[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

Gcar

Xe lăn
Tất cả đều phải miễn trách nhiệm hết cụ ạ. Đều phải bộ kí. Không có ngoại lệ.
Chỉ có hàng thương mại thôi. Còn chính phủ tặng thì nó không cần, ai giỏi thì đi kiện CP Mỹ!

Còn trách nhiệm thì đầu tiên là do thằng nào phân phối ở VN chịu, các hãng nước ngoài nó đề phòng hãng phân phối kiện tiếp sang nó.

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Thực tế là Sinopharm không có nên mới xin đây. Moderna chắc cũng chưa có.
À, em nói là hàng mua thôi, loại nào cũng phải kí, hàng được cho không tính. Mình có mua Moderna đâu nên Moderna sẽ không có chứ không phải là chưa có ạ.

Đây là Pfizer, nhưng di Chính phủ tự mua, tự kí nên không ai hỏi han:
Theo kết quả đàm phán tính đến ngày 9/5/2021, Pfizer có thể cung ứng cho Việt Nam khoảng 31 triệu liều vắc xin (15,5 triệu liều cung cấp trong quý III/2021 và nửa còn lại được cung cấp trong quý IV/2021). Giá mua vắc xin giao tại kho của Việt Nam là 6,75 USD/liều (mức giá ưu đãi cho nước có thu nhập thấp, chưa bao gồm thuế, phí và các chi phí liên quan).
Tuy nhiên, nhà cung cấp cũng đưa ra một số điều khoản ràng buộc rất chặt chẽ (ký Thỏa thuận khung trước, rồi mới ký Thỏa thuận chi tiết theo mẫu được áp dụng với 70 quốc gia khác đã nhập khẩu vắc xin của Pfizer); miễn trừ trách nhiệm (khiếu nại phát sinh từ hoặc liên quan đến vắc xin hoặc việc sử dụng vắc xin của Pfizer; không giao hàng theo đúng số lượng, thời gian dự kiến trong Thỏa thuận); không có bảo lãnh tạm ứng, bảo đảm thực hiện hợp đồng; không áp dụng kê khai, kê khai lại giá…

Đây là AZ lô của VNVC:
Chính phủ cũng chấp nhận điều khoản miễn trừ trách nhiệm đối với các khiếu nại phát sinh từ hoặc liên quan đến vaccine hoặc việc sử dụng vaccine cho AstraZeneca và Công ty VNVC.
Công ty VNVC có thể giao hàng không đúng tiến độ.

BinhWalker

Xe điện
Nói thông tin trên mạng thì thôi chứ đích thân ông Chủ tịch và ông Phụ trách khoa học Nanogen trả lời thế thì em chịu không dám chuột bạch tiêm:
- Nanocovax là đề tài khoa học của Nanogen, Bộ KHCN ... theo yêu cầu cấp bách của TTCP tìm và thấy đề tài này nên đặt hàng sản xuất, trợ giá sản xuất và bán lại cho dân ... Vừa đá bóng vừa thổi còi
- Chưa TNLS xong và chưa chứng minh tốt mà sản xuất hàng loạt rồi để chuẩn bị tiêm thương mại
- Theo quy trình sản xuất phải có bên thứ 3 Audit nhưng hỏi có ai bên thứ 3 giám sát không thì ngớ người ra có có ... nhưng xin dấu
- Hỏi ông Hồ Nhân có gửi cấp phép FDA hay WHO gì ko thì bảo vắc xin đặt hàng của NN phục vụ Việt Nam nên không có mục đích thương mại nên éo có quan tâm mấy cái thằng kia.
- Hỏi quy định Phase 3 phải thử nghiệm 30k nhưng Nanocovax chỉ thử nghiệm 13k là sao? Bảo tính toán thế là ổn rồi
- Nanogen chỉ làm về dược nên làm vắc xin nhanh hơn cả Mỹ nên tự hào tinh thần Việt quá
...
Những cái về thủ tục đáng lẽ bộ y tế hay ub đạo đức phải xắn tay vào làm cùng người ta từ đầu năm 2021, hướng dẫn từ đầu chứ cứ hỏi như ông kẹ thế kia thì trách nhiệm với dân thế nào.

Doanh nghiệp cùng Học viện quân y bỏ tiền ra làm từ đầu còn nhà nước bỏ gì? Ngồi chờ kết quả rồi hái quả thôi à?

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Ối giời, tưởng dư lào, giờ tòi ra như này.

Khôn như anh 2 SG quê em đầy.

Mua tư nhân bắt TW ký cam kết.
Hiện tại các loại vc covid mới đc cấp phép khẩn cấp chứ chưa có loại nào được cấp phép chính thức nên mấy thằng bán vc đều yêu cầu chính phủ các nước sử dụng vc phải cam kết miễn trừ trách nhiệm cụ nhé !

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Chỉ có hàng thương mại thôi. Còn chính phủ tặng thì nó không cần, ai giỏi thì đi kiện CP Mỹ!

Còn trách nhiệm thì đầu tiên là do thằng nào phân phối ở VN chịu, các hãng nước ngoài nó đề phòng hãng phân phối kiện tiếp sang nó.
Hàng tặng hay Covax phân phối hay tự đi mua CP đều phải kí miễn trừ cụ nhé !

Fedora

Xe tải
Ai có thông tin giải thích em với sao cái thuốc điều trị Remdesivir này giá gốc khoảng 53 usd ở Ấn Độ mà nhập về Việt Nam bán đến 390 Usd vậy? Tầm 100 usd còn hợp lý 8-x8-x
Thuốc Ấn rẻ hơn thuốc Mỹ là dễ hiểu, có gì đâu.
Ở Mỹ nó còn bán 520$ một lọ. Bán ra ngoài đúng 390$ như bác Sơn nói.

