[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

Chaliki

Xe hơi
Em vừa mới tỉnh xong. Tiêm mũi 2 Moderna từ hôm thứ 5, tối về sốt mê man đến giờ mới tỉnh. Sợ thật. Sốt 38-39 độ, mà cứ rét run. Đau bắp tay, đau người vật vã, tiêu chảy. Tóm lại có cái phản ứng phụ thường gặp nào là em đủ cả. Giờ hết sốt nhưng vẫn hơi mệt.
Từ bản thân em và bạn bè đi tiêm thì em nghĩ các cụ già cứ nên tiêm Astra cho lành, phản ứng phụ cũng nhẹ hơn

Sorry_you

Xe tải
Tùy người cụ ạ. Em từng sốt 42 độ.Nước mắt, mũi chảy ròng ròng. Không co giật. Không chóng mặt. Chỉ đau đầu. Và mắt nhìn hơi mờ đi. Em đi xe máy từ cty về nhà. Khoảng 5km. Đến nhà uống cốc nước mát. Nghỉ 1 lát thấy đỡ hơn nhiều. Đi kẹp nhiệt kế thì 41 độ 7. Nghĩa là ở cty em lên tầm 42 độ không ít. Giờ nghĩ lại thấy cũng liều thật cụ ạ.
Vậy thì khiếp thật! Lúc đó chắc .... Nướng mực được! Hì!

Yeuaibaygio

Xe container
Em vừa tiêm Astra mũi 1 lúc 8h sáng nay, tiêm xong không đau, ngồi theo dõi 45 phút rồi về đi chợ, nấu cơm. Giờ đang làm cốc cafe bù cữ sáng, chưa thấy biểu hiện gì.
Cơ quan em gần 40 người tiêm thì khoảng 5 người kêu đau chỗ tiêm, 1 người kêu hơi khó thở.
Bình thường em có tập luyện thể dục thể thao hàng ngày, thỉnh thoảng đi hiến máu.
Em cũng được bà ngoại cho túi tía tô, sáng mới đun tầm 3 lít nước, ăn sáng xong uống được nửa cốc rồi đi tiêm. Có mua mấy quả dừa chưa uống. Chiều nếu không mệt chắc em vẫn đi đánh cầu lông như mọi ngày.

true_i

Xe tải
Khoẻ ở đây là hệ miễn dịch khoẻ cụ ạ. Nhiều người cơ bắp cuồn cuộn nhưng chưa chắc hệ miễn dịch đã tốt. Hệ miễn dịch của cụ chắc chắn là tốt, khi có thực thể lạ xâm nhập nó phản ứng mạnh, lại huy động các bộ phận khác của cơ thể chống lại quyết liệt. Chắc chắn lượng kháng thể của cụ sinh ra sẽ cao.
À,cái này có thể là như vậy cụ nhỉ,mấy người thấy e bị sốt nặng vậy đều nói e yếu nên sốt lâu

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Đến thời điểm này dư thông tin để biết hiệu quả vx tiềm năng rồi cụ ạ.
Trong thời gian "chờ" là đẩy mạnh quy mô sx, ủ hàng trong kho.
Chiến thuật này giớng như nc Mỹ thời cụ Chum đấy cụ. Được phê duyệt là vx đã sẵn sàng lên đường. Không phải 1 ngày tự nhiên có hàng triệu liều thương phẩm đâu cụ.
15/9 này là "hạn chót" để DN bổ sung hồ sơ xét duyệt.
Cụ có biết trên thế giới hiện nay có bao nhiêu vx Covid k? Quá ít.
VN lần lữa, chậm vx 1 phần vì vx nội đấy. Giờ thì thôi nhé. Đi xin, đi mua là chắc ăn nhất.

