[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

phamhungbs

Xe điện
Cho em hỏi có cụ mợ nào tiêm Astra xong mà bị đau dai dẳng ở cánh tay tiêm không ạ? Em và ông xã cùng tiêm mũi 1 xong, em thì đau 1-2 ngày rồi hết, mà xã em thì đến nay là hơn 4 tuần rồi mà cánh tay vẫn đau ê ẩm, nhất là nhấc vật nặng thấy khó khăn. Không biết triệu chứng này có bình thường không nhỉ?
Em cũng chỉ sốt 1 đêm và đau hầu như không thấy lớn lắm. Gấu của Mợ như vậy khả năng là có vấn đề, Mợ nên gọi theo số đường dây nóng ở tờ hướng dẫn sau tiêm để được tư vấn.

tiktiktoetoe

Xe đạp
Đây là ảnh lô vắc xin TQ chuyển lần đầu hôm 20/6 đấy ông ạ.
Còn cái vụ 2 trẹo liều mà TQ bảo tài trợ trong buổi Hùng ba gặp TTg nước ta chiều 24/8 thì chưa vận chuyển được tý nào về cho ta đâu. Cụ chắc không biết nhưng lại cứ thích cầm đèn chạy trước công nông

vậy như này là sao nhỉ

Henry 27

Xe tăng
Các bác làm gì lớn tiếng chửi TP. HCM dữ vậy. Chính quyền đem hết Moderna ra tiêm để phủ hết toàn dân mũi 1 có gì đâu mà sai. Người ta nói "biết sống đến mai mà để củ khoai đến sáng". Vaccine om trong kho mấy trăm nghìn liều để đợi tiêm mũi 2 trong khi những liều ấy là vô cùng quý giá kéo hàng ngàn mạng người khỏi tử thần.... Không ai ở đây có đủ tâm, đủ tầm, đủ kiến thức, đủ thẩm quyền mà phán xét đâu. Đừng to mồm....

Không có Moderna liều 2 thì lấy Pfizer liều 2 đắp vào, chả sao cả, người ta đã làm rồi. Không ai ở đây có đủ kiến thức chuyên môn, đủ lý luận, đủ dẫn chứng để mà phán rằng mũi 2 Pfizer không tiêm được cho mũi 1 Moderna đâu....
Bộ y tế đã hướng dẫn rõ, để lại 1 nửa tiêm mũi 2. Ý cụ là bộ Y tế không đủ kiến thức, đủ thẩm quyền ,… để yêu cầu SG làm?

bimbimzinzin

Xe tăng
Các bác làm gì lớn tiếng chửi TP. HCM dữ vậy. Chính quyền đem hết Moderna ra tiêm để phủ hết toàn dân mũi 1 có gì đâu mà sai. Người ta nói "biết sống đến mai mà để củ khoai đến sáng". Vaccine om trong kho mấy trăm nghìn liều để đợi tiêm mũi 2 trong khi những liều ấy là vô cùng quý giá kéo hàng ngàn mạng người khỏi tử thần.... Không ai ở đây có đủ tâm, đủ tầm, đủ kiến thức, đủ thẩm quyền mà phán xét đâu. Đừng to mồm....

Không có Moderna liều 2 thì lấy Pfizer liều 2 đắp vào, chả sao cả, người ta đã làm rồi. Không ai ở đây có đủ kiến thức chuyên môn, đủ lý luận, đủ dẫn chứng để mà phán rằng mũi 2 Pfizer không tiêm được cho mũi 1 Moderna đâu....
Như vậy các cụ tiêm 1 mũi Mo đã lường trước là chỉ đc một mũi đúng không ạ. Hay là các cụ ý đã tính phương án tiêm Pflizer mũi 2 rồi.

Mainboard o_o

[Tịch thu bằng lái]
Đây là ảnh lô vắc xin TQ chuyển lần đầu hôm 20/6 đấy ông ạ.
Còn cái vụ 2 trẹo liều mà TQ bảo tài trợ trong buổi Hùng ba gặp TTg nước ta chiều 24/8 thì chưa vận chuyển được tý nào về cho ta đâu. Cụ chắc không biết nhưng lại cứ thích cầm đèn chạy trước công nông

Nếu vậy chỉ còn khả năng phần mũi 2 Vero Cell của TP.HCM chuyển cho Đồng Nai chích mũi 1 trước.

