[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

thichduthu2011

Máy Bay
Đa số người trẻ khoẻ thì tất nhiên là dễ dàng được tiêm rồi, chỉ bỏ sót những người có nguy cơ thôi.

Người bị từ chối tiêm cho huyết áp thường sẽ là người lớn tuổi, hoặc người dễ tử vong do nhiễm covid. Quy định này gần như là hạn chế người lớn tuổi tiêm vaccine và tăng tỷ lệ tử vong do covid. Mà quan trọng là em không thấy cơ sở KH của quy định đó, chủ yếu là do "thận trọng".
Vậy thì nên có quy định thêm cho nhóm này chứ không phải cắt hẳn quy định chung. Dù sao ít vẫn dễ xử lý hơn toàn bộ :))

taiadau

Xe điện
Em thấy việc đo huyết áp trước khi tiêm được áp dụng ở nhiều nơi, không phụ thuộc vào vaccine được tiêm. Chẳng hạn, em đưa trẻ con nhà em vào Vinmec tiêm đủ loại vaccine thì có khâu khám sàng lọc là đo huyết áp, nghe phổi. Hoặc như tiêm vaccine cúm ở Raffle cũng có mục khám và đo huyết áp. Em không rõ đây là việc làm cần thiết hay các đơn vị này nghĩ ra để thu thêm tiền? Vì như Vinmec thì việc khám sàng lọc trước khi tiêm có giá là 320k nếu em nhớ không nhầm.
Do dịch vụ thôi cụ, ra viện vsdt tiêm chẳng đo HA đâu dù có khám bác sỹ trước. Còn tiêm dịch vụ những nơi như Vinmec, Việt Pháp... có khi trừ răng là ko khám trước khi tiêm thôi :) . Em vẫn nhớ 7,8 năm trước, tiêm mũi 6 hay 5 trong 1 gì đó ở ngoài đâu đó 6,7 trăm, đợt thiếu vx em vào VP tiêm hình như hơn 2 củ ạ.

vitngoc

Xe điện
Em lên web mấy trung tâm tiêm chủng tư nhân rồi thử ngó qua tầm chục loại vax khác nhau thì chịu không thể tìm được thông tin hiệu quả của bất cứ lọai nào. Lấy tên vax gúc thử thông tin của nhà sx cũng ko có hiệu quả luôn :D.
Em nghĩ cụ còn chưa tiêm nhiều.
Nhà sx công bố đủ đấy cụ nhưng cụ chả biết dc hết đâu, có loại tiêm vì niềm tin là chính :D

mihkun

Xe tăng
Nhưng nó lôi kéo người khác cũng không tiêm.
Thì cụ có thêm cơ hội, bố mẹ cụ có thêm cơ hội tiêm.
Và cụ cũng có thể lôi kéo người khác tiêm.
Đó là lựa chọn của người khác, hãy tôn trọng.

Cohomology

Xe máy
Các cụ nghe viêm cơ tim thì ghê chứ bệnh đấy phổ biến phết. Các cụ cứ google myocarditis là ra cả rổ thống kê, có những nguồn bảo tỷ lệ viêm cơ tim trong dân số ở điều kiện bình thường là 10-20 ca trên 100k dân https://www.ncbi.nlm.nih.gov/books/NBK459259/, hay như ở đây thì riêng 2017 có tới 3.1 triệu trường hợp viêm cơ tim trên thế giới (tức là xác suất gần 1/1k) https://www.myocarditisfoundation.org/about-myocarditis/. Rất nhiều nguyên nhân dẫn đến viêm cơ tim: nhiễm virus, vi khuẩn, bệnh tự miễn, thậm chí là sâu răng - nên cụ nào theo dõi bóng đá thỉnh thoảng sẽ gặp tin một vụ chuyển nhượng đổ bể vì lúc khám trước ký hđ phát hiện thằng cầu thủ bị sâu răng có nguy cơ dẫn đến bệnh tim mạch :)).

Nên sau bốt này, thay vì lo lắng về vaccine, các cụ nên đi khám chữa răng thì hơn :D.

