[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

phamhungbs

Xe điện
Em đang nói đến Skin in the game cụ à. Còn lựa chọn là ở mỗi người thôi ah. Em và cụ phamhungbs đều tiêm cho vợ bầu :)
Vâng cụ :) em giờ mới vào và thấy cụ tag em. Em xin khẳng định là Gấu mẹ nhà em trước sinh khoảng 15 ngày đã tiêm mũi 1 AstraZeneca tại một bệnh viện (nhà em nghĩ khoảng thời gian này và dài hơn chút như vợ cụ T91 thì sẽ sinh được cả kháng thể cho em bé) cụ Teen nhỉ. Sau khi tiêm về thì chỉ hơi liêng biêng vài tiếng, còn lại đến giờ, thời điểm sau 1 tháng, mọi sự đều khỏe mạnh. Lúc đi mổ đẻ ở bệnh viện rất yên tâm cho cả bà bầu và người đi chăm cùng (tất cả đều được tiêm mũi 1 Astra trước khi vào viện 15 ngày).
Em không theo dõi hết dòng comment, nhưng em khẳng định như Gấu em và Gấu cụ Teen là một trong những bà bầu sớm tiêm vì nhận thức được nguy cơ sẽ dễ bị dính em covy và tiêm vaccine là lựa chọn đúng đắn, hoàn toàn chính đáng và đến nay thì mọi người thấy báo chí thông tin thế nào rồi đấy.
Bonus thêm là đứa em gái em, đẻ đúng lúc Sài Gòn đang nóng, chỉ một vài ngày nữa là dãn cách mạnh, vừa đẻ xong xe gia đình chở về Vũng Tàu thì SG làm chặt luôn. Nó về được 2 tuần thì tiến hành tiêm Moderna, bây giờ xong mũi 2 rồi, mọi cái đều ok và rất an toàn.
Bác sỹ cũng đọc báo, nghe đài, bắt tội bác sỹ mai có làm sao bác sỹ đền à;)

VuNgoanMuc

Xe điện
Internet có cái hay, thông qua Google bất kể ai cũng có thể trở thành chuyên gia mà không cần phải học qua chuyên ngành đó :D

Vịt Tập Bay

Xe tải
Thì trên Tv Thấy về nhiều. Cách đây mấy tuần em còn tưởng phủ Pfizer 100% cơ vì thấy toàn mấy chục triệu liều.
Thế mà 1 tuần này quay ngoắt lại Verocell, khiến ai đc tiêm Astra đã thấy hạnh phúc.
Với lại diễn biến chính trị mợ Harris sang mục đích nâng lên đt chiến lược và Vương Nghị vừa sang em thấy ngờ ngợ.
Ngoài TQ viện.trợ nhiều triệu liều, giờ còn các tỉnh của TQ hỗ trợ vx nữa. Nên em bảo ai có niềm tin thì chờ. Verocell giờ cũng k thừa đâu mà lo, xếp hàng dài.
Báo chí thì đưa tin toàn mấy chục triệu liều thôi.
Nhưng về thực tế cháu nghĩ thì chỉ có nguồn cho tặng
AZ nhiều là Séc tặng 500.000 liều và bán lại cho 3tr liều nên đâu đâu cũng thấy.
Giờ 2 triệu liều Sino TQ tặng thì mới dám hô hào 100% trước 15.09 ở đất HN
Nếu tới VN đủ tiêu chuẩn sản xuất Sputnik Light tiêm 1 liều may ra có cơ hội nguồn cung chủ động.
Chứ mấy vắc xin Âu Mỹ khó có khả năng nó cho VN sản xuất.
Trước rộ tin anh Vượng sẽ sản xuất vắc xin Mỹ nhưng thấy gần đây im ắng quá

