[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

DIT

Xe điện
Đúng là đưa mọi chuyện vào thế đã rồi xong ăn vạ bộ Y. Giờ xoay nguồn cấp thêm cũng khoai, mà không có mà cấp để hoàn thành tiêm 2 mũi thì lại quá lãng phí đợt 1.
Sao chỗ này nói chuẩn bị tiêm mũi 2 rồi nhỉ

alceste

Xe điện
Em đọc đâu đó trên báo đã có 2000 công an mắc Covid, trong đó có 10 người đã ra đi. Gần em thì ông trưởng phòng nội vụ CATP và 1 cô hộ sinh BVĐK tỉnh sinh năm 1993 cũng mất vì Covid.
Họ ra đi còn do bị làm việc lao lực, kiệt sức nữa. Đội ngũ đó ngày nào cũng làm 16 - 18 tiếng, ko thứ 7 chủ nhật ko nghỉ ngày nào từ tháng 6-7 rồi. Ai yếu quá mất sức sẽ gây suy nhược, thì chỉ cần cảm lạnh, chưa kể cúm hay không cũng rất dễ bị tổn thương.
Hôm trước nói chuyện với anh công an khu vực, anh ý cung bảo bọn tôi làm ko có thứ 7 chủ nhật, thức đêm 2 - 3 h sáng vì 2-3 h mọi người vẫn ra đường, ko có thời gian mà mệt mà ốm, cứ như vậy liên tục đã 3- 4 tháng nay rồi.
Ngay chiều nay, chung cư em lấy mẫu xét nghiệm cộng đồng, đã nhắn tin cho cả chung cư xuống, có hộ vẫn để gọi đến 4 lần ko ai xuống, để họ phải đợi, họ cần làm xong để sang địa bàn khác. Đến h 9h30 tối rồi đội y tế vẫn đang làm và chưa ăn uống gì từ trưa, và có vẻ như sau khu em họ sẽ phải sang khu khác để làm tiếp :((

Chỉnh sửa cuối:

Mít tố nữ

Xe tăng
Cháu tiêm.chưa cụ? Thương quá.
Chưa mợ ơi.
Nhà có mỗi ba mẹ được tiêm 1 mũi.
Sau khi cháu nhập viện thì đến bà nội cháu phát hiện dương tính.
Con vi rút này nó ác lắm, làm người ta tan nát cửa nhà.
Em giờ sợ lắm. Nghĩ mình tiêm mà không kỹ nhỡ về lây cho người nhà.
Ân hận cả đời.

27091403

Xe tăng
tiêm mũi 2 moder ghê thật, có ng còn miệng nôn trôn tháo cơ
Em xác nhận tiêm mũi 2 Moderna "phê" lòi luôn . F1 nhà em tiêm mũi đầu không có triệu chứng gì , đến mũi 2 thì quật đủ 24h ( sốt 39*, đau toàn thân , nằm bê bết ) .

holland

Xe tăng
Chưa mợ ơi.
Nhà có mỗi ba mẹ được tiêm 1 mũi.
Sau khi cháu nhập viện thì đến bà nội cháu phát hiện dương tính.
Con vi rút này nó ác lắm, làm người ta tan nát cửa nhà.
Em giờ sợ lắm. Nghĩ mình tiêm mà không kỹ nhỡ về lây cho người nhà.
Ân hận cả đời.
Ở SG mà cháu chưa được tiêm ạ. Khổ thân quá, thế bố mẹ và bà nội cũng dương hết, tình trạng sao rồi. Cầu trời cho cháu sớm bình phục.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em ở SG đây.
Bà mẹ chồng cũ tiểu đường, huyết áp cao tiêm mũi 1.
Ông bố chồng cũ cũng tiêm mũi 1.
Hai ông bà đều mới tiêm mũi 1 thôi giờ đến mũi 2 hết thuốc.
Ông thì trong tổ covid cộng đồng của phường mà mãi đầu tháng 8 mới có xuất phường tiêm.
Bà tổ trưởng tổ em cũng ngoài 60, bữa được ưu tiên tiêm sớm nhưng huyết áp cao đo 2 lần đều không được kêu về ra tiêm bệnh viện.
Nhưng bệnh viện nào, bao giờ có xuất cũng chưa biết.
Em đang xúi bà ấy xin tiêm tại phường lần nữa chứ chờ không biết bao giờ.
Bà tổ trưởng nếu tiêm trước tháng 8 thì điều kiện hơi khắt khe (tổ trưởng thì loại trừ bị phường làm khó mà chủ yếu vì sợ trách nhiệm) mợ khuyên bà ấy tiêm lại lần nữa ở phường đi vì theo hướng dẫn mới thì dễ hơn và cao huyết áp không rơi vào nhóm hoãn tiêm mà chỉ cẩn thận và khám sàng lọc kỹ hơn thôi.

