[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Cái này còn tùy tổ to hay tổ bé nữa.
Hôm trước tổ e ở HK được phân vào cung VX chắc khung giờ từ 7-11h sáng. Theo e hiểu đây là địa điểm kiểu mẫu trong thời điểm hiện nay rồi, diện tích sân của Cung rất to. Lúc e ra là 10h (gần cuối ca) và đứng ngoài quan sát, kết quả là e bỏ về vì xếp hàng vẫn rồng rắn vòng trong vòng ngoài.
Nếu ko đủ nhân lực thì cần kéo dài deadline tới hẳn cuối tháng 9 đi, các điểm tiêm nên mở rộng các địa điểm/ quy mô nhỏ phủ rộng tới từng phường, đồng thời nên xác định việc tiêm vaccin trong những tháng tới cần duy trì thường xuyên, còn đợt 2, đợt 3, v.v.... đừng đặt ra "chỉ tiêu" trong thời hạn o ép để đạt thành tích "bằng mọi giá" bất chấp tiêu chí An Toàn!
Các cụ đang muốn 15.9 tiêm xong, tầm 21.9 hoặc muộn nhất là 1,.10 trở lại bình thường mới thì cụ lại xúi rải ra đến cuối tháng 9.
Với lại giờ nhân lực đang như tổ đổi công đi cấy ngày xưa. 10 tỉnh về Hn tăng cường, hs phải tăng cường cho tỉnh khác nữa chứ ở mãi HN sao được.
Cái gì cũng có 2 mặt không tuyệt đối được.
Như vắc xin TQ đấy thôi, biết là k hiệu quả cao bằng Âu Mẽo nhưng trong tình hình hiện nay thì nó lại hiệu quả nhất do có sẵn số lượng lớn.

dixelead

Xì hơi lốp
Hà Nội làm 3 hôm hết 1 tr mũi Sinopharm luôn, không có chê bai gì, không cần cháu nào ngồi quan sát toàn dân nghèo. Nhưng có vẻ những ai công việc ở công ty cần đi lại thì đều đã tiêm rồi, đây là những người đang phải ở nhà 2 tháng, tiêm cho xong để còn mở cửa.
Cụ nói nghe ghê vậy, làm như tù nhân trong trại giam.

kieuthienan

Xe buýt
Được, thừa sức. Còn tiết kiệm được hơn thế nữa ý chứ.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Dạ tại tiêm Sino thì cuối năm e qua EU k đc công nhận bên đó ạ.
Có kế hoạch cụ thể như thế này thì không tìm ông ngoại, anh trai sớm.
Bạn em thấy nó kháo nhau nhận ông ngoại, anh trai từ mấy tháng nay và thấy đều tìm thấy người thân.
Em thì vẫn thuỷ chung với suất miễn phí của Nhà nước.

truongflying

Xe đạp
Cụ cho em cái hướng dẫn mới nhất của BYT hay ngắn gọn trích đoạn cụ nói cũng được.
Mình cũng chỉ là nghe bác sĩ Thanh Lê (có tài khoản trên Tiktok) nói về vấn đề thời hạn tiêm vacxin mũi 2 của Astra Zeneca.
Bác sĩ nói là theo hướng dẫn mới nhất của BYT, áp dụng cho những ai sống trong vùng tâm dịch thì thời hạn tối thiểu để tiêm mũi 2 của Astra Zeneca là 4 tuần.

Nhìn trộm

Xe đạp
Sino hết nhanh thế

hi vọng sót vài mũi cho em(:| em chưa đc tiêm

em sợ mấy vacxin có tác dụng phụ lắm:((

ncs67

Xe tăng
Qua vụ dịch và tiêm này xuất hiện một dạng trương tuần và tuần đinh mới.Đó là tổ dân phố. Như bố đời.Nhà e thì tiêm mũi 1 hơn tháng rồi.Mấy ngày vừa rồi phường tiêm gần hết rồi mà chúng không gọi đi tiêm.E cứ để ý xem sao.H qua ,có 1 tay tổ phó dp gõ cửa cạch cạch bảo ra test nhanh.E hỏi sao không thấy gọi tiêm.Nó bảