[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

Tiger Hunter

Xe container

chẳng có tên

Xe tăng
Em thấy trên OF có nhiều cụ bị viêm mũi dị ứng như em, chủ yếu dị ứng khói bụi và thời tiết lạnh. Em cũng tìm hiểu thì được biết người bị viêm mũi dị ứng vẫn nằm trong danh sách được tiêm chủng bình thường, nhưng em vẫn thấy lo lo.
Vậy có cụ nào bị viêm mũi dị ứng mà đã tiêm vacxin, hoặc đi tiêm bị đuổi về cho em xin mấy dòng review ạ?
Em hôm rồi cũng không tiêm được! Vì e bị viêm phế quản mãn . Nhưng quan trọng nhất là e bị dị ứng khi ăn nhộng! Bs bảo phải đến tận bv mới tiêm đc! Có cụ nào biết các làm thế nào để text mình có dị ứng với vaccin ko ạ? Mách e với

Văn Bản

Xe tải
Em bên Đống Đa nà chờ mãi chưa được tiêm đây

luas_vn

Xe buýt
Em hôm rồi cũng không tiêm được! Vì e bị viêm phế quản mãn . Nhưng quan trọng nhất là e bị dị ứng khi ăn nhộng! Bs bảo phải đến tận bv mới tiêm đc! Có cụ nào biết các làm thế nào để text mình có dị ứng với vaccin ko ạ? Mách e với
Em cũng giống Cụ nhưng tiêm bình thường, Cụ cẩn thận khai với bác sĩ nhiều quá nên thế đấy, quan trọng huyết áp Cụ ok là tiêm được thôi

coolpix8700

Xe ngựa
Việc khẩn cấp nên rút ngắn hay sao đó cụ, thử nghiệm pha3c cũng đồng thời triển khai tiêm diện rộng...
Vaccine là vũ khí chống dịch.
Thử nghiệm giai đoạn 1 và 2 chỉ là 2 giai đoạn an toàn và có sinh kháng thể. Cũng tương đương như việc cầm vũ khí sẽ không đứt tay. Giai đoạn 3 mới là thử xem vaccine có tác dụng với covid 19 hay không, tức là thử xem vũ khí ấy dùng có giết được giặc hay không.
Thử xem vũ khí giết được giặc hay không thì người ta không đem ra mặt trận để thử, vì giặc mà không bị giết thì nó sẽ xông lên giết ta. Cấp bách quá thì dùng vũ khí đơn giản hơn, cùng lắm tránh đi hoặc bỏ chạy (thực hiện chặt chẽ 5K)!

TalaMit

Xe hơi
Cụ cứ uống nh nước là khỏi đừng có xông này xông kia như có cụ trên kia mách nhé. Tiêm vx mà cụ vật vã thế là tốt đấy. Chứ giả sử là con covid thật thì cụ tiêu rồi. Cơ địa cụ ko chống dc con covid, giờ có vx để cơ thể cụ luyện tập. Sau gặp nó cũng ko sao
Ôi, trưa qua em vẫn còn đánh dc mấy bát cơm bt, đến chiều mới oẳng, vì bị tiêu chảy nên e uống oresol thay nước luôn, nhà sẵn 1 hộp vị cam, chanh cũng dễ uống

uchirado

Xe hơi
Tôi cũng dị ứng thời tiết đây. Tiêm AZ xong cũng chỉ hơi mỏi người thôi.

harpagon2021

Xe đạp
Em thấy trên OF có nhiều cụ bị viêm mũi dị ứng như em, chủ yếu dị ứng khói bụi và thời tiết lạnh. Em cũng tìm hiểu thì được biết người bị viêm mũi dị ứng vẫn nằm trong danh sách được tiêm chủng bình thường, nhưng em vẫn thấy lo lo.

Vậy có cụ nào bị viêm mũi dị ứng mà đã tiêm vacxin, hoặc đi tiêm bị đuổi về cho em xin mấy dòng review ạ?
Cả nhà tôi bị và cả nhà đã tiêm hai mũi, hết ah.
Ah quên, ko sao cả, phản ứng phụ chưa bằng nhiều ng khác.

