[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

Fedora

Xe tải
Vắc xin nhà có 17t liều, mới tiêm 7t liều. Như nhà đang phong tỏa nhưng vẫn còn thịt cá trong tủ, nhưng chúng thấy người bên cạnh được tặng 1 bịch cá khô mặn chát thì cứ nhao nhao lên bảo: nên ăn cá khô đi, giờ kén cá chọn canh gì nữa.
Mà thịt cá tươi kia không ăn kịp có thể sẽ bị hư vì có hạn dùng ngắn.
Đúng là…😭
Chỗ 10 tr liều kia không phải của nhà mình hết, của cả hàng xóm nữa, bọn nó cũng đói. Làm thế nào?

wanting252

[Tịch thu bằng lái]
Kể cũng hay nhỉ, hàng tặng nhưng phải dùng, không dùng thì bị chửi :))
Tiêm hết 5 triệu liều này theo ý các anh tài ngoài Bắc, thì tiêm liều 2, liều 3 10 triệu liều có phải mua không hay có người tặng tiếp? ;;)

PVN.OTF

Xe tải
Ông nào chửi người dân TP HCM kén cá chọn canh, là thiếu trách nhiệm với lời nói của mình. Với người Việt thì trung quốc chưa bao giờ đáng tin về vấn đề sức khỏe. Họ ko tin, ko tiêm cũng là điều dễ hiểu. Như thằng đệ tử ruột campuchia của tàu giờ cũng đang cuống cuồng tìm nguồn vx Astra để tiêm mũi 3. Cái sai của dân trong đó là ko tìm hiểu nguồn vx tàu đó do ai nhập, thực ra do tư nhân nhập và ko liên quan đến BYT. Ai thích tiêm thì tiêm. Ko ai tiêm có khi sau lưu kho, rồi tiêm dịch vụ cho ai cần, hoặc hết hạn thì mang ra tiêm cho lợn thử nghiệm lâm sàng vx hết hạn.

VIKING_VN

Xe hơi
Chỗ 10 tr liều kia không phải của nhà mình hết, của cả hàng xóm nữa, bọn nó cũng đói. Làm thế nào?
Hàng xóm thì kệ hàng xóm chứ. Cứ kêu đc thì kêu, còn của mình thì để dành.
Thế mới biết lúc loạn lạc thì chả có tình cảm gì xất 😂

Gcar

Xe lăn

Một số địa phương xin tiêm thí điểm cho công nhân ( thực chất là tiêm thật luôn chứ không phải thử nghiệm), bộ Y phải lên tiếng:

Để quản lý được số mẫu thử nghiệm lớn, rất cần sự phối hợp của Sở Y tế các tỉnh, thành phố. Bộ Y tế tuyệt đối không ủng hộ việc mua bán, mượn danh thử nghiệm lâm sàng để tiêm vaccine cho người dân khi chưa được các cơ quan chức năng cấp phép.”
Trong Bộ vẫn còn tỉnh. Cụ congchi cho ý kiến xem có cần ai chỉ đạo cấp phép không! :D

tamock

Xe tăng
Kể cũng hay nhỉ, hàng tặng nhưng phải dùng, không dùng thì bị chửi :))
Tiêm hết 5 triệu liều này theo ý các anh tài ngoài Bắc, thì tiêm liều 2, liều 3 10 triệu liều có phải mua không hay có người tặng tiếp? ;;)
Em nghĩ là chửi khỏe vào thì DN không dám tặng nữa đâu ạ. Giống đội 300 SV tình nguyện í.

taiadau

Xe điện
Nói vớ vấn. Nó liên quan tới tính mạng mình mà nói như chuyện chơi vậy. Ngay cả nước Mỹ kia với nền y tế bậc nhất thế giới. Lịch sử Nobel y học hơn 100 năm nay thì hơn 100 người Mỹ đã đoạt giải rồi. Nhìn xem mấy chục năm trở lại đây có mấy năm giải đó thoát khỏi tay người Mỹ?Như vậy mà dân Mỹ còn nghi ngờ. Vậy mà ở đây quá nhiều người khen vaccine tàu và Nga tốt. Thử hỏi các bạn thằng tàu đã sx được loại vaccine nào mà thế giới tin dùng chưa?
Cụ cứ giữ quan điểm đi, nhưng tình hình rất ko khả quan rồi, căng lắm (cái này tùy lượng tin tức cụ tiếp cận được). Thứ tự ưu tiên bây giờ là tiêm 1 mũi vacxin sớm nhất có thể đã, còn sau tính tiếp, đây là lời khuyên chân thành đấy cụ.

