[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

Loitran

Xe tăng
Em cũng lo lăm, mà lăn tăn kb nên tiên hay k. Cơ quan vk em thì tiêm hết rồi
Nếu là Pfizer cụ nên khuyên tiêm,em đánh giá dịch ở VN sẽ còn kéo dài và hệ lụy là không nhỏ,Phòng bệnh bao giờ cũng hơn là chữa bệnh
Hiện Sydney lockdown cũng gần tháng từ khi có khoảng 20 case gì đó,điều kiện họ tốt hơn và cách làm của họ bài bản hơn chúng ta mà tới giờ vẫn trung bình trên dưới 100 case ( tức chưa hề giảm được chút nào hết sau gần tháng ) và khả năng lại lockdown tiếp sau khi hết hạn kỳ này
Chưa kể họ report là rất nhiều new case tuổi khá trẻ nhưng vô viện nằm là mình thấy hệ lụy dính Covid là sẽ dễ ảnh hưởng tới sức khỏe sau này chứ chưa nói mình sẽ toi ngay khi dính

Of 118 people in hospital, 28 are in intensive care, and 14 are on ventilators.

Dr McAnulty said 15 of those currently admitted to hospital were under the age of 35.

"So this is a serious disease for people of all ages and, importantly, you can spread it even if you don't have a serious disease," he said.

Cụ nên cân nhắc khuyên bảo, bà xã mình tiêm 2 mũi Pfizer có bị tác dụng phụ những em nghĩ là ok dù các triệu chứng làm mình thấy mệt mỏi hơn

Chỉnh sửa cuối:

Mr Chun

Xe tăng
Nếu là Pfizer cụ nên khuyên tiêm,em đánh giá dịch ở VN sẽ còn kéo dài và hệ lụy là không nhỏ,Phòng bệnh bao giờ cũng hơn là chữa bệnh
Hiện Sydney lockdown cũng gần tháng từ khi có khoảng 20 case gì đó,điều kiện họ tốt hơn và cách làm của họ bài bản hơn chúng ta mà tới giờ vẫn trung bình trên dưới 100 case ( tức chưa hề giảm được chút nào hết sau gần tháng ) và khả năng lại lockdown tiếp sau khi hết hạn kỳ này
Chưa kể họ report là rất nhiều new case tuổi khá trẻ nhưng vô viện nằm là mình thấy hệ lụy dính Covid là sẽ dễ ảnh hưởng tới sức khỏe sau này chứ chưa nói mình sẽ toi ngay khi dính
Cụ nên cân nhắc khuyên bảo, bà xã mình tiêm 2 mũi Pfizer có bị tác dụng phụ những em nghĩ là ok dù các triệu chứng làm mình thấy mệt mỏi hơn

Em đọc thì thấy chưa có nghiên cứu lâm sành trên phụ nữ mang thai, lên khá lo lắng cụ à.

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Hehe tôi bảo chỉ có vắc Tàu không chống được delta bao giờ? Tôi chỉ nói là vắc Tàu hiệu quả kém hơn vắc Mỹ, Anh rõ rệt.

Với mấy chủng trước thì quá rõ: Pfizer và Moderna hiệu quả 94-95%, AZ 85%, Sinopharm 71%, Sinovac chỉ có 63-70%. Còn với con delta thì tất cả các vắc xin đều giảm hiệu quả từ 10 đến 20%. Nghĩa là với chủng delta thì hiệu quả của Pfizer và Moderna giảm xuống chỉ còn ở mức khá, còn Sinopharm và Sinovac xuống còn trung bình, thực chất là không đạt yêu cầu.

Ở Indonesia, riêng bang Tây Jawa đã có 31 nhân viên y tế chết vì covid mặc dù đã tiêm đủ 2 mũi Sinovac. Chính phủ phải cho các y bác sĩ tiêm thêm 1 mũi Moderna.

Nói chung các cụ ạ, có thể chửi Mỹ Tây nhiều thứ nhưng đừng nên cố chứng minh vắc xin Tàu tốt hơn vắc xin Tây. Nó chối tai lắm.
Ai chối tai thì kệ.

