[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

TD8X

Xe tải
Nhà em vừa tiêm ở phường vacxin AstraZeneca, trước khi tiêm đọc trên mạng cảnh báo, các biểu hiện sau tiêm sốt, khó chịu cũng sợ. Nhưng 2 vc tiêm song chẳng thấy gì, chỉ hơi khó chịu chút chỗ tiêm nhưng không đáng kể.
Tùy cơ địa Cụ ạ. 2vc em cùng tiêm cũng bị sốt nhẹ ,đau mỏi cơ gần 2 ngày đó ạ

Mr.Alo

Xe lăn
Em chờ qua đăng ký điện tử lâu quá, qua phường thì chỗ em là khu đô thị nên chắc bị quên (tình trạng chung như nhiều cụ đã nói), nên em đi đường cơ quan có nhờ giúp đỡ, sáng mai em tiêm sớm rồi.
P/S: Cho cụ nào chưa rõ vụ em gì trên Facebook khoe tiêm theo ông ngoại và vì sao chỉ kỷ luật người tiêm ở BV vì ông ngoại nhà em ý chuyên bất động sản, chỉ là nhờ vả người quen thôi.
ngoài tiêm theo dạng ưu tien thì tiêm theo công cty là khá nhanh , mức độ nhanh nó tùy thuộc vào xếp cty :D , chắc cụ ném vào cty chuẩn bị tiêm

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Vợ chồng em tiêm theo cơ quan, thấy không bị trừ lương gì cả, chắc cơ quan chi trả.

Taplai 2012

Xe hơi
Em tiêm theo cq, Astra.
Có đk tiêm Monderna nhưng mãi ko thấy gọi nên tiêm theo cq. Hiện vẫn đk cho người nhà và chờ :(

E đang mong có dịch vụ chính thống đây, muốn cái tốt cho mình cũng khó, đợi cào bằng chả biết khi nào -_-

andang112

Xe tăng
Có đúng là có cái này không.
Vậy đi tiêm phải ký cái này à.
Cháu đợi phường chưa đến lượt.

Cháu thuổng về. Đừng quy kết cháu 3 que nhé.
Nếu sai pm cháu xóa. Hay min mod xóa hộ

View attachment 6440853
đúng rồi, ai cũng phải ký, giống cụ đi mổ thôi, mọi rủi ro người đc tiem phải chịu nhé

Cá Tráp Cháu

[Tịch thu bằng lái]
Ai tiêm những đợt đầu dạng cty thì đăng ký Sở Công Thương.
Đến đợt 4-5-6 là SCT không quản lý nữa mà trả về địa phương.
Trong SG là vậy.

Civic TN

Xe lăn
Nghe có vẻ sai sai nên tò mò xem ông nào “bán” tầm này lại còn đắt nữa cụ ạ :))
E thì ko thấy bán nhưng nghe đc vài việc (độ tin tưởng cao):
- TTYT gọi cho DN, bảo nhân viên đến khám sàng lọc, yc mang theo BHYT, đến khám thì yc làm thêm 1 số XN, thu tiền (gấu e đã nộp 400k và đc trả lại sau khi hỏi XN để làm gì)
- GĐ TTYT ký thư ngỏ vận động ủng hộ cho TTYT phòng chống dịch, nhân viên TTYT goii cho DN nói nếu ủng hộ sẽ đc ưu tiên tiêm
- Phong bì để đc tiêm
- Tiêm nhưng ko có Giấy xác nhận

coolpix8700

Xe ngựa
Bất cứ 1 loại vắc xin nào cũng cần ít nhất 7-8 năm phát triển hoàn thiện.

Như vắc xin Ebola của Merck dùng công nghệ vector cũ hơn nhiều so với mRNA cũng phải mất 10 năm (2009-2019) mới được FDA thông qua.
Vaccines vector thì tụi em dùng khá lâu rồi (cỡ mười mấy năm), nhưng em không tin tưởng loại này lắm, vì trong thực tế sử dụng nhiều vaccines vector không đạt hiệu quả như kỳ vọng (em không nói đến vaccines cho covid, vì vẫn có vaccines vector tụi em đang dùng, vì chúng cũng tốt). Khác với vaccines covid, bên em họ lại quảng cáo cho khả năng nhân bản của vectors, vì nhân bản được thì chúng sẽ tiếp tục kích thích sinh miến dịch cả đời chỉ sau 1 hay 2 lần được chủng.
Còn trử mỗi vaccines cho covid, vaccines nào vào VN cũng phải mất nhiều thời gian để được cấp phép, quy trình rất chặt chẽ, vì vaccines luôn là con dao 2 lưỡi, người ta cẩn thận hơn các lại thuốc thông thường khác rất nhiều!

