[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

A98

Xe container
Tây nó tiêm tất, cụ dị ứng tôm cua không có nghĩa cụ dị ứng với vaccine!
Cụ đừng khai là chả sao cả đâu.
Em cũng tin là như thế. Nhưng họ yêu cầu khai thì em cứ khai thật thôi.

phuongmit

Xe cút kít
Nhà cháu cũng sợ kiểu này. Chỉ cần cụ chủ ngồi im trong nhà đc rồi. Hót làm gì người ta biết đang ở ... :))
Giỏi mà có ích thì viết thơ tay gửi trưởng ban chỉ đạo hoặc gửi T.Tg luôn, áp dụng dc mà có tác dụng cuối năm còn dc tuyên dương :))

k4mjkaze2

Xe buýt
TT hô hào giành tất cả tốt nhất cho sài gòn thì lập tức về 1tr Az nhật cho tất cả sài gòn . sg tiêm ào ạt . vx pfizer về Mb cho con cháu ông ngoại trong khi hà nội chưa có ca nào . modena về 5tr trong khi sài gòn được bao nhiêu . và sg bất đầu tiêm đủng đỉnh để đợi . đợi cái j khi mỗi ngày 5k ca mà k tiêm . rồi a đam lên báo hô hào vacin giành cho sài gòn . bùm 1tr sino về . trong lúc sài gòn tiêm sino bắt đầu pfizer và modena về nè he . và lúc đó sg 1tr sino chưa tiêm song thôi để pfizer và modena cho mb z . 2 móc thời gian i xì nhau . ng sài gòn chúng em đang nghĩ như z đó các cụ . buồn lắm . chúng em biết hết đó . nhưng biết làm sao giờ . cho j chích đó thôi
cụ tự check lại kế hoạch phân bổ vacxin của Mỹ đi nhé, 5tr liều mới phân bổ cỡ đâu 2tr thôi và SG luôn đứng đầu cả nước. Còn 3tr kia chưa phân bổ vì các tỉnh tiêm còn chưa xong và cần kiểm tra mức độ an toàn đã nhé. HN giữ được bao nhiêu mà kêu HN giành của SG
Vacxin TQ là do lđ SG + tập đoàn VTP phối hợp tự mua về, kế hoạch đặt mua từ tháng 6, giờ mới về. Ở đó mà nghĩ, làm như CP bắt dân SG tiêm vacxin TQ ấy

Fedora

Xe tải
Bạn em đi tiêm, khai với bác sỹ : "chị bị dị ứng tôm, hải sản lắm em ạ". Bác sỹ lạnh lùng phán "không sao đâu chị ạ". Vắc xin là AZ. Kết cục là không sao.

xedieu

Xe cút kít
Có cụ nào 65 tuổi hay có người nhà 65 tuổi đi tiêm theo danh sách phường chưa ạ. Nay mẹ em có trong danh sách phường đc tiêm đợt này, tới nơi tiêm, nhân viên nói chưa có vắcxin cho ng 65 tuổi, đi về lần 1. Lần 2 bố em chở mẹ ra, nói rõ là trong danh sách tiêm chủng của phường rồi, lần này nó lại lý do quá tháng, ko cho tiêm. Rõ ràng quy định tiêm cho người 65 tuổi trở xuống mà. Haizzz
Người quen em ở BN trên 70 tiêm ầm ầm lâu rồi. Chắc do BN vùng dịch nên làm luôn, chỗ khác chưa đủ vaccine nên cứ “vẽ” ra thế đã, sau lại update.

darthvader

Xe điện
Giỏi mà có ích thì viết thơ tay gửi trưởng ban chỉ đạo hoặc gửi T.Tg luôn, áp dụng dc mà có tác dụng cuối năm còn dc tuyên dương :))
Thì cũng là 1 ý kiến cá nhân của cụ chủ thớt .. các cụ làm gì mà phải mỉa mai ghê vậy..
Trong chỉ đạo điều hành đến giờ tổng thể chung là tốt nhưng vẫn có những vấn đề ngược xuôi gây thiệt hại cho cá nhân và doanh nghiệp, cái đấy có phải là không có đâu...
Có những vấn đề như lưu thông hàng hóa cả nước là em đồng ý với chủ thớt, không giao cho tỉnh tự quyết nữa, không thì hàng hóa tắc nghẽn chỗ thừa chỗ thiếu..
Vấn đề duy nhất là cái "trách nhiệm nếu để xảy ra bùng phát dịch".. mấu chốt vấn đề nó ở chỗ đấy nên chẳng ai dại gì mà không làm thật căng kệ tỉnh thành bạn loay hoay, đề nghị đi đề nghị lại xong cuối cùng lại phải chạy lên TT quyết

cunhoang

Xe điện
em up cái quy cách đăng ký và độ tuổi,cũng như đối tượng ưu tiên của bên hàn cho các cụ xem tham khảo
đối tượng tiêm sẽ là từ 18-49 tuổi ( người già đã được tiêm trước đó hết rồi vì đối tượng ưu tiên đầu tiên bên đó cũng là lực lượng phòng dịch và tiếp theo là người già )