Mí cả tiêm xong nhớ kiêng rượu bia, cấm tiệt hoạt động mạnh, tuyệt đối không cho các mợ nhà động vào người :D. Chứ đọc tin viêm cơ tim thì sợ sun lại nhưng tiêm xong vẫn bú diệu nhiệt tình, hay tung tăng chạy đá bóng, thì xác suất ra đi hơi cao :D.
Cụ đùa và diễu cợt hơi xa, cơ bản là vì cụ chưa gặp và không rơi vào tình cảnh đó. Khi nào cụ tức ngực cầm xét nghiệm của mình thì cảm giác sẽ rất khác đấy. Về sức khỏe cá nhân không nên đùa cợt, cho dù mục đích là cổ động lạc quan.

Trên tay tôi là ba xét nghiệm của ba người đây, 1 Troponin tăng, 1 partially RBBB, một loạn nhịp.
Họ đều trẻ khỏe mạnh tuổi 30-40 và không có yếu tố nguy cơ: không rượu bia, không thuốc lá, không mỡ máu, không huyết áp, không tiểu đường, ...
Tôi nói đến dạng chronic khó phục hồi, chết thì không nhưng sức khỏe có giảm, và đang cần theo dõi tiếp quá trình dài nhiều năm sau.

LienPhuong

Xe điện

"Việc đo huyết áp để sàng lọc trước tiêm không hiệu quả, thậm chí làm tăng nguy cơ lây nhiễm SARS-CoV-2", bác sĩ Trần Sĩ Tuấn cho biết.

Trong các nghiên cứu khoa học và khuyến cáo của Tổ chức Y tế Thế giới (WHO) không có thông tin về việc vaccine làm huyết áp tăng.
Mạch còn ít ảnh hưởng hơn nữa. Bỏ cái thận trọng đi là nhanh ngay.

Race Dead

Xe điện
Huyết áp cao là 1 trong số những bệnh nền có nguy cơ tử vong cao nhất nếu nhiễm covid , nhưng BYT lại không cho phép tiêm VC khi khám sang lọc . Nếu vậy thì chỉ nhờ Trời thương thôi .

ung_sung_tu_tai

Xe container
Thực tế hai năm qua, rất nhiều những quyết sách lớn, những hướng dẫn từ các cấp về chuyên môn của chúng ta đã thay đổi. Nó không hề cứng nhắc.

Hề hề chỉ có điều đang lẽ ra bộ trưởng hoặc người phụ trách chuyên môn của BYT phải dán mắt vào máy tính để đọc các tin tức trên mạng để thấy ộp phơ hay nhà khoa học nào có ý kiến trên báo, trên phây phát là phải bấm nút cho cả hệ thống ở dưới từ y tế phường đến tổ tiêm lưu động thực hiện ngay và luôn.
Như chúng ta đang trao đổi, trả lời nhau trên ộp thế này này.

Thế giới có mấy tỷ thằng đi trước dò đường làm mẫu rồi đấy chứ, tại các cụ cứ thích một mình một kiểu thôi :D. Gs ts bên tây nó còn là thầy gs ts mình, nói nhiều cụ lại tự ái nhưng thực tế là thế. Còn các cụ thích chuyên gia nội thì ông Khanh trong bài là chuyên gia hàng đầu về tiêm chủng rồi.

Em trả lời ý này bên trên rồi. Nhắc lại là chỗ này nhiều cụ hơi chủ quan, thực tế nhiều vax đang được sử dụng trong tcmr cực kỳ ít dữ liệu, nói về độ kỹ càng cẩn thận chắc chưa được 1% của các loại covid vax đang dùng.

