[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

axetit

Xe hơi
Nanocovax muốn nhanh thì đợt vừa rồi thay vì lobby cấp phép bất chấp chứng cứ khoa học, đãng lẽ nên lobby để tiêm thử nghiệm ở những vùng có dịch lây lan mạnh, vd như Hóc Môn SG, hay Tân Uyên Bình Dương. Như ở Hóc Môn 50 ông ra đường xét nghiệm ngẫu nhiên dính 2 ông +, thì tỷ lệ dương tính ở đó chắc đã khá cao, trừ hao đi cũng phải cỡ 1% dân số, thử nghiệm từ tháng 6 luôn thì 2,3 tháng là có kết quả phase 3, cuối q3 được cấp phép rồi.
Nanocovax không dám thử nghiệm phase 3 kiểu đấy đâu. Theo số liệu của israel, với biến chủng delta, kể cả tiêm đủ 2 mũi pfizer hiệu quả cũng chỉ trên 60% tí thôi. Vắc xin mới thử nghiệm bây giờ đều gặp bất lợi rất nhiều với biến chủng delta, chứ không còn may mắn như những thằng ra sớm.
Nhưng tất cả các vắc xin đều có khả năng cao ngăn ngừa nhập viện và tử vong, như curevac tuy chỉ có 47% hiệu quả nhưng ngăn ngừa tử vong vẫn đạt 100%. Hay vắc xin trung quốc tuy hiệu quả thấp nhưng hiệu quả ngăn ngừa nhập viện, tử vong vẫn rất tốt.
Tình hình dịch bây giờ với Nanocovax nhà mình chỉ cần đánh giá được yếu tố an toàn, chứ chưa cần biết hiệu quả thế nào, cứ cấp phép rồi tiêm đại trà. Sang năm 2022 thế giới thừa mứa vắc xin, các hãng dược lại đang muốn gạ mũi 3 để bán được hàng, lúc đấy nếu đánh giá được Nanocovax cho hiệu quả kém thì lại tiêm bổ sung sớm loại khác cho những người đã tiêm Nanocovax

F kun

[Tịch thu bằng lái]
99.4% sinh kháng thể chả có ý nghĩa gì nhiều. Vx nào qua giai đoạn 2 chả 99 100% sinh kháng thể, phải giai đoạn 3 mù đôi trong quần thể có dịch mới biết hiệu quả bảo vệ như nào. Curevac sinh kháng thể cũng hoành kia kìa, nhưng bảo vệ có 48% fail nặng.
Vaccine ngày xưa may mắn chơi với chủng gốc Tàu nên mới có 96,69% như Pfizer với Moderna, chứ giờ mang Pfizer với Moderna ra test với chủng Ấn thì được 30% là cùng. Còn không bằng 48%.

wanderersg

Xe tăng
E sg ra hn cong tac h ca nha kẹt o hn lâu dài h muốn tiêm vcin làm cách nào mấy bac ơi.

scorp8x

Xe container
SG có vẻ đang đc tập trung & tăng tốc tiêm :) gấu hôm nay đc tiêm ở truờng, phuờng đã thông báo 2/8 tiêm cho dân. Hy vọng sau tháng 8 tiêm cho SG đc 50% mũi 1

itgp2

[Tịch thu bằng lái]
Hehe, mấy bố bàn lùi cứ chống mắt mà xem trong tháng 8 này dự đoán Nanocovax sẽ được cấp phép khẩn cấp. VN sẽ dừng việc nhập khẩu vacxin từ nước ngoài. Hợp đồng mua vacxin có công khai rằng, phía công ty sản xuất không cam kết giao vacxin đúng hạn, như vậy rõ ràng cũng phải đi kèm với việc, nếu đến hạn mà không có vacxin, người mua có quyền huỷ hợp đồng.