Teen

Xe điện
Vâng cụ :) em giờ mới vào và thấy cụ tag em. Em xin khẳng định là Gấu mẹ nhà em trước sinh khoảng 15 ngày đã tiêm mũi 1 AstraZeneca tại một bệnh viện (nhà em nghĩ khoảng thời gian này và dài hơn chút như vợ cụ T91 thì sẽ sinh được cả kháng thể cho em bé) cụ Teen nhỉ. Sau khi tiêm về thì chỉ hơi liêng biêng vài tiếng, còn lại đến giờ, thời điểm sau 1 tháng, mọi sự đều khỏe mạnh. Lúc đi mổ đẻ ở bệnh viện rất yên tâm cho cả bà bầu và người đi chăm cùng (tất cả đều được tiêm mũi 1 Astra trước khi vào viện 15 ngày).
Em không theo dõi hết dòng comment, nhưng em khẳng định như Gấu em và Gấu cụ Teen là một trong những bà bầu sớm tiêm vì nhận thức được nguy cơ sẽ dễ bị dính em covy và tiêm vaccine là lựa chọn đúng đắn, hoàn toàn chính đáng và đến nay thì mọi người thấy báo chí thông tin thế nào rồi đấy.
Bonus thêm là đứa em gái em, đẻ đúng lúc Sài Gòn đang nóng, chỉ một vài ngày nữa là dãn cách mạnh, vừa đẻ xong xe gia đình chở về Vũng Tàu thì SG làm chặt luôn. Nó về được 2 tuần thì tiến hành tiêm Moderna, bây giờ xong mũi 2 rồi, mọi cái đều ok và rất an toàn.
Tình huống này tương tự như thời điểm em tiêm mũi 1 Astra Zeneca vào T5. Rất ít người đồng ý tiêm ngay lúc đó, đa số lựa chọn "nằm im và tính tiếp" hay chờ Mordena/ Pfizer. Em chọn tiêm luôn không phải vì dự đoán được diễn biến dịch (tất nhiên là không thể rồi ah) mà vì cơ bản là sk mình ổn, không huyết áp, dị ứng và quan trọng, giữa Toi ngay và Toi một lúc nào sau đó (có thể) + sống nơm nớp ngay cả khi có cơ hội lựa chọn sống tốt hơn. Em đã chọn!

Chuẩn trai Nam

Xe tăng
Bá cáo các cụ :
- Bà già em sau một hồi vận động sáng nay đã tiêm mũi 1 sinopharm.
- Đang nằm xem phim cười phà phà ở nhà dưới , ko có dấu hiệu gì . Trong khi Hqua còn bảo tao éo tiêm đâu . Mẹ e 65 tuổi đúng , giáo viên hưu , dị ứng thời tiết nhẹ và mẫn cảm với phấn con thiêu thân .
- Em tính cụ tiêm mũi 2 rồi sau mũi 2 tầm 6 tháng thì tiêm mũi 3 AZ . Cho chắc cốp

tieuchien

[Tịch thu bằng lái]
Không mua thì dân bài là hoàn toàn đúng còn chửi người ta, ngoài ra có nhiều loại vacxin nên sinh ra chuyện tị nạnh cũng bình thường.

Nếu ngay từ đầu mua vacxin Tàu về tiêm sớm toàn bộ dân HN và SG thì tiêm răm rắp hết, chắc chắn ko có chuyện tẩy chay vì ai cũng như ai và thoát được thảm họa.

Tất nhiên là mình cũng chỉ nói khi sự việc đã qua rồi, tỉnh táo quyết định chính xác là cực khó.
Giờ nếu được chọn thì cụ bảo người nhà đừng tiêm P Mo nữa, nhớ chọn Sino - vừa hàng đắt tiền vừa an toàn.

consokhong

Xe tải
Em cũng thấy nhiều người nói thế này. ☺
Cũng không thấy thông tin chính thống giải thích. Tuy nhiên hệ miễn dịch phản ứng mạnh quá gây bão cytokine như một số trường hợp đã đưa tin lại tác dụng ngược ấy chứ.
Vâng, em cũng thấy cái gì quá đều ko tốt, như sốc phản vệ cũng là một dạng hệ miễn dịch phản ứng thái quá. Thằng em em tiêm xong về thấy sốt lại còn tỏ ra hài lòng 🤣