Tôi chỉ muốn cho mọi người thấy cái double standard của các vị.

Ở đâu đấy toang thì quý zị bảo tiêm Vaccine Tàu

Nhưng ngay Anh, ngay Mỹ toang thì qúi zị chối đây đẩy

Có cái 31 nhân viên y tế Indo chết sau khi tiêm 2 mũi sinovac đi đâu cũng mang ra chưng.

Trong khi hàng trăm người Anh, người Mỹ chết sau khi tiêm đủ 2 mũi Moderna/Pfizer hay AZ thì im thin thít.

Chơi gì kỳ zậy?

Loitran

Xe tăng
Em đọc thì thấy chưa có nghiên cứu lâm sành trên phụ nữ mang thai, lên khá lo lắng cụ à.
Khi lựa chọn chỉ có Yes or No thôi thì rất khó cho mọi người ( ngoài ra chỉ còn cách là lên Rừng tránh Covid chắc cụ không chọn được rồi :D
Tuy nhiên em thấy trường hợp của cụ là nên Yes

Vova

Xe container
Các cụ ơi vaccine pfitzer và moderna cái nào tốt hơn? Khoảng cách giữa hai mũi tiêm modernna là mấy tuần ạ? Sau khi tiêm xong hai mũi thì sẽ tạo ra kháng thể có tác dụng chống lại virút trong thời gian là bao lâu có phải cuối năm 2022 em lại phải tiêm nhắc lại 1 lần hàng năm đúng ko ạ?
Same same, nhưng có vẻ là Pfizer phổ biến hơn cụ ạ. Khoảng cách tầm 3-4 tuần. Đối với thời gian, thì theo trang này, Moderna có hiệu quả 72% sau 14 ngày kể từ khi tiêm mũi đầu tiên. Được tiêm đủ 2 mũi thì hiệu quả bảo vệ còn cao hơn, kể cả với chủng Delta. Về mũi tiêm nhắc lại em nghĩ giờ còn thiếu dữ liệu để có thể khẳng định bao lâu sẽ phải tiêm mũi 3. Cần nhiều thông tin cụ thể thì cụ có thể đọc thêm ở đây nữa.

Angelika

[Tịch thu bằng lái]
Các loại vaccine được phân bổ về các địa phương cập nhật hàng ngày .
Vaccine phương tây Anh - Mỹ vẫn là chủ lực tiêm chủng hiện nay . VN tin tưởng vaccine phương tây nhất .

rachfan

Xe điện
Ai chối tai thì kệ.

Tôi chỉ muốn cho mọi người thấy cái double standard của các vị.

Ở đâu đấy toang thì quý zị bảo tiêm Vaccine Tàu

Nhưng ngay Anh, ngay Mỹ toang thì qúi zị chối đây đẩy

Có cái 31 nhân viên y tế Indo chết sau khi tiêm 2 mũi sinovac đi đâu cũng mang ra chưng.

Trong khi hàng trăm người Anh, người Mỹ chết sau khi tiêm đủ 2 mũi Moderna/Pfizer hay AZ thì im thin thít.

Chơi gì kỳ zậy?
Chuyện sống chết không ai dám tiêu chuẩn kép cụ ạ.

Ở VN hiện nay chỉ là chém gió, nhưng Indo, Malay, Thái... thì không chém gió mà là tính mạng của dân họ.
- Malay ngừng nhập vắc xin TQ
- Indo bắt nhân viên y tế tiêm nhắc lại mũi Moderna
- Singapore không tính những người đã tiêm Sinovac vào danh sách tiêm chủng
- Thái bắt NV y tế đã tiêm 2 mũi Sinovac phải thêm 1 mũi AZ

Những nước này họ theo tiêu chuẩn kép?

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện sống chết không ai dám tiêu chuẩn kép cụ ạ.

