệm với dân thế nào.

Doanh nghiệp cùng Học viện quân y bỏ tiền ra làm từ đầu còn nhà nước bỏ gì? Ngồi chờ kết quả rồi hái quả thôi à?

neverfg

Xe điện
Sài Gềnh tiêm vèo cái hết VX, ngoài Bắc chắc còn tà tà nên chắc VX lại điều vào Nam tiếp.

Xin chào các bạn

[Tịch thu bằng lái]
Lời anh Hồ Nhân nói:
Tất cả thủ tục hành chính hay chính sách thì Nhà nước hỗ trợ, các đơn vị chuyên môn cùng làm mà. Thủ tướng phê duyệt.
Anh Hồ Nhân nói luôn không phải là không phải cty NN, không được NN bảo hộ ... thì không làm được đâu, giỏi cũng không dám làm ...
Nhà nước mua lại vắc xin và trợ giá để DN có lãi để bán cho dân mà.
-> Tuy nhiên buổi livestream là hỏi và phản biện khoa học để trả lời về an toàn và hiệu quả, minh bạch vắc xin thì fail 99%
Hỏi câu nào trả lời cũng fail, anh Hồ Nhân dỗi bỏ livestreams, Tiến sĩ phụ trách dỗi và giận ...
Cuối buổi các chuyên gia phải động viên, thôi thì tinh thần Việt và mong SP Việt nhưng vẫn phải phản biện và trả lời cho dân hiểu. Vì liên quan đến người dân
Có cái quan trọng nhất là hiệu quả bảo vệ , hiệu quả miễn dịch trước virut thì vẫn phải chờ thông tin Pha 3

Cụ xem video chưa và nắm đầy đủ câu chuyện chưa?
Nanogen tham gia là a Hồ Nhân và Ts khoa học Minh Sĩ để phản biện khoa học và thắc mắc về Nanocovax, người hỏi cũng chỉ hỏi câu hỏi khoa học đúng với chủ đề và cơ bản nhất của Vắc xin
Trong buổi livestream khán giả còn nói là những câu hỏi với Nanogen thì nếu Nanogen không trả lời được có thể trả lời sau vì các câu hỏi là của người dân không làm về vắc xin, ko phải chuyên gia phân tử, không chuyên sâu y sinh ... là những câu hỏi cơ bản.
Bình thường thì không thắc mắc nhưng từ lúc ảnh bảo sẽ xin thử nghiệm 1 triệu người thì mới thắc mắc tại sao 30k không chịu làm mà lại xin 1 triệu!:D

Gcar

Xe lăn
Vacxin thể hiện sự lúng túng của TW, đây là điểm trừ lớn nhất em thấy, những cái khác có thể khách quan đi nhưng riêng vacxin là chủ quan. Có những cái phải đạp lên dư luận mà quyết, nhưng các cụ nhà mình vẫn nghe ngóng lắm chăng ?
Tập 1 là chậm mua vx. Sau khi đổ lỗi cho COVAX giao chậm, tập 2 lại đi đặt thêm hàng của chính mấy thằng giao chậm cho COVAX, chúng nó còn tới mấy tỉ liều COVAX đã đặt hàng chưa hoàn thành! Ngay bây giờ sau khi chúng nó lại tiếp tục giao chậm, lại có ông bảo Q4 sẽ về, chịu khó khấn vái! ^:)^

Hiện VN số người nhiễm đã gấp đôi TQ rồi. Càng trì hoãn càng có tội. Nên đặt ra câu hỏi là bao giờ đặt mua 50 triệu liều Sinopharm/Cuba để thay cho 50 triệu liều đến chậm kia!:D

Chỉnh sửa cuối:
Cái cụ nói là giá bán của Công ty dược của Mỹ cho thị trường Mỹ và ngoài Mỹ là 520 USD và 390 usd ...
Cái em hỏi là giá bán của Công ty dược Ấn Độ là 53 USD nhưng giá bán như B Sơn nói là 390 usd? Em thắc mắc sao cao thế, điều trị 5 ngày hết mấy K usd
-> nhưng như bác nói là áp giá rồi :((
Thuốc Ấn rẻ hơn thuốc Mỹ là dễ hiểu, có gì đâu.
Ở Mỹ nó còn bán 520$ một lọ. Bán ra ngoài đúng 390$ như bác Sơn nói.

michigan

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đây là bài viết của bs Phúc về 2 vấn đề:
1- Cách chống dịch của TQ
2- Cách lấy mẫu trôn thế nào cho đúng( cái này ko hế thấy a Quàng hay a Hùng ở Việt Nam đả động đến₫
Mời các thánh đọc chơi; có cao kiến gì thì góp ý với bác Đ.

1-
Biến thể Delta lockdown chỉ thành công khi thoả mãn 2 điều kiện bắt buộc:

- Một là, số ca nhiễm trong cộng đồng còn thấp dưới 100 trên khoảng chục triệu dân.

- Hai là, bắt buộc phải xét nghiệm được toàn dân ít nhất 3 lần trong vòng 1 tuần, để lọc toàn bộ ca nhiễm ra khỏi cộng đồng.

