[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Em tính thử cho cụ trong điều kiện Vắc Xin về đều, đủ và huy động tất cả các lực lượng y tế công tư nhé:

Nếu tính mỗi đơn vị hành chính cấp xã (phường, thị trấn) là 01 điểm tiêm thì Việt Nam có 10.614 điểm tiêm, mặc định 3.434 xã miền núi trong số đó không đủ trang thiết bị cơ sở vật chất cho tiêm chủng ta còn 7180 điểm tiêm. Mỗi điểm tiêm trung bình tiêm được 500 người/ngày thì 1 ngày cả nước có 3.590.000 người được tiêm. Với dân số cả nước đến thời điểm hiện tại khoảng 98.221.077 người thì ta mất 27,3 ngày để tiêm mũi 1 cho 100% dân số, mất 2 tháng để 100% dân số tiêm đủ liều.
Cụ tính không ổn. Tiêm cần đôị ngũ y tế giỏi để tiêm và sàng lọc. Tiếp theo cần tổ chức đội phản ứng với sốc phản vệ, biến chứng. Tp lớn tiêm vật vã đc vài trăm ng 1 điểm một ngày, bệnh viện toàn tuyến đầu mà cụ kêu ở các tỉnh tiêm đc như thành phố. Địa lý dàn trải, y tế cơ sở non kém, trang bị nghèo nàn.

Đây mỗi tổ tiêm đc ~200 ng 1 ngày

xanhxanh0093

Xe hơi
Chắc bác ấy hát cho vui mùa dịch bệnh
Singapore thì xây mới nhà máy Vaccine RNA mà dự kiến tới năm 2023 mới có thể chạy được
Không biết bác ấy đã chuẩn bị xây nhà máy vaccine RNA chưa? có khi lúc đó dịch bệnh cũng đã vãn hồi rồi cũng nên

Cứ mang cái platform của nó về đã , ko covid thì dùng cho mục đích khác

kiểu gì cũng có lợi

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Thì muốn có vaccine phải như vậy. Học anh ích xà đấy, ích xà chả phase 3 chán chê cho anh pfizer mới mua đc nhiều vaccine như vậy đó
Cụ nói sai ạ. Ví dụ em đi thi chép bài thì em chọn thằng giỏi nhất nhì lớp. Chứ em đưa giấy thi cho thằng làng nhàng làm nháp thì khéo cháy bài thi mất.

xanhxanh0093

Xe hơi
Cụ nói sai ạ. Ví dụ em đi thi chép bài thì em chọn thằng giỏi nhất nhì lớp. Chứ em đưa giấy thi cho thằng làng nhàng làm nháp thì khéo cháy bài thi mất.
Ko chen được novavax , pfizer, moderna thì phải đành vậy. Cái lunar platform của vin chọn ko tồi đâu

mà mấychùm cuốitoàn mang vaccine về quê nhà sx thôi, ví dụ novavax mang về 1 viện ở ấn độ.
VN hình như chưa ai xuất sắc như thế nên quá bất lợi dù có tiền

Loitran

Xe tăng
Cứ mang cái platform của nó về đã , ko covid thì dùng cho mục đích khác

kiểu gì cũng có lợi
Cụ nghĩ nó cứ dễ như ăn chè ấy nhỉ, trong khi khả năng nội tại, nhân lực, trình độ tiếp cận thế nào ?
Ví dụ như có ai bán cho cụ cái nhà máy điện hạt nhân thì cụ sẽ giải quyết trong bao lâu để có nhân lực vận hành nó xuôn sẻ? đến khi lo xong mọi chuyện thí cái thời điểm cần nhất nó qua đi mất rồi

xanhxanh0093

Xe hơi
Cụ nghĩ nó cứ dễ như ăn chè ấy nhỉ, trong khi khả năng nội tại, nhân lực, trình độ tiếp cận thế nào ?
Ví dụ như có ai bán cho cụ cái nhà máy điện hạt nhân thì cụ sẽ giải quyết trong bao lâu để có nhân lực vận hành nó xuôn sẻ? đến khi lo xong mọi chuyện thí cái thời điểm cần nhất nó qua đi mất rồi
Thì mới phải xoay,
Chứ trên bảo xuống phải có vaccine made in vn
3 ông nhảy vào túm mỗi ông 1 nước
Hiệu quả trước mắt chưa có ngay đâu

