[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

coolpix8700

Xe ngựa
Nói như cụ thì đúng ý của một số kẻ nào đó có tâm địa và hành động đen tối để phá mọi nỗ lực của Chính phủ, nhằm làm dân Việt Nam chết như ngả rạ thì chúng mới hài lòng.

Và bọn chúng khá thành công với "thí điểm" tại Sài Gòn của chúng.
Bác đang nghĩ như vậy, nhưng đáng lẽ cái chữ "đen tối" khi phải đổi thành chữ "đỏ-sáng"!
Trong buổi họp báo sáng nay LĐ Tp. Hồ Chí Minh đã thông báo làm theo cái ý này.
Lô vaccine 1 triệu liều đầu tiên sau khi được Bộ Y kiểm nghiệm có KQ tốt sẽ được đưa vào để tiêm chủng, nhưng việc tiêm loại vaccine này sẽ theo lựa chọn của người dân.
Chắc 4 triệu liều tiếp khi nhận về, nếu không kịp dùng trước lúc hết hạn, sẽ chuyển cho Bộ Y và theo KQ tiêm được của Tp. Hồ Chí Minh cũng lại sẽ làm như vậy ở nơi khác.
Cái cách này là cách sử dụng khả dĩ nhất để không ảnh hưởng đến chương trình tiêm chủng chung!

Chỉnh sửa cuối:

keeponlylove

Xe điện
E nghe tin vỉa hè là tp hcm sẽ tiêm vx Sino theo kiểu tự nguyện ạ?

sirPollux

Xe hơi
Thông tin nếu được đưa đến công chúng thì nên ĐẦY ĐỦ. Singapore cho phép tiêm Sino cho mũi 2 với những người dị ứng Pi hoặc Mo, nhưng họ cũng đưa thêm lựa chọn là loại thuốc Nonavax cũng sắp về. Mọi người có quyền tiêm hoặc đợi.
Nhưng cái thông tin có thể đợi này ai đó quên khi làm bản tin cho công chúng .
Singapore tình hình dịch bệnh và mức độ tiêm chủng khác hẳn HCM nhé. Và nó cũng ok với Sinovac. Chả có cái gì liên quan ở đây mà cụ vin vào.

Angelika

[Tịch thu bằng lái]
Việt Nam nhận 415.000 liều vaccine COVID-19 do Chính phủ Anh trao tặng

Đây là lô vaccine AstraZeneca được sản xuất tại Vương quốc Anh.
Sáng 3/8, tại Viện Vệ sinh dịch tễ Trung ương, ông David McNaught - Tham tán Đại sứ quán Vương quốc Anh tại Việt Nam, đã trao 415.000 liều vaccine AstraZeneca do Chính phủ Anh tài trợ giúp Việt Nam chống dịch COVID-19.
Đại diện Bộ Y tế đã trân trọng cảm ơn Chính phủ Anh, khẳng định đây là món quà hết sức quý báu và kịp thời trong công tác phòng, chống dịch COVID-19 và đặc biệt là cho Chiến dịch tiêm chủng vaccine COVID-19 tại Việt Nam.
Việt Nam tiếp nhận 415.000 liều vaccine COVID-19 do Chính phủ Anh trao tặng. (Ảnh: Trần Minh)

Việt Nam tiếp nhận 415.000 liều vaccine COVID-19 do Chính phủ Anh trao tặng. (Ảnh: Trần Minh)
Ngoài hỗ trợ trực tiếp cho các nước, những đóng góp của Vương quốc Anh cho Cơ chế COVAX mang lại ý nghĩa vô cùng to lớn, nhằm tạo điều kiện tiếp cận vaccine phòng COVID-19 công bằng cho các quốc gia. Việt Nam cũng cam kết sẽ sử dụng hiệu quả nguồn vaccine hỗ trợ quý báu này.

Hiện nay, Việt Nam đang triển khai Chiến dịch tiêm chủng vaccine lớn nhất trong lịch sử, với những nỗ lực để đẩy nhanh tốc độ tiêm chủng vaccine phòng COVID-19, với mục tiêu đến hết quý I năm 2022 tiêm chủng cho khoảng 70% dân số, đạt miễn dịch cộng đồng, đưa cuộc sống trở lại bình thường.
Song song với việc nỗ lực tiếp cận các nguồn cung ứng vaccine COVID-19 an toàn, hiệu quả, Việt Nam cũng đẩy mạnh nghiên cứu, phát triển, sản xuất vắc xin trong nước, tăng cường hợp tác chuyển giao công nghệ với các đối tác quốc tế.
Theo thống kê đến sáng 3/8, Việt Nam đã thực hiện tiêm tổng số 6.959.197 liều vaccine COVID-19, trong đó, tiêm 1 mũi là 6.246.333 liều và mũi 2 là 712.864 liều./.