Trung Quốc họ thoả mãn cả hai điều kiện này, nên họ thực hiện chiến thuật lockdown thành công.

Ví dụ đợt bùng phát hiện tại ở Trung Quốc, xuất phát từ sân bay Lộc Khẩu ở Nam Kinh, lan ra 15 tỉnh với 28 thành phố, Trung Quốc lockdown luôn các thành phố và chặn đứng dịch.

Cụ thể, như thành phố Nam Kinh nơi có sân bay Lộc Khẩu, TQ khoá chặt thành phố này, trong 1 tuần xét nghiệm 100% dân đúng 3 lần phát hiện 52 ca nhiễm (trong đó sân bay Lộc Khẩu có 27 ca nhiễm, vì là điểm nóng nên xét nghiệm 5 lần trong 1 tuần). Kết thúc hai tuần lockdown, Nam Kinh sạch bóng virus và trở lại bình thường.

Nam Kinh có 9,3 triệu dân mà 1 tuần xét nghiệm 100% dân số 3 lần.

Thành phố Trương Gia Giới là ổ dịch nóng thứ hai, có đêm diễn ở nhà hát Tương tư tương tê, với 3 xuất diễn 2000 khán giả mỗi suất, 3 ca bệnh xâm nhập vào đêm diễn. Thành phố này cũng khoá chặt, xét nghiệm đúng 3 vòng 100% dân số trong 1 tuần; sạch bóng virus.

Vũ Hán ngày 2/8 phát hiện 7 ca nhiễm của một công ti nhân viên đi du lịch Trương Gia Giới, ngay lập tức thành phố này khoá 14 ngày, tiến hành xét nghiệm 100% dân trong 7 ngày, cũng sẽ làm 3 vòng xét nghiệm cho 11 triệu dân.

Trước đó, Quảng Châu thành phố 18 triệu dân, làm xét nghiệm đúng 3 ngày 100% dân số 18 triệu mẫu, xong và lọc ra 27 ca nhiễm; thành phố nhanh chóng mở cửa.

Sài Gòn hơn 9 triệu dân thực chất khoảng 11 triệu, cũng như thành phố Nam Kinh; khi áp CT16 là cao nhất, triển khai xét nghiệm toàn dân, nhưng mỗi ngày chỉ làm được 500 ngàn mẫu, vậy để xét nghiệm được 100% dân xong một vòng cũng mất 21 ngày, lúc đó virus nó sinh sôi nảy nở được 5 lứa vì chu kì virus 4 ngày; thất bại là ở chỗ đó.

Hà Nội giãn cách theo CT16, đó là bằng chứng tiếp theo, khi không đủ năng lực xét nghiệm toàn dân trong 1 tuần 3 vòng để lọc sạch ca nhiễm, thì càng lockdown dịch càng tăng, không giảm được. Hôm qua phát hiện ổ công nhân xây dựng ở Bv Hà Đông có 28 người nhiễm, họ chẳng biết nhiẽm từ đâu. Tóm lại HN giờ lockdown chỉ để câu giờ chờ Sài Gòn ổn thì rút máy thở ra HN chiến tiếp, chứ lockdown còn lâu đã hết.
Làm gì có chuyện dưới 100 dân/ chục triệu người lockdown mới có hiệu quả. Nói như cụ trên thì nói TPHCM lockdown thất bại dứoi lại nói chờ TPHCM ổn thì rút máy thở ra Hà Nội chiến tiếp. Khó hiểu thật.

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
Tphcm tiêm coi như hết Vaccine Hà nội không biết còn ko, mấy ngày nay không thấy tin hàng về gì cả, giãn cách mà ko có Vaccine tiêm cũng ko giải quyết được vấn đề gì.

Nắng_Sài_Gòn

Xe tải
Tiêm Astra xong có người bị phản ứng phụ có người không. Cụ để sẵn vài viên Panadol đỏ, nếu tối ngủ bị sốt nóng lạnh hoặc đau nhức ê ẩm toàn thân (em và đồng nghiệp em bị) thì uống để giảm thiểu.

Lưu ý là chỉ uống 1 viên, nếu vẫn chưa hết thì mỗi viên sau phải cách viên trước ít nhất 6h nhé.

PS: Bà cụ em 73 tuổi tiêm Moderna (ưu tiên người già) về chả bị gì cả. Thánh thật!
Bà cụ nhà em gần 80 tiêm Mo về nói tao chả thấy gì cả :))

witch12

Xe tải
Cái cụ nói là giá bán của Công ty dược của Mỹ cho thị trường Mỹ và ngoài Mỹ là 520 USD và 390 usd ...
Cái em hỏi là giá bán của Công ty dược Ấn Độ là 53 USD nhưng giá bán như B Sơn nói là 390 usd? Em thắc mắc sao cao thế, điều trị 5 ngày hết mấy K usd
Cái thuốc chỉ để chữa ng ốm nhẹ, giá như số tiền đó đổi dc vacxin về luôn thì còn ngon hơn. Ko gì bằng cơ thể nó có khả năng miễn dịch .