BKG

Xe tăng

Anh trai e bị nặng, tiêm rồi ko sao

TalaMit

Xe hơi
Cụ uống nước chanh pha mật ong, uống nóng. Uống viên bù nước khó uống được nhiều thì uống nước dừa xem sao. Tiêm cái này em thấy cứ đồ nóng ấm tương vào nó đỡ. Em gái em tiêm cũng sốt, đau, khó thở đến mức nó sợ khi nghĩ tới tiêm nhắc, nhưng qua hơn ngày cũng đỡ.
Hôm qua tiêm xong về làm ngay quả dừa nên lúc đầu bị tiêu chảy em nghĩ do dừa lạnh, xong sợ giờ vẫn còn nguyên chục quả trong tủ, em thề là đêm qua nghĩ có cho thêm tiền e cũng ko dám tiêm lại

BKG

Xe tăng
Nhân thể có cụ nào dị ứng Paracetamol mà tiêm rồi cho e xin report với ạ.

Fedora

Xe tải
Nhà em quận Tây Hồ. Đợt trước ngày nào đi làm về câu đầu tiên là hỏi ông bà "tổ dân phố gọi đăng ký tiêm vắc xin chưa?". Câu trả lời luôn là "chưa".
Đợt này thì khỏi hỏi vì em ở nhà 24/7. Câu trả lời vẫn là "chưa". :D

TalaMit

Xe hơi
sốt em toàn mua 10 chai oresol pha sẵn uống,ngon và dễ uống
chứ nước dừa em ko hảo lắm.riêng khoản chặt là em chịu
mua dừa bé tí trong vinmart thì nhạt e chả thích :D
Dừa nếu ra chợ thì mợ bảo ngta chặt đến phần sát cùi, về chỉ cần khoét ra là uống ngon nhưng hơi tốn diện tích và khoản đổ rác, ko thì bảo họ chặt đến phần sọ dừa ý mợ, đắt hơn nhưng nhẹ

Văn Bản

Xe tải
Em thì đăng ký lâu rồi mà chưa thấy gọi đi tiêm

k4mjkaze2

Xe buýt
Các cụ kia hiểu sai nhé. Vắcxin là của Chính phủ mua.

FV chỉ làm dịch vụ tiêm thôi, nôm na là tiêm thuê. Nhưng họ nói phải cho họ thu phí để trả công tiêm chứ họ không tiêm từ thiện. FV xin được tham gia để đẩy nhanh tiêm vắc xin hiện có.

Chả hiểu sao các cụ ấy cứ hiểu sai lệch thế.
đại diện FV cho biết thông qua các mối quan hệ ngoại giao, Bệnh viện FV đã có nguồn mua vắc xin nên đề xuất được chủ động đàm phán, mua và nhập vắc-xin bằng chính nguồn tài chính của bệnh viện. Bằng cách này, Việt Nam nói chung và TP.HCM nói riêng sẽ có thêm nguồn vắc-xin lớn, người dân có thể tự nguyện tham gia vào chiến dịch tiêm vắc-xin bằng khả năng tài chính của mình, như một cách góp phần giảm nhẹ gánh nặng cho ngân sách nhà nước.
họ cũng khoe có nguồn vacxin

Mít tố nữ

Xe tăng
Hôm qua tiêm xong về làm ngay quả dừa nên lúc đầu bị tiêu chảy em nghĩ do dừa lạnh, xong sợ giờ vẫn còn nguyên chục quả trong tủ, em thề là đêm qua nghĩ có cho thêm tiền e cũng ko dám tiêm lại
Hi hi, tiêu chảy thì uống Becberin của Việt Nam xem sao. Thuốc đấy lành.
Em em nó bảo mình mới tiêm đã vật thế này thì người mắc bảo sao nhanh đi.

redcode

Xe điện
Em hôm nay vừa tiêm mũi 1 moderna.

just for fun

Xe container
Lạc đề quá nhưng e ngại mở thớt mới, có cụ nào trong đây đã tiêm Az chưa? Cho e tý kinh nghiệm với ạ, em tiêm dc tròn 24h rồi mà nó vật vã quá, 6 tiếng sau tiêm bắt đầu đau quặn bụng, tiêu chảy, sốt ớn lạnh 38.5. Đến đêm thì vật ra sốt li bì, combo đau: đau đầu + đau bụng + đau toàn thân+ nôn, vật vã cả đêm, kinh khủng quá, liệu sau bao lâu thì hết hả các cụ? 😰
Cụ thử xem hướng dẫn của Bạch Mai sau tiêm xem