[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

Mata

Xe container
Các cụ cho em hỏi tý. Bố em (80t) cứ tha thiết đòi đi tiêm, mà phường em lại đang tiêm Vero cell. Em thì cứ muốn đợi sang tuần (được phím là có Pfizer về) mới cho cụ đi tiêm. Các cụ bảo có nên thế ko ạ? Em thì tiêm Vero cell sáng nay rồi.
người già tiêm pfizer tốt hơn, quan trọng sang tuần có ko thôi. Nếu có thì mợ đợi mấy ngày cũng được.

anhthu20

Xe tải
E dị ứng nhộng tằm đây, đáng lẽ tiêm 1 tháng trước ở y tế phường nhưng dị ứng nên tạm dừng. Hqua e mới dc gọi đi tiêm Astra, hqua chỗ e tiêm toàn đội dị ứng, mạch nhanh, tiểu đường. Tất cả tiêm Astra hết.
vậy cụ có tiêm kh? có bị phản ứng gì kh? Em cũng đang muốn tiêm quá mà sợ cú sốc hồi chục năm trước.

ar3a

Xe container
Cụ nhà e 70 tuổi, hôm nay tiêm ở Hà Đông cụ tiêm sino. Đọc ở đây thấy các cụ nói sino ko khuyến cáo tiêm cho người già, ít sinh kháng thể, đâm ra e hơi lo cho cụ😅. Các cụ ở đây có cao kiến gì thêm cho e ko
Cụ không yên tâm thì đợi 3 tuần sau khi tiêm mũi 2 thì đưa cụ nhà đi xét nghiêmh kháng thể để xem kết quả như thế nào và có hướng giải quyết phù hợp. Ví dụ không thấy kháng thể hoặc quá ít kháng thể thì tìm cách tiêm mũi 3.

ar3a

Xe container
vậy cụ có tiêm kh? có bị phản ứng gì kh? Em cũng đang muốn tiêm quá mà sợ cú sốc hồi chục năm trước.
Cụ nên trình bày với bác sĩ nếu dị ứng đã đến mức sốc. Đồng nghiệp của em vác cả bệnh án vào và qua 2 lần thì kết luận không tiêm.

Mainboard o_o

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho em hỏi tý. Bố em (80t) cứ tha thiết đòi đi tiêm, mà phường em lại đang tiêm Vero cell. Em thì cứ muốn đợi sang tuần (được phím là có Pfizer về) mới cho cụ đi tiêm. Các cụ bảo có nên thế ko ạ? Em thì tiêm Vero cell sáng nay rồi.
Trong này lúc trước từ 60 tối thiểu cũng AZ nha, mà giờ mới có chỉ đạo nên làm ẩu thế.
Chống chỉ định Vero Cell với người lớn tuổi như nước cất cứ 4 người chỉ 1 người có sinh kháng thể.

Mata

Xe container
Cụ nhà e 70 tuổi, hôm nay tiêm ở Hà Đông cụ tiêm sino. Đọc ở đây thấy các cụ nói sino ko khuyến cáo tiêm cho người già, ít sinh kháng thể, đâm ra e hơi lo cho cụ😅. Các cụ ở đây có cao kiến gì thêm cho e ko
Tiêm rồi thì cao kiến gì nữa cụ :))
Sinh kháng thể ít hơn thôi, cụ yên tâm là chống được tử vong là tốt rồi. 3 tuần nữa cụ nhớ làm mũi 2 cho cụ để bảo vệ được tốt hơn.

coindesar

Xe buýt
Tuần đầu tháng 9 này hình như chỉ có hơn 300K liều Pfizer về đúng không nhỉ? Vaccine Pháp Đức viện trợ chưa thấy về, ông Vinedimex cũng chém gió thì phải, 20 triệu liều vaccine mua qua UAE cũng chưa thấy đâu. SG chưa thấy đăng báo mua vét thành công 500K liều/tuần như thông báo cuối tháng 8. VNVC không thấy đăng tin AZ về...

Mata

Xe container
Trong này lúc trước từ 60 tối thiểu cũng AZ nha, mà giờ mới có chỉ đạo nên làm ẩu thế.
Chống chỉ định Vero Cell với người lớn tuổi như nước cất cứ 4 người chỉ 1 người có sinh kháng thể.
toàn cấp dưới làm ẩu cụ, có astra với pfrizer thì ko tiêm cho các cụ già, tiêm sino cho các cụ để ít bị phản ứng phụ ý mà, còn có quan tâm gì đến việc sinh kháng thể đâu.

alceste

Xe điện
Cái này sai là sai của chính quyền đấy.... như nhà bên cạnh mình có gia đình cũng không không được thông báo gì về tiêm tiếc gì cả... có nơi còn bảo hết thuốc tiêm rồi kia kìa... thì tiêm bằng cái gì?