Đi chữa ngọn mà ko be gốc thì làm sao chữa mãi dc. vacxin tiêm ồ ạt trong tháng 8 này mới ổn dc . chưa kể đóng mãi sao dc, phải sx ko thì cả chết đói cả chết bệnh .

Mphco

Xe tải
Chiều mai em tiêm ở Phương Liệt Thanh xuân, hiện chưa biết tiêm loại gì, các cụ có kinh nghiệm tiêm loại gì mình phải chuẩn bị trước gì ạ em nghe nói AstraZeneca thì phải uống nước tía tô và uống nhiều nước trc khi tiêm có đúng không ạ? Em cảm ơn các cụ!
Gấu em cao 1,55 m, nặng 42kg, gần 50- bé như cái kẹo; tiêm az mũi 1: sau 6 tiếng sốt nhẹ 1 ngày, mũi 2: sau 6 tiếng đang cười khành khạch trong phòng ăn. Cứ bình thường thôi mợ ơi, lần đầu ấy ai chả sợ😜

uman

Xe tăng
Tiêm vắc xin vẫn có khả năng dính virus nhé cụ. Như vậy thì lượng người trẻ tiêm vácxin sẽ thả cửa chạy nhông nhông theo ý cụ, còn người già cách ly một chỗ. Chỉ cần 1 thằng trẻ bất cẩn lây virus cho người già chưa được tiêm, hậu quả sẽ ra sao nhỉ?
Con trẻ đi làm về chắc ko tiếp xúc với người già đâu cụ nhỉ?
Thôi, nói làm gì phí nhời hả cụ. Đồ rằng nhà cụ ấy bây giờ không có người già. :)

le_petit

Xe tăng
Chiều mai em tiêm ở Phương Liệt Thanh xuân, hiện chưa biết tiêm loại gì, các cụ có kinh nghiệm tiêm loại gì mình phải chuẩn bị trước gì ạ em nghe nói AstraZeneca thì phải uống nước tía tô và uống nhiều nước trc khi tiêm có đúng không ạ? Em cảm ơn các cụ!
Đừng suy nghĩ nhiều, nó chỉ là một trong hàng chục vs mà mỗi ng cần phải tiêm thôi mà.
Cụ ko phải ng tiêm đầu tiên, mỗi loại vs ở VN (Trừ loại nội địa) đều đã có hàng trăm triệu ng tiêm và xác xuất rủi do còn nhỏ hơn trúng vietlot.

telefunken

Xe tải
Tphcm tiêm coi như hết Vaccine Hà nội không biết còn ko, mấy ngày nay không thấy tin hàng về gì cả, giãn cách mà ko có Vaccine tiêm cũng ko giải quyết được vấn đề gì.
Hết vaccine rồi , đang bật đèn xanh cho tư nhân tham gia tý , nhà nước có mua được đâu

Fedora

Xe tải
Em không thấy có gì mâu thuẫn ở đây cả.
Giá bác Sơn nói là giá VN đã tiếp cận từ xưa đến giờ từ Mỹ. Ấn độ mới sản xuất được gần đây mà thôi. Ngay đơn hàng với Việt nam cũng không có ngay mà về từng đợt.
Giá lô này bao nhiêu là việc của nhà tài trợ của Vin. Giả sử sau này Bộ YT tự nhập giá cao thì lúc đó mới nói.

Chỉnh sửa cuối:

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
Hết vaccine rồi , đang bật đèn xanh cho tư nhân tham gia tý , nhà nước có mua được đâu
Hôm trước em thấy đưa tin nhiều toàn mấy chục triệu liều rồi thì cả nhà máy sx mỗi tháng 3 chục triệu liều, e nghe mà ù cả tai đang nghĩ nhiều thế để làm gì hay tính tiêm cả cho gia súc nữa😅.

cunhoang

Xe điện
Hôm trước em thấy đưa tin nhiều toàn mấy chục triệu liều rồi thì cả nhà máy sx mỗi tháng 3 chục triệu liều, e nghe mà ù cả tai đang nghĩ nhiều thế để làm gì hay tính tiêm cả cho gia súc nữa😅.
sao qua kia e thấy báo nào kêu 5tr liều prifer đang về nữa ?

Lô 500k Vin mua thương mại là lô khác cụ
Lô 1000k này ĐSQ mới deal bên Ấn này là lô khác, deal ngay khi Việt Nam phê duyệt thuốc này, mới có mấy ngày thôi. Lô 1000k này cung cấp trong 30 ngày, mới nhận 50k ở HCM, chuẩn bị nhận 40k. Trong 1000k lô này thì Ấn tặng ngoại giao 500k
Em không thấy có gì mâu thuẫn ở đây cả.
Giá bác Sơn nói là giá VN đã tiếp cận từ xưa đến giờ từ Mỹ. Ấn độ mới sản xuất được gần đây mà thôi. Ngay đơn hàng với Việt nam cũng không có ngay mà về từng đợt.
Giá lô này bao nhiêu là việc của nhà tài trợ của Vin. Giả sử sau này Bộ YT tự nhập giá cao thì lúc đó mới nói.