[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

thuongnho

Xe buýt
2 vợ chồng đứa bạn em ở chung cư Vườn Đào vừa được tiêm Morena chiều nay xong.
Liệu có ông ngoại hay anh ngoại gì ko cụ. Chứ e thấy HN giờ hóng tiêm mà có dc đâu. Trong SG đang bảo thuốc xịn ra hết ngoài này, giờ đọc thế này lại sốt ruột.

polizia

Xe container
Phường Phúc Xá nhà em có hẳn 3 ổ dịch mà chỉ đc phân có 170 mũi trên tổng số gần 1,7 vạn dân.
Phường Nguyễn Trung Trực thì cả nhà chú em 4 người sáng nay đc gọi tiêm, còn ngớ người ra là sao đc gọi cả nhà.
Con bé nv của em nhà ở Thuỵ Khuê nay cũng hỏi em là anh tiêm chưa, trong khi nhà em ý đc gọi cả nhà tiêm cách đây 1 tuần.
Thế nên em nói thật, cụ nào nhờ đc quan hệ tiêm đc ở đâu cứ nhờ, ai nói liêm sỉ gì kệ cm thôi :))
Tầm này là mình phải tự cứu mình trc.
Cứ đăng ký theo phường, nếu ké đc đâu cứ ké, chỗ nào gọi trc thì tiêm vì cũng như nhau cả.

vo nho

Xe điện

Hooks

Xe tăng
Mới đọc báo Nhật. vaccine pfizer tiêm thế này cũng run phết.
Hôm bữa nhà cháu đăng bị mod xóa :D

Moderna có tỷ lệ biến chứng và tử vong ở Nhật thấp hơn hẳn so với Pfizer.

cunhoang

Xe điện
Phường Phúc Xá nhà em có hẳn 3 ổ dịch mà chỉ đc phân có 170 mũi trên tổng số gần 1,7 vạn dân.
Phường Nguyễn Trung Trực thì cả nhà chú em 4 người sáng nay đc gọi tiêm, còn ngớ người ra là sao đc gọi cả nhà.
Con bé nv của em nhà ở Thuỵ Khuê nay cũng hỏi em là anh tiêm chưa, trong khi nhà em ý đc gọi cả nhà tiêm cách đây 1 tuần.
Thế nên em nói thật, cụ nào nhờ đc quan hệ tiêm đc ở đâu cứ nhờ, ai nói liêm sỉ gì kệ cm thôi :))
Tầm này là mình phải tự cứu mình trc.
Cứ đăng ký theo phường, nếu ké đc đâu cứ ké, chỗ nào gọi trc thì tiêm vì cũng như nhau cả.
cụ nói đoạn cuối chả khác gì với nhân vật chính vụ ông ngoại. giành giật vaccine của ng già hay đội ngũ tuyến đầu phòng dịch.mà lên đây khoe khoang như hay lắm,nhẽ ra tôi vang cụ nhưng nhầm thành rót rươu,phí chén rượu của tôi. thật ngứa mắt !

gocart

Xe cút kít
=)))))))
Cụ thử làm cái vote trên này xem nếu tiêm dịch vụ bao nhiêu ngưòi dơ tay
Rất nhiều người dơ tay.
Lẽ ra các ông ngoại có thể đứng thẳng lưng, không phải xấu hổ khi xin đc xuất tiêm.
Tất nhiên, do mình còn nghèo phải tham gia COVAX nên mới chịu cái ràng buộc tiêm miễn phí.
Tuy nhiên đến giờ thì phải liều rồi.

huyhung123

Xe điện
cụ so sánh thế cũng chả đúng,đem nhật ra so sánh với công ty tư nhân
thế sao ko đè ra tiêm vc tàu cho cty đấy để chứng tỏ vc ấy nó éo làm sao hết,cho những người đc donate yên tâm mà tiêm :)
Tiêm hay ko kệ bà các ông, ơ? Ko dùng thì vứt bỏ!

huyhung123

Xe điện
Em thấy bảo là bên Nhật họ uống nước ép lá tía tô trước và sau tiêm vài ngày. Báo của mình thì có báo đăng là có thể dùng nước lá tía tô hoặc rau má hoặc rau diếp cá hoặc lá nhọ nồi để giảm sốt và đau nhức.
Hôm trước người thân em đi tiêm thì chả kịp chuẩn bị gì, sẵn hôm đấy uống khá là nhiều nước lá vối ủ và ăn nhiều lá húng quế. Tiêm AZ và không sốt, chỗ tiêm chỉ hơi đau, hôm sau bình thường, chỉ còn tay hơi đau. Không biết có trùng hợp hay không, em chỉ kể lại thế thôi nhé.
Bài thuốc này của VN chứ cụ? Trẻ e trc khi đi tiêm phòng đều cho uống 1 vài hôm trc, tiêm về ko bị sốt mấy!

polizia

Xe container
cụ nói đoạn cuối chả khác gì với nhân vật chính vụ ông ngoại. giành giật vaccine của ng già hay đội ngũ tuyến đầu phòng dịch.mà lên đây khoe khoang như hay lắm,nhẽ ra tôi vang cụ nhưng nhầm thành rót rươu,phí chén rượu của tôi. thật ngứa mắt !
Cụ vang em thoải mái.
Em đã viết ra vậy là em chấp nhận mọi gạch đá và em khẳng định luôn trong topic này nhiều người nghĩ như em lắm, họ ko nói ra thôi.
Xã hội này nó méo tròn đủ cả, mình lựa mà sống mới là hợp thời.
Còn xin nói vs cụ chả có ai tranh giành vs y bs hay tuyến đầu cả, họ đc tiêm hết rồi.
Mình ko tiêm người khác sẽ tiêm.
Mình tiêm đc chỗ khác thì đồng nghĩa là phường mình sẽ có thêm 1 người đc tiêm, như nhau cả.