gocart

Xe cút kít
Em nghĩ là chửi khỏe vào thì DN không dám tặng nữa đâu ạ. Giống đội 300 SV tình nguyện í.
Tình nguyện vẫn vào mà. Không biết các anh chị lên đồng hồi trước đâu rồi?

Vuthuychi

Xe tải
“Nhà” rộng và đông, tất cả có liên quan với nhau. 10t liều kìa cũng là hàng xóm họ giúp đỡ đấy ạ.

Chỉnh sửa cuối:
Tình nguyện vẫn vào mà. Không biết các anh chị lên đồng hồi trước đâu rồi?
Đội tình nguyện các miền khác đổ về giúp miền Nam nhiều lắm. Em nghĩ chả có ai care việc nói ra nói vào đâu vì ai cũng mong bớt dịch thì cuộc sống mọi người các miền mới trở về gần bình thường được.

Cap nhi tan

Xe buýt
Chuyện bác coolpix8700 kể, xưa em cũng có nghe rồi. Và chắc vì nó xưa nên giờ các cụ trẻ ko mấy người biết.
Chê chuyện xưa thì nói chuyện gần nhé. Ví dụ thiết thực nhất là hoa quả TQ. Ko chỉ mình em, rất nhiều nhà chỉ bày cho đẹp chứ còn lâu mới xơi ^^
Cụ đừng bảo là cụ vẫn xơi đẫy tễ nhé ^^
Muốn biết tại sao thì mời về hỏi bất kỳ ai. Vì ai cũng biết 😎

Ko có lửa sao có khói. Ko dưng mà người ta suy xét nghi ngờ. Tiêm nó ko chết ngay mà nó làm mục ruỗng từ từ, thoái hoá dần từ đời này quá đời khác. Xin hỏi cụ, việc quan trọng nhất của đời người ko phải là việc bảo vệ nòi giống thì là việc gì 😎

Hỏi xong nhìn lại thấy cái nick của cụ. Thay lời muốn nói...
Cáp Nhĩ Tân là thủ phủ của Hắc Long Giang, tỉnh cực bắc của Trung Quốc. 😎
Đúng rồi, cụ am hiểu địa lý đấy, chuyện gì cũng cần căn cứ khoa học, đừng nghe nói rồi tuyên truyền rỉ tai, ai cũng tôn trọng sự thật, đừng cuồng cái gì là đc cụ ạ, Hoa quả thì em cũng xơi, và cũng không tin là mình được an toàn vì nhiều thứ như lòng tham của một số người hay sự thối nát của hải quan, còn con buôn thì miễn có tiền họ làm tất....

witch12

Xe tải
Đội tình nguyện các miền khác đổ về giúp miền Nam nhiều lắm. Em nghĩ chả có ai care việc nói ra nói vào đâu vì ai cũng mong bớt dịch thì cuộc sống mọi người các miền mới trở về gần bình thường được.
Ko care nhưng sẽ rút kinh nghiệm, chứ vừa đi giúp vừa ăn chửi thì ai mong muốn đâu cụ. Như bọn Hải dương 18t nhóc con, nó lỡ lời thì nói toẹt vào mặt nó trên tiktok ấy, lại tha lên fb kêu rầm trời . Đọc mệt cả người. Toàn già đầu đi chấp con nít .

11/53_Linh Lang

Xe hơi
Em thấy trên OF có nhiều cụ bị viêm mũi dị ứng như em, chủ yếu dị ứng khói bụi và thời tiết lạnh. Em cũng tìm hiểu thì được biết người bị viêm mũi dị ứng vẫn nằm trong danh sách được tiêm chủng bình thường, nhưng em vẫn thấy lo lo.

