[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

Patriots

Xe lăn
Mình đã mua được bao nhiêu liều về rồi các cụ nhỉ

TieuFu

Xe container
Dân TQ có 1,3 tỷ cụ nhé, chắc gì đã tiêm hết đc 1 tỷ
Giơf này nó tiêm cho nhau hơn 1,64 tỷ. Ôm chân thì cũng phải dòm mặt. Không rõ thì đừng xúi người khác làm dại !

kulv

Xe tăng
Đoạn đỏ cụ tính sai. Từ 90% lên 99% có nghĩa là xác suất bị nhiểm giảm đi 10 lần đấy cụ.
Đoạn khác em không comment. thêm 6 tháng để giảm xác suất đi 10 lần thì có thể là đáng, có thể không đáng , tùy tình huống.
Cái em nói là hiệu quả (efficacy) nên không sai đâu ạ, mà cái cụ nói cũng đúng :). Vì ta đang nói đến 2 khái niệm khác nhau. Em công nhận nếu nhìn theo góc độ giảm xác suất (từ 10% xuống 1%, so với nhóm unvaccinated) thì thấy đáng kể. Nhưng như đã phân tích đấy chỉ là xác suất nhiễm có triệu chứng - thứ không thật sự quan trọng, còn khác biệt về hiệu quả bảo vệ khỏi tử vong - thứ quan trọng nhất - thì hầu như không đáng kể, nên theo em vẫn không đáng để đánh đổi với rủi ro quá lớn suốt từng đấy tháng.

Cái giá này em đọc là ở báo nước ngoài. Nhưng e cũng chưa thấy ở đâu nói giá dưới $20 1 liều Pfizer.
Chắc cụ đang ở nước ngoài không theo dõi tin tức. VN mình mua Pfizer được giá 6.75 usd cho nước đang phát triển.

Nếu tính hàng trả tiền thì mới có 1,4 triệu Astra và 100k Pfizer cụ ạ.
Pfizer về 2 đợt rồi cụ, tổng chắc gần 200k. Về hàng tuần thì phải, đảm bảo trong q3 nhận 3.5 triệu, em nghĩ tuần này sẽ nhận tiếp một lô lớn hơn. Giờ bài toán nguồn cung có vẻ không còn quá khó khăn nữa, mà là tiêm sao cho nhanh và đúng trọng tâm.

Zizou2005

Xe đạp
Các cụ cứ Pfizer , Moderna, Astra đi .. em chờ Nanocovax ...:D

nissantiida

Xe điện
Cái em nói là hiệu quả (efficacy) nên không sai đâu ạ, mà cái cụ nói cũng đúng :). Vì ta đang nói đến 2 khái niệm khác nhau. Em công nhận nếu nhìn theo góc độ giảm xác suất (từ 10% xuống 1%, so với nhóm unvaccinated) thì thấy đáng kể. Nhưng như đã phân tích đấy chỉ là xác suất nhiễm có triệu chứng - thứ không thật sự quan trọng, còn khác biệt về hiệu quả bảo vệ khỏi tử vong - thứ quan trọng nhất - thì hầu như không đáng kể, nên theo em vẫn không đáng để đánh đổi với rủi ro quá lớn suốt từng đấy tháng.

Chắc cụ đang ở nước ngoài không theo dõi tin tức. VN mình mua Pfizer được giá 6.75 usd cho nước đang phát triển.

Pfizer về 2 đợt rồi cụ, tổng chắc gần 200k. Về hàng tuần thì phải, đảm bảo trong q3 nhận 3.5 triệu, em nghĩ tuần này sẽ nhận tiếp một lô lớn hơn. Giờ bài toán nguồn cung có vẻ không còn quá khó khăn nữa, mà là tiêm sao cho nhanh và đúng trọng tâm.
Anh giàu tronf nước lấy danh phận nghèo của phần đa dân chúng và tiêm trước. Em nghĩ phải charge $30x10.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Ông anh sô viết tặng những 1000 liều vc. Bọn đế quốc Mẽo hình như hiến 5tr liều cho VN rồi. Chán Putin thật.
Mỹ nợ Vn nhiều lắm. Có 500tr liều cũng chưa vãn nợ ấy. Còn Nga thì Vn mới là bên chịu nợ. Hỉu ko?

lovecarhpqn

Tháo bánh
Tự sx nhưng sx xong thì đc quyền mua và giữ lại VN để xài
Hay là phải đem xuất lại sang Nga để Nga bán ra ngoài t/trường quốc tế vậy cụ?
Giống hồi xưa khai thác dầu thô ở vn xong chuyển sang liên xô để ông anh lọc hóa ra xăng, dầu rồi cho bao nhiêu biết bấy nhiêu ạ

binhnq2

Xe tăng
Oh, thế em còm thắc mắc về việc tự lực sx vaccine như này thì cụ lại quất còm bảo em xem lại tư duy là sao nhỉ? Trái ngang vãi!

Nó thể hiệm 1 sự tinh vi và lươn lẹo ko nhỏ, lấp liếm cho khả năng hiểu vấn đề thì ít mà hóng hớt tỏ nguy hiểm thì nhiều!

ca_kiem

Xe container
Không có đâu nhé. Chỉ có cccc được chích ngừa thôi. Thừa cũng không đến lượt cụ nhé. Vì các nhân viên bảo vệ và lao công đều thuê theo HĐ chứ có phải người của đơn vị đâu
Nhưng họ làm trong môi trường có khả năng lây nhiễm cao. Bệnh viện họ đủ thông minh để quyết định có tiêm cho những người này không. Đặt trường hợp nếu họ bị nhiễm thì thiệt hại gấp 1.000 lần cho bệnh viện so với việc họ đc tiêm. Đơn giản và dễ hiểu nhất là bài học Bệnh Viện Bạch Mai. Cách nghĩ của cụ không tính toán sâu tính toán đơn giản quá.
Những người này so với đội dân phòng phường thì họ tiếp xúc và bị lây nhiễm cao hơn nhiều.. trong khi đó lực lượng dân phòng phường cũng được tiêm.

Chỉnh sửa cuối:

Andydo

Xe điện
Gia công chứ sản xuất mie gì đâu. Mà chừng nào các cụ lãnh đạn còn chích pfizer thì em còn nằm im. Phải có lý do gì tụi Nga ngố éo dám tiêm chứ.
Của rẻ là của ôi. Chân lý cụ Mai An tiêm để lại cấm có sai nhá

Andydo

Xe điện
Chừng nào tứ trụ lên tv cởi tay cho tiêm sputnik với sino thì dân sẵn sàng. Còn kêu gọi với tuyên giáo thì thôi. Bọn dân nó cứ nhìn vụ Pfizer ở Việt xô mà làm thôi. Khỏi nói nhiều

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]
vụ vaccine này em thấy mới vãi linh hồn cho dân cư mạng và dân trí: hôm nọ em định đăng ký tiêm trên cổng điện tử quốc gia gì đó thì vợ em nó can, nó bảo "anh đăng ký lung tung rồi nhỡ nó tiên vaccine tàu thì sau này ra nước ngoài họ không cho nhập cảnh đâu!!!"
Đăng ký là đúng rồi. Còn khôn như vợ cụ thì em cũng ạ.
Lúc nào cũng nghĩ có lợi cho bản thân thế thì chịu.
Em cũng ko ưa tàu, và nếu được lựa chọn vẫn chọn vx Mỹ, Âu vì nó tốt hơn. Nhưng ko vì thế mà ko đăng ký trên trang thông tin. Nếu ai cungz vậy họ lấy đâu ra cơ sở phân loại, tính toán phân bổ VX