[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

Phuhau89

Xe tải
Các cụ đã được tiêm rồi có để ý liều lượng mình được tiêm không ? . Em hôm qua tiêm thấy 1 lọ họ chia đc mấy liều và mình được tiêm liều 5ml . Em tiêm astra của Anh thấy bình thường chỉ buồn ngủ hơn mọi khi , hay do mưa mát trời nên buồn ngủ nhỉ.

coolpix8700

Xe ngựa
Vl. 150-160 mà vẫn đc tiêm là liều đấy. Đợt trc e có vào viện E tiêm nhưng bị dị ứng nên ko tiêm. Mấy ng đi cùng huyết áp toàn 13x-140. Bsy đo lại 3 lần ko khá hơn thế là ko cho tiêm đấy. Đằng này lại 150-160. :(
Tiêm ở BV, em vào đo lần đầu 183, nghỉ xong lên 185, họ cho sang đo điện tim, chắc không thấy gì mới cho vào phòng nghỉ, thỉnh thoảng vào đo. thấy huyết áp không xuống họ bắt bỏ hết điện thoại,... nằm nghỉ trên giường. Đến lúc còn khoảng 163 là được chỉ định tiêm. Tiêm xong đo tiếp vẫn 163, ngồi nghỉ ở phòng theo dõi lại lên và họ cho về lúc vẫn 170. Từ lúc vào đo lần đầu là 8:00 đến lúc đươc về là 11:30. Tiêm xong 5 ngày sau còn được đến để đo lại điện tim, thử máu,... và không có biểu hiệu gì!

Còn huyết áp em đo hàng ngày (mua cái máy đo này là vì đi làm implant răng, cũng lại huyết áp tăng khi bi người khác đo, nhưng bây giờ đã làm xong 1 cái, cái răng thứ 2 đã cắm xong trụ). Em không dùng thuốc gì, vì để làm răng khi đi khám, bác sỹ bảo thuốc uống xong phải tiếp tục uống suốt đời.

Cách đây 3 hôm, đo buổi chiều (em để ở chế độ đo liên tục 3 lần rồi lấy giá trị trung bình)

Vừa đo xong

Chỉnh sửa cuối:

Muon_biet

Xe cút kít
Con em ở CA đứa lớn mai được tiêm mũi đầu, còn đứa nhỏ chưa được đăng ký. Em ở cơ quan thì không có trong danh sách tiêm đợt 1 nhưng nghe thông tin là phản ứng miễn dịch khá là mệt, cộng thêm một list các hoạt chất chống chỉ định mà em không biết mình có mẫn cảm không nên cũng khá lo nếu đến lượt. Nhưng thôi kệ, đến lượt thì cứ tiêm thôi.
Có gì ghê gớm đâu, em và con gái em tiêm hôm 25/7 và xắp tiêm lại mũi 2. Chỉ thấy hơi đau chỗ tiêm mấy hôm thôi.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em vào đo lần đầu 183, nghỉ xong lên 185, họ cho sang đo điện tim, chắc không thấy gì mới cho vào phòng nghỉ, thỉnh thoảng vào đo. thấy huyết áp không xuống họ bắt bỏ hết điện thoại,... nằm nghỉ trên giường. Đến lúc còn khoảng 163 là được chỉ định tiêm. Tiêm xong đo tiếp vẫn 163, ngồi nghỉ ở phòng theo dõi lại lên và họ cho về lúc vẫn 170. Từ lúc vào đo lần đầu là 8:00 đến lúc đươc về là 11:30. Tiêm xong 5 ngày sau còn được đến để đo lại điện tim, thử máu,... và không có biểu hiệu gì!

Còn huyết áp em đo hàng ngày (mua cái máy đo này là vì đi làm implant răng, cũng lại huyết áp tăng khi bi người khác đo, nhưng bây giờ đã làm xong 1 cái, cái răng thứ 2 đã cắm xong trụ). Em không dùng thuốc gì, vì để làm răng khi đi khám, bác sỹ bảo thuốc uống xong phải tiếp tục uống suốt đời.

