[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

ung_sung_tu_tai

Xe container
Nói chung, khi mà ta còn chưa hiểu rõ về một vấn để, còn vẫn là vừa làm vừa theo dõi thì việc phải thực hiện tất cả mọi biện pháp phòng ngừa là đương nhiên. Vừa làm vừa theo dõi để thấy rằng rồi phải tăng cái này, giảm cái kia, bổ sung cai nọ, bỏ bớt cái kia.... là bình thường mà.

Đơn giản như ở nhà chập điện, ban đầu cũng phải tắt cả cầu dao tổng, rồi lần mò trong tối tăm để kiểm tra từng thứ sau đó mới bật dần, tắt dần từ cái cầu dao nhánh.
Chứ ngay lập tức bố thằng nào dám bảo sao cái nhánh chiếu sáng nó có ảnh hưởng gì đâu mà mầy cũng tắt nó đi để mà lần mò trong đêm tối, phải bật nó lên để lấy ánh sáng mà sửa những chỗ khác chứ, mầy ngu quá đấy

Trong có khoảng thời gian vài năm mà cái anh covid này biến đổi đến mức cả thế giới chóng mặt.
Không phải chỉ một nơi mà cả thế giới quay như chong chóng trong các biện pháp/giải pháp phòng ngừa ngăn chặn....

Thế nên thời điểm hôm nay quay lại xem xét các quyết định của ngày hôm qua thì chả khác gì đánh đề sau 19h (chứ không phải 1h30 nữa) cả.

Hề hề...
Có khi chỉ tuần sau thôi, lại sẽ gào lên là VC covid 19 nó có ảnh hướng íu gì mà đến giờ mới quyết định tiêm cho trẻ em sơ sinh.

Tiêm sớm cho người già, bệnh nền là để tránh hậu quả nghiêm trọng (nếu có) chứ không phải để đẩy nhanh việc mở cửa. Muốn mở cửa vẫn phải phủ vaccine cho toàn dân đến % nào đó :))
Các cụ đã từng tiêm vax nào khác trước covid chưa? Có được đo huyết áp ko? :D
Mấy chục năm trước nên bây giờ em không nhớ :))
Em thấy lý do của vị BS đó rõ ràng đấy chứ: "Việc đo huyết áp để sàng lọc trước tiêm không hiệu quả", không hẳn là tăng lây nhiễm. Bản thân em cũng thấy thế.
Các vax trước đây được thử nghiệm cực kỳ kỹ lưỡng, điều chỉnh hết nấc rồi mới đem tiêm. Khác nhau chứ.
Pfizer đã phê duyệt hoàn toàn. Moderna và AZ chỉ là vấn đề thời gian thủ tục, cụ thật sự nghĩ người ta sẽ bỏ cấp phép với mấy loại đấy vì bất cứ lý do gì à? :)

Nhiều loại trong chương trình tcmr của các quốc gia đâu đã được WHO phê duyệt. Thử nghiệm giai đoạn 3 của nhiều vax nội được thực hiện theo kiểu Nanocovax bây giờ: so sánh kháng thể với vax đã được duyệt trước, chứ nhiều bệnh có còn đủ lây nhiễm thực đâu mà thử nghiệm hehe.
Nhưng cơ sở nào để gắn nó với rào cản huyết áp ạ? Khác nào ngăn người già tiêm vaccine.

Chỉnh sửa cuối:

4some

Xe tải

"Việc đo huyết áp để sàng lọc trước tiêm không hiệu quả, thậm chí làm tăng nguy cơ lây nhiễm SARS-CoV-2", bác sĩ Trần Sĩ Tuấn cho biết.

Trong các nghiên cứu khoa học và khuyến cáo của Tổ chức Y tế Thế giới (WHO) không có thông tin về việc vaccine làm huyết áp tăng.
e bị loại vì quả đo HA này. đến giờ vẫn còn đau rỉ máu trong tim :))

thichduthu2011

Máy Bay
Lớn cụ chưa tiêm viêm gan B, cúm, sốt vàng da, vv à? Mợ nhà có tiêm HPV chưa? Thử đi các cụ các mợ, xem có ai đo huyết áp ko hehe.
Em đùa với cụ để né câu trả lời hơi phũ thôi. Mọi người đang tiêm là dựa trên niềm tin vào những người có chuyên môn và dù tin sai thì niềm tin ấy cũng phải nhất quán, người có chuyên môn bảo cần phải đo huyết áp bây giờ có các gs, ts mạng (hoặc thật nhưng không được giao trách nhiệm nên không chịu trách nhiệm) bảo không cần thì theo cụ nên tin ai? :))