poiuy

Xe cút kít
Em không biết các cụ có các mối quan hệ ntn để tiêm đc vaccin sịn tốt như nào? Nhưng dân đen bọn em chỉ mong được bảo vệ để không bị con covid nó vật thôi, ko kén chọn. VÌ vậy, khẩn thiết, tha thiết yêu cầu nhà nước nhanh chóng cho tư nhân nhập vaccin về để phủ toàn dân. Để ông bà cha mẹ và dân đen như bọn em đc phủ đủ 2 mũi bảo vệ. Còn chờ đợi phường, các mối quan hệ rồi này kia,quá lâu mới tới lượt. Đây là thời gian vàng, vì cuối năm rất nhiều vấn đề phức tạp khác ko lường được. Ai dám khẳng định HN sẽ ko bao giờ toang như HCM khi các chủng virut liên tục bien doi
NN cho tư nhân nhập đấy, Donacoop chẳng hạn, nhưng có nhập được đâu. Chắc chắn rằng không tư nhân nào nhập nổi từ 100k liều trở lên. Chính phủ các nước họ xem vx là vũ khí ngoại giao, đừng hòng họ để rơi vào tay tư nhân. Họ sẽ dùng nó để mặc cả với CP VN. CPVN xin được vx của nước nào thì chắc chắn cũng phải cam kết ủng hộ họ trong 1 việc gì đó chứ làm gì có ai cho không.

Chỉnh sửa cuối:

Mata

Xe container
Nếu vậy chỉ còn khả năng phần mũi 2 Vero Cell của TP.HCM chuyển cho Đồng Nai chích mũi 1 trước.
SG vẫn thừa 1tr, chứ ko phải phần mũi 2 của SG cụ nhé
SG 5tr, đã cho 2tr. Còn 3tr.
Tiêm 1tr, giữ lại 1tr tiêm mũi 2. Còn dư 1tr.
Chắc BYT lấy từ đây cho ĐN 500k, 500k còn lại chắc cho LA.

kulv

Xe tăng
Tây nó tiêm trộn đầy.

Không có thì tiêm loại khác. Nước sôi lửa bỏng mà để thừa vaccin đợi dành cho người đã tiêm 1 mũi, trong khi biết bao người chưa được tiêm, dịch thì thì cận kề, vậy mà nhiều cụ cũng chửi !?

Sẽ có những người tiêm mũi 1 xong nhỡ phơi nhiễm thì cũng chả cần tiêm mũi 2 nữa, nếu không có mũi 1 thì có lẽ nhiều người đã ra ma rồi.

PS: Vaccin tốt nhất phải là tiêm sớm nhất, không phải là đủ nhất.
Vấn đề ở đây là VN chưa cho tiêm trộn. Đặt trong hoàn cảnh chưa được tiêm trộn, đã có chỉ đạo phải dự trữ để tiêm liều 2 mà ko làm, là vô trách nhiệm với chính những người được tiêm - với hầu hết người già mũi 1 là chưa đủ. Rồi nhân cớ đó ép ngược lên để được phân bổ thêm, tranh phần của địa phương khác, là khôn lỏi.

Nếu VN cho tiêm trộn thì làm thế ko sai, nhưng Nếu thì vô cùng lắm. Sai là sai.

Công ty em nhiều người tiêm Moderna mũi 2 vật mạnh thật, chắc thưốc tốt nên có phản ứng như thế là ok, có người phải nghỉ ở nhà mất mấy hôm. Đội tiêm thuốc tàu ko thấy biểu hiện gì, còn AZ thì mẹ cu em làm hội CCB phường tiêm mũi 1 sốt giật đùng đùng bảo sợ không dám tiêm mũi 2 thế mà đến khi tiêm mũi 2 lại chẳng có vấn đề gì. Em tuần tới chắc được tiêm Pfizer mũi 2 mà chẳng biết thế nào
Moderna có liều lượng gấp hơn 3 lần Pfizer nên chắc vì thế mà phản ứng mạnh hơn. Nhưng không ai chết vì mấy cái phản ứng đó đâu, và chắc chắn Mo hay Pfi mũi 2 vẫn êm hơn AZ mũi 1.

gocart

Xe cút kít
Như vậy các cụ tiêm 1 mũi Mo đã lường trước là chỉ đc một mũi đúng không ạ. Hay là các cụ ý đã tính phương án tiêm Pflizer mũi 2 rồi.
Chắc là TP HCM dự trù lô 5 triệu Mod tiêm dịch vụ của cái ông kinh doanh BDS mua 5 tặng TP 1. Ai ngờ vụ đó chưa thành.

manhthangnguyen

Xe hơi
Lúc TP. HCM đang tiêm Moderna thì chưa nhận được 1tr liều Sinopharm đâu. Đứng trước lằn ranh sinh tử thì chính quyền họ chọn tất tay hết vaccine là hợp lý...