Không hiểu tại sao ngành y tế nước mình họ luôn làm ngược lại những khuyến cáo của y tế thế giới. Hôm nay mới có ý kiến của các bác sĩ về việc đo huyết áp khi khám sàng lọc. Vừa mất thời gian vừa dễ lây nhiễm bệnh

Ông nào được giao trách nhiệm ông ấy sẽ phải chịu trách nhiệm còn những ông còn lại chỉ là ý kiến tham khảo. Nếu ý kiến hợp lý BYT sẽ có quyết định (kèm theo chịu trách nhiệm) thế là an tâm :))

thichduthu2011

Máy Bay
Mạch còn ít ảnh hưởng hơn nữa. Bỏ cái thận trọng đi là nhanh ngay.
Đúng rồi. Không thận trọng cái gì chả nhanh nhưng có hậu quả ai chịu? Em dám cá là mấy ông đề nghị không cần thận trọng đa số đều khỏe mạnh nên có chuyện gì thì ... người khác chịu :))

kulv

Xe tăng
Em thấy việc đo huyết áp trước khi tiêm được áp dụng ở nhiều nơi, không phụ thuộc vào vaccine được tiêm. Chẳng hạn, em đưa trẻ con nhà em vào Vinmec tiêm đủ loại vaccine thì có khâu khám sàng lọc là đo huyết áp, nghe phổi. Hoặc như tiêm vaccine cúm ở Raffle cũng có mục khám và đo huyết áp. Em không rõ đây là việc làm cần thiết hay các đơn vị này nghĩ ra để thu thêm tiền? Vì như Vinmec thì việc khám sàng lọc trước khi tiêm có giá là 320k nếu em nhớ không nhầm.
Hê hê thế chắc bọn nó bày ra để cò quay thật. Sau tuổi nhi đồng em có tiêm chủng thêm 4 lần, toàn ở cơ sở y tế nhà nước, ko đo gì luôn, thậm chí chả thèm theo dõi sau tiêm - riêng cái này em lại đánh giá là ẩu. Em thấy phần theo dõi sau tiêm quan trọng hơn sàng lọc trước tiêm nhiều, vì các biến chứng sau tiêm thường liên quan cơ địa mỗi người chứ không phụ thuộc vào sức khỏe (mấy ông lăn ra chết đa số là trẻ khỏe ko có bệnh) nên sàng lọc trước tiêm không thể đánh giá được nguy cơ. Cái sàng lọc giá trị nhất nên làm là test dị ứng với thành phần vax, nhưng cái đó phức tạp mất tgian và chi phí cao nên ko thể làm đại trà được, chỉ còn cách theo dõi sát sau tiêm để phản ứng kịp thời nếu có biến cố. Thay vì mất nhiều tgian sàng lọc, nên tăng thời gian theo dõi sau tiêm lên gấp đôi, tăng nhân lực theo dõi sau tiêm để đảm bảo giãn cách và phản ứng kịp thời.

thichduthu2011

Máy Bay
Hê hê thế chắc bọn nó bày ra để cò quay thật. Sau tuổi nhi đồng em có tiêm chủng thêm 4 lần, toàn ở cơ sở y tế nhà nước, ko đo gì luôn, thậm chí chả thèm theo dõi sau tiêm - riêng cái này em lại đánh giá là ẩu. Em thấy phần theo dõi sau tiêm quan trọng hơn sàng lọc trước tiêm nhiều, vì các biến chứng sau tiêm thường liên quan cơ địa mỗi người chứ không phụ thuộc vào sức khỏe (mấy ông lăn ra chết đa số là trẻ khỏe ko có bệnh) nên sàng lọc trước tiêm không thể đánh giá được nguy cơ. Cái sàng lọc giá trị nhất nên làm là test dị ứng với thành phần vax, nhưng cái đó phức tạp mất tgian và chi phí cao nên ko thể làm đại trà được, chỉ còn cách theo dõi sát sau tiêm để phản ứng kịp thời nếu có biến cố. Thay vì mất nhiều tgian sàng lọc, nên tăng thời gian theo dõi sau tiêm lên gấp đôi, tăng nhân lực theo dõi sau tiêm để đảm bảo giãn cách và phản ứng kịp thời.
Cò quay hay không không biết nhưng gần đây nhất trẻ em nhà em tiêm chủng tốn mấy triệu trong khi phường tiêm miễn phí nhưng vẫn cắn răng chọn và thấy yên tâm hơn. Mỗi người mỗi ý mỗi lựa chọn nhưng với em đối với sức khỏe sự "thận trọng" không bao giờ thừa :))

kulv

Xe tăng
Cụ đùa và diễu cợt hơi xa, cơ bản là vì cụ chưa gặp và không rơi vào tình cảnh đó. Khi nào cụ tức ngực cầm xét nghiệm của mình thì cảm giác sẽ rất khác đấy. Về sức khỏe cá nhân không nên đùa cợt, cho dù mục đích là cổ động lạc quan.