Ở VN hiện nay chỉ là chém gió, nhưng Indo, Malay, Thái... thì không chém gió mà là tính mạng của dân họ.
- Malay ngừng nhập vắc xin TQ
- Indo bắt nhân viên y tế tiêm nhắc lại mũi Moderna
- Singapore không tính những người đã tiêm Sinovac vào danh sách tiêm chủng
- Thái bắt NV y tế đã tiêm 2 mũi Sinovac phải thêm 1 mũi AZ

Những nước này họ theo tiêu chuẩn kép?
Đừng đánh bùn sang ao. Đang nói ông theo tiêu chuẩn kép.

Tất cả vaccine đều không chống được lây nhiễm nhưng ông mặc định là chỉ có vaccine tàu

Tất cả vaccine đều không chống nổi biến chủng delta 100% nhưng ông mặc định là vaccine tàu.

Pfizer đề xuất tiêm mũi 3 cho chính những người tiêm Pfizer thì ông không nói mà lái sang thành tiêm thêm Pfizer cho những người đã tiêm vaccine tàu

Khi đưa ra các dẫn chứng về Anh Mỹ toang thì ông lặn không sủi tăm! Nhưng ngoi lên lại nhai đi nhai lại mấy cái cũ rích về vaccine Tàu

Tôi hiểu ông không phải là người đưa tin khách quan mà có mục đích. Nên bảo ông là seeder chắc không xa với thực tế lắm.

rachfan

Xe điện
Đừng đánh bùn sang ao. Đang nói ông theo tiêu chuẩn kép.

Tất cả vaccine đều không chống được lây nhiễm nhưng ông mặc định là chỉ có vaccine tàu

Tất cả vaccine đều không chống nổi biến chủng delta 100% nhưng ông mặc định là vaccine tàu.

Pfizer đề xuất tiêm mũi 3 cho chính những người tiêm Pfizer thì ông không nói mà lái sang thành tiêm thêm Pfizer cho những người đã tiêm vaccine tàu

Khi đưa ra các dẫn chứng về Anh Mỹ toang thì ông lặn không sủi tăm! Nhưng ngoi lên lại nhai đi nhai lại mấy cái cũ rích về vaccine Tàu

Tôi hiểu ông không phải là người đưa tin khách quan mà có mục đích. Nên bảo ông là seeder chắc không xa với thực tế lắm.
Ông mới là seeder cho vắc xin Tàu đấy ông ạ. Tôi hỏi ông việc gì ông phải bào chữa cho vắc xin Tàu?

Ông đi hỏi khắp thế giới, trừ người Tàu ra có ai bảo vắc Tàu tốt hơn vắc Mỹ? Hỏi ngay trong OF này này.

Indo, Thái, Malay đang toang nặng, toàn Sinovac nhà ông đấy. Mỹ chết từ 4 ngàn xuống còn hơn 200 toàn người chưa tiêm, tôi cóc hiểu sao lại gọi là toang?

Tàu nó ship cho VN 500 ngàn liều, chỉ định tiêm cho dân nó ở VN. Tiêm lệch ra 1 cái là cả sứ quán lẫn dân nó lên mạng chửi VN không ra cái gì, cứ như VN thèm khát mấy ống vắc xin của chúng nó lắm.

Vậy, ông bênh vắc xin Tàu để làm gì?

Chỉnh sửa cuối:

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Ông mới là seeder cho vắc xin Tàu đấy ông ạ. Tôi hỏi ông việc gì ông phải bào chữa cho vắc xin Tàu?

Ông đi hỏi khắp thế giới, trừ người Tàu ra có ai bảo vắc Tàu tốt hơn vắc Mỹ? Hỏi ngay trong OF này này.

Indo, Thái, Malay đang toang nặng, toàn Sinovac nhà ông đấy. Mỹ chết từ 4 ngàn xuống còn hơn 200 toàn người chưa tiêm, tôi cóc hiểu sao lại gọi là toang?

Mà tóm lại 1 câu: bênh vắc xin Trung quốc để làm gì?
VN có dùng vaccine tàu đâu, tôi seeder để làm gì?

Tôi thấy ngứa mắt trước những thằng chuyên đưa fake news như ông nên tôi vào lột trần ông ra cho mọi người xem.

Đấy là thú vui của tôi.