ở đây cái hay là họ đăng ký dựa theo số cuối của năm sinh,y hệt như vụ đi mua khẩu trang phải trình Căn cước,ngta kiểm tra số đuôi năm sinh sẽ được mua theo đúng ngày đấy. Đảm bảo công bằng và ai cũng đăng ký được.

từ ngày 9 đến ngày 18 sẽ là đối tượng từ 18t-49t ( những đối tượng này phải đky theo đúng ngày dựa theo số cuối của năm sinh )
từ ngày 19 đến ngày 20 là 36t-49t ( ko tính theo đuôi năm sinh )
ngày 20 sẽ là 18-35 ( ko tính theo đuôi năm sinh )
ngày 21 từ 18-49t ko tính theo đuôi năm sinh hay còn gọi là tiêm vét

đối tượng ưu tiên là những ng làm trong nhà hàng,quán bar,karaoke,những đối tượng tiếp xúc với thiếu nhi,người lao động,người nước ngoài,du học sinh,giao hàng,những ng thuộc tầng lớp bị bỏ ngỏ trong xã hội,người khuyết tật.

loại vaccine gì chắc các cụ cũng đã thấy.

xedieu

Xe cút kít
Em cũng dạng lìu tìu thôi ạ. Chưa có quan hệ để ngầm đc như cụ nói. Ko quan hệ gì ai người ta tiếp cụ ơi???
Chuẩn đấy. Cả 2 cụ đều chuẩn. Một cụ nói là có “dịch vụ” là đúng. Còn cụ cũng đúng, vì sau vụ mấy con nặc nô kia khoe khoang thì ai cũng cảnh giác hơn nhiều trong việc này rồi (nhưng vẫn có)!

cunhoang

Xe điện
em biết rõ vô lý, biết rõ thiếu vaccine nhưng lợi dụng nhập nhằng vùng biên 65 tuổi để dở trò nghĩ nó bực, chơi ko đẹp
thế cụ nghĩ trên đời này có sự công bằng ?
đến vụ ông ngoại còn có thì làm gì có gì là không thể ?
em thật,từ đợt vaccine những lô t2-t3 về dần dần là đã có hiện tượng như vậy rồi,sau đó em rút ra 1 kinh nghiệm là từ lần sau em đèo bao giờ ủng hộ gì nữa.ngu 1 lần là đủ

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ thông thao cho hỏi... VNVC có tiêm dịch vụ ko ạ?
Chỗ em vừa có công văn tiêm cho từ 65 - 75. Cụ nhà em đủ đk và thuộc diện có bệnh nền. Em lại có nguy cơ cao. Tổ trưởng nó gạt mịa ra nhưng lại cho cả cụ > 80 vào tiêm và nói thẳng là toàn thân quen với nó. Cũng vì tổ trưởng nó ghét nhà em. Nghĩ cũng cay, ngày ngày tiếp xúc với các F liên tục mà đến lúc tiêm người nhà mình lại bị gạt ra.
Nếu VNVC tiêm dịch vụ thì tốt. Trông mong vào tivi xa vời quá các cụ ợ.
Dv chắc phải sang năm gđ này chưa thể có đc, e thấy ở hn mọi ng đk theo giấy đều đc đi tiêm còn trên app thì tịt hết vì phường họ chả biết app ọt gì.