Cách đây 3 hôm, đo buổi chiều (em để ở chế độ đo liên tục 3 lần rồi lấy giá trị trung bình)

Vừa đo xong

Hê, lạ nhỉ.
Huyết áp này lẽ ra thuộc loại hơi thấp. Kèm Pulse của bác như thế là rất thấp.

Của tôi khoảng 70-100, Pulse 60.

coolpix8700

Xe ngựa
Hê, lạ nhỉ.

Vừa rồi em xuống nhà pha cà phê mang lên mới đo.
Còn đúng như "quy trình" bác sỹ tim mạch hướng dẫn là đo lúc vừa dậy xong, chưa làm gì thì nhịp tim em thường chỉ 47-50, mạch loanh quanh 100-110. Khi làm gì mà để nhịp tim tới 160 thì mạch sẽ lên, chắc phải 140.
Mua máy xong em phải theo dõi có ghi chép hàng ngày để đến 2 tháng sau phòng răng mới chịu làm cho cái răng đầu tiên, vì cứ đo là huyết áp lên hơn 150 (nhưng chưa bao giờ cao như lúc tiêm, chắc tại không khí phòng răng không như ở bệnh viện). Cái răng thứ 2 ngoài khoan sâu họ còn phải phá rộng để đắp chân, nhưng vẫn làm khi đo mạch hơn 150!

Chỉnh sửa cuối:

uman

Xe tăng
Nên tiêm cho ai mà nếu chẳng may sự ra đi của họ vì Cuvid để lại nhiều hệ luỵ cho xã hội nhất.
Vậy nên tiêm cho đối tượng nào thì cụ biết rồi đấy.
Ngược lại thì đúng hơn: nên tiêm cho ai mà dù họ chưa xấu số phải ra đi vẫn mang lại nhiều hệ lụy cho xã hội nhất.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Còn đúng như "quy trình" bác sỹ tim mạch hướng dẫn là đo lúc vừa dậy xong, chưa làm gì thì nhịp tim em thường chỉ 47-50, mạch loanh quanh 100-110. Khi làm gì mà để nhịp tim tới 160 thì mạch sẽ lên, chắc phải 140!
Thực ra, chỉ số như thế là Tích cực mà bác.
Những ai có nhịp tim thấp, và kèm Huyết áp không cao, đều được đánh giá tốt, mấy anh Đốc bẩu tui vậy.

Ông chú tôi, tuổi 70 rồi, cũng tương tự.
Lý do là, động mạch của ổng to chắc phải gấp đôi bình thường, khi đặt stent, phải thửa riêng cỡ XXL ở bển về.

A98

Xe container
Hê, lạ nhỉ.

Còn đúng như "quy trình" bác sỹ tim mạch hướng dẫn là đo lúc vừa dậy xong, chưa làm gì thì nhịp tim em thường chỉ 47-50, mạch loanh quanh 100-110. Khi làm gì mà để nhịp tim tới 160 thì mạch sẽ lên, chắc phải 140.
Mua máy xong em phải theo dõi có ghi chép hàng ngày để đến 2 tháng sau phòng răng mới chịu làm cho cái răng đầu tiên, vì cứ đo là huyết áp lên hơn 150 (nhưng chưa bao giờ cao như lúc tiêm, chắc tại không khí phòng răng không như ở bệnh viện). Cái răng thứ 2 ngoài khoan sâu họ còn phải phá rộng để đắp chân, nhưng vẫn làm khi đo mạch hơn 150!
Các cụ bô lão trẻ rồi mà tim mạch còn khỏe hơn em là thanh niên già. Em dừng thể dục hàng ngày là nhịp tim nghỉ lên ~70 ngay. Tập vài tháng mới xuống dưới 60 được.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ bô lão trẻ rồi mà tim mạch còn khỏe hơn em là thanh niên già. Em dừng thể dục hàng ngày là nhịp tim nghỉ lên ~70 ngay. Tập vài tháng mới xuống dưới 60 được.
Êm trẻ mà, mới hơn 40 một tẹo.