Anh - Mỹ - Nhật liên tục tặng quà cho VN .

vnposh

Xe container
Bác đang nghĩ như vậy, nhưng đáng lẽ cái chữ "đen tối" khi phải đổi thành chữ "đỏ-sáng"!
Trong buổi họp báo sáng nay LĐ Tp. Hồ Chí Minh đã thông báo làm theo cái ý này.
Lô vaccine 1 triệu liều đầu tiên sau khi được Bộ Y kiểm nghiệm có KQ tốt sẽ được đưa vào để tiêm chủng, nhưng việc tiêm loại vaccine này sẽ theo lựa chọn của người dân.
Chắc 4 triệu liều tiếp khi nhận về, nếu không kịp dùng trước lúc hết hạn, sẽ chuyển cho Bộ Y và theo KQ tiêm được của Tp. Hồ Chí Minh cũng lại sẽ làm như vậy ở nơi khác.
Cái cách này khả dĩ nhất để sử dụng để không ảnh hưởng đến chương trình tiêm chủng chung!
Ai được tiêm bất kể vắcxin gì cũng được cấp cho một giấy cam kết tự nguyện tiêm chủng vắcxin, sau khi "Tôi đã hiểu...) thì oánh dấu vào một trong hai ô (Đồng ý) và (Không đồng ý), cuối cùng là (Ký, ghi rõ họ tên).

"Tự nguyện" đâu có quan trọng hóa việc phức tạp hay đơn giản, mà nó là thủ tục bắt buộc, tự chịu trách nhiệm với quyết định của mình.

Chứ bây giờ lại giảng môn Sinh học, rồi công nghệ vắcxin: vi rút bất hoạt (Sinofarm), tái tổ hợp (AstraZeneca, Nanocovax), véc tơ vi rút (Sputnik V), mRNA (Pfizer-BioNTech, Moderna),... thì họ còn hoang mang hơn. :D

coolpix8700

Xe ngựa
Ai được tiêm bất kể vắcxin gì cũng được cấp cho một giấy cam kết tự nguyện tiêm chủng vắcxin, sau khi "Tôi đã hiểu...) thì oánh dấu vào một trong hai ô (Đồng ý) và (Không đồng ý), cuối cùng là (Ký, ghi rõ họ tên).

"Tự nguyện" đâu có quan trọng hóa việc phức tạp hay đơn giản, mà nó là thủ tục bắt buộc, tự chịu trách nhiệm với quyết định của mình.

Chứ bây giờ lại giảng môn Sinh học, rồi công nghệ vắcxin: vi rút bất hoạt (Sinofarm), tái tổ hợp (AstraZeneca, Nanocovax), véc tơ vi rút (Sputnik V), mRNA (Pfizer-BioNTech, Moderna),... thì họ còn hoang mang hơn. :D
Nếu muốn xem lại thông báo của thành phố bác tìm bản tin VTV1...!
"Về 1 triệu liều vaccine verocell của sinopharm được tài trợ, lãnh đạo Tp. cho biết đã gửi hồ sơ để Bộ Y tế thẩm định theo quy trình, khi đủ điều kiện Tp. sẽ triển khai tiêm trên tinh thần tự nguyện của người dân...".

Chỉnh sửa cuối:

telefunken

Xe tải
Kiểm định, phê chuẩn của Bộ Y tế là thủ tục bắt buộc.