Còn mấy ông bà đi thuê nhà còn khốn khổ nữa... phải đầy đủ mọi thủ tục, giấy tờ thì mới được cấp giấy đi tiêm... khả năng cao là có hết tháng Hn cũng ko tiêm được hết cho người dân đâu

Cho nên về cơ bản sau này chính quyền cũng không có quyền để yêu cầu người dân không được ra đường khi ko dc tiêm..
Em nghĩ bác nên kiểm chứng lại thông tin của bác trước khi nói ạ. Nhất là vụ ko tiêm cho người đi thuê nhà, hay phải giấy tờ thủ tục ạ.

Hết thuốc là hết thuốc của cái đợt tiêm ngày đó thì có thể, ví dụ ngày X tháng 9 có 1000 liều, thì họ chỉ phát giấy đến 1000 người, những người sau đợi và đăng kí vào danh sách chờ tiếp. Chứ ko phải hết tất cả là mãi mãi vĩnh viễn ko bao giờ được tiêm nữa. Nhiều nơi chứng minh rồi, như khu tôi k cần giấy tờ gì hết, cứ đăng kí cho tổ trưởng, thuê hay ko thuê cũng đều mời ra phường tiêm (và rất nhiều nơi cũng thế). Rồi dần dần cũng thế. Đương nhiên h các phường sẽ khác nhau chút, vì hiện là số lượng vaccin phân bổ và loại vaccin ko đồng đều, phường đông phường vắng, nên họ se gọi từng đợt khác nhau.

Còn tại sao tât cả các nhà biết mà nhà mình lại ko biết ạ, vì phần nhiều các bác thuê nhà cả năm cả đời đi ko chào, về ko hỏi, ko giao lưu nói chuyện chào hỏi ai, đến khi người ta báo cho đầu mối cũng ko biết trưởng xóm, tổ trưởng của mình, hoặc người ta báo lên nhóm zalo hay Facebook chung, nhưng vì nên cũng ko giao lưu ko biết, dán thông báo ở cửa thang máy hoặc bảng (ví dụ ở E2, khu Phương Mai có cái bảng dán thông báo) cũng ko đọc. Còn nếu ko thì chủ động ra phường, ra TYT hỏi, xuống hỏi bảo vệ, hàng xóm. Thiếu gì cách.
Nhưng có những bác nhất định ko chịu làm gì, chỉ nghĩ và hành động tiêu cực. Thế xong h trách ai, hay nhà nước phải viết thư đem đến hai tay đưa tận nhà cho ạ? Giờ này ai cũng bận, ho còn chẳng được cái gì mà lăn xả vào làm, ngày 16 - 18h mà tổ trưởng tổ dân phố toàn những người ít ra là 50 tuổi, mình thanh niên sức khoẻ, nhưng đã ko làm gì giúp được nhưng lại cứ phải cố tìm cách hành người khác thêm một tí là sao ạ.

alceste

Xe điện
Vâng cụ, em cũng đc biết là Astra cho ng già là tốt nhất, chứ Vero cell lại ko sinh kháng thể. Nhg vđ là em biết đi đâu tìm Astra bây giờ?
Cụ nói Verocell ko sinh kháng thể là ko chính xác lắm. Nó vẫn có tác dụng bảo vệ. Người già mà tiêm Pfizer sợ phản ứng thuốc hơi mệt, cụ nhà bạn em cũng 86 đợt trước tiêm Pfizer xong ốm, sốt, xong cứ lay lắt cả 2 tháng không khỏi, đâm ra gia đình cũng hơi hối hận vì lại chạy đi tiêm Pfizer đâm ra lại mệt lâu.

Bố em sáng nay cũng tiêm Verocell, cụ 71, về chẳng thấy mệt mỏi gì. Lại còn hóng hớt phường hẹn 9h45 ra thì 8h30 cụ đã ra đến nơi xem người ta làm. Haizza, đâm ra huyết áp tăng, ở nhà 128, ra đến nơi lại 170 may mà lúc sau nó hạ cụ lại vào tiêm được.

Khu nhà em chẳng khó khăn gì, chiều qua tổ trưởng báo trên Zalo nhà nào tiêm xuống đăng kí, nguyên văn như sau:

"THÔNG BÁO: Đã có giấy mời tiêm VX cho người trên 65 tuổi. Đợt này tiêm VX Sinopham. Mời các hộ xuống sảnh nhân GM và hướng dẫn khai phiếu sàng lọc trước tiêm. Thời gian: Từ 14h30- 17h."

Thế là các hộ tự xuống, tự đăng kí, chẳng cần thủ tục giấy tờ gì hết, người thuê cũng như chủ hộ. Chị ý phát tờ khai mình điền trước ở nhà + giấy mời, sáng hôm sau ra tiêm.