• Vodka
Reactions: A98

Lemica

Xe tăng
Hiệu quả bảo vệ của Vaccine Pfizer với người tiêm đầy đủ giảm từ 94.1% đối với chủng Vũ Hán xuống còn 39% đối với chủng Ấn Độ đang hoành hành hiện tại.

Tuy nhiên Vx của Pfizer vẫn còn hiệu quả khá cao trong việc bảo vệ người tiêm khỏi nhập viện là 88% và chuyển biến nặng 91%.

Các con số trên dựa trên thống kê của Israel từ giữa tháng 6 tới giữa tháng 7 vừa rồi.

ko phải phường mà chiên nghịp đâu cụ ơi
là do cụ đăng ký app,đúng lúc vc phân bổ về khu của cụ thì họ gửi ds về ph thôi
cụ cứ tiêm xong auto cập nhật là chuẩn chỉ rồi :D
À, ý em khen họ chuyên nghiệp việc là họ đẩy dữ liệu lên app luôn
Tiêm ở BV, em vào đo lần đầu 183, nghỉ xong lên 185, họ cho sang đo điện tim, chắc không thấy gì mới cho vào phòng nghỉ, thỉnh thoảng vào đo. thấy huyết áp không xuống họ bắt bỏ hết điện thoại,... nằm nghỉ trên giường. Đến lúc còn khoảng 163 là được chỉ định tiêm. Tiêm xong đo tiếp vẫn 163, ngồi nghỉ ở phòng theo dõi lại lên và họ cho về lúc vẫn 170. Từ lúc vào đo lần đầu là 8:00 đến lúc đươc về là 11:30. Tiêm xong 5 ngày sau còn được đến để đo lại điện tim, thử máu,... và không có biểu hiệu gì!

Vừa đo xong

Cụ bị hội chứng áo choàng trắng chắc luôn

Báo cáo các cụ là cuối cùng em cũng được tiêm. Ngay từ đầu em đã xác định cho em tiêm loại gì thì em sẽ tiêm loại đó, và sẵn sàng tiêm Sinopham. Cuối cùng bên y tế phân bổ cho khu em Astra. Dù tiêm sau các nơi khác nhưng công tác tổ chức tiêm rất khoa học và đảm bảo 5K.

Trong khoảng 10 tiếng sau tiêm thì mọi việc có vẻ ổn, chỉ sốt nhẹ. Nhưng đến đêm thì khủng khiếp. Nhiệt độ tăng lên 40 trong thời gian rất ngắn, còn bên trong người lại lạnh như băng. Bao nhiêu chăn mền, áo lạnh lôi ra mặc vào gấp mà không xi nhê gì cả. Uống thuốc hạ sốt xong thì tầm 1 tiếng sau bắt đầu hạ. Đến sáng thì giữ ở mức trên 38 một chút. Em cố gắng ăn đầy đủ, uống nước cam, rồi C sủi... Người đau khủng khiếp. Đau đến mức mà chỉ cần chạm nhẹ vào cũng thấy đau, nằm trên giường thì chỗ nào tiếp xúc với giường đều đau nhức. Sang đến ngày thứ 3 thì hết sốt, đau nhức cũng giảm. Đến chiều em cố tập 1 tiếng yoga, mồ hôi ra như tắm, sau đó cảm thấy cơ thể mình đã lại được 80% sức lực. Hôm nay là ngày thứ tư thì gần như đã trở lại trạng thái bình thường.