Cohomology

Xe máy
Cái gì, 70 trên 1 triệu? Lần trước tôi đưa nghiên cứu của Mỹ, Israel trên tạp chí hàng top New England Journal of Medicine (NEJM) cũng chỉ đưa ra tỷ lệ là 1- 5 trên 100K. Tỷ lệ này còn cao hơn, ở đâu đưa ra số liệu này vậy?
Yes. Trong bài tổng kết mới nhất 25/8/2021 trên NEJM thì tỷ lệ 10-50/1 triệu liều (CI 95%). Số liệu của Israel tháng 7 chưa đầy đủ có 275 người/ 5 triệu người tiêm - tính gộp 55/1 triệu người. Tất cả các thống kê này đều có tỷ lệ bỏ sót, nhất là những người tự bình phục dưới 1 tuần.
Tuy nhiên, đáng chú ý trong từng nhóm nhỏ nguy cơ có thể cao hơn đáng kể. Ví dụ ở nhóm boys 12-17 tuổi, tỷ lệ viêm cơ sau tiêm là 76/1 triệu. Nguồn.

poiuy

Xe cút kít
Các cụ đã từng tiêm vax nào khác trước covid chưa? Có được đo huyết áp ko? :D
Các vax đó là loại đã được thử nghiệm hàng chục năm rồi mới đại trà, còn vax Covid là loại phê duyệt khẩn cấp, hãng SX được miễn trừ trách nhiệm. Đó là sự khác biệt.

coquay

Xe container
Tiêm sớm cho người già, bệnh nền là để tránh hậu quả nghiêm trọng (nếu có) chứ không phải để đẩy nhanh việc mở cửa. Muốn mở cửa vẫn phải phủ vaccine cho toàn dân đến % nào đó :))
ai cũng hiểu là để an toàn thì cần toàn bộ dân đc tiêm phòng kể cả trẻ e từ 12 tuổi trở lên, chứ chỉ tiêm cho người trên 18 ko thôi chưa đủ, thế giới có vài quốc gia minh chứng rồi

nhưng cứ với số lượng vắc xin ít ỏi đấy thì họ bày nhiêu phương án ra xem có cách nào khả dĩ để mọi thứ hoạt động trở lại
cứ cho là bây h có sẵn 160 triệu liều ngay bây h để tiêm cho toàn bộ dân trên cả nước thì chắc cũng cần vài tháng, kinh tế đâu đóng băng mãi đc

Sắp tới thì SG thì ok rồi, còn hơn 60 tỉnh thành khác vẫn chưa thấy bờ đâu cả, đúng làm sao mà thấy đc bờ khi văc xin luôn thiếu ai cũng cần

vậy bây h chỉ còn cách là tiêm sớm cho những người có nguy cơ, tiêm sớm cho người già, bệnh nền là để tránh hậu quả nghiêm trọng làm quá tải bệnh viện
rồi mở cửa trở lại vừa làm kinh tế vừa chữa bệnh covid thôi, nhóm cần bảo vệ đã đc tiêm rồi họ bị nhiễm thì cũng bị nhẹ hơn ko quá nguy hiểm và số còn lại thì hy vong bị nhiễm nó cũng chỉ như mắc cúm mùa ko bi quá năng thôi

mở cửa lại cũng chỉ trong phạm vi thành phố chơi trong thành phố thôi, ko qua nơi khác ai muốn đi thì cứ đạt đủ yêu cầu đã tiêm đủ 2 mũi đã xn PCR làm như QN với HP

vitngoc

Xe điện
Có vax nào trước đây được tiêm cho mấy trăm triệu tới cả tỷ người như mỗi loại covid vax chưa cụ? Có vax nào được thống kê chi tiết về mọi thứ liên quan từ hiệu quả bảo vệ tới adverse effect như covid vax ko ạ? Em đố các cụ tìm được thông tin về hiệu quả bảo vệ của các loại vax đã tiêm cho con các cụ đấy hehe.
Quan tâm chính đến khả năng ngăn ngừa nhập viện và tử vong, cái này em nói từ đầu.
F1 nhà em chích cúm hằng năm nên có soi tý để chém.