PVN.OTF

Xe tải
Chung kết vẫn là ko có vaccine. VN nghèo nên nó mới khổ thế này. CQ một số tỉnh thành thì già cả ụ lị,lúng túng tiêm vx chậm, cty, bệnh viện tư thì nhăm nhăm nhập khẩu vx về tiêm dịch vụ hưởng lợi. Cho nên là mấy cái bệnh viện đòi tiêm dịch vụ, bọn bán thuốc đông y chữa covid vừa rồi, lợi dụng BYT để quảng cáo thuốc là e cho vào danh sách đen hết, mất dạy.

Bút Thép VNN

Xe tải
Những cái về thủ tục đáng lẽ bộ y tế hay ub đạo đức phải xắn tay vào làm cùng người ta từ đầu năm 2021, hướng dẫn từ đầu chứ cứ hỏi như ông kẹ thế kia thì trách nhiệm với dân thế nào.

Doanh nghiệp cùng Học viện quân y bỏ tiền ra làm từ đầu còn nhà nước bỏ gì? Ngồi chờ kết quả rồi hái quả thôi à?
Cái mà Nanogen làm nó chính là đề tài độc lập cấp quốc gia: “Nghiên cứu quy trình sản xuất vắc xin phòng Covid-19 bằng công nghệ protein tái tổ hợp và tạo tiểu thể giống vi rút (VLP)”. Tiền NN cả đấy cụ. Tất nhiên đơn vị thực hiện phải có phần vốn đối ứng của mình.

Nắng_Sài_Gòn

Xe tải
Chiều mai em tiêm ở Phương Liệt Thanh xuân, hiện chưa biết tiêm loại gì, các cụ có kinh nghiệm tiêm loại gì mình phải chuẩn bị trước gì ạ em nghe nói AstraZeneca thì phải uống nước tía tô và uống nhiều nước trc khi tiêm có đúng không ạ? Em cảm ơn các cụ!

michigan

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chiều mai em tiêm ở Phương Liệt Thanh xuân, hiện chưa biết tiêm loại gì, các cụ có kinh nghiệm tiêm loại gì mình phải chuẩn bị trước gì ạ em nghe nói AstraZeneca thì phải uống nước tía tô và uống nhiều nước trc khi tiêm có đúng không ạ? Em cảm ơn các cụ!
Ăn no và chuẩn bị tinh thần thoải mái nhất mợ ạ. Vậy là được rồi. Tiêm Astra về chắc nhiều khả năng bị sốt nhẹ, mợ cứ uống thêm nước cam, ăn uống đủ chất là cũng đỡ thôi mà.

vandatAT

Xe container
Em tiêm astra đây, cứ ăn uống bình thường thôi. Vào đo huyết áp, hỏi xem có bệnh nền gì ko...
Đạt tiêu chuẩn thì tiêm thôi.
Xong ở lại 30 phút. Cấp giấy xác nhận đã tiêm. Rồi về.
Về tối có thể đau bắp, mỏi cơ, sốt. Tùy từng người.
Thế thôi.

ong dat

Xe tăng
Mình tiêm 2 mũi Astra zeneca rồi, không cần phải uống tía tô đâu. Nước uống vừa đủ thôi, uống nhiều nước hay bị tăng huyết áp.

NNS

Xe ngựa
Em tiêm rồi, chả sốt, hơi đau người, khớp xương và bắp tay 1 chút còn chả thấy cái mẹ gì.
Phản ứng tiêm chủng mỗi người mỗi khác, ko copy đc đâu, còn nói chung là mua dự sẵn ozesol, thuốc hạ sốt thôi, tiêm xong uống nhiều nước đc rồi

Giohanoi

Xe buýt
Khuyên cụ đừng nên nghe những điều lang băm. Cứ sinh hoạt như bình thường, chỉ hạn chế hoạt động mạnh. Ngoài ra nếu cụ ngoài U50 nên uống 1 viên hạ huyết áp trước khi đi vì trời nắng nóng lại thêm căng thẳng chờ đợi làm cho huyết áp tăng. Bác sĩ bắt ngồi chờ khi huyết áp giảm mới cho tiêm đấy ..

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Vững tin mà tiêm thôi! Cứ bình tõm chả phải uống gì cả, đừng để đói thôi. Giữ tinh thần cho huyết áp ổn định. ( kẻo bị từ chối tiêm). Tiêm xong tầm 6-8 tiếng có thể sốt 38° nhưng uống nhiều nước,hoặc thuốc hạ sốt là ok! Cơn sốt kéo dài khoảng 3h.
Một người đã tiêm vc az nói.

• Vodka
Reactions: NNS

MiTa

Xe lăn
E oánh astra 5h chiều hôm kia. Về đêm là bị mỏi người & sốt nhẹ nhưng vật vã 1 đêm ngủ chập chờn. Cả ngày hqua cũng ê ẩm. Trước khi đi ngủ tối qua e phang 1 viên hạ sốt. Sáng nay bình thường.

LWH

Xe tải
Bắt đầu bật đèn xanh cho tiêm dịch vụ?

Một đại diện Vimedimex cho biết nếu được hỗ trợ hoàn tất các thủ tục, doanh nghiệp này đã có nguồn và khả năng mua được 10 triệu liều Sputnik V.

Khi vắc xin về Việt Nam, có thể tổ chức tiêm chủng theo hình thức tiêm dịch vụ, với khung giá được Bộ Y tế kiểm soát.
Em vừa nghe cụ Thủ nói trên VTV1 cách đây 2 phút: Miễn phí nhá!