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Ko chen được novavax , pfizer, moderna thì phải đành vậy. Cái lunar platform của vin chọn ko tồi đâu

mà mấychùm cuốitoàn mang vaccine về quê nhà sx thôi, ví dụ novavax mang về 1 viện ở ấn độ.
VN hình như chưa ai xuất sắc như thế nên quá bất lợi dù có tiền
Vâng, kinh doanh thì có thể chấp nhận. Nhưng ở đây em và các cụ đang xem xét ở góc độ tiêm cho toàn dân. Và với góc nhìn đó thì em thấy không ổn. Lãnh đạo nên dùng vác xin đã đc kiểm chứng cho tiêm chủng masive. Đơn giản như việc Astra có biến chứng về đông máu. Do đc tiêm ở nhiều nước nên biến chứng này rất rõ ràng minh bạch. Biện pháp xử lý biến chứng cũng được hoàn chỉnh dần và tạm coi là ổn.

Còn mình đi làm chuột bạch cho bọn loser kia thì em thấy bất an lắm. Bét ra có thằng nào phát triển cùng test với mình. Có issue gì bung ra rùi còn giải quyết.

Loitran

Xe tăng
Thì mới phải xoay,
Chứ trên bảo xuống phải có vaccine made in vn
3 ông nhảy vào túm mỗi ông 1 nước
Hiệu quả trước mắt chưa có ngay đâu
Đọc báo coi vui thôi, chứ cụ nhìn ra các nước xung quanh xem giờ ai cũng muốn sản xuất Vaccine cho được chứ không riêng VN? tuy nhiên để làm ra được thôi nó cũng có nhiều cấp độ khác nhau

Nhiều câu hỏi tại sao lắm? giống như tại sao không công bố ca tử vong ý!!

Bây giờ mà chuy lại các đối tượng đã được tiêm thì là ai? phù hợp không! Thì có khi...............!
Cụ nói nhỏ thôi, nói to thế!!!

cairong_2011

Xe container
Ở Phường em thấy phát tờ giấy (1/2 A4) thông báo đăng ký tiêm Vacxin thông qua đăng ký online chứ không phải kê theo bảng, mẫu gì. Em muốn hỏi 1 chút
1. Ông bà già trên 80 thì cứ kê khai bình thường chứ ạ ? Còn được tiêm hay không thì tùy họ
2. Cô GV trong nhà khai theo nhà mình (có CCCD) thì vẫn OK ?
3. Thời hạn dự kiến tiêm bắt phải khai, nhưng mình có biết bao giờ được tiêm đâu mà khai, hay bịa ra cho đủ ?

Khai như vậy thì hy vọng bao lâu được tiêm ?

fanmu12345

Xe điện
Nước mình khá cầu toàn và cẩn trọng khi tiêm nên tốc độ tiêm k nhanh đc. Như bọn e đã đc đăng ký trc và giờ đến tiêm. Khi đến tiêm phải có trưởng đoàn dẫn vào đăng ký, 1 tờ khai và 1 tờ phiếu tiêm chủng, điền đủ nội dung rồi xếp hàng đợi. Gọi đến ai người đó vào, đầu tiên đo huyết áp, ok mới đc vào khám sàng lọc, không thì ra ngoài đo lại nếu thấy ổn. Khám xong mới kluan có đc tiêm hay không, nếu đc tiêm họ đóng dấu tờ khám rồi mang sang khu vực tiêm xếp hàng, khu vực này còn chia ra các loại vaxim chỉ định, nộp đúng rồi đợi. Tiêm xong lên phòng đợi 30p mới cho về. Đây là một trong những nơi uy tín đảm bảo đúng quy trình. E mất 1,5h mới xong vụ tiêm.
Từ lúc nộp giấy cho bộ phận hành chính, đến lúc tiêm xong, em mất khoảng 30 phút vì phải xếp hàng

