[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

Gcar

Xe lăn

Sản phẩm Nano Covax dạng xịt (bên phải) sắp thành của hiếm. Vì công ty này sản xuất ra cái vỏ trước khi làm ra sản phẩm thật sự!

longpasa

Xe tải
Tổ lái chủ đề sang vấn đề nhạy cả về chính trị.
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 4/7/21)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

ung_sung_tu_tai

Xe container
Long Biên quá gần với Bắc Giang, Bắc Ninh

Thời điểm đó chắc hàng xóm có người tiêm

Nhà cụ đứt mạng à, tin này từ hôm kia mà giới chuyên môn y khoa đã xác định nguyên nhân đột tử không do tác dụng phụ của vaccine rồi mà.
Thế em hoa hậu xinh đẹp Thu Thủy cũng đột tử có liên quan đến tiêm cái gì vào người không ?

giang.nguyen

Xe điện
Thông tin từ web Gavi, liên minh Vaccine.
Vaccin cúm nào cũng thế thôi, biến chủng là bình thường, được 6-12 tháng.
Không biết thì cụ nên tìm hiểu trước khi hỏi ngược lại em. Covid ra bản update mới Delta Plus rồi kia kìa, còn chưa nổi nửa năm ấy chứ =))

Em tưởng có bằng chứng khoa học kiểm nghiệm rồi cơ. Ai dè cũng chỉ là phỏng đoán kiểu "there is reason to believe...". Đưa tin khoa học kiểu cảm nghĩ fake news như cụ thì em chịu.
Đến cụ tổ CDC nhà mẽo còn chả biết nó kéo dài bao nhiêu nữa là

NTTV

Xe buýt
Em mới tiêm đầu giờ sáng nay và đến giờ em vẫn bình thường.
Vậy là tốt hay không tốt ah?

Hn07

Xe tăng
Nước Nga đi trước lại về sau bác àh!! . Hôm kia e vừa đi tiêm mũi 1 sputnik V xong. Nghe noi bọn tư bản tiêm còn dc xèng ma tụi em deck có gì gặp toàn y tá bs thái độ chán chả buồn chết. 😃😃😃 The nên dân Nga chán ko muốn tiêm cũng phải.
Tác dụng phụ thế nào cụ ? Bao giờ cụ mới đc đi chíc mũi 2 ?

ung_sung_tu_tai

Xe container
Ai cũng mong nó có kết quả tốt.
Nhiều người ủng hộ ạ.
Cũng không ai chửi là sao làm mãi không được.
Thậm chí cũng không ai nghi ngờ rằng thì là mà có thành công hay không sất

Nhưng chưa có kết quả thử nghiệm gđ3 tẹo nào mà chém là cái gì cũng hơn tây hết, đồi cấp phép ngay đâm ra những người có chút kiến thức về VC thấy thất vọng tràn trề và nghi ngờ động cơ/thái độ/mục đích ạ

Em cũng mong VN sx thành công, chi phí rẻ, tiện lợi, bảo quản cũng tốt...
Nếu được thì quá tốt, nếu chưa được thì phải nghiên cứu thêm, có sao đâu...

Hn07

Xe tăng
Em tưởng có bằng chứng khoa học kiểm nghiệm rồi cơ. Ai dè cũng chỉ là phỏng đoán kiểu "there is reason to believe...". Đưa tin khoa học kiểu cảm nghĩ fake news như cụ thì em chịu.
Đến cụ tổ CDC nhà mẽo còn chả biết nó kéo dài bao nhiêu nữa là
Cụ ấy lấy nguồn Gavi là một tổ chức có uy tín đủ rồi . Còn cụ tin nguồn của CDC Mỹ là việc của cụ ( có những người chỉ thích made in USA ) . Cụ ấy có dẫn nguồn rõ ràng thì cụ cũng đừng nói là fake news. Còn CDC của Mỹ có thể là "cụ tổ" đối với cụ , chứ nó chưa phải là "cụ tổ" với bất cứ nền y học nào của các quốc gia khác như Đức , Pháp ..... nên nhớ vaccin Pfizer đc sản xuất tại Đức chứ ko phải tại Mỹ .

Chỉnh sửa cuối:

giang.nguyen

Xe điện
Cụ ấy lấy nguồn Gavi là một tổ chức có uy tín đủ rồi . Còn cụ tin nguồn của CDC Mỹ là việc của cụ ( có những người chỉ thích made in USA ) . Cụ ấy có dẫn nguồn rõ ràng thì cụ cũng đừng nói là fake news.
Trong cái nguồn ấy nó cũng chẳng khẳng định mà chỉ dám đưa kiểu phỏng đoán cụ ạ. Mà khoa học thì chả có cái gì đáng tin trừ khi có bằng chứng. Em chả phải hàng Mỹ thì ngon, nhưng cụ ấy tung cái tin khẳng định vaccine kéo dài nhõn 6 tháng - 1 năm trong khi mới đc chấp nhận còn chưa tới thời hạn ấy là em biết fake news cỡ nào.
Việc xào xáo nội dung tin tức câu view là của cánh nhà báo. Còn em hay các cụ trên đây lọc tin tức để đưa ra cái chuẩn xác là đủ rồi.