Mít tố nữ

Xe tăng
Ở SG mà cháu chưa được tiêm ạ. Khổ thân quá, thế bố mẹ và bà nội cũng dương hết, tình trạng sao rồi. Cầu trời cho cháu sớm bình phục.
SG vẫn còn người chưa tiêm mà.
Chỉ đến khi tiêm sinofarm ế quá mới mời tiêm không cần đăng ký hay phiếu mời.
Khu em thì đầu t8 mới tiêm đại trà cho dân trong phường. Khi cháu mắc thì khu cháu chưa tiêm, chỉ có bố mẹ cháu là giáo viên được tiêm theo trường.
Tầm giữa t7 là SG căng lắm rồi.

Cả nhà cháu có gọi được ai đâu. Thằng con em sốt ruột cho bạn lục tung hết lên mới tìm được 1 đứa em họ của bạn có lần nhắn với nhau để hỏi thăm.

congchi

Xe điện
Em ở Khánh Hoà đây bác. Tỉnh em xin của SG về được 300.000 liều dự kiến tiêm cho 150.000 người, dân ùn ùn kéo nhau đi tiêm đông đen, 1 ông chê là có 4 5 ông khác nhảy vào xí chỗ ngay, lãnh đạo tỉnh phải lên báo trấn an dân là tỉnh đang đi xin tiếp vaccine tàu của SG để đáp ứng tối đa nhu cầu của dân...

Khéo có khi 5 triệu liều vaccine tàu của SG lúc đầu tưởng quả đắng, nhưng với tình hình thay đổi chóng mặt như hiện nay thì nó lại là trái ngọt.....
Em cũng dân Khánh Hoà, nhưng chưa tìm được nguồn nào nói 300k Sino là của TpHCM, có bác share cho em cái.
Sài gòn chốt kế hoạch tiêm đến cuối năm, tổng Sino chỉ có khoảng 2tr liều, nên sẽ dư 3tr liều. Hiện SG vẫn chỉ đang chích Sino mũi 1, và có 1 số địa phương ra văn bản chốt sổ mũi 1 tới 06/09 là dừng. Ai không đi chích thì chịu

Mít tố nữ

Xe tăng
Bà tổ trưởng nếu tiêm trước tháng 8 thì điều kiện hơi khắt khe (tổ trưởng thì loại trừ bị phường làm khó mà chủ yếu vì sợ trách nhiệm) mợ khuyên bà ấy tiêm lại lần nữa ở phường đi vì theo hướng dẫn mới thì dễ hơn và cao huyết áp không rơi vào nhóm hoãn tiêm mà chỉ cẩn thận và khám sàng lọc kỹ hơn thôi.
Vâng em cũng xúi bà ấy vậy vì em hỏi thăm mới biết chứ trước cứ tưởng bà ấy tiêm rồi. Giáo viên tiểu học về hưu đấy. Bà ấy vẫn trông bệnh viện gọi mới thương chứ.

telefunken

Xe tải
Trên 65 mà không bị huyết áp cao , bệnh nền thì hiếm lắm . Chả nhẽ họ đánh đố