Trên tay tôi là ba xét nghiệm của ba người đây, 1 Troponin tăng, 1 partially RBBB, một loạn nhịp.
Họ đều trẻ khỏe mạnh tuổi 30-40 và không có yếu tố nguy cơ: không rượu bia, không thuốc lá, không mỡ máu, không huyết áp, không tiểu đường, ...
Tôi nói đến dạng chronic khó phục hồi, chết thì không nhưng sức khỏe có giảm, và đang cần theo dõi tiếp quá trình dài nhiều năm sau.
À sorry cụ giọng điệu em có thể hơi tếu táo chút, nhưng thông tin là nghiêm túc. Mấy cái tỷ lệ em đưa ra có trích dẫn nguồn hẳn hoi chứ em ko bịa :). Chuyện sâu răng làm tăng nguy cơ bệnh tim mạch cũng là thật, cụ chắc trong ngành y thì chả lạ gì chuyện ấy, các cụ khác ko tin thì cứ gúc tooth decay + myocarditis là ra cả rổ.

Em ko phủ nhận vax có nguy cơ dẫn đến viêm cơ tim. Cái em nhấn mạnh là tỷ lệ này ko bất thường, tương đương với nhiều nguyên nhân nguy cơ khác mà các cụ đối diện hàng ngày. Riêng với nhóm thanh thiếu niên, đặc biệt là trẻ trai, thì nguy cơ cao hơn hẳn nên cần thận trọng hơn với các loại mRNA. Nên em phản đối việc vội vàng tiêm chủng cho bọn trẻ, nếu cần phủ để đạt mdcđ thì nên thay bằng vax khác. Trai tráng 30 tuổi thì nên dùng AZ hay Sinopharm ấy, mRNA để cho các cụ già và phụ nữ (nhóm này có nguy cơ đông máu nếu dùng AZ).

cairong_2011

Xe container
Vâng

Nhiều người cứ bảo do tâm lý nên lúc đó huyết áp tăng là chuyện bình thường, chấp nhận được.
(ít trường hợp huyết áp thấp nên ở đây ta không nói đến)

Nhưng có nhẽ BYT người ta cũng đã tính đến điều đó rồi nên mới đề ra mức 140/100 thì mới chưa tiêm mà bảo ra ngồi nghỉ (thực tế thì chắc 143/103 thì chỗ khám họ cũng du di cho tiêm ngay thôi)

tại sao lại có mức 140/100 ? Mức ấy mà là nhiều người gọi là bình thường sao. Mức này nó đã được xếp vào là bệnh rồi ạ.

1. Huyết áp bình thường: Huyết áp tâm thu 120-129 mmHg và/hoặc huyết áp tâm trương 80-84 mmHg.

2. Huyết áp bình thường cao: Huyết áp tâm thu 130-139 mmHg và/hoặc huyết áp tâm trương 85-89 mmHg.

3. Tăng huyết áp độ 1: Huyết áp tâm thu 140-159 mmHg và/hoặc huyết áp tâm trương 90-99 mmHg.

4. Tăng huyết áp độ 2: Huyết áp tâm thu 160-179 mmHg và/hoặc huyết áp tâm trương 100-109 mmHg.

5. Tăng huyết áp độ 3: Huyết áp tâm thu ≥ 180 mmHg và/hoặc huyết áp tâm trương ≥ 110 mmHg.
Cụ hơi giống bà cụ nhà em (trên 80) cứ yêu cầu HA của mình chỉ tầm 120-130 mới OK. Đến khi đi khám ở Vimec, cháu BS bảo tuổi cụ phải trên 140 hãy coi đó là khởi đầu của cao HA

ar3a

Xe container
Em ngại lội còm nhưng em nhớ cụ hay cụ nào đó nói rằng tiêm vaccine không ảnh hưởng đến huyết áp. Nhưng trong quy trình tiêm của bộ thì có vụ đo huyết áp trước và sau khi tiêm. Ông già vợ em hôm rồi tiêm ở BM, huyết áp trước khi tiêm là 120, sau tiêm là 140. Vậy thì những trường hợp HA cao 140 hay 160 gì đó càng nên theo dõi HA sau tiêm chứ? Chẳng hạn sau tiêm mà lên đến 180 là căng rồi.