Hiencamau

Xe máy
cụ tự check lại kế hoạch phân bổ vacxin của Mỹ đi nhé, 5tr liều mới phân bổ cỡ đâu 2tr thôi và SG luôn đứng đầu cả nước. Còn 3tr kia chưa phân bổ vì các tỉnh tiêm còn chưa xong và cần kiểm tra mức độ an toàn đã nhé. HN giữ được bao nhiêu mà kêu HN giành của SG
Vacxin TQ là do lđ SG + tập đoàn VTP phối hợp tự mua về, kế hoạch đặt mua từ tháng 6, giờ mới về. Ở đó mà nghĩ, làm như CP bắt dân SG tiêm vacxin TQ ấy
Sài gòn được phân bổ 336000 modena . trong khi đang nước sôi lửa bỏng . hà nội bao nhiêu ca nhiễm rồi . có cần gấp như sg bd dn la k hay đem về để chích cho con cháu ông ngoại

Huyalibaba

Xe buýt
Qua thời gian 2 năm, chúng ta vẫn đang trải qua giai đoạn nặng nề của Covid 19. Bản thân tôi thấy CP không nên giao quyền cho các địa phương và rồi ngày nào cũng phải họp trực tuyến để chỉ đạo. Rất chồng chéo, mỗi địa phương một cách thức chống dịch khác nhau dẫn đến vận tải hàng hoá (trừ hàng quốc cấm) bị đình trệ vô cùng nặng nề. Câu nói “đứt gãy chuỗi cung ứng” nghe sao mà nó Tây thế hoá ra bây h hiện rõ mồn một qua các con số của Tháng 7. Nên dừng việc uỷ quyền cho các địa phương đi thôi. Bác Thủ phải là người chỉ đạo trực tiếp vì bác là người của bộ ít người. Tiếng nói sẽ trọng lượng.

Ngoài ra, phân chia vắc xin cho đối tượng ưu tiên nên xem lại. Người già trên 60 tuổi thì bắt buộc ở nhà để giữ gìn SK bản thân. Ưu tiên cho tuyến đầu, y bác sỹ, chính quyền cấp xã phường, huyện, tỉnh... đặc biệt ưu tiên tiêm cho Công nhân các KCN, tài xế lái xe tải của các cty vận tải, tài xế lái xe tải tư nhân.

Tôi nghĩ TP HCM tiêm đại trà cho dân chúng như hiện nay là quá đúng đắn. Nó ko bao giờ là QĐ muộn màng bởi vì có sớm hơn thì cũng ko có vắc xin.

Ngoài ra, nếu Vắc xin đã được WHO và FDA thông qua rồi thì tại sao lại ko cho các tổ tức tư nhân lớn, có uy tín tự mua về để tiêm? Bây h 1 VNPC chứ 10 VNPC cũng khó mà đẩy nhanh hơn đc. Chỉ cần BLĐ các tổ chức tư nhân đó đứng ra cam kết chịu trách nhiệm cao nhất về việc bảo quản (do bộ y tế kieemr duyệt) thì sẽ ổn thôi.

Thời buổi này vắc xin là trên hết, là thời kỳ 100 năm mới có tai hoạ cỡ này nên cần phải có những quyết định nằm trên luật, nằm ngoài quy trình thì mới mong nhanh chóng sống chung với đại dịch.
Nói thì dễ nhưng thực hiện nó lại không dễ chút nào, nó cũng chả khác gì các biến virus, khi thực hiện ở thực tế nó phát sinh rất nhiều vấn đề không thể lường trước được

xedieu

Xe cút kít
Dv chắc phải sang năm gđ này chưa thể có đc, e thấy ở hn mọi ng đk theo giấy đều đc đi tiêm còn trên app thì tịt hết vì phường họ chả biết app ọt gì.
Bao người quen em đang chửi um vụ này, toàn giới trí thức. Cứ nghĩ 4.0 với kiến tạo lâu rồi nên khi Tổ dân phố đưa thì rủ nhau vứt hết phiếu giấy, tải app về đăng ký! :D

Fedora

Xe tải

k4mjkaze2

Xe buýt
Sài gòn được phân bổ 336000 modena . trong khi đang nước sôi lửa bỏng . hà nội bao nhiêu ca nhiễm rồi . có cần gấp như sg bd dn la k hay đem về để chích cho con cháu ông ngoại
thế check xem HN được bao liều, 200k nhé
Còn HN 1 ngày gần 100 ca rồi, cụ nghĩ ít hay sao. Hay muốn tất cả vacxin chuyển hết vào SG, các tỉnh còn lại bùng dịch thì tính sau
Cả dải miền Trung chưa bùng dịch, chạy qua đó mà đòi họ chia vacxin cho

Mycar222

Xe điện
Ối cụ không thấy sốt lại đang băn khoăn: Hay nó tiêm cho mình nước cất? kia kìa cụ! :))
E cũng ko rõ, có thể cơ địa của mỗi người khác nhau nên phản ứng khác nhau