[Funland] Tổng hợp tất cả về vấn đề Vaccine covid

GloryJack

Xe container
Các cụ cho em hỏi thứ 2 tới em có lịch tiêm mũi 2 ơi viện phổi trung ương nhưng khu vực em ở đang phong tỏa ko đi đc thì có đc viện cho hoãn lịch ko ah?
Thứ nhất là để được đi vào các bệnh viện thì trong vòng 21 ngày trở lên mợ ko đến từ vùng dịch (tức là vùng bị phong tỏa đó)
Thứ hai là qua lượt thì phải đăng kí lại thôi mợ ạ.

CuTiVoDich

Xe điện
cụ không tiêm thì cũng đừng nên chắc chắn là không ai tiêm. em vẫn tiêm cúm A và cúm mùa. vợ em trước khi mang thai 6 tháng cũng đi tiêm nhé, và cả khu em ở người ta đều vậy.
còn xác định đã là virut thì là sống chung với nó thôi, tự chủ được VX là tốt nhất vì một ngày đẹp trời nó lại quay lại với một chủng nào đó thì vỡ mồm.
Con bé nhà em 3 năm bỏ tiêm cúm, năm ngoái cúm A bị sốt lai rai đúng 15 ngày em phát hoảng luôn, cho đi khám 2 bệnh viện 1 phòng khám, uống 1 đống thuốc mới đỡ. Sợ quá nên lùa cả nhà đi tiên cúm hàng năm

Soigia

Xe tải
Giữa kỳ 3 tức là mới test trên 1.000 ng và nếu giờ duyệt khẩn cấp thì họ k mất tiền thử 12.000 ng nữa mà lấy luôn dân ra thử free ạ?
12k người kia tiêm mũi 2 xong rồi nhưng chưa đủ 42 ngày để có báo cáo, chắc cuối tháng 9 là có báo cáo phase 3b thôi

Thứ nhất là để được đi vào các bệnh viện thì trong vòng 21 ngày trở lên mợ ko đến từ vùng dịch (tức là vùng bị phong tỏa đó)
Thứ hai là qua lượt thì phải đăng kí lại thôi mợ ạ.
Vụ này thì em nghĩ nhà nước phải cho xe lưu động đến tiêm cho người ở vùng bị cách ly.

TNT_123

Xe tải

Alex DT Nguyen

Xe tải
Em nghĩ các cụ không cần phải tranh luận với mấy ông bàn lùi về nanocovax làm gì cho mệt. Tốt nhất là block mấy bố đấy đi cho đỡ bận mắt.

Việc chuyên môn đã có Hội đồng đạo đức lo. Họ là những chuyên gia hoàn toàn độc lập với bộ y tế, làm việc không chịu sức ép phải phê duyệt bằng mọi giá.

Tiêm hay không là quyền lựa chọn của mỗi người. Nhưng khi lên đây kêu gọi tẩy chay kiểu "nanogen làm sao làm được vc, hay vn mình làm sao làm đc vc như tây" thì lại không ổn.
Cụ ơi trên đời này không phải lúc nào cũng chỉ có sai/đúng, đen/trắng, địch/ta. Trừ một vài người quá cực đoan kiểu tự nhục (VN tuổi gì mà đòi làm vaccine) hoặc tự sướng (phải dùng đồ nội mới là yêu nước), thì quan điểm của mọi người ở đây đa số nằm đâu đó giữa 2 thái cực. Có những người như cụ, chỉ cần chứng minh nanocovax an toàn, sinh kháng thể, xác suất có khả năng miễn dịch cao là có thể được cấp phép. Lại có những người như tôi, cho rằng nên đợi kết quả giai đoạn 3b, để chứng tỏ vaccine có hiệu quả giảm lây nhiễm, như các nước Mỹ/Nga/TQ/Anh/Ấn Độ/Cuba đã làm. Theo tôi, quan điểm chỉ cần đừng quá cực đoan và/hoặc phản khoa học thì nên được tôn trọng
Hội đồng đạo đức mặc dù chịu rất nhiều sức ép, cuối cùng đã có 1 quyết định dung hòa được cả 2 phía, đề nghị cấp phép nhưng phải theo dõi chặt chẽ những người được tiêm để đảm bảo an toàn & chứng minh hiệu quả miễn dịch, và cá nhân tôi tôn trọng quyết định của họ.

mezo

Xe tải
E sắp tiêm mũi 2 moderna mà mới đocj tin thấy bên Nhật huỷ mấy lô Moderna do phát hiện tạp chất lạ ,xong có 2 người tiêm chết thấy lo quá.

jobber

Xe tải
Bọn đấy nó chê từ astra chê đi rồi cụ ạ, chúng nó thì chỉ tiêm thuốc tiên thôi nó mới k chê :))
Xl bọn hãm ... tự nhục đó block cho nhanh, tranh luận qua lại làm gì cho tốn không gian forum, chúng nó trc khi gõ phím cũng cần phải biết rằng vn là một trong số ko nhiều nước trên tgioi xk đc vắc xin!

wildcat74

Xe điện
Tầm này có gì tiêm ấy, tàu tưởng nga pháp chơi tất. Kể cả có hơi kém tẹo thì lỡ có dính khả năng nặng cũng giảm nhiều!