Yeuhaiphong

Đi bộ
Các cụ ơi vaccine pfitzer và moderna cái nào tốt hơn? Khoảng cách giữa hai mũi tiêm modernna là mấy tuần ạ? Sau khi tiêm xong hai mũi thì sẽ tạo ra kháng thể có tác dụng chống lại virút trong thời gian là bao lâu có phải cuối năm 2022 em lại phải tiêm nhắc lại 1 lần hàng năm đúng ko ạ?
Em nghĩ là cả hai loại đều tốt giống nhau ạ. Em ở bên Sing theo chương trình tiêm của chính phủ thì chỉ hai loại này đc công nhận. Mọi ng chọn Pfizer vì họ nói cái này ít tác dụng phụ hơn. Em tiêm Moderna còn chồng em tiêm Pfizer mà vẫn thấy khoẻ re. Chắc tùy cơ địa từng người nữa ạ

elevonic

Xe lăn
Nghiên cứu sơ bộ 1,096 ca nhiễm mới ở Sing trong 4 tuần gần đây:

44% đã tiêm đủ hai mũi
30% tiêm 1 mũi
25% chưa tiêm
( chả biết 1% nữa ở đâu :D )

A medical worker prepares a syringe at a coronavirus disease (COVID-19) vaccination center in Singapore, March 8, 2021. REUTERS/Edgar Su/File Photo

A medical worker prepares a syringe at a coronavirus disease (COVID-19) vaccination center in Singapore, March 8, 2021. REUTERS/Edgar Su/File Photo
SINGAPORE, July 23 (Reuters) - Three quarters of Singapore's COVID-19 infections in the last four weeks were among vaccinated individuals, government data shows, as a rapid ramp-up in the city state's inoculations leaves fewer people unvaccinated.
Singapore has already inoculated nearly 75% of its 5.7 million people, the world's second highest after the United Arab Emirates, a Reuters tracker shows, and half its population is fully vaccinated.
It reported 1,096 locally transmitted cases in the last 28 days, of which 484, or 44%, were fully vaccinated people, while 30% were partially vaccinated and the remaining 25% were unvaccinated.

VN có dùng vaccine tàu đâu, tôi seeder để làm gì?

Tôi thấy ngứa mắt trước những thằng chuyên đưa fake news như ông nên tôi vào lột trần ông ra cho mọi người xem.

Đấy là thú vui của tôi.
Bệnh nặng lắm rồi

byby123

Xe máy

Tàu nó ship cho VN 500 ngàn liều, chỉ định tiêm cho dân nó ở VN. Tiêm lệch ra 1 cái là cả sứ quán lẫn dân nó lên mạng chửi VN không ra cái gì, cứ như VN thèm khát mấy ống vắc xin của chúng nó lắm.

Vậy, ông bênh vắc xin Tàu để làm gì?
Chắc mấy thằng bên tuyên giáo định hướng sino vac là hàng ngon cho dân đen tiêm cụ ạ :))

boy_spott

Xe điện
Số Vaccine hiện nay VN đã nhận:

1. AstraZeneca: 8,6 triệu liều (tính cả 1,2 triệu liều về hôm nay 23/07)
2. Moderna: 2 triệu liều
3. Sinophamar: 0,5 triệu liều.
4. Pfizer: 0,1 triệu liều.
5. SputnikV: 0,001 triệu liều. (1 nghìn liều)

Tổng cộng 11,2 triệu liều.

Từ 8/3 chúng ta tiến hành tiêm chủng lớn nhất lịch sử. Sau hơn 4 tháng tính đến 22/7 chúng ta tiêm được 4,4 triệu liều, trong đó có hơn 300 ngàn là mũi thứ 2.

Ngày kia, tức 25/7 chúng ta sẽ nhận tiếp 3 triệu liều Moderna nữa. Như vậy số Vaccine có trong kho lạnh cuối tháng 7 sẽ gần 10 triêu liều.