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Vâng em cũng xúi bà ấy vậy vì em hỏi thăm mới biết chứ trước cứ tưởng bà ấy tiêm rồi. Giáo viên tiểu học về hưu đấy. Bà ấy vẫn trông bệnh viện gọi mới thương chứ.
Bà ấy hiền quá. Tất cả các bv quận đều phục vụ cho những đối tượng này (tuyến đầu chống dịch) nên nếu tiêm ở phường không ổn (sợ ảnh hưởng sức khỏe) có thể nhờ phường giới thiệu đến bv quận để tiêm chứ không phải chờ đến lượt.

gocart

Xe cút kít
Em cũng dân Khánh Hoà, nhưng chưa tìm được nguồn nào nói 300k Sino là của TpHCM, có bác share cho em cái.
Sài gòn chốt kế hoạch tiêm đến cuối năm, tổng Sino chỉ có khoảng 2tr liều, nên sẽ dư 3tr liều. Hiện SG vẫn chỉ đang chích Sino mũi 1, và có 1 số địa phương ra văn bản chốt sổ mũi 1 tới 06/09 là dừng. Ai không đi chích thì chịu
Chắc nhập từ UAE rồi.

tiktiktoetoe

Xe đạp
Em ở SG đây.
Bà mẹ chồng cũ tiểu đường, huyết áp cao tiêm mũi 1.
Ông bố chồng cũ cũng tiêm mũi 1.
Hai ông bà đều mới tiêm mũi 1 thôi giờ đến mũi 2 hết thuốc.
Ông thì trong tổ covid cộng đồng của phường mà mãi đầu tháng 8 mới có xuất phường tiêm.
Bà tổ trưởng tổ em cũng ngoài 60, bữa được ưu tiên tiêm sớm nhưng huyết áp cao đo 2 lần đều không được kêu về ra tiêm bệnh viện.
Nhưng bệnh viện nào, bao giờ có xuất cũng chưa biết.
Em đang xúi bà ấy xin tiêm tại phường lần nữa chứ chờ không biết bao giờ.
hiếm có ai quan tâm ba mẹ chồng cũ như mợ ,thương

darkmanhvn

Xe tải
Thấy HN đang "ưu tiên" tiêm ngươi trên 65 và có bệnh nền nhưng ra trạm xá tiêm toàn bị đuổi về xong k có hướng dẫn lên viện tiêm thì thế nào. Thắc mắc thì thả câu "chờ gọi". Mấy thằng não ngắn đưa ra kế hoạch mà không lường trước các phương án mà cũng gọi là kế hoạch được. Văn bản đưa ra thì mập mờ, ai hiểu thế nào thì hiểu, áp dụng thế nào tùy tâm trạng.

botbeo

[Tịch thu bằng lái]
C

Vậy là những ai đã tiêm mũi 1 Moderna có nguy cơ sẽ giảm hoặc mất tác dụng khi không được tiêm mũi 2 kịp thời, và như thế, tiêm cũng như không, hàng triệu người được tiêm mũi 1 lại xóa game làm lại từ đầu

Chỉnh sửa cuối:

darkmanhvn

Xe tải
Ôi vậy à cụ, thế thì vãi chưởng nhỉ. Bó tay.
Vấn đề là họ không hướng dẫn ra bệnh viện nào đk, đk thế nào, thời gian đk và thời gian tiêm thế nào cụ ạ. Em biết trạm xá không đủ khả năng cấp cứu nhưng nếu họ làm rõ cho những người bị cho về thì k gây bức xúc cho người ta chứ em cũng đâu có muốn cố tiêm bằng được.

Drop shot

[Tịch thu bằng lái]
Em tiêm Astra hôm 24/8. Hôm sau vết tiêm hơi đau và sốt nhẹ xong hết. Đến hôm qua 4/9 thì người nổi mẩn kiểu như dị ứng, k ngứa lắm. K hiểu do p ứng thuốc sau tiêm hay dị ứng thông thg, nay 5/9 có đỡ chút ít. Có cụ nào bị như thế không😊
E tiêm mũi 1 Astra vào tháng 5, sang tháng đầu tháng 6 bị nổi mẩn Mề đay gần 1 tháng liền, cũng ko ngứa. Ko hiểu do phản ứng thuốc hay gì khác