Cụ chưa hiểu hết thì bảo người khác ếch thôi. Cái vụ moderna và pfizer ngẫu nhiên cũng có 1 ít. Nhưng chả lẽ cơ chế quản lí để nó ngẫu nhiên vậy thì chính sách ưu tiên giải quyết ra sao?? Lại nữa, nhiều người vin vào cái ngẫu nhiên đó để giải thích cho dễ nhỉ. Còn tôi đồng ý việc là nên tiêm sớm chứ không nên kén chọn vì nên xem mình có khả năng kén chọn ko. Nếu ko đủ trình kén chọn thì nên tương đối chấp nhận, az là tốt rồi, châu âu họ cũng tiêm cả. Còn cá nhân thì rất nhiều người thích moderna và pfizer cái đó là đương nhiên, ko có j phải chỉ trích nhau chuyện này.
Khổ, cái này cụ nói đúng. Nhà nước có chính sách ưu tiên cho 1 số đối tượng có nguy cơ cao như đã thông báo công khai. Em hoàn toàn công nhận.
Nhưng cụ kia lại ám chỉ câu chuyện nhà nước đưa vaccine đểu cho dân đen còn vaccine xịn để dành cho ông ngoại. Nói thế là bậy hoàn toàn và sai với hoàn cảnh nước mình hiện nay.
Cái rõ thấy nhất mà nhà nước mình luôn cố gắng thông báo là nguồn cung vaccine rất hạn chế. Với mong muốn hồi phục kinh tế nhanh nhất, giảm mạnh thiệt hại con người thì nhà nước phải đẩy nhanh việc vaccine càng tốt. Do vậy, khái niệm kén chọn không còn có ý nghĩa gì lúc này nữa mà có cái gì về thì tiêm cái đấy.
Sau này, nếu cụ kia được tiêm vaccine "xịn" theo suy nghĩ của cụ đấy, thì nó vẫn cần được hiểu là do ngẫu nhiên được tiêm đúng đợt vaccine đấy về thôi.

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ có biết trên thế giới hiện nay có bao nhiêu vx Covid k? Quá ít.
VN lần lữa, chậm vx 1 phần vì vx nội đấy. Giờ thì thôi nhé. Đi xin, đi mua là chắc ăn nhất.
Vẫn tích cực xin mua mà cụ.

ar3a

Xe container
Vax Hayat được nước nào phê duyệt ngoài UAE chưa cụ nhỉ? Đọc bài báo thì Hayat do các trí tuệ Trung đông nghiên cứu? Nghiên cứu và sản xuất ở UAE?
Em dự là bài viết theo đặt hàng của công ty chuẩn bị nhập vaccine về.

trungduong2211

Xe điện
Xã em thông báo cho người từ 12 tuổi trở lên đăng ký tiêm, kèm theo câu tùy theo vx nào được phân bổ về sẽ gọi đối tượng phù hợp. Em đang băn khoăn k biết vx nào tiêm được cho người từ 12 tuổi tới dưới 18 tuổi nhỉ?

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Vax Hayat được nước nào phê duyệt ngoài UAE chưa cụ nhỉ? Đọc bài báo thì Hayat do các trí tuệ Trung đông nghiên cứu? Nghiên cứu và sản xuất ở UAE?
Kiểu như vabiotech đóng lọ cho nga, rồi xin phép đặt tên là Cứu Tinh, thế là thành trí tuệ Việt.

xuongrongtrencat

Xe buýt
Đồng ý với cụ, Sino khéo có khi bây giờ là thượng sách, tỉ lệ kháng thể đủ 2 liều cũng đạt gần 80%, thời gian cách 2 mũi chưa đến 1 tháng, phản ứng phụ ít, tuân thủ thêm 5K nữa là an tâm chống dịch.
Đợt này Sino cực nhiều cụ ạ. Hà Nội hiện giờ đang triển khai tiêm Sino rồi, Hải Phòng cũng thế. Sắp tới Sino chắc sẽ nhiều và tiêm diện rộng trên toàn quốc.
Cá nhân em vẫn thấy nếu được tiêm thì thích vắc xin Sputnik-V hơn.

xuongrongtrencat

Xe buýt
Em đọc tin tức thấy nói mũi 1 của Sputnik - Light hiệu quả lên tới 93,5%.
Đấy là mũi 1. Nếu đúng như công bố thì quả thực vắc xin của Nga nó bá thật!