Tiêm bét nhè các cụ mợ nhé!

kulv

Xe tăng
Em tha thiết đề nghị mod nào đi ngang qua thớt Covid và thớt vaccine mạnh tay ban các nick tuyên truyền gièm pha vaccine, dù là bất kể loại nào (Mỹ, Nga, Anh, TQ). Với tình hình dịch bệnh ngày càng phức tạp như hiện nay, việc tuyên truyền kiểu đó là bất lương, phá hoại công tác tiêm chủng phòng chống dịch bệnh.

kulv

Xe tăng
Các cụ vạn sự thông cho em hỏi ngu phát.
Em thấy các cụ bàn về loại kim tiêm, đại để là khi ấn kịch xi lanh thì vẫn còn một ít vaccine ở phần mũi kim dẫn đến lãng phí.
Em hỏi làm thế này liệu có ổn không ạ:
- Bình thường khi hút vaccine sẽ có một chút không khí trong xi lanh, y tá phải chĩa lên trời, bơm cho không khí ra hết khỏi xi lanh rồi mới tiêm.
- Vậy bây giờ mình kệ chỗ không khí đó, khi tiêm chú ý đâm chéo, thậm chí vuông góc từ trên xuống sao cho không khí vẫn ở trên cùng, không bị tiêm vào người. Như vậy sẽ tiêm được hết vaccine trong xilanh phần cuối chú ý tiêm vừa hết, không để không khí lọt ra ngoài. Em diễn đạt hơi kém nhưng chắc các cụ cũng hiểu ý em. Theo các cụ thì làm như vậy có làm sao không ạ?
Em không có chuyên môn nhưng em nghĩ bất khả thi trong thực tế cụ ạ. Việc căn chỉnh để không phí chút vx nào nhưng đồng thời không lọt chút bọt khí nào quá khó, và cũng mất quá nhiều thời gian. Theo em hiểu nếu để lọt bọt khí vào có thể gây tắc mạch, nguy hiểm cho người được tiêm.

Hai loại này tương đương, cả về hiệu quả bảo vệ lẫn tỷ lệ phản ứng phụ. Khoảng cách 2 mũi pfizer là 3 tuần, moderna 4 tuần. Hiệu lực bảo vệ kéo dài bao lâu cần thêm thời gian quan sát nghiên cứu, nhưng theo lý thuyết về miễn dịch tế bào T (chứ không chỉ miễn dịch kháng thể) thì có thể kéo dài nhiều năm.

Theo em với tình hình dịch bệnh tại VN bây giờ thì các cụ không cần kén chọn nữa, vx tốt nhất là vx tiêm được đầu tiên. Hiệu quả bảo vệ ca bệnh nặng và tử vong của các vx đã được cấp phép ở VN là gần như tương đương, chỉ khác ở hiệu quả với ca bệnh có triệu chứng nhưng yếu tố này không thật sự quá quan trọng với mỗi cá nhân. Yếu tố quan ngại hơn là tỷ lệ biến chứng sau tiêm, nhưng tỷ lệ này dù chênh lệch ở các vx vẫn là rất nhỏ (cỡ vài phần triệu), nên cụ nào trẻ khỏe nên tiêm bất cứ loại nào mình có thể đăng ký đầu tiên, nhường những loại 'an toàn' nhất cho người già và người có bệnh.

kulv

Xe tăng
Trường hợp của cụ thì Chính phủ Úc họ cho tiêm và xếp vào nhóm ( phase 1B ) tức nhóm ưu tiên cùng người già

"All pregnant women, regardless of their stage of pregnancy and whether they are eligible for other reasons or not, can access their vaccine through primary care channels," the Department of Health's Lucas de Toca told a Senate committee this afternoon.

https://www.abc.net.au/news/2021-07-23/pregnant-women-eligible-pfizer-covid-vaccine/100318792

Em cũng lo lăm, mà lăn tăn kb nên tiên hay k. Cơ quan vk em thì tiêm hết rồi
Em nhắc lại không biết lần thứ bao nhiêu rồi, ở VN đang trì hoãn chưa tiêm cho phụ nữ mang thai, theo quyết định 2995 của bộ y tế. Các cụ đọc quyết định đi, hỏi hay khuyên nhau có nên tiêm không trong khi chưa được tiêm thì giải quyết gì đâu ạ :(.