taiadau

Xe điện
Có vax nào trước đây được tiêm cho mấy trăm triệu tới cả tỷ người như mỗi loại covid vax chưa cụ? Có vax nào được thống kê chi tiết về mọi thứ liên quan từ hiệu quả bảo vệ tới adverse effect như covid vax ko ạ? Em đố các cụ tìm được thông tin về hiệu quả bảo vệ của các loại vax đã tiêm cho con các cụ đấy hehe.
Có mũi lao, các chỗ tiêm toàn yêu cầu tiêm trong 30 ngày sau sinh và hiệu quả đâu đó em nhớ là chỉ tầm 70%. Nghe các bác sỹ nói là 1 trong nhưng vx có hiệu quả kém nhất trong các loại vx cơ bản mà trẻ cần tiêm

kulv

Xe tăng
Nói chung, khi mà ta còn chưa hiểu rõ về một vấn để, còn vẫn là vừa làm vừa theo dõi thì việc phải thực hiện tất cả mọi biện pháp phòng ngừa là đương nhiên. Vừa làm vừa theo dõi để thấy rằng rồi phải tăng cái này, giảm cái kia, bổ sung cai nọ, bỏ bớt cái kia.... là bình thường mà.

Đơn giản như ở nhà chập điện, ban đầu cũng phải tắt cả cầu dao tổng, rồi lần mò trong tối tăm để kiểm tra từng thứ sau đó mới bật dần, tắt dần từ cái cầu dao nhánh.
Chứ ngay lập tức bố thằng nào dám bảo sao cái nhánh chiếu sáng nó có ảnh hưởng gì đâu mà mầy cũng tắt nó đi để mà lần mò trong đêm tối, phải bật nó lên để lấy ánh sáng mà sửa những chỗ khác chứ, mầy ngu quá đấy
Em đùa với cụ để né câu trả lời hơi phũ thôi. Mọi người đang tiêm là dựa trên niềm tin vào những người có chuyên môn và dù tin sai thì niềm tin ấy cũng phải nhất quán, người có chuyên môn bảo cần phải đo huyết áp bây giờ có các gs, ts mạng (hoặc thật nhưng không được giao trách nhiệm nên không chịu trách nhiệm) bảo không cần thì theo cụ nên tin ai? :))
Thế giới có mấy tỷ thằng đi trước dò đường làm mẫu rồi đấy chứ, tại các cụ cứ thích một mình một kiểu thôi :D. Gs ts bên tây nó còn là thầy gs ts mình, nói nhiều cụ lại tự ái nhưng thực tế là thế. Còn các cụ thích chuyên gia nội thì ông Khanh trong bài là chuyên gia hàng đầu về tiêm chủng rồi.

Các vax đó là loại đã được thử nghiệm hàng chục năm rồi mới đại trà, còn vax Covid là loại phê duyệt khẩn cấp, hãng SX được miễn trừ trách nhiệm. Đó là sự khác biệt.
Em trả lời ý này bên trên rồi. Nhắc lại là chỗ này nhiều cụ hơi chủ quan, thực tế nhiều vax đang được sử dụng trong tcmr cực kỳ ít dữ liệu, nói về độ kỹ càng cẩn thận chắc chưa được 1% của các loại covid vax đang dùng.

thichduthu2011

Máy Bay
Chưa có thống kê con số cụ thể số người bị từ chối tiêm do huyết áp là bao nhiêu nhưng em đoán nhỏ hơn nhiều so với số người đã được tiêm nên sẽ chả ai dại lấy quyền lợi của đa số (lo nhầm còn hơn bỏ sót :)) ) để đáp ứng nhu cầu của thiểu số :))

Giohanoi

Xe buýt

Không hiểu tại sao ngành y tế nước mình họ luôn làm ngược lại những khuyến cáo của y tế thế giới. Hôm nay mới có ý kiến của các bác sĩ về việc đo huyết áp khi khám sàng lọc. Vừa mất thời gian vừa dễ lây nhiễm bệnh

kulv

Xe tăng
Có mũi lao, các chỗ tiêm toàn yêu cầu tiêm trong 30 ngày sau sinh và hiệu quả đâu đó em nhớ là chỉ tầm 70%. Nghe các bác sỹ nói là 1 trong nhưng vx có hiệu quả kém nhất trong các loại vx cơ bản mà trẻ cần tiêm
Em lên web mấy trung tâm tiêm chủng tư nhân rồi thử ngó qua tầm chục loại vax khác nhau thì chịu không thể tìm được thông tin hiệu quả của bất cứ lọai nào. Lấy tên vax gúc thử thông tin của nhà sx cũng ko có hiệu quả luôn :D.