Chuẩn trai Nam

Xe tăng
Sau một thời gian ngẫm lại em thấy em nhận định khá chính xác về tình hình VN :
- Thời điểm nano được HĐ đạo đức Quốc gia pass phase 3a thì có 2 phương án :
* PA1 là nếu nano được cấp phép thì sẽ sản xuất cấp tốc vừa sản xuất vừa tiêm cả nước .
* PA2 nếu nano fail thì chuyển sang lụy đồng chí mập hàng xóm .
- Rất khó tin tưởng vào tụi mũi lõ về tiến độ giao hàng theo cam kết . Vì cả thế giới đều cần , tụi nó sẽ san đều và ưu tiên thành viên team , thỏa thuận hợp tác chính trị .
- Giờ thấy đang đi theo hướng PA2 nhiều rồi

nguyenlong191

Xe máy
Em tiêm vero cell từ qua đến nay mà vẫn thấy mệt người, mọi ng trong chung cư thì bảo ko vấn đề gì

huongdo03

Xe tăng
Em tiêm Vero cell về thấy có 2 biểu hiện phổ biến nhất là đau nhẹ tại chỗ tiêm và đau đầu. Nhg có ai giống em ko ạ, thèm ngủ cực kỳ, đặt mình là ngủ ngay, ngủ rất ngon.

16th11

Xe tải
Giờ nếu được chọn thì cụ bảo người nhà đừng tiêm P Mo nữa, nhớ chọn Sino - vừa hàng đắt tiền vừa an toàn.
Em trải qua rồi em sẽ vận động mấy bác lớn tuổi nhà em tiêm vx Tàu, đỡ phải lo việc sốt cao, mệt mỏi, không ăn, đau toàn thân.

consokhong

Xe tải
C
Rất cảm ơn Cụ! Cháu cần tt để trước khi đưa Bả đi tiêm, hiện giờ thân mẫu cháu vẫn kẹt ở quê mới khổ.
Cụ nên check với bs điều trị của mẹ cụ. Em nhớ đã đọc trên báo là vắcxin covid ko có tương tác thuốc (tất nhiên đang nói là ko tính những trường hợp ko đc tiêm nhé). Như mẹ em thì ngày nào cũng phải uống thuốc, em gọi bs điều trị thì bác ấy bảo "tốt quá, tiêm càng sớm càng tốt" mặc dù mẹ em chỉ đc tiêm Astra.

meodenminh

Xe điện
Nhà cháu cụ ông 82, HA cao, bệnh nền nhiều cháu vẫn động viên cụ tiêm. Trộm vía, tiêm xong vẫn khỏe mạnh lắm.
Còn bảo tỷ lệ hiệu quả Sino giảm dần với người cao tuổi, cháu nói thật là có được 1% vẫn hơn là không có tý nào. Không tiêm sớm rồi lại hối hận như SG.
Nhà nào cẩn thận, bao giờ Vx dịch vụ về nhiều, đi tiêm thêm mũi thứ 3 cho các cụ là được.
1% thì quá ít😀 thực tế lởm cũng hơn 30%, thấy bảo người ta tiêm vị sợ không có thẻ vàng, thẻ xanh để ra đường nữa

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Chen lấn thế này chẳng may có Fo thì TOANG

taidcbn

Xe máy
Nay đọc post thấy vui quá, cuối cùng mọi người cũng công nhận sinopharm và tiêm kịp thời. Chỉ trong vòng 2 hôm, ngõ nhà em đã tiêm gần full rồi. Quy trình cũng ok, cả xét nghiệm làm cũng rất ổn, nói chung good, vất vả nhất vẫn là bác sĩ tuyến đầu, và mấy bạn tham gia lấy mẫu, tiếp theo là cán bộ phường...

consokhong

Xe tải
Lá tía tô ko đun sôi, sôi rồi thì bay hết tá dược Paracetamol có trong lá tía tô đi hết. Các cụ dặn nấu cháo xong, tắt bếp mới bỏ lá tía tô vào.Tuy nhiên hàm lượng Paracetamol bao nhiêu mg/bó tía tô thì ko ai biết, u thuốc Eferagan cho nhanh, đỡ kích rích cụ nhé. Paracetamol thì ko nên nạp vào cơ thể nhiều trong ngày.
Nhà cháu có biết 1 bác là TS đông y thì bác í bảo đun tía tô lên uống. Và trên này cũng thấy bảo vậy

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Tiêm vacxxin xong thì lên web nào để kiểm tra thông tin hả các cụ?