Còn tiêm thì bà con Sài Gòn cứ thoải mái "tự nguyện".
Nếu vậy em sợ cất kho lâu đấy , phí cả xiền khi nước sôi lửa bỏng như thế này
A quên , có 1 số lượng các cụ trên này sẽ tiêm nên hy vọng không phải bảo quản quá lâu

minh_viet.78

Xe buýt
Em tiêm phòng rồi em tiêm AZ em hỏi các cụ lọ vaccin khi tiêm cho mình là lọ bao nhiêu ml em thấy hôm em tiêm lọ to em nghĩ chắc phải tiêm cho được 5 đến 7 người nhưng thằng bạn lại nói lọ chỉ 5 ml tiêm vừa cho một người vậy có cụ nào biết không ạ

ledzunghlhb

Xe buýt
Em tiêm phòng rồi em tiêm AZ em hỏi các cụ lọ vaccin khi tiêm cho mình là lọ bao nhiêu ml em thấy hôm em tiêm lọ to em nghĩ chắc phải tiêm cho được 5 đến 7 người nhưng thằng bạn lại nói lọ chỉ 5 ml tiêm vừa cho một người vậy có cụ nào biết không ạ
Đúng rồi, 1 lọ tiêm cho 1 người thôi! =))

telefunken

Xe tải
Khổ lắm , cả cái of này biết hết dồi , 1 lọ 5ml của AZ dùng cho 10 người nhé , mỗi liều chích 0.5 ml ghi rõ ở vỏ lọ

Xin chào các bạn

[Tịch thu bằng lái]
Hoá ra vừa qua khâu vận chuyển và tiếp nhận vắc xin có vấn đề nên các địa phương kêu thiếu mà trên cổng thông tin tiêm chủng thì dư rất nhiều vắc xin

Furiso

Xe tăng
Bất đồng việc gì? Mỹ cần quái gì nghe WHO mà WHO đâu có việc gì làm ở Mỹ để mà bất đồng? Sau này đổ tội lên cho WHO thôi, nhưng sau phải gia nhập lại gấp.

WHO có 1 chức năng rất quan trọng là phê chuẩn các dược phẩm đề nghị. Các nước châu Phi nào không có bộ máy chuyên gia sẽ dựa vào đây để tự ra phê duyệt thuốc cho riêng mình. COVAX cũng chỉ mua những vx được WHO phê duyệt.
Thời điểm bắt đầu bùng phát dịch ở Ý rồi đến Mỹ là đỉnh điểm của bất đồng. Cụ là một trong số những người rất tích cực có mặt trong topic Trump đưa Mỹ rời WHO khi đó.
Cụ biết nhiều nhưng lại không phải người trung thực.

hph0909

Xe tải
Cụ lấy cái phiếu tiêm của cụ ra. Nó ghi luôn 0,5ml/liều. Cả lô của thuốc luôn. Nghe gì thằng bạn.

Gcar

Xe lăn
Thời điểm bắt đầu bùng phát dịch ở Ý rồi đến Mỹ là đỉnh điểm của bất đồng.
Vẫn lờ đi trả lời bất đồng chổ nào. Phê phán WHO trên báo không phải là bất đồng nhé. Thôi, fan Trump thì biến! Mà Trump giờ không đại diện cho nước Mỹ nữa nhé. Nên nước Mỹ cũng sổ toẹt những gì Trump nói lúc đó rồi.

VIKING_VN

Xe hơi
Có cụ nào cho nhà em thông tin lô vac xin TQ mà SG nhập được phép/không đc phép sử dụng k ạ?

Gcar

Xe lăn
Nếu muốn xem lại thông báo của thành phố bác tìm bản tin VTV1...!
"Về 1 triệu liều vaccine verocell của sinopharm được tài trợ, lãnh đạo Tp. cho biết đã gửi hồ sơ để Bộ Y tế thẩm định theo quy trình, khi đủ điều kiện Tp. sẽ triển khai tiêm trên tinh thần tự nguyện của người dân...".
Ông lãnh đạo này nói thiếu đoạn: chúng tôi rất mong chờ lô hàng này. Chúng tôi cảm ơn nhà tài trợ. Có cụ bảo chui vào hang cũng đúng! :D

Đức Phạm 8x

Xe điện
Không cụ ơi. Nếu đăng ký tại địa phương thì không có lựa chọn. Nhưng cụ có thể đăng ký ở các công ty, tập đoàn, sẽ có lựa chọn tiêm pfizer hoặc moderna. Không thích loại này, cụ có thể chờ đợt sau tiêm loại khác.
Em có là tiêm, không chờ.
CT, TĐ là họ bỏ tiền ủng hộ vào quỹ nên mới được ưu tiên hơn tí (có giới hạn) chứ ko phải tuyệt đối k có ưu tiên, ko đc lựa chọn như cụ thủ gì phát biểu đâu :D