Binhtam99

Xe hơi
Liều 1 không làm sao mà liều 2 vật vã quá đêm ko ngủ đc, sốt đau đầu đau cơ không cả cựa nổi mình
bác chích Astra zeneca hả bác. bác có phải uống hạ sôt không? Em bị trào ngược dịch mật không biết tiêm vắc xin Covid này có nguy hiểm không bác nhỉ. Dịch nên em không đi khám gan mật gì đuoc mà lịch tiêm cận kề rồi.

freethinker

Xe tăng
Mũi 2 Moderna có cụ nào ko hoặc bị rất ít phản ứng phụ không? Em nghe mọi người tiêm về nói rất mệt, sốt chứ ko như shot đầu.
Nhà mình 2 người tiêm mũi 2 đều sốt và mệt mất 1 ngày. Mũi 1 thì tay đau mất 3 ngày. Giờ Moderna hàng hiếm rồi.

freethinker

Xe tăng
Như trên này mình từng viết: một thời gian dài thả cho liều báo có nhiều bài viết bài xích, dìm hàng vx TQ là một sai lầm cực lớn.
Vaccine TQ mặc dù tác dụng phòng bệnh kém hơn mẽo nhưng quan trọng là nó giúp cho người mắc bệnh không bị nặng. Cái này mới là cái quan trọng của Vaccine. Campuchia tiêm vaccine TQ nên tỷ lệ chết rất ít. Mình ko tiêm nên chết nhiều. Giờ Vaccine nào được nhà nước phê duyệt là tiêm thôi.

Chỉnh sửa cuối:

PVN.OTF

Xe tải
Chính xác.

TQ nó không thiếu tiền và cũng không ế VX. Đến hôm nay nó đã ký HĐ bán 1,12 tỉ liều, tặng 45 triệu liều

Nó ngoại giao VX với những nước nào tử tế với nó. Bọn suốt ngày ra rả chửi nó thì chấp nhận thương đau đê.

VD vài nước rất nghèo và lạc hậu. Nhờ có VX TQ vẫn yên ổn giữa đại dịch như Sri Lanka mua 18 triệu, được tặng 2,7 triệu cho dân số 22 triệu. Bangladesh mua 75 triệu liều, được tặng 2 triệu liều....
😆 ko biết VN ngoại giao như nào mà phó tổng thống Mỹ sang VN cái, tàu vội vàng biều 2tr liều vx.
Vx tàu tất nhiên có hiệu quả, các nc khác mua dùng thì ko sao, nhưng nếu VN chính phủ mua có khi lại có chuyện, vì từ trước đến này với VN cứ sơ hở là trung quốc nó lại cắn, mất công sút vào mõm nó.
Ở topic này có mấy nhân vật tạm gọi là thân tàu, lúc nào cũng dìm hàng vx phương tây, lèo lái, tung tin ko tin tưởng vx VN, cười hả hê khi HCM nhiều ca tử vong rồi nói vì chê vx tàu mới thế, khá là vô cảm.

Nguoituhanh126

Xe đạp
Phân bổ tiếp AstraZeneca, không có Sài Gòn ngoại trừ 1 số đơn vị trung ương. Vậy liều 2 sẽ chích gì đây?

ở Tp. HCM phân bổ cho các bệnh viện đợt này để chích cho bà bầu và các đối tượng có bệnh nền mà mấy đợt rồi chưa chích được. Mấy đợt t7, đầu t8 ở Tp. HCM chích Astra rất nhiều nên vẫn đợi được thêm, Astra tuần nào cũng về hơn triệu liều, Pfizer hy vọng sẽ về nhiều t9, Q4, 2 loại này tiêm trộn được nên liều 2 sẽ được chích sớm thôi.

PVN.OTF

Xe tải
Vaccine TQ mặc dù tác dụng phòng bệnh kém hơn mẽo nhưng quan trọng là nó giúp cho người mắc bệnh không bị nặng. Cái này mới là cái quan trọng của Vaccine. Campuchia tiêm vaccine TQ nên tỷ lệ chết rất ít. Mình ko tiêm nên chết nhiều. Giờ Vaccine nào được nhà nước phê duyệt là tiêm thôi.
Campot dân ít, sống dải rác, tỉ lệ nhiễm covid thấp thì e còn thấy, chứ tỉ lệ tử vong là 2,99% so với VN cũng 2,90%. 😆. Gần tương đương có khi campot tỉ lệ tử vong còn cao hơn một chút, trong khi Cam tỉ lệ tiêm chủng cao hơn.
Tất nhiên là vx tàu cũng có ít nhiều tác dụng, nhưng đừng so với VN, vì dân cư phân bố khác nhau.

Chỉnh sửa cuối:

CDX2011

Xe tải
Người tiêm đủ 2 liều vaccine sẽ giảm nguy cơ lây nhiễm cho người khác nếu bị nhiễm virus ít ra là so với các chủng cũ, còn chủng Delta thì chưa rõ.
Cụ thể với trường hợp F0 ở khu nhà tôi là người đã tiêm đủ 2 mũi vaccine thì toàn bộ F1 đều âm tính.
Nếu cụ sống trên hoang đảo không tiếp xúc với ai thì cụ đứng là không nên tiêm vaccine covid 19 làm gì, còn nếu cụ sống trong cộng đồng thì cụ nên tiêm, dĩ nhiên là ưu tiên các đối tượng ưu tiên tiêm trước.
Vậy thì e sẽ đợi Nanocovax, hoặc Sinopharm cho an toàn!