[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

Cohomology

Xe máy
Chưa nói tới thứ tự ưu tiên, đây đang nói tới việc lên danh sách các đối tượng cần tiêm chủng là thiếu và phân biệt đối xử. HN cần lên ngay 1 danh sách như SGN đã lên.
Tại sao phân bổ vacxin cho Thủ đô lại thiếu tới thảm hại như thế - mà dân HN vẫn bị réo chửi - bị cho là được ưu ái hơn SGN trong khi thực tế bị phân biệt đối xử chính là HN này?!
Vì Saigon là vùng dịch nặng nhất nên đc duyệt 25% lượng vaccine của toàn bộ số VN đã nhận. Chính sách ưu tiên cho vùng dịch nên phần lớn vaccine về trước đây đổ vào tiêm cho Bắc Giang, Bắc Ninh. HN lúc trước ko phải vùng dịch nên đc nhận rất ít. Đa số vaccine tiêm ở HN là vc BYT cấp cho các bv tw tiêm cho bộ ban ngành tập đoàn nhà nước. Vaccine về cdc hanoi để tiêm cho dân thường rất ít, trung bình mỗi tổ dân phố 30-50 liều.

qddt

Xe tăng
Em có tiền sử dị ứng vỏ tôm cua, có lần bị mất tiếng và nổi mẩn khắp người. Như vậy là sốc phản vệ độ 2 rồi, chắc còn lâu mới đến lượt.
Nhà em mấy người như cụ. Tiêm đủ các loại khác nhau. Chưa ai bị sao. Có đứa chỉ cần hớp 1 ngụm canh cua là nổi mẩn và mệt đứ đừ cơ.

xedieu

Xe cút kít
E tiêm lúc 17h chiều qua
Từ sáng nay mới bắt đầu có triệu chứng sốt 39,5 độ
Đau mỏi ơi bắp tay (chỗ tiêm )
Đau nhức đầu
Cả thấy sợ lạnh ( như kiểu sốt rét)
Thằng AstraZeneca này động lực mạnh thật
Hầu như ai tiêm cũng có triệu chứng
Ối cụ không thấy sốt lại đang băn khoăn: Hay nó tiêm cho mình nước cất? kia kìa cụ! :))

A98

Xe container
Thêu dệt lên thôi, trên trang tàu nhanh nữa nhao nhao 1 lũ tôi chọn tôi chờ Vaccine mỹ, có tiêm trong thời gian này là tốt rồi.khéo vào lò thiêu trc khi có hàng tiêm.
Cụ biết, em biết, nhưng nhiều người không chịu nghĩ cụ ạ!

Pilota

Xe điện
Cụ chủ ạ! Bao nhiêu cái đầu, sỏi phải tính hàng tạ rồi, họp hành liên miên, thức đêm thức hôm, tính tính toán toán ... bao nhiêu thứ mới có những quyết định thực hiện. Tuy còn có nhiều bất cập, nhưng cơ bản cũng vẫn đang rất ổn cho đến giờ phút này. Vài dòng sơ sài của cụ mà định dạy khôn người ta ư? Nói cụ ngây thơ thì cụ giận, nhưng quả thật là như vậy đấy.

phuongmit

Xe cút kít
Cụ chủ ạ! Bao nhiêu cái đầu, sỏi phải tính hàng tạ rồi, họp hành liên miên, thức đêm thức hôm, tính tính toán toán ... bao nhiêu thứ mới có những quyết định thực hiện. Tuy còn có nhiều bất cập, nhưng cơ bản cũng vẫn đang rất ổn cho đến giờ phút này. Vài dòng sơ sài của cụ mà định dạy khôn người ta ư? Nói cụ ngây thơ thì cụ giận, nhưng quả thật là như vậy đấy.
K những ngây thơ mà còn ảo tưởng sức mạnh về bản thân quá mức :))

gocart

Xe cút kít
Cái cơ chế của mình nó thế. Củ chuối lắm. Giờ này thì trung ương phải thể hiện quyền lực bằng cách tự quyết, không phải đi van xin tỉnh này tỉnh kia nhường vắc xin cho Sài Gòn. Trong lúc khẩn cấp thì tập trung quyền lực về một chỗ là cần thiết.
Anh khoan hẵng chửi.
Vắc xin phân bổ về các tỉnh rồi, điều chuyển đương nhiên là chuyện người này sống, kẻ kia sẽ chết.
Vì vậy mới kêu gọi các tỉnh tự cân nhắc.

A98

Xe container
Vì Saigon là vùng dịch nặng nhất nên đc duyệt 25% lượng vaccine của toàn bộ số VN đã nhận. Chính sách ưu tiên cho vùng dịch nên phần lớn vaccine về trước đây đổ vào tiêm cho Bắc Giang, Bắc Ninh. HN lúc trước ko phải vùng dịch nên đc nhận rất ít. Đa số vaccine tiêm ở HN là vc BYT cấp cho các bv tw tiêm cho bộ ban ngành tập đoàn nhà nước. Vaccine về cdc hanoi để tiêm cho dân thường rất ít, trung bình mỗi tổ dân phố 30-50 liều.
Rủi ro thấp thì nhường vaccine cho vùng rủi ro cao, đó là chính sách đúng đắn.
Xem ra lực lượng kích động bất bình trên mạng đang có chiến dịch bôi nhọ chính phủ trong chuyện phân phối vaccine này thật!

nvh_hn

Xe container
Ngáo mà lắm chữ là có thật.

darthvader

Xe điện
cụ ko thấy trên phây có 1 liền chị dị ứng 33
đi tiêm bsi khuyên nên làm test dị ứng
liền chị test đến mũi 5 ngất đi rồi bsi bẩu chị may nhớ không tiêm vaccine nhớ chứ tiêm rồi là chị đi gặp tổ tiên rồi :))
em tưởng tiêm vx xong không cho ăn 33, bà dì em dị ứng tôm rất nặng cũng tiêm rồi có sao đâu :D