Nếu giả sử không xếp hàng, thì thời gian chính xác khoảng 7 phút

Trai_Nam

Xe buýt
Vấn đề đây giảm nguy cơ cho XH cụ ạ. Không nói đến đới tượng ưu tiên.
Nhà nước chấp nhận hy sinh phát triển kinh tế còn thiệt hại hơn nhiều. Shipper ở đây rất nhiều mặt hàng chứ không chỉ rau củ quả cụ ạ. Nền kinh tế không bị đứt gãy...
Cụ biết Covid nó đọng trên bề mặt sống đc bao lâu ko. Shipper nó chích xong thì bảo vệ cho chính ng đc chích thôi, ng nhận ko cẩn thận vẫn ăn quả đắng như thường. Giờ cụ nhờ BYT công bố độ tuổi ng chết vì Covid đi rồi cụ sẽ thấy thôi. Còn kinh tế à, nếu ko vì mục tiêu kép thì chắc ko như giờ đâu.

Trai_Nam

Xe buýt
Có gì đá nhau đâu ngay bài cũng chỉ nói có khả năng sx tới ,chứ nó có nói sẽ sx nhiêu đó đâu.
Câu trả lời trước của cụ đây nhé: 'Chuyển giao công nghệ theo cụ nó là gì, cái này đầu tư mạo hiểm thôi, nếu thành công thì quá tốt, nếu thất bại thì có công nghệ sx vaccin moi6 nhất '

Như Curavac thất bại nên ko được chấp nhận, mà ko được chấp nhận thì làm gì có kế hoạch cho sản xuất. Vậy nếu như thất bại thì Vin làm sao có dây chuyền sx được mà cụ đòi mới hay cũ.

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ biết Covid nó đọng trên bề mặt sống đc bao lâu ko. Shipper nó chích xong thì bảo vệ cho chính ng đc chích thôi, ng nhận ko cẩn thận vẫn ăn quả đắng như thường. Giờ cụ nhờ BYT công bố độ tuổi ng chết vì Covid đi rồi cụ sẽ thấy thôi. Còn kinh tế à, nếu ko vì mục tiêu kép thì chắc ko như giờ đâu.
Nói như cụ thì ngưng ăn, ngưng uống ạ? Cụ muốn có đồ ăn vẫn phải vào siêu thị hay đi chợ. Vào siêu thị xác định có ca thành ổ dịch luôn vì đó là môi trường lý tưởng cho covid lây lan.
Covid trong không khí ngoài trời, có nắng và đồ vật thông thường chết nhanh nhất trong các môi trường đã được thử nghiệm.

Trai_Nam

Xe buýt
Nói như cụ thì ngưng ăn, ngưng uống ạ? Cụ muốn có đồ ăn vẫn phải vào siêu thị hay đi chợ. Vào siêu thị xác định có ca thành ổ dịch luôn vì đó là môi trường lý tưởng cho covid lây lan.
Covid trong không khí ngoài trời, có nắng và đồ vật thông thường chết nhanh nhất trong các môi trường đã được thử nghiệm.
Nó ko phải ngưng mà là bảo vệ đúng đối tượng, mấy ng trẻ miễn dịch mạnh thì để sau.
Theo cụ câu em tô là bao lâu?

