[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Vacxin AZ chỉ có hiệu lực phòng ngừa 70%, với biến chủng Delta còn thấp hơn, chỉ 30-35%. chưa kể vaccin chỉ hiệu lực trong 6-12 tháng.
Tư tưởng của cụ là cực kỳ nguy hiểm, vì chủ quan, tiêm xong vaccin không 5k đàng hoàng sẽ thành nguồn lây cho người khác đấy.
Khiếp, em chưa thấy ai nghĩ một cách tiêu cực như cụ, cụ mới là người gây ảnh hưởng ấy ah :)
Giờ chuyên gia nào cũng cho là 70% dân số tiêm phòng mới là an toàn nhất.
Cụ biệt an toàn nhất và an toàn nhì là như nào chưa?

longpasa

Xe tải
Khiếp, em chưa thấy ai nghĩ một cách tiêu cực như cụ, cụ mới là người gây ảnh hưởng ấy ah :)
em thấy 5k vẫn là an toàn nhất cụ ạ, 70% được tiêm xác định là phải hết năm sau, thành ra tương lai gần là cứ 5k thôi

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
An toàn nhất là cụ ở yên tại chỗ đừng đi vào vùng dịch, đeo khẩu trang, vs tay chân đây đủ :)) Cam kết 99% không mắc covid chứ 70% là cái gì. Để vaccin lại cho người trong vùng dịch họ tiêm, giành cái gì? :))
"Giờ chuyên gia nào cũng cho là 70% dân số tiêm phòng mới là an toàn nhất." là chuyên gia nào? an toàn cho ai? Cụ cho xin cái dẫn chứng cái?

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
em thấy 5k vẫn là an toàn nhất cụ ạ, 70% được tiêm xác định là phải hết năm sau, thành ra tương lai gần là cứ 5k thôi
Vâng, nếu có được tiêm cho tối thiểu 70% dân số thì mình cũng an toàn, mọi thứ cũng an ổn mà cụ.
Còn giờ thì 5k thôi chứ còn gì nữa ...
Nhưng ko an toàn tẹo nào trong khi giờ này toang khắp nơi như thế, em cảm thấy mệt mỏi cho mọi tầng lớp rồi :P
Covid lại gọi tên vùng em đang có nm sx, tối hôm kia, bạn đồng nghiệp gọi giật giọng: chị ơi, trưởng công an xã gọi cho em báo là 0h là phong tỏa, ko ra ko vào :( Nhà máy sx mà ko ra ko vào thì chết mẹ luôn, hàng thì tươi sống :(
May quá, hỏi kỹ lại thì là ko phải, chỉ phong tỏa mấy thôn, may ko có công nhân em trong đó :(

bentley8

Xe điện
Cháu ko biết nhưng cũng có tý ý kiến chả lẽ cháu ko phát. Việc cụ nói cháu trộm nghĩ trong hoàn cảnh dịch bệnh t4 đã nổ như thế mà Bộ ê tý ko vào cuộc mà đợi thủ tục hành chính, làm theo đúng quy trình là ko đc. Quan điểm của cháu, đã là dịch bệnh thì ai kiểm tra, đânh giá thì phải xắn tay, đồng hành cùng DN sản xuất vaccine, để vừa test vừa đánh giá luôn.
Giờ vaccine covax vể nhỏ giọt, chả có chống dịch, chả lẽ bộ ê tý chả có trách nhiệm gì. Thay mặt CF đàm phán từ năm ngoái mà đã có đợt nào vaccine vể đâu, đến giờ này tiêm thấp nhất đông nam á, mà cứ như đek phải việc của mình là sao.