Vậy có cụ nào bị viêm mũi dị ứng mà đã tiêm vacxin, hoặc đi tiêm bị đuổi về cho em xin mấy dòng review ạ?
Quan trọng là cụ có bị viêm họng có đờm, ho hay khó thở đi kèm không nữa. Nếu có mấy cái đó thì phải xét nghiệm cụ ợ. Nếu âm tính thì mới tiêm. Còn dương tính thì....làm f0 về nhà cách ly thôi. Vì trên nguyên tắc là đã nhiễm thì ko tiêm vac cụ ợ.

11/53_Linh Lang

Xe hơi
2 mũi az rồi. Ko có sao hết. Đi tiêm bình thường nhé. Đang ở vùng có dịch thì cứ tiêm đi, đừng lăn tăn phản ứng nọ kia. Tốt nhất là tiêm trước khi covid nó ùa đến nhá.
Thực sự là nếu tiêm xong mà không sốt, không phản ứng gì thì mới đáng lo cụ ợ. Vì như vậy không rõ là vaccine có tạo được phản ứng miễn dịch không.

robotfpt

Xe tải
Quan trọng là cụ có bị viêm họng có đờm, ho hay khó thở đi kèm không nữa. Nếu có mấy cái đó thì phải xét nghiệm cụ ợ. Nếu âm tính thì mới tiêm. Còn dương tính thì....làm f0 về nhà cách ly thôi. Vì trên nguyên tắc là đã nhiễm thì ko tiêm vac cụ ợ.
Em đang hỏi xét trên khía cạnh vacxin có thể gây phản ứng phụ với những người có tiền sử dị ứng cụ ơi, chứ có đờm ho khó thở thì là nguy cơ cao rồi

11/53_Linh Lang

Xe hơi
em cũng bị viêm mũi dị ứng gần 20 niên rồi ạ, em dùng đủ loại thuốc ta, thảo mộc, rồi tự chế mà ko khỏi. Em nghĩ phải khổ sở với nó cả đời, nhưng có người giới thiệu cho em 1 loại thuốc xịt, là Avamys, em dùng là đỡ rất nhiều, ban đầu thì ngày xịt 1 lần, giờ thì 3-4 ngày em mới xịt 1 phát, mũi như người bình thường, nếu có cụ nào đang khổ sở với bệnh này thì nên thử ạ, em không bán thuốc nên ko PR gì đâu.
Của Amway hả cụ? Sao em chưa nghe về cái này nhỉ? Em bị viêm đa xoang mãn tính, cũng phải 20 năm hơn rồi, đã từng tốn 40 củ chữa, khỏi được đâu đấy tầm gần năm thì lại bị lại, nên xác định là sống chung với nó. Cụ cho em thông tin của cái lọ thuốc nhé, để em dùng thử xem có tác dụng không. Cảm ơn cụ.

11/53_Linh Lang

Xe hơi
Em đang hỏi xét trên khía cạnh vacxin có thể gây phản ứng phụ với những người có tiền sử dị ứng cụ ơi, chứ có đờm ho khó thở thì là nguy cơ cao rồi
Không cụ ợ. Em bị viêm đa xoang, vừa viêm mũi, vừa viêm họng đờm, kèm khó thở phải gần 1 năm liên tục ko dứt rồi đây. Đợt rồi được tiêm vì tham gia nhóm thiện nguyện cung cấp hàng cứu viện Bắc Giang, Bắc Ninh, CDC Hn và các bệnh viện. Tiêm không ảnh hưởng gì nhiều, vẫn chỉ sốt mất 1 đêm và đau vai chỗ tiêm mất 2 ngày là hết, ngoài ra là không có cái gì khác.

coolpix8700

Xe ngựa
Dị ứng có nhiều thể loại. Dị ứng để phản ứng với vaccine chỉ là 1 trong các dạng của dị ứng. Không phải người nào bị dị ứng cũng phản ứng mạnh với vaccine (covid).
Nhưng ở điểm tiêm di động người ta không chuẩn bị để cấp cứu tốt được nên các trường hợp nghi ngờ có phản ứng mạnh với vaccine sẽ được sắp xếp để tiêm ở bệnh viện!

pollo

Xe hơi
Em viêm mũi dị ứng kinh niên vào mùa đông. Tiêm AstraZnca đc 5 ngày rùi giờ vãn sống cụ ạ. Chỉ bị ê ẩm, ngây ngây mất 36h.