Cụ có bị dị ứng nặng ko? Hôm qua hai vợ chồng đi tiêm mà gấu em bị dị ứng thời tiết nặng, cứ 2-3 hôm lại nổi một lần và có dùng thuốc cách đó 3 hôm nên ko tiêm được. Chuyển lên viện tiêm, lên viện chắc em phải làm test rồi mới tiêm cho chắc ăn.
Em 2 năm nay chẳng biết dị ứng cái khỉ mốc gì, thoạt đầu ngày 1v, sau 2 ngày 1v...Giờ 4 ngày 1v Xyzal. Lên ĐHY, kể hết với bsy, bsy bảo anh đủ sức khỏe tiêm. Tiêm mũi 1 astra. Đến giờ là 4 ngày rồi, chẳng thấy bất cứ 1 hiện tượng gì, trừ việc ngứa theo chu kỳ 4 ngày. Vợ nó lại nghe mạng khuyên, nó cấm tập gym hàng ngày. Em đang rồ dại hết thằng người.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Tổng dân số không dổi, do đó lượng vaccine cần theo giai đoạn chiến lược cũng chỉ tương đương số dân cần phải tiêm.
Người ta tiêm ông ngoại, thì đương nhiên đến lúc tiêm ông nội họ không cần nữa chứ có lấy thêm để tiêm vào người đâu.
Nhiều cụ dèm pha tiêm trả tiền là sao nhỉ?
Em thấy tiêm BV họ phải đầu tư bao nhiêu chi phí, ít nhất đo huyết áp bằng máy cơ rất cẩn thận, có nước uống, điều hòa, nhân sự, hệ thống phần mềm và in ấn, điều phối giãn cách, hẹn giờ tiêm.. rất bài bản.. chẳng thế mà tiêm ở BV vừa xong 1 phút dữ liệu đã nổi lên Sổ SKĐT.. ở phường thì chen chúc nóng nực..
Em là đưa tứ thân phụ mẫu đi tiêm đường ông ngoại cho nó nhàn, sướng cái thân cho các cụ.
Mình thanh niên thì theo tập thể công tác thôi - như đi nhậu: tập thể bảo bia hơi thì bia hơi, nói đi uống rượu vang là rượu vang... :D
Nên là mỗi người mỗi cách, ai chọn gì tiêm gì là quyền của cá nhân, họ cũng có cướp mất phần vaccine của người khác đâu khi vaccine về nhỏ giọt cũng không tiêm đại trà được.
Ông chú là rể gia đình em (là người Lào) ở Vientian nói chuyện bảo: bên này có cả dịch vụ ở BV, ai tiêm chọn loại hoặc cần dịch vụ chăm sóc cẩn thân jthì đăng ký trả tiền. Còn không thì tiêm ở địa phương bình thường.
Còn anh em ở Mỹ vói châu Âu nói chuyện thì khác, bên đó đủ dư thừa nên không có khái niệm thiếu hay chờ đợi. Giờ ai chưa có chứng nhận tiêm thi khỏi vào nơi không gian kín...

ar3a

Xe container
Mẹ đẻ của AZ phản đối việc tiêm mũi thứ 3. Hy vọng chính phủ Anh nghe theo lời của Bà.

levision

Xe hơi
Em tính không còm nhưng thui em nói vài câu thế này.
Quyền tiêm VX và lựa chọn VX mà mình mong muốn là của cụ. => cái này không ai ép cụ phải tiêm loại cụ không mong muốn.

Người ta tiêm VX covid hiện này theo "đợi phân bổ VX' về loại nào thì tiến hành tiêm loại đó. Vậy khu nhà cụ hoặc công ty cụ được gọi đi tiêm. Nếu như cụ thấy không phải loại VX mình mong muốn được tiêm thì cụ không tiêm, đợi đợt tiêm VX có loại cụ mong muốn tiêm hoặc sau này cụ ra tiêm dịch vụ.

Còn Cụ đến điểm tiêm loại A mà đòi tiêm loại B thì...người ta chỉ còn cách mời cụ về.
Cái này thì e đồng ý với cụ, nhưng có 1 số điểm tiêm ko nói rõ loại thuốc, khi đến nơi hoặc khi tiêm rồi người ta mới biết. Nên có 1 số nơi bỏ về là vì thế, hn giờ ko đủ thuốc, có loại nào tiêm loại đó nên e là ko thể phủ hết 100% dc