[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

Nhimtiu

Xe container
Thực ra có bảo hộ chéo (hạn chế được nhập viện và tử vong), nhưng đúng như là vaccines chống được thể Delta này sẽ cần vaccines mới cho chính nó mới hạn chế được cả có miễn dịch rồi vẫn nhiễm và truyền lại được bệnh!
Tiêm vx xong vẫn lây nhiễm cho người khác bt như các bsy và các nhà khoa học đã phân tích. Vđ cốt lõi là những người đã tiêm đủ mũi 2 thì sau 2-3 tuần tỉ lệ bị tiến triển nặng và tử vong là thấp hơn rất nhiều so với k tiêm. Còn cccm nào k sợ chết thì chả cần tiêm làm gì, mấy cụ này mà lại xung phong đi làm tình nguyện viên giúp đỡ bệnh nhân covid hay giúp xh chống dịch đc thì tốt biết mấy.

rachfan

Xe điện
Cụ google xem nghiên cứu vacine công nghệ RNA từ bao nhiêu lâu rồi nhé, ko nhầm thì họ nghiên cứu vaccine coong nghệ RNA 20 năm cho cúm thường xong đến khi Covid xảy ra thì họ xoay sang làm luôn vaccine cho Covid
Lý thuyết mRNA được nghiên cứu từ 1980, lý thuyết vắc xin mRNA từ khoảng năm 1991. Nhưng công nghệ mRNA chung chung khác với vắc xin mRNA cụ thể. Bất cứ 1 loại vắc xin nào cũng cần ít nhất 7-8 năm phát triển hoàn thiện.

Như vắc xin Ebola của Merck dùng công nghệ vector cũ hơn nhiều so với mRNA cũng phải mất 10 năm (2009-2019) mới được FDA thông qua.

Trước vắc xin covid của BioNTech thì chưa có một vắc xin mRNA nào được hoàn thiện. Tháng 7 vừa rồi Moderna mới thông báo đang thử giai đoạn 1/2 cho vắc xin mNRA cho cúm mùa.

Chỉnh sửa cuối:

MiTa

Xe lăn
VC e theo dg “quan hệ”.

MiTa

Xe lăn

just for fun

Xe lăn
Tuổi trẻ nó thía thôi chứ biết nhiều thì lại rén ngay. Em tiêm Az hôm trc òi, gấu chưa tiêm. Hôm đầu sốt nhẹ tí hôm sau đỡ hơn, nói chung chưa biết td phụ sau thế nào nhưng nên tiêm vx theo em để chủng ngừa vì dòng delta lây quá nhanh và tỉ lệ tử vong cao như đã thấy trong Sg, BD. Đến lúc nằm thở phì phò thì mới thấm lại bẩu biết thế tiêm bà nó trc đi. Hôm trc em tiêm trượt Moderna vì tiêm nhóm sau nên hết thuốc, đọc qua các loại vx thì hiện tại chưa biết mèo nào cắn đc mỉu nào vì tất cả đều mới và các nhà khoa học vẫn đang còn ngâm cứu. Haiza
Nói công bằng ra thì có loại tốt hơn, loại ko tốt bằng. Nhưng mình có đợi được loại tốt hơn không mới là vấn đề. Vậy nên nó như chơi cổ phiếu ấy, lúc lãi thì chê lãi mỏng ko bán, đến lúc nó rơi thì chỉ mong về bờ mà cutloss. Tiếc là nhiều người ko hiểu câu, còn thở là còn gỡ, có nghĩa là phải còn thở trước đã :D

phamhungbs

Xe điện
Em chờ qua đăng ký điện tử lâu quá, qua phường thì chỗ em là khu đô thị nên chắc bị quên (tình trạng chung như nhiều cụ đã nói), nên em đi đường cơ quan có nhờ giúp đỡ, sáng mai em tiêm sớm rồi.
P/S: Cho cụ nào chưa rõ vụ em gì trên Facebook khoe tiêm theo ông ngoại và vì sao chỉ kỷ luật người tiêm ở BV vì ông ngoại nhà em ý chuyên bất động sản, chỉ là nhờ vả người quen thôi.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Đang hóng sinopharm mà cty em đang thông báo sẽ tiêm astra :(

coolpix8700

Xe ngựa
Tiêm vx xong vẫn lây nhiễm cho người khác bt như các bsy và các nhà khoa học đã phân tích. Vđ cốt lõi là những người đã tiêm đủ mũi 2 thì sau 2-3 tuần tỉ lệ bị tiến triển nặng và tử vong là thấp hơn rất nhiều so với k tiêm. Còn cccm nào k sợ chết thì chả cần tiêm làm gì, mấy cụ này mà lại xung phong đi làm tình nguyện viên giúp đỡ bệnh nhân covid hay giúp xh chống dịch đc thì tốt biết mấy.
Đó là do những vaccine hiện đang được sử dụng vẫn có bảo hộ chéo với chúng Delta dù chúng mới chỉ được nghiên cứu rồi sx cho chủng Vũ Hán.
Chỉ khi vaccines được nghiên cứu đúng với chủng Delta người ta không chờ khả năng bảo hộ chéo như bây giờ, mà là bảo hộ trực tiếp, lúc đó có thể ngăn cản cả việc phát thải virus của người đã tiêm vaccine rồi có bảo hộ.
Rất nhiều tin đã có cho những vaccines này rồi!

mira

Xe hơi
Các bác cho e hỏi chỗ tiêm astra của e sau 2 tuần tự dưng bị ban đỏ, có ai biết là gì ko em cảm ơn

Tony_Le

Xe container
E thấy nhiều cụ mợ đã tiêm vắc xin rồi. Các cụ mợ cho e hỏi các cụ mợ tiêm từ nguồn nào như: ưu tiên, phường xã, dịch vụ, cơ quan, hay “ông ngoại”…
E thì cơ quan bảo đi tiêm nhưng e thấy có vẻ đi theo đường dịch vụ nghe giá cũng cao, gấu e thì cũng cơ quan nhưng hỏi chỉ biết cơ quan bảo đi tiêm cũng k rõ ưu tiên hay dịch vụ.
Các cụ mợ tiêm vắc xin theo nguồn nào?
Đã có tiêm dịch vụ à? Em nghĩ cái này trả dưới gầm bàn để tiêm tranh tiêm với đối tượng khác thôi.

coolpix8700

Xe ngựa
Các bác cho e hỏi chỗ tiêm astra của e sau 2 tuần tự dưng bị ban đỏ, có ai biết là gì ko em cảm ơn
Nếu vết ban chỉ nhẹ thì không sao đâu, nhưng thấy nó quá đỏ và rất nóng thì bác nên đến bác sỹ (hình như sau khi tiêm họ phát cho số điện thoại, bác gọi số đó để được tư vấn). Đứa đầu nhà em tiêm xong mấy hôm cũng bị, nhưng cũng chỉ sau mấy hôm là tự hết. Đứa sau cũng có 2 lần thấy chóng mặt, nhưng nó lại hay nhịn ăn, nên không biết do tiêm hay là do nhịn ăn. Thường người trẻ sẽ phản ứng nhiều hơn người có tuổi!