Chỉnh sửa cuối:

Vongai

Xe buýt
Có bác nào có thông tin về vụ anh Bùi Thanh Trúc, Doonacoop đàm phán 15triệu liều vaccin Pfizer, ngày 15/9 có 5 triệu liều về ko nhỉ?
Nếu đúng tiến độ thì đợt này an tâm tiêm xong mở cửa dần dần được rồi,

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Donacoop sắp nhập về 15tr liều Pfizer à cụ.. :D

newmtc

Xe tăng
Theo trên các trang mạng XH và cả OF này thì Nano sinh kháng thể gấp 2 lần Mo và gấp 4 lần Pfizer, nếu theo báo thì được duyệt từ 29/8 cơ mà.
Báo chí hay giật tít mà những người không có chuyên môn dễ hiểu lầm! Nói chung không kì vọng Nano là vacine tốt hơn Mo hay Pfizer, chỉ cần là vacxin dùng được và sản lượng ổn định để tiêm nhắc lại hàng năm. Em nhớ mang máng hình như có đợt chủ tịch Nanogen hứa với thủ tướng là sẽ không để các cháu học sinh phải nghỉ học năm học này ( ko nhớ rõ ).

ctth

Xe hơi
Em nghĩ bác nên kiểm chứng lại thông tin của bác trước khi nói ạ. Nhất là vụ ko tiêm cho người đi thuê nhà, hay phải giấy tờ thủ tục ạ.

Hết thuốc là hết thuốc của cái đợt tiêm ngày đó thì có thể, ví dụ ngày X tháng 9 có 1000 liều, thì họ chỉ phát giấy đến 1000 người, những người sau đợi và đăng kí vào danh sách chờ tiếp. Chứ ko phải hết tất cả là mãi mãi vĩnh viễn ko bao giờ được tiêm nữa. Nhiều nơi chứng minh rồi, như khu tôi k cần giấy tờ gì hết, cứ đăng kí cho tổ trưởng, thuê hay ko thuê cũng đều mời ra phường tiêm (và rất nhiều nơi cũng thế). Rồi dần dần cũng thế. Đương nhiên h các phường sẽ khác nhau chút, vì hiện là số lượng vaccin phân bổ và loại vaccin ko đồng đều, phường đông phường vắng, nên họ se gọi từng đợt khác nhau.

Còn tại sao tât cả các nhà biết mà nhà mình lại ko biết ạ, vì phần nhiều các bác thuê nhà cả năm cả đời đi ko chào, về ko hỏi, ko giao lưu nói chuyện chào hỏi ai, đến khi người ta báo cho đầu mối cũng ko biết trưởng xóm, tổ trưởng của mình, hoặc người ta báo lên nhóm zalo hay Facebook chung, nhưng vì nên cũng ko giao lưu ko biết, dán thông báo ở cửa thang máy hoặc bảng (ví dụ ở E2, khu Phương Mai có cái bảng dán thông báo) cũng ko đọc. Còn nếu ko thì chủ động ra phường, ra TYT hỏi, xuống hỏi bảo vệ, hàng xóm. Thiếu gì cách.
Nhưng có những bác nhất định ko chịu làm gì, chỉ nghĩ và hành động tiêu cực. Thế xong h trách ai, hay nhà nước phải viết thư đem đến hai tay đưa tận nhà cho ạ? Giờ này ai cũng bận, ho còn chẳng được cái gì mà lăn xả vào làm, ngày 16 - 18h mà tổ trưởng tổ dân phố toàn những người ít ra là 50 tuổi, mình thanh niên sức khoẻ, nhưng đã ko làm gì giúp được nhưng lại cứ phải cố tìm cách hành người khác thêm một tí là sao ạ.

xuantocvangnd

[Tịch thu bằng lái]

Đây cụ này... em nói cá sách mách có chứng nhé

viet nam nhiem covid.jpg

wishman2

Xe tải
Hai cụ nhà em trên 80 tuổi cùng tiêm Pfizer, hầu như không có phản ứng phụ gì , thuyết phục cụ nhà chờ sang tuần mà tiêm được Pfizer thì tốt , an toàn .

3077

Xe container
Bác hoa cúng sang Âu có vẻ k xin thêm được gì hay sao mà TQ gặp mặt với cho vx nhiều thế nhỉ chứ từ 2 năm trước chưa 1 lần gặp mặt hay xin vx từ tq

huongdo03

Xe tăng
Cụ nói Verocell ko sinh kháng thể là ko chính xác lắm. Nó vẫn có tác dụng bảo vệ. Người già mà tiêm Pfizer sợ phản ứng thuốc hơi mệt, cụ nhà bạn em cũng 86 đợt trước tiêm Pfizer xong ốm, sốt, xong cứ lay lắt cả 2 tháng không khỏi, đâm ra gia đình cũng hơi hối hận vì lại chạy đi tiêm Pfizer đâm ra lại mệt lâu.
Ôi thế cũng hãi cụ nhỉ?! Cụ ông nhà cụ đúng bằng tuổi cụ bà nhà em, mà mẹ em thì lại cương quyết ko tiêm. Em cũng bảo là giờ các cụ chỉ ở nhà ko đi đâu thì từ từ xem CP có chính sách gì mới cho các cụ già ko đã. Chứ cái món Vero Cell mà phường em đang tiêm cấp tập thế này em cũng ko khoái lắm.