Cụ nghĩ là cứ tiêm xong phase 2 là làm luôn phase 3 à. Cụ có biệt phase 2 nó phải làm cái gì không? Cụ biết mất bao nhiêu thời gian để xử lý xong cái đống số liệu ở phase 2 không? Cụ biết ở VN có bao nhiêu chuyên gia đủ giỏi để đọc “hiểu” cái kết quả phase 2 không? Nếu mình không biết thì đừng dùng thuyết âm mưu.

isak

Xe tăng
Cháu ko biết nhưng cũng có tý ý kiến chả lẽ cháu ko phát. Việc cụ nói cháu trộm nghĩ trong hoàn cảnh dịch bệnh t4 đã nổ như thế mà Bộ ê tý ko vào cuộc mà đợi thủ tục hành chính, làm theo đúng quy trình là ko đc. Quan điểm của cháu, đã là dịch bệnh thì ai kiểm tra, đânh giá thì phải xắn tay, đồng hành cùng DN sản xuất vaccine, để vừa test vừa đánh giá luôn.
Giờ vaccine covax vể nhỏ giọt, chả có chống dịch, chả lẽ bộ ê tý chả có trách nhiệm gì. Thay mặt CF đàm phán từ năm ngoái mà đã có đợt nào vaccine vể đâu, đến giờ này tiêm thấp nhất đông nam á, mà cứ như đek phải việc của mình là sao.
Cái mà cụ bảo chậm em nói với cụ 100% là không phải do thủ tục hành chính cụ nhé. Hoàn toàn là do chuyên môn,

gocart

Xe cút kít
An toàn nhất là cụ ở yên tại chỗ đừng đi vào vùng dịch, đeo khẩu trang, vs tay chân đây đủ :)) Cam kết 99% không mắc covid chứ 70% là cái gì. Để vaccin lại cho người trong vùng dịch họ tiêm, giành cái gì? :))
"Giờ chuyên gia nào cũng cho là 70% dân số tiêm phòng mới là an toàn nhất." là chuyên gia nào? an toàn cho ai? Cụ cho xin cái dẫn chứng cái?
Nhân viên y tế trùm kính mít còn bị. Đồ bao hộ cũng chỉ cầm cự đc một thời gian ( khoảng 8h).
Vì vậy chỉ có vắc xin mới là kế lâu dài.

thattinhvt

Xe buýt
Còn rất nhiều nc khác cần mua vắc xin mà cụ ei. Nhưng nếu đã thử nghiệm đủ thì cũng nên cấp phép. Tỉ lệ miễn dịch của vx mình còn cao hơn loại của Tàu. Loại của Tàu đc cấp phép thì không có lí do gì nanocovac lại không được.
Tỷ lệ miễn dịch ở đâu ra hở cụ? Mới có kết quả sinh kháng thể thôi ah.

isak

Xe tăng
Còn rất nhiều nc khác cần mua vắc xin mà cụ ei. Nhưng nếu đã thử nghiệm đủ thì cũng nên cấp phép. Tỉ lệ miễn dịch của vx mình còn cao hơn loại của Tàu. Loại của Tàu đc cấp phép thì không có lí do gì nanocovac lại không được.
Thôi đến nước này thì em chỉ mong Việt Nam sớm đá vòng loại thứ 3 Worldcup để các cụ ở đây không làm các nhà Vaccine, Virus học nữa mà sang làm huấn luyện viên bóng đá hết.

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Nhân viên y tế trùm kính mít còn bị. Đồ bao hộ cũng chỉ cầm cự đc một thời gian ( khoảng 8h).
Vì vậy chỉ có vắc xin mới là kế lâu dài.
Xin cụ dẫn chứng tỷ lệ mắc của nhân viên y tế cái? Là bao nhiêu %? Có nhỏ hơn 70% của vaccin không?
Chưa kể vaccin cúm phải tiêm hàng năm, cập nhật thường xuyên?
Nhường vaccin cho bác sĩ, công nhân, người trong vùng dịch tiêm trước đi cụ. Vội làm cái gì?

gocart

Xe cút kít
Xin cụ dẫn chứng tỷ lệ mắc của nhân viên y tế cái? Là bao nhiêu %? Có nhỏ hơn 70% của vaccin không?
Chưa kể vaccin cúm phải tiêm hàng năm, cập nhật thường xuyên?
Nhường vaccin cho bác sĩ, công nhân, người trong vùng dịch tiêm trước đi cụ. Vội làm cái gì?
Tỷ lệ bao nhiêu thì chưa biết. Nhưng mà kín mít từ đầu đến chân đây:

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Tỷ lệ bao nhiêu thì chưa biết. Nhưng mà kín mít từ đầu đến chân đây:
Cụ đưa tin thì cũng thừa hiểu rồi còn gì? Ca này 100% là 1 người chủ quan bị lây, sau đó lây chéo lẫn nhau giữa các cán bộ y tế, vì họ tiếp xúc với nhau thì chắc chắn sẽ không cẩn thận như tiếp xúc với người bệnh dc. :)

gocart

Xe cút kít
Cụ đưa tin thì cũng thừa hiểu rồi còn gì? Ca này 100% là 1 người chủ quan bị lây, sau đó lây chéo lẫn nhau giữa các cán bộ y tế, vì họ tiếp xúc với nhau thì chắc chắn sẽ không cẩn thận như tiếp xúc với người bệnh dc. :)
Cụ đừng suy đoán thế đc không?
Toàn bác sỹ tuyến đầu chống dịch chinh chiến qua nhiều đợt.
Mặc kín mít nhưng thời gian 1 ca làm việc đủ lâu thì mầm bệnh sẽ xuyên thủng đồ phòng hộ.
Giống như mặc áo mưa đi trời mưa. Thời gian lâu thì ướt như chuột lột.

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đừng suy đoán thế đc không?
Toàn bác sỹ tuyến đầu chống dịch chinh chiến qua nhiều đợt.
Mặc kín mít nhưng thời gian 1 ca làm việc đủ lâu thì mầm bệnh sẽ xuyên thủng đồ phòng hộ.
Giống như mặc áo mưa đi trời mưa. Thời gian lâu thì ướt như chuột lột.
Cụ suy đoán đấy à? =)) Thế sao các chỗ khác không cán bộ y tế nào bị,ở đây bị cả chùm?

longpasa

Xe tải
Nghe 1 số chia sẻ thì có thể suy đoán là Vin đang đàm phán với Moderna nhận chuyển giao công nghệ và tiến hành sản xuất vaccine ở Việt nam với quy mô 100-200tr liều/năm. Cái này bán cho cả VN và XK.
làm gì có cụ ơi. Moderna nó mở nhà máy ở Hàn xẻng rồi

ThanhLong69

Xe tăng
Vaccin của nanogen chưa biết miễn dịch được bao nhiêu % đâu, mới chỉ có sinh kháng thể 99,4% thôi mà, cái này thì vaccin nào chả sinh được kháng thể nên chưa nói lên được gì cả. Nếu mà giờ cứ cấp phép xong tỷ lệ miễn dịch lại dưới 50% thì sao, chắc các cụ lại được thể chửi tiếp :)) .

Gcar

Xe lăn
Sắp thí điểm rồi mà giờ chưa có vx cho dân PQ thì làm sao kịp. Mãi vẫn chưa thấy tin mua thêm Sinopharm nhỉ?;)
Mà thí điểm Phú Quốc cũng coi như là thí điểm cho toàn Việt Nam luôn, không chậm được đâu. Chậm ngày nào thì sau này VN mở cửa chậm ngày đó.

Chỉnh sửa cuối:

Mít tố nữ

Xe tăng
Không có chính sách hỗ trợ thì sau này có quặc nó làm.
Tây nó còn ứng tiền trước, được thì mua, không được thì thôi, người ta mới bỏ công nghiên cứu.
VN có mỗi 1 thằng có tí kết quả, nhưng nhất quyết phải dìm bằng chết.
A, cái này em cũng đồng ý với cụ. Về lâu dài thì mình chủ động được vắc - xin vẫn là tốt nhất và nhà nước nên có ưu đãi hay chính sách khuyến khích với doanh nghiệp nghiên cứu vắc -xin.