Trong khu em có vài người bon chen tiêm vắc xin sớm ở nơi khác. Vì tiêm sớm nên phải chen lấn, nên sau chừng hơn 1 tuần về thì phát hiện ra bị nhiễm virus, đoán rằng là bị nhiễm trong lúc đi tiêm. Vậy nên các cụ chưa tiêm cần lưu ý ạ. Nếu chỗ nào đông quá, không đảm bảo 5K thì không nên vào. Trong khoảng 1-2 tuần sau khi tiêm mà nhiễm thì nguy cơ đi vẫn rất cao vì lúc đó cơ thể vẫn chưa thực sự có kháng thể.

Chúc các cụ an toàn!

Noname_2015

Xe tăng
Mấy bác, mấy anh quá đề cao tiêm dịch vụ nhỉ?
Đã bao giờ trông thấy cái hoá đơn tiêm dịch vụ chưa?
Sợ lúc đó lại sốc giá chứ không sốc thuốc.
Tính đủ các công đoạn từ ktra ttc tiêm đến sau tiêm, công lại cao sẽ ra cái bill ngất ngưởng ngay.

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ đã được tiêm rồi có để ý liều lượng mình được tiêm không ? . Em hôm qua tiêm thấy 1 lọ họ chia đc mấy liều và mình được tiêm liều 5ml . Em tiêm astra của Anh thấy bình thường chỉ buồn ngủ hơn mọi khi , hay do mưa mát trời nên buồn ngủ nhỉ.

NSX đóng gói 10 liều/lọ. Mỗi lọ 5ml. VN tiêm 12 người/lọ cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Trong khoảng 10 tiếng sau tiêm thì mọi việc có vẻ ổn, chỉ sốt nhẹ. Nhưng đến đêm thì khủng khiếp. Nhiệt độ tăng lên 40 trong thời gian rất ngắn, còn bên trong người lại lạnh như băng. Bao nhiêu chăn mền, áo lạnh lôi ra mặc vào gấp mà không xi nhê gì cả. Uống thuốc hạ sốt xong thì tầm 1 tiếng sau bắt đầu hạ. Đến sáng thì giữ ở mức trên 38 một chút. Em cố gắng ăn đầy đủ, uống nước cam, rồi C sủi... Người đau khủng khiếp. Đau đến mức mà chỉ cần chạm nhẹ vào cũng thấy đau, nằm trên giường thì chỗ nào tiếp xúc với giường đều đau nhức. Sang đến ngày thứ 3 thì hết sốt, đau nhức cũng giảm. Đến chiều em cố tập 1 tiếng yoga, mồ hôi ra như tắm, sau đó cảm thấy cơ thể mình đã lại được 80% sức lực. Hôm nay là ngày thứ tư thì gần như đã trở lại trạng thái bình thường.

Cụ mong manh dễ vỡ quá :))

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Các bác cho cháu hỏi cháu đi tiêm astra sáng nay về, giờ có biểu hiện hơi tê đầu lưỡi, qua viện theo khuyến cáo của BYT thì họ không nhận cấp cứu. Giờ phải xử lý ntn ạ?
Giờ vẫn đủ sức vào otophun thì chắc éo sao. Yên tâm đi :D

Nhimtiu

Xe container
Cái bọn thừa hormone ấy nó biết sợ trời sợ đất gì đâu.
Tuổi trẻ nó thía thôi chứ biết nhiều thì lại rén ngay. Em tiêm Az hôm trc òi, gấu chưa tiêm. Hôm đầu sốt nhẹ tí hôm sau đỡ hơn, nói chung chưa biết td phụ sau thế nào nhưng nên tiêm vx theo em để chủng ngừa vì dòng delta lây quá nhanh và tỉ lệ tử vong cao như đã thấy trong Sg, BD. Đến lúc nằm thở phì phò thì mới thấm lại bẩu biết thế tiêm bà nó trc đi. Hôm trc em tiêm trượt Moderna vì tiêm nhóm sau nên hết thuốc, đọc qua các loại vx thì hiện tại chưa biết mèo nào cắn đc mỉu nào vì tất cả đều mới và các nhà khoa học vẫn đang còn ngâm cứu. Haiza