taplai2012

Xe ngựa
Nó ko phải ngưng mà là bảo vệ đúng đối tượng, mấy ng trẻ miễn dịch mạnh thì để sau.
Theo cụ câu em tô là bao lâu?
Bao lâu vẫn là thời gian tồn tại ngắn nhất trong các môi trường đã thử nghiệm. Chi tiết có nhiều nghiên cứu rồi cụ ạ.

xanhxanh0093

Xe hơi
Ở Phường em thấy phát tờ giấy (1/2 A4) thông báo đăng ký tiêm Vacxin thông qua đăng ký online chứ không phải kê theo bảng, mẫu gì. Em muốn hỏi 1 chút
1. Ông bà già trên 80 thì cứ kê khai bình thường chứ ạ ? Còn được tiêm hay không thì tùy họ
2. Cô GV trong nhà khai theo nhà mình (có CCCD) thì vẫn OK ?
3. Thời hạn dự kiến tiêm bắt phải khai, nhưng mình có biết bao giờ được tiêm đâu mà khai, hay bịa ra cho đủ ?

Khai như vậy thì hy vọng bao lâu được tiêm ?
Chưa đến lượt đâu. Hỏi mất công

Trai_Nam

Xe buýt
Bao lâu vẫn là thời gian tồn tại ngắn nhất trong các môi trường đã thử nghiệm. Chi tiết có nhiều nghiên cứu rồi cụ ạ.
Vậy nếu như theo cụ đọc là bao lâu trong môi trường 30 độ C thì virus Corona sẽ chết, nếu thịt cá ở nhiệt độ bảo quản 7 độ C là bao lâu. Nếu cụ trả lời được thì cụ sẽ bỏ ý nghỉ tiêm chủng cho toàn bộ shipper mà thay vào đó sẽ tiêm chủng cho người từ 65 tuổi đầu tiên.

taplai2012

Xe ngựa
Vậy nếu như theo cụ đọc là bao lâu trong môi trường 30 độ C thì virus Corona sẽ chết, nếu thịt cá ở nhiệt độ bảo quản 7 độ C là bao lâu. Nếu cụ trả lời được thì cụ sẽ bỏ ý nghỉ tiêm chủng cho toàn bộ shipper mà thay vào đó sẽ tiêm chủng cho người từ 65 tuổi đầu tiên.
Ngay nsx cũng không thiết kế vaccine cho người trên 65 cụ nhé. Bây giờ khẩn cấp thì tiêm thôi.
Việc shipper "miễn nhiễm" sẽ giảm thiểu giao tiếp trực tiếp giữa người bệnh và người lành.
Việc virus tồn tại trên đồ vật không có nghĩa nó gây truyền nhiễm lớn (nếu áp dụng rửa tay, sát khuẩn thì nguy cơ giảm thiểu). Thực tế đường lây nhiễm chính là qua đường hô hấp.
Việc tiêm shipper không mâu thuẫn với tiêm cho các đối tượng ưu tiên khác. Vd như HN và HCM, mỗi nơi cùng lắm đến 500k người chạy ship. Bây giờ HCM và HN bắt đầu tiêm trên diện rộng và nhiều đối tượng khác nhau.

DIT

Xe điện
Câu trả lời trước của cụ đây nhé: 'Chuyển giao công nghệ theo cụ nó là gì, cái này đầu tư mạo hiểm thôi, nếu thành công thì quá tốt, nếu thất bại thì có công nghệ sx vaccin moi6 nhất '

Như Curavac thất bại nên ko được chấp nhận, mà ko được chấp nhận thì làm gì có kế hoạch cho sản xuất. Vậy nếu như thất bại thì Vin làm sao có dây chuyền sx được mà cụ đòi mới hay cũ.
Tức là đầu tư sx một số lượng nhỏ trước để thử nghiệm, nếu thành công mới nâng công suất lên. Vd nhà máy vinfast công suất có thể lên đến 250k/năm nhưng hiện tại công suất mới 30k /năm thôi. Làm ăn có nhiều giai đoạn chứ đâu phải làm cái full công suất tối đa liền