Hn07

Xe tăng
Trong cái nguồn ấy nó cũng chẳng khẳng định mà chỉ dám đưa kiểu phỏng đoán cụ ạ. Mà khoa học thì chả có cái gì đáng tin trừ khi có bằng chứng. Em chả phải hàng Mỹ thì ngon, nhưng cụ ấy tung cái tin khẳng định vaccine kéo dài nhõn 6 tháng - 1 năm trong khi mới đc chấp nhận còn chưa tới thời hạn ấy là em biết fake news cỡ nào.
Việc xào xáo nội dung tin tức câu view là của cánh nhà báo. Còn em hay các cụ trên đây lọc tin tức để đưa ra cái chuẩn xác là đủ rồi.
Dịch sát nghĩa câu nói từ nguồn Gavi chỉ là : "có kháng thể ít nhất là trên 6 tháng " Tức là tác dụng của Vaccin tồn tại trên cơ thể người , còn Gavi cũng là dẫn từ các nguồn khác ( nguồn nào thì các cụ tự kiểm nghiệm) . Trên những dòng thông tin đó , cũng chẳng hề có một sự khẳng định rõ ràng nào ở đây cho nên cụ cũng xem nhẹ vấn đề đó đi .
Bản chất chính những nhà sản xuất Vaccin đang đi đầu hiện nay cũng chưa có nổi con số thống kê việc Vaccin của họ có hiệu quả thế nào với biến thể mới nên em đồng ý với cụ là nó cần thời gian kiểm chứng .
Gavi không phải báo chí , họ cũng ko có nhu cầu quảng cáo hay câu view vì họ kiếm tiền từ nguồn khác chứ ko cần đưa thông tin giật gân câu view nên cụ đừng nghĩ một cách bảo thủ như vậy .
Nếu nói câu view hay giật tít thì cụ cũng đừng nên tin chính cả những con số mà nhà sản xuất Vaccin công bố ( vì chẳng ai đi nói xấu sản phẩm họ đang bán kiếm tiền cả )

giang.nguyen

Xe điện
Dịch sát nghĩa câu nói từ nguồn Gavi chỉ là : "có kháng thể ít nhất là trên 6 tháng " Tức là tác dụng của Vaccin tồn tại trên cơ thể người , còn Gavi cũng là dẫn từ các nguồn khác ( nguồn nào thì các cụ tự kiểm nghiệm) . Trên những dòng thông tin đó , cũng chẳng hề có một sự khẳng định rõ ràng nào ở đây cho nên cụ cũng xem nhẹ vấn đề đó đi .
Bản chất chính những nhà sản xuất Vaccin đang đi đầu hiện nay cũng chưa có nổi con số thống kê việc Vaccin của họ có hiệu quả thế nào với biến thể mới nên em đồng ý với cụ là nó cần thời gian kiểm chứng .
Gavi không phải báo chí , họ cũng ko có nhu cầu quảng cáo hay câu view vì họ kiếm tiền từ nguồn khác chứ ko cần đưa thông tin giật gân câu view nên cụ đừng nghĩ một cách bảo thủ như vậy .
Nếu nói câu view hay giật tít thì cụ cũng đừng nên tin chính cả những con số mà nhà sản xuất Vaccin công bố ( vì chẳng ai đi nói xấu sản phẩm họ đang bán kiếm tiền cả )
Cụ dịch sát nghĩa nguồn Gavi mà bỏ qua câu dẫn đầu tiên "There is reason to believe...." thì có chăng cũng là một cách xào nấu thông tin có chủ đích phỏng cụ. Cụ quen với ngôn ngữ khoa học thì There is reason to believe chẳng qua là một cách nói phỏng đoán chứ không xuất phát từ bằng chứng khoa học chính thức. Nói phỏng đoán thì khác gì cụ với em đang nói trên này đâu, làm gì có đủ căn nguyên mà bảo là khẳng định hay chứng cứ.

Em trích nguồn từ CDC không phải bởi vì nó đưa ra thông tin từ nhà sản xuất như cụ nói, mà bởi vì nó như một trung tâm lọc tin và với độ uy tín của nó, các thông tin mà nó đưa ra với người trong ngành như em thì có thể coi là xác đáng được.