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Qua thời gian 2 năm, chúng ta vẫn đang trải qua giai đoạn nặng nề của Covid 19. Bản thân tôi thấy CP không nên giao quyền cho các địa phương và rồi ngày nào cũng phải họp trực tuyến để chỉ đạo. Rất chồng chéo, mỗi địa phương một cách thức chống dịch khác nhau dẫn đến vận tải hàng hoá (trừ hàng quốc cấm) bị đình trệ vô cùng nặng nề. Câu nói “đứt gãy chuỗi cung ứng” nghe sao mà nó Tây thế hoá ra bây h hiện rõ mồn một qua các con số của Tháng 7. Nên dừng việc uỷ quyền cho các địa phương đi thôi. Bác Thủ phải là người chỉ đạo trực tiếp vì bác là người của bộ ít người. Tiếng nói sẽ trọng lượng.
Không muốn nói nó đụng chạm còn nói thẳng thì sai lầm lớn nhất là ở chỗ này.
Thực chất là đùn trách nhiệm về địa phương sai nó phải gánh, việc khóa các tỉnh nhất là HN và HCM phải do TW tính toán và quyết định nó là trách nhiệm của TW, các địa phương ko đủ khả năng làm việc này, khóa 1 phường hay quận thì địa phương quyết được.
Nhân lực TW mới đủ khả năng quyết định và TW quyết định nó mới thực hiện đồng bộ.
Ví dụ khi TW quyết định khóa HN chẳng hạn đồng thời quyết định các tỉnh xung quanh như nào, cùng lúc đó các bộ giao thông, CA,.... lập tức đưa ra phương án giao thông, cung ứng hàng hóa... địa phương chỉ là thực thi thôi.

Hiencamau

Xe máy
phẫn nộ vì chuyện gì ??
TT hô hào giành tất cả tốt nhất cho sài gòn thì lập tức về 1tr Az nhật cho tất cả sài gòn . sg tiêm ào ạt . vx pfizer về Mb cho con cháu ông ngoại trong khi hà nội chưa có ca nào . modena về 5tr trong khi sài gòn được bao nhiêu . và sg bất đầu tiêm đủng đỉnh để đợi . đợi cái j khi mỗi ngày 5k ca mà k tiêm . rồi a đam lên báo hô hào vacin giành cho sài gòn . bùm 1tr sino về . trong lúc sài gòn tiêm sino bắt đầu pfizer và modena về nè he . và lúc đó sg 1tr sino chưa tiêm song thôi để pfizer và modena cho mb z . 2 móc thời gian i xì nhau . ng sài gòn chúng em đang nghĩ như z đó các cụ . buồn lắm . chúng em biết hết đó . nhưng biết làm sao giờ . cho j chích đó thôi

gachaybo

Xe tăng
Xã em ở thanh oai dc tiêm 100% từ 18-65 đủ đk tiêm từ hôm 27/7. Vc Átraceneca.
Nói về dị ứng hôm nay nghe bác sỹ trả lời trực tuyến là dị ứng mức độ 2 mà ko dị ứng với thành phần vaccine thì vẫn dc xem xét cho tiêm. Dị ứng ăn uống vẫn dc tiêm bình thường trong bối cảnh dịch tăng mạnh ntn.

Chỉnh sửa cuối:

His0ka

Xe buýt
Các cụ thông thao cho hỏi... VNVC có tiêm dịch vụ ko ạ?
Chỗ em vừa có công văn tiêm cho từ 65 - 75. Cụ nhà em đủ đk và thuộc diện có bệnh nền. Em lại có nguy cơ cao. Tổ trưởng nó gạt mịa ra nhưng lại cho cả cụ > 80 vào tiêm và nói thẳng là toàn thân quen với nó. Cũng vì tổ trưởng nó ghét nhà em. Nghĩ cũng cay, ngày ngày tiếp xúc với các F liên tục mà đến lúc tiêm người nhà mình lại bị gạt ra.
Nếu VNVC tiêm dịch vụ thì tốt. Trông mong vào tivi xa vời quá các cụ ợ.

poiuy

Xe cút kít
Các nước lớn còn chưa tiêm hết cho dân của họ, giờ lại còn duyệt liều thứ 3 nữa thì càng khó mua vx. Kiểu này chắc VN phải dùng đến vx nội rồi, hy vọng nó đủ tốt.

hamcuare!

Xe container
Cái cụ nói thì ngta đang làm đó thôi :). Từ mai dân k đc di tản về quê, cụ hiến kế nuôi lượng lớn dân nghèo trong sg trong 1-2 tháng để dân yên, cho đỡ loạn đi cụ.

noname-1

Xe tải
Các cụ thông thao cho hỏi... VNVC có tiêm dịch vụ ko ạ?
Chỗ em vừa có công văn tiêm cho từ 65 - 75. Cụ nhà em đủ đk và thuộc diện có bệnh nền. Em lại có nguy cơ cao. Tổ trưởng nó gạt mịa ra nhưng lại cho cả cụ > 80 vào tiêm và nói thẳng là toàn thân quen với nó. Cũng vì tổ trưởng nó ghét nhà em. Nghĩ cũng cay, ngày ngày tiếp xúc với các F liên tục mà đến lúc tiêm người nhà mình lại bị gạt ra.
Nếu VNVC tiêm dịch vụ thì tốt. Trông mong vào tivi xa vời quá các cụ ợ.
Chưa có tiêm dịch vụ chính thức, nhưng theo e biết là ngầm thì...:D