Chỉnh sửa cuối:

kirby 173

Xe buýt
Cụ vang em thoải mái.
Em đã viết ra vậy là em chấp nhận mọi gạch đá và em khẳng định luôn trong topic này nhiều người nghĩ như em lắm, họ ko nói ra thôi.
Còn xin nói vs cụ chả có ai tranh giành vs y bs hay tuyến đầu cả, họ đc tiêm hết rồi.
Mình ko tiêm người khác sẽ tiêm.
Mình tiêm đc chỗ khác thì đồng nghĩa là phường mình sẽ có thêm 1 người đc tiêm, như nhau cả.
Thì cuối cùng vẫn là người tiêm trước người tiêm sau thôi mà. Em thấy ai có cơ hội tiêm thì cứ tiêm, càng tiêm đc cho nhiều người thì càng tốt, mỗi người cũng chỉ đc có 2 mũi thôi mà, đố ai dám tranh cướp tiêm 7 8 9 mũi luôn.

cunhoang

Xe điện
Cụ vang em thoải mái.
Còn xin nói vs cụ chả có ai tranh giành vs y bs hay tuyếb đầu cả, họ đc tiêm hết rồi.
Mình ko tiên người khác sẽ tiêm.
Thì cuối cùng vẫn là người tiêm trước người tiêm sau thôi mà. Em thấy ai có cơ hội tiêm thì cứ tiêm, càng tiêm đc cho nhiều người thì càng tốt, mỗi người cũng chỉ đc có 2 mũi thôi mà, đố ai dám tranh cướp tiêm 7 8 9 mũi luôn.
cụ nói khác ý của cụ đó hoàn toàn
ý của cụ là kiểu j cũng đến lượt
còn ý của cụ kia là bày mọi ng nên nhờ vả mọi mối quan hệ để tiêm trước,lo thân mình trước.
nhiều nvyt chưa đc mũi tiêm t2,ng già cũng chưa đc tiêm.
ngẫm thấy nhiều ông bà già 60-70 còn đi trực chốt nắng nóng,chưa đc mũi tiêm nào.
cụ kia cùng lắm 4x chứ mấy.mà thở ra đc câu đây. chả bằng đứa trẻ,ko có tí trách nhiệm nào với xã hội.

polizia

Xe container
Vâng đúng là như thế.
Nhiều người ko hiểu cứ lôi đạo đức vs sĩ diện ra nói chuyện.
Hàng ngày đi khám hay đi làm thủ tục hành chính nếu có đk cũng thích dịch vụ làm nhanh, lấy ngay bỏ mịa ra nhưng đợt dịch này trong cộng đồng sinh ra lắm ông đạo đức online vãi.

moitapdi

Xe hơi
Vẫn biết là không đúng nhưng xã hội luôn như vậy, làm gì có sự công bằng tuyệt đối, các cụ cứ nghĩ mỗi người được tiêm thì nguy cơ lây nhiễm cộng đồng giảm đi 1 chút cho nhẹ đầu

Được gửi từ iPhone - Otofun

polizia

Xe container
Còn đúng ra phải nên ưu tiên tiêm người trẻ.
Người già bây giờ ko làm ra của cải vật chất nên họ cần ở nhà tránh lây nhiễm
Người trẻ cần tiêm để còn làm kinh tế tạo ra của cải vật chất.
Chứ người trẻ mà ko làm ra tiền thì cả nhà chết.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Thật, đến giờ phủt này em vẫn thấy khó hiểu cái HĐ 30 triệu liều AZ của VNVC.
Đặt rõ sớm, chấp nhận rủi ro mất cọc mà sao đến giờ này số lượng hàng về vẫn như táo bón :-?
Vaccine mình đặt mua trực tiếp từ các nhà sản xuất az, mo, pfi, spu (khoảng hơn 100tr liều) còn lâu mới có hàng. Vaccine đang tiêm hầu hết là nhận được từ cơ chế covax !
Hiện tại chỉ có sino sẵn hàng để giao ngay thôi :))

Chỉnh sửa cuối:

Phieulang1thoi

Xe hơi
Khả năng nhà cụ không còn người già hoặc không phải chăm sóc nên suy nghĩ vậy là đúng.
Người già không những không những không làm ra tiền lại còn lĩnh lương hưu, tiêu tiền ngân sách nữa.
Người già rồi cũng không nên ăn uống chợ búa gì, không cần đi lại đâu nên không cần tiếp xúc với người trẻ con cháu/ người chăm sóc nữa.
Nên đưa người già ra đảo giữ TS HS là tiện nhất

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Cái mớ vaccine Az, Mo, Pfi... hiện đang tiêm là của cơ chế covax. Cơ chế này ưu tiên cung cấp vaccine để tiêm cho nhân viên y tế, người tham gia chống dịch và các đối tượng dễ bị tổn thương (người già, người khuyết tật, người có bệnh nền dễ tử vong...).
Trẻ khỏe thì chịu khó đợi có vaccine thương mại rồi tiêm nhé !