kulv

Xe tăng
Em ngại lội còm nhưng em nhớ cụ hay cụ nào đó nói rằng tiêm vaccine không ảnh hưởng đến huyết áp. Nhưng trong quy trình tiêm của bộ thì có vụ đo huyết áp trước và sau khi tiêm. Ông già vợ em hôm rồi tiêm ở BM, huyết áp trước khi tiêm là 120, sau tiêm là 140. Vậy thì những trường hợp HA cao 140 hay 160 gì đó càng nên theo dõi HA sau tiêm chứ? Chẳng hạn sau tiêm mà lên đến 180 là căng rồi.
Đâu phải ai cũng vậy đâu cụ. Tăng có khi chả do vax mà do căng thẳng, mấy cụ già ra chỗ đông người lại chờ đợi lâu mệt nên tăng thôi. Cụ nhà em ra viện xếp hàng căng thẳng, đo trước tiêm 160, bs ok vẫn tiêm, tiêm xong về nhà đo lại 110. Thế tụt là khác ý chứ ạ :D.

Như em thì tăng thật. Trước tiêm 120, sau 130. Mà em ko biết vì vax hay vì đi bộ với leo cầu thang nhiều mỏi chân.

LienPhuong

Xe điện
Huyết áp cao là 1 trong số những bệnh nền có nguy cơ tử vong cao nhất nếu nhiễm covid , nhưng BYT lại không cho phép tiêm VC khi khám sang lọc . Nếu vậy thì chỉ nhờ Trời thương thôi .
Không phải BYT không cho phép, mà chỉ ghi thận trọng thôi, có chữ đó là tất cả ekip tiêm đều cho dừng tiêm hết cho vào viện, đễ giữ an toàn cho họ, việc dễ thì làm mà. Khi chuyển danh sách vào viện lại phải lên quận duyệt để phân bổ vaccin về, chả hiểu lý do gì mà khâu này quá lâu, vaccin thì nhường hết cơ quan rồi, mà cơ quan khi sàng lọc là loại hết nhóm thận trọng.

LienPhuong

Xe điện
Vâng

Nhiều người cứ bảo do tâm lý nên lúc đó huyết áp tăng là chuyện bình thường, chấp nhận được.
(ít trường hợp huyết áp thấp nên ở đây ta không nói đến)

Nhưng có nhẽ BYT người ta cũng đã tính đến điều đó rồi nên mới đề ra mức 140/100 thì mới chưa tiêm mà bảo ra ngồi nghỉ (thực tế thì chắc 143/103 thì chỗ khám họ cũng du di cho tiêm ngay thôi)

tại sao lại có mức 140/100 ? Mức ấy mà là nhiều người gọi là bình thường sao. Mức này nó đã được xếp vào là bệnh rồi ạ.

1. Huyết áp bình thường: Huyết áp tâm thu 120-129 mmHg và/hoặc huyết áp tâm trương 80-84 mmHg.

2. Huyết áp bình thường cao: Huyết áp tâm thu 130-139 mmHg và/hoặc huyết áp tâm trương 85-89 mmHg.

3. Tăng huyết áp độ 1: Huyết áp tâm thu 140-159 mmHg và/hoặc huyết áp tâm trương 90-99 mmHg.

4. Tăng huyết áp độ 2: Huyết áp tâm thu 160-179 mmHg và/hoặc huyết áp tâm trương 100-109 mmHg.

5. Tăng huyết áp độ 3: Huyết áp tâm thu ≥ 180 mmHg và/hoặc huyết áp tâm trương ≥ 110 mmHg.
Đã nghe hiện tượng áo choàng trắng chưa, chịu khó đọc đi cụ.