Các bác cũng không cần mất thời gian cãi nhau với các ông bàn lùi làm gì. Việc gì để sẽ phải đến thôi. Vacxin ra mà ông nào không tiêm thì sẽ bị hạn chế vô số các hoạt động trong cuộc sống hàng này. Lúc đó có khi lại "các bác ơi cho em xin liều"

Chỉnh sửa cuối:

kulv

Xe tăng
Nanocovax không dám thử nghiệm phase 3 kiểu đấy đâu. Theo số liệu của israel, với biến chủng delta, kể cả tiêm đủ 2 mũi pfizer hiệu quả cũng chỉ trên 60% tí thôi. Vắc xin mới thử nghiệm bây giờ đều gặp bất lợi rất nhiều với biến chủng delta, chứ không còn may mắn như những thằng ra sớm.
Nhưng tất cả các vắc xin đều có khả năng cao ngăn ngừa nhập viện và tử vong, như curevac tuy chỉ có 47% hiệu quả nhưng ngăn ngừa tử vong vẫn đạt 100%. Hay vắc xin trung quốc tuy hiệu quả thấp nhưng hiệu quả ngăn ngừa nhập viện, tử vong vẫn rất tốt.
Tình hình dịch bây giờ với Nanocovax nhà mình chỉ cần đánh giá được yếu tố an toàn, chứ chưa cần biết hiệu quả thế nào, cứ cấp phép rồi tiêm đại trà. Sang năm 2022 thế giới thừa mứa vắc xin, các hãng dược lại đang muốn gạ mũi 3 để bán được hàng, lúc đấy nếu đánh giá được Nanocovax cho hiệu quả kém thì lại tiêm bổ sung sớm loại khác cho những người đã tiêm Nanocovax
Vaccine ngày xưa may mắn chơi với chủng gốc Tàu nên mới có 96,69% như Pfizer với Moderna, chứ giờ mang Pfizer với Moderna ra test với chủng Ấn thì được 30% là cùng. Còn không bằng 48%.
Các cụ lại chém. Pfizer vẫn 88% với chủng Ấn, AZ vẫn 67%, giảm không đáng kể.

Dark_Man

Xe buýt
Ông ngoại thôi cụ ơi, trông mong gì :(.

Vấn đề là chưa thử nghiệm sao biết 50% hay 1%? Em mong Nanocovax hiệu quả 90-95%, nhưng phải có thử nghiệm chứng minh chứ không 'nìn tiêm' kiểu này.

Em cạn lời với cụ. Đáng nhẽ bộ y tế thay vì chống chỉ định với trì hoãn bao nhiêu nhóm người nguy cơ thì nên cấm không tiêm cho mấy ông nghiện rượu bia, phí vx.
dạ ,,,, :(

Gcar

Xe lăn
88% là quảng cáo thôi, được thì cần gì chích mũi thứ ba. Israel vừa công bố ai đã chích 2 mũi Pfizer thì cần đi chích mũi thứ ba! :D

axetit

Xe hơi
Đấy là số liệu của Anh, cũ rồi. Số liệu mới của israel 2 liều pfizer hiệu quả chỉ còn 64% thôi.
vnexpress.net/chung-delta-giam-hieu-qua-vaccine-pfizer-tai-israel-4304759.html
Với biến chủng delta, Vắc xin bây giờ là để sống chung với lũ chứ không có tác dụng chống lũ nữa

Chỉnh sửa cuối:

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Em có cảm giác AZ chỉ được 20% là cùng. Đại loại là tiêm hay không vẫn nhiễm (gần gần) như nhau cả. Pfizer thì hơn tí.
Tất nhiên đó là em đoán. Nếu không Mỹ nó đã ko bắt đeo khẩu trang lại.

dracula_bg

Xe điện
e uống thành quen rồi, ko có khó chịu lắm, nhưng cũng chưa thấy gì cụ ạh :(, như mọi ngày
Cụ giống em, về làm 3 chai bia ngủ ngon, nó háo quá
hic, em sợ chết nên sau tiêm em nhịn mấy ngày rồi, thèm bia vãi mà không dám uống, gấu em nó còn mang mực ra nướng ăn mới bực chứ.
Tiêm một mũi đã có tác dụng gì chưa các cụ nhỉ, em tiêm hơn tháng rồi
em thấy bẩu là có kháng thể rồi, nếu có dính thì cũng khó nhiễm với nó bị nhẹ hơn. tỉ lệ phòng chưa cao thôi.