Catmatpat

Xe điện
Vacxin AZ chỉ có hiệu lực phòng ngừa 70%, với biến chủng Delta còn thấp hơn, chỉ 30-35%. chưa kể vaccin chỉ hiệu lực trong 6-12 tháng.
Tư tưởng của cụ là cực kỳ nguy hiểm, vì chủ quan, tiêm xong vaccin không 5k đàng hoàng sẽ thành nguồn lây cho người khác đấy.
Cụ có số liệu về người tiêm Astra xong nhỡ bị + với covid 19 xong lây nhiễm cho người khác không? Mang ra dọa cho mợ í sun vòi lại đi ;)

Catmatpat

Xe điện
Suy đoán thôi, 1 vx mRNA từ Mỹ. Thêm cái thông tin là Moderna đã hợp tác sản xuất với Hàn Quốc, còn Pfizer rất khó chia sẽ.
Đối chiếu ra ngay là không phải Moderna vì Moderna tổng thống Hàn phải đích thân dẫn Samsung sang bên đó mới có cái cam kết mở nhà máy tại Hàn, còn Pfizer & BionTech họ đã chọn Sing mất rồi cụ ạ. Về mặt hậu cần thời điểm hiện tại Việt Nam mình chưa có công nghệ để sản xuất ARNm.

Gcar

Xe lăn
Đối chiếu ra ngay là không phải Moderna vì Moderna tổng thống Hàn phải đích thân dẫn Samsung sang bên đó mới có cái cam kết mở nhà máy tại Hàn, còn Pfizer & BionTech họ đã chọn Sing mất rồi cụ ạ. Về mặt hậu cần thời điểm hiện tại Việt Nam mình chưa có công nghệ để sản xuất ARNm.
Thì đoán thôi, Moderna là 1 công ty rất mới, rất cần doanh thu, hợp tác với VN thì coi như bỏ túi được thị phần của 1 nước trăm triệu dân. Ngoài ra vắc xin Novavax ( giai đoạn 3) của Mỹ hay Sputnik Light (chỉ cần 1 liều) của Nga cũng là 1 ứng viên. Còn về sản xuất thì chưa biết thế nào nhưng VIN có khi to hơn Moderna, cần gì thì sẽ đầu tư. Anh Vin thì chắc muốn đi tắt đón đầu, chọn mRNA.

Tổng thống Hàn chỉ ngang CTN bên VN thôi. CTN cũng gửi thư cho Mỹ rồi!:)

Mesocsic

Xe điện
Thì đoán thôi, Moderna là 1 công ty rất mới, rất cần doanh thu, hợp tác với VN thì coi như bỏ túi được thị phần của 1 nước trăm triệu dân. Ngoài ra vắc xin Novavax ( giai đoạn 3) của Mỹ hay Sputnik Light (chỉ cần 1 liều) của Nga cũng là 1 ứng viên. Còn về sản xuất thì chưa biết thế nào nhưng VIN có khi to hơn Moderna, cần gì thì sẽ đầu tư. Anh Vin thì chắc muốn đi tắt đón đầu, chọn mRNA.

Tổng thống Hàn chỉ ngang CTN bên VN thôi. CTN cũng gửi thư cho Mỹ rồi!:)
Thực sự là rất khó cơ hội cho nước mình Được lựa chọn. Chứ ko phải họ là ứng viên cụ ạ. Sếp của mình thư hay alo cũng ko đc để ý như chủ nhà Xanh :(

Chỉnh sửa cuối:

ung_sung_tu_tai

Xe container
Đừng nói là người HCMC không thèm tiêm VC do bộ cấp

Lượng bộ cấp đợt này cũng chỉ triệu triều, còn khá nhỏ so với nhu cầu.
Tiêm không đúng theo tiến độ mong muốn là so cách làm của HCMC mà thôi.
Còn nhiều người dân muốn được tiêm, thì không có để tiêm; chen chúc để tiêm, đến nơi rồi thì chưa đên lượt để tiêm

Và cũng do nhiều những thằng kiểu công chức. nhân viên VP khốn nạn đến mức cơ quan/công sở đăng ký tên tuổi để có số lượng lên kế hoạch tiêm thì chúng nó đăng ký xong không đi tiêm. Thế là tự nhiên CQ thì mất bao công sắp xếp điểm tiêm, người phục vụ mà để không; VC thì phải cắt chỗ khác điều đến đó nhưng để không.

và rồi chúng ngoạc lên rằng tau không thèm tiêm loại miễn phí, để dành cho CN, người lao động.
Khốn nạn đến thế thì còn gì dể nói

Thành phố HCM tâm lý nó vậy rồi có kêu đi tiêm cũng ko thèm tiêm ấy :). Giờ Bộ y tế không duyệt cho mua vacxin dịch vụ thì thôi khỏi tiêm chích gì cả nhé
Cụ mơ à? Vaxcin đâu ra mà bảo dân HCM không thèm tiêm. Có trên TV thì nhiều
các công ty, cơ quan đang đăng ký dành suất tiêm. Nhưng nhiều người ko tiêm, em cũng vậy :)). Thôi ưu tiên cho công nhân với bà con vùng sâu vùng xa trước
công nhân đem ra tiêm đầu tiên đấy cụ, lần này không khéo công nhân HCM mới là bộ phận được tiêm nhiều nhất :))
bên đội giáo viên với công nhân bị ảnh hưởng nhiều nhất nên họ dành nhau tiêm cũng phải. Giờ mà ko tiêm cho đội giáo viên với trẻ em thì khỏi dạy học gì hết
GV sẽ đến lượt tiêm, chắc khoảng 1 tuần nữa.