Chỉnh sửa cuối:

phamhungbs

Xe điện
ngoài tiêm theo dạng ưu tien thì tiêm theo công cty là khá nhanh , mức độ nhanh nó tùy thuộc vào xếp cty :D , chắc cụ ném vào cty chuẩn bị tiêm
Em cũng đăng ký theo công ty nhà luôn cụ ah, thứ Tư tuần trước em lên quận nộp, sáng mai 7:30 tiêm rồi cụ ạ.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]

bimbimzinzin

Xe tăng
Tiêm ở BV, em vào đo lần đầu 183, nghỉ xong lên 185, họ cho sang đo điện tim, chắc không thấy gì mới cho vào phòng nghỉ, thỉnh thoảng vào đo. thấy huyết áp không xuống họ bắt bỏ hết điện thoại,... nằm nghỉ trên giường. Đến lúc còn khoảng 163 là được chỉ định tiêm. Tiêm xong đo tiếp vẫn 163, ngồi nghỉ ở phòng theo dõi lại lên và họ cho về lúc vẫn 170. Từ lúc vào đo lần đầu là 8:00 đến lúc đươc về là 11:30. Tiêm xong 5 ngày sau còn được đến để đo lại điện tim, thử máu,... và không có biểu hiệu gì!

Còn huyết áp em đo hàng ngày (mua cái máy đo này là vì đi làm implant răng, cũng lại huyết áp tăng khi bi người khác đo, nhưng bây giờ đã làm xong 1 cái, cái răng thứ 2 đã cắm xong trụ). Em không dùng thuốc gì, vì để làm răng khi đi khám, bác sỹ bảo thuốc uống xong phải tiếp tục uống suốt đời.

Cách đây 3 hôm, đo buổi chiều (em để ở chế độ đo liên tục 3 lần rồi lấy giá trị trung bình)

Vừa đo xong

Cụ vừa ngủ dậy hay sao mà nhịp tim xuống 53, mà khi HA tăng lên 180 thì cụ có nhớ nhịp tim là bao nhiêu ko? Chắc là do hồi hộp tim đập nhanh lên HA tăng nhanh.

BKG

Xe tăng
L
E thấy nhiều cụ mợ đã tiêm vắc xin rồi. Các cụ mợ cho e hỏi các cụ mợ tiêm từ nguồn nào như: ưu tiên, phường xã, dịch vụ, cơ quan, hay “ông ngoại”…
E thì cơ quan bảo đi tiêm nhưng e thấy có vẻ đi theo đường dịch vụ nghe giá cũng cao, gấu e thì cũng cơ quan nhưng hỏi chỉ biết cơ quan bảo đi tiêm cũng k rõ ưu tiên hay dịch vụ.
Các cụ mợ tiêm vắc xin theo nguồn nào?
Lần đầu e nghe đến tiêm dịch vụ. Hình như VN chưa cho phép mà cụ. E tiêm qua cơ quan.

Taplai 2012

Xe hơi
E thì ko thấy bán nhưng nghe đc vài việc (độ tin tưởng cao):
- TTYT gọi cho DN, bảo nhân viên đến khám sàng lọc, yc mang theo BHYT, đến khám thì yc làm thêm 1 số XN, thu tiền (gấu e đã nộp 400k và đc trả lại sau khi hỏi XN để làm gì)
- GĐ TTYT ký thư ngỏ vận động ủng hộ cho TTYT phòng chống dịch, nhân viên TTYT goii cho DN nói nếu ủng hộ sẽ đc ưu tiên tiêm
- Phong bì để đc tiêm
- Tiêm nhưng ko có Giấy xác nhận
Vx NN phân phối. Nhưng vật tư đi theo thì chắc không có, chưa kể tiền công nv.
Em nghĩ thu một ít bồi dưỡng cho họ cũng hợp lý. Riêng mua ghế nhựa để mn ngồi chơ cũng mớ tiền :)