harman_kardon

Xe điện
Cccm đã thấy siết chặt shipper gây khó khăn cho DN và người dân chưa ạ?
Dù muốn hay không vẫn phải để họ hoạt động, chi bằng tiêm trước cho họ cho an toàn.
Em từng nói với cụ là cho dù tiêm đủ 2 mũi . Vẫn lây nhiễm cao đấy cụ. Không thể an toàn đc. CDC Mỹ cũng nói rồi. Bên em 1 viện có 85 % tái nhiễm. Tỷ lệ lây nhiễn ngoài XH cũng rất cao, nhưng tỷ lệ chết giảm chỉ còn 1..3 người/ ngày.
Nên hét sức thận trọng, bây giờ tiêm cho shipper cũng muộn rồi. Bởi phải cần thời gian là 6..8 tuần cho 2 mũi . Kháng thể mới kích hoạt đầy đủ được nhưng chỉ bớt trở nặng thôi. Vẫn lây nhiễm như thường.
Screenshot_20210730-082232_Bo Mi.jpg

dracula_bg

Xe điện
Em từng nói với cụ là cho dù tiêm đủ 2 mũi . Vẫn lây nhiễm cao đấy cụ. Không thể an toàn đc. CDC Mỹ cũng nói rồi. Bên em 1 viện có 85 % tái nhiễm. Tỷ lệ lây nhiễn ngoài XH cũng rất cao, nhưng tỷ lệ chết giảm chỉ còn 1..3 người/ ngày.
Nên hét sức thận trọng, bây giờ tiêm cho shipper cũng muộn rồi. Bởi phải cần thời gian là 6..8 tuần cho 2 mũi . Kháng thể mới kích hoạt đầy đủ được nhưng chỉ bớt trở nặng thôi. Vẫn lây nhiễm như thường.
hic, thế này nếu tiêm đủ, thì đối tượng nguy hiểm nhất lại là trẻ em các cụ nhỉ, vì các cháu chưa đến tuổi được tiêm vacine covid.

Muon_biet

Xe cút kít
CDC Mỹ mới dọa virus lây qua không khí. Nay tiếp tục ra thông báo đã tiêm đủ VX nên ko cần khẩu trang.:D
Em mới tiêm mũi 1 được 6 ngày. Hai lần trước đi tiêm phải hoãn vì huyết áp 150 và 148.

darthvader

Xe điện
Vấn đề trên hết trước hết bây giờ là tiêm thật nhanh vào .. đạt đủ con số 70 hay 75% dân số thì bỏ hết giãn cách, đưa toàn bộ đất nước quay về trạng thái bình thường thế là xong... lúc đó tiếp cận covid theo kiểu bệnh cúm thông thường.

fanmu12345

Xe điện
hic, thế này nếu tiêm đủ, thì đối tượng nguy hiểm nhất lại là trẻ em các cụ nhỉ, vì các cháu chưa đến tuổi được tiêm vacine covid.
Bên Mỹ, gia đình bạn em tiêm Pfizer hết, nhỏ nhất 14t, lớn nhất 85t, không ai bị phản ứng gì

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em nói rồi. Shipper thì chắc chắn ko cấm được.
Cho vào siêu thị thì toang.
Không vaccine nào an toàn tuyệt đối.
Tiêm cho shipper có một số lợi ích sau:
- Shipper tiếp xúc 1-1, truy vết đơn giản qua app.
- Shipper giúp nền kinh tế ko bị gián đoạn (không chỉ hàng thiết yếu mà còn nhiều ngành khác)
- Shipper dc tiêm an toàn hơn cho bản thân họ, đặc biệt là cộng đồng. Kể cả chủng delta vẫn hạn chế dc nhiều.
Việc bây giờ không phải là chọn phương án cầu toàn, tròn trịa. Mà là phương án tối ưu, giảm thiểu lây nhiễm đồng thời duy trì dc kinh tế.
TpHCM vừa cho phép shipper xuyên phường, xuyên quận đấy cụ. Với tp HCM muộn nhưng vẫn nên triển khai gấp, còn các tp khác như HN vẫn kịp để triển khai.