Đúng sự thật là Bộ Y tế không có đủ thẩm quyền bắt TP. HCM phải lưu kho Mordena. Bộ Y Tế chỉ khuyến cáo nên lưu mũi 2. Còn vaccine đã phân về thành phố thì TP muốn làm gì làm...

Có ai ở đâu có đủ căn cứ khoa học để khẳng định rằng Pfizer trộn với Moderna là không được hay không. Hay chỉ cãi cùn.....

anhtrangvn

Xe tăng

Nếu thông tin vị lãnh đạo học viện quân y này nói là chuẩn thì nanocovax của việt nam là tốt nhất thế giới rồi.
Nồng độ kháng thể trung bình của những người tiêm khi đạt đỉnh gấp 2 lần moderna, như vậy cũng sẽ gấp 4 lần Pfizer và gấp 40 lần sinovac.
Bài viết lấy ý kiến từ hôm 29-08 là không được cấp phép, nhưng vẫn nêu lên khả năng sinh miến dịch tốt làm em thấy mông lung ko rõ tình trạng hiện thế nào.

nhatthang

Xe tăng
[

n gì việc SG đã phủ hết vaccin 1 mũi thay vì lưu kho.
NN cho tư nhân nhập đấy, Donacoop chẳng hạn, nhưng có nhập được đâu. Chắc chắn rằng không tư nhân nào nhập nổi từ 100k liều trở lên. Chính phủ các nước họ xem vx là vũ khí ngoại giao, đừng hòng họ để rơi vào tay tư nhân. Họ sẽ dùng nó để mặc cả với CP VN. CPVN xin được vx của nước nào thì chắc chắn cũng phải cam kết ủng hộ họ trong 1 việc gì đó chứ làm gì có ai cho không.
[/QUOTE]

Nhất trí với Cụ. Chán nhất là các ông đến giờ này rồi mà vẫn nhai đi nhai lại cái luận điệu "tại sao NN không cho tư nhân nhập vacine?" Có verocell sẵn đó nhập đi mà dùng.

khuyếnh

Xe tăng
Chắc cụ ít đọc tin, không khả quan lắm, cái này em dự từ khi theo dõi cái hội thảo trực tuyến 7/8 rồi, đội này được cái làm truyền thông tốt thôi. Chắc các bác BYT đã báo cáo các cụ ở trên rồi nên đợt này các cụ ko đả động hay thúc giục đến Nano nữa mặc dù truyền thông vẫn chạy
Đội xe PKL dừng chạy rồi hôm qua thấy đi bộ vào đẩy thuyền thôi.

Henry 27

Xe tăng
Lúc TP. HCM đang tiêm Moderna thì chưa nhận được 1tr liều Sinopharm đâu. Đứng trước lằn ranh sinh tử thì chính quyền họ chọn tất tay hết vaccine là hợp lý...

Đúng sự thật là Bộ Y tế không có đủ thẩm quyền bắt TP. HCM phải lưu kho Mordena. Bộ Y Tế chỉ khuyến cáo nên lưu mũi 2. Còn vaccine đã phân về thành phố thì TP muốn làm gì làm...

Có ai ở đâu có đủ căn cứ khoa học để khẳng định rằng Pfizer trộn với Moderna là không được hay không. Hay chỉ cãi cùn.....
Đây mới gọi là cãi cùn này.

coquay

Xe container
bác em vừa bay qua châu âu mà đã huy động đc số lượng vaccine khá nhiều
ít nhất cũng đc gần 2 triệu liều, còn đàm phán để các cp các nước châu âu nhượng lại số vaccine chưa dùng là khoảng 6 7 triệu liều nữa

tiktiktoetoe

Xe đạp
SG vẫn thừa 1tr, chứ ko phải phần mũi 2 của SG cụ nhé
SG 5tr, đã cho 2tr. Còn 3tr.
Tiêm 1tr, giữ lại 1tr tiêm mũi 2. Còn dư 1tr.
Chắc BYT lấy từ đây cho ĐN 500k, 500k còn lại chắc cho LA.
SG cho riêng, và bộ y tế cho riêng nhé