thichduthu2011

Máy Bay
Thế giới có mấy tỷ thằng đi trước dò đường làm mẫu rồi đấy chứ, tại các cụ cứ thích một mình một kiểu thôi :D. Gs ts bên tây nó còn là thầy gs ts mình, nói nhiều cụ lại tự ái nhưng thực tế là thế. Còn các cụ thích chuyên gia nội thì ông Khanh trong bài là chuyên gia hàng đầu về tiêm chủng rồi.

Em trả lời ý này bên trên rồi. Nhắc lại là chỗ này nhiều cụ hơi chủ quan, thực tế nhiều vax đang được sử dụng trong tcmr cực kỳ ít dữ liệu, nói về độ kỹ càng cẩn thận chắc chưa được 1% của các loại covid vax đang dùng.
Ông nào được giao trách nhiệm ông ấy sẽ phải chịu trách nhiệm còn những ông còn lại chỉ là ý kiến tham khảo. Nếu ý kiến hợp lý BYT sẽ có quyết định (kèm theo chịu trách nhiệm) thế là an tâm :))

poiuy

Xe cút kít

Thử nghiệm kỹ hay không kỹ thì các vx khác họ không được miễn trừ trách nhiệm. Nên trách nhiệm bây giờ thuộc về CP nên họ cũng phải thận trọng hơn chút là không thừa.
Nói chung có thể nới việc đo HA ra, không cần quá chặt chẽ. Chỉ cần biết là có người HA cao cần theo dõi kỹ sau tiêm là được.

ar3a

Xe container
Lớn cụ chưa tiêm viêm gan B, cúm, sốt vàng da, vv à? Mợ nhà có tiêm HPV chưa? Thử đi các cụ các mợ, xem có ai đo huyết áp ko hehe.
Em thấy việc đo huyết áp trước khi tiêm được áp dụng ở nhiều nơi, không phụ thuộc vào vaccine được tiêm. Chẳng hạn, em đưa trẻ con nhà em vào Vinmec tiêm đủ loại vaccine thì có khâu khám sàng lọc là đo huyết áp, nghe phổi. Hoặc như tiêm vaccine cúm ở Raffle cũng có mục khám và đo huyết áp. Em không rõ đây là việc làm cần thiết hay các đơn vị này nghĩ ra để thu thêm tiền? Vì như Vinmec thì việc khám sàng lọc trước khi tiêm có giá là 320k nếu em nhớ không nhầm.

taiadau

Xe điện
Em lên web mấy trung tâm tiêm chủng tư nhân rồi thử ngó qua tầm chục loại vax khác nhau thì chịu không thể tìm được thông tin hiệu quả của bất cứ lọai nào. Lấy tên vax gúc thử thông tin của nhà sx cũng ko có hiệu quả luôn :D.
Trước kia em cũng chỉ search riêng cho mũi lao BCG vì đứa thứ 2 nhà em trong tháng đầu ko tiêm được do bị viêm phổi sau sinh. Sau khi các nơi từ chối tiêm do hơn 1 tháng tuổi, các bác sỹ cũng bảo mũi Lao giờ ko còn quá qt và hiệu quả bảo vệ cũng thấp (em tra thì 70%) nên ko nhất thiết phải tiêm vì ngoài 1 tháng khả năng biến chứng tăng cao

tamock

Xe tăng
Chưa có thống kê con số cụ thể số người bị từ chối tiêm do huyết áp là bao nhiêu nhưng em đoán nhỏ hơn nhiều so với số người đã được tiêm nên sẽ chả ai dại lấy quyền lợi của đa số (lo nhầm còn hơn bỏ sót :)) ) để đáp ứng nhu cầu của thiểu số :))
Đa số người trẻ khoẻ thì tất nhiên là dễ dàng được tiêm rồi, chỉ bỏ sót những người có nguy cơ thôi.

Người bị từ chối tiêm cho huyết áp thường sẽ là người lớn tuổi, hoặc người dễ tử vong do nhiễm covid. Quy định này gần như là hạn chế người lớn tuổi tiêm vaccine và tăng tỷ lệ tử vong do covid. Mà quan trọng là em không thấy cơ sở KH của quy định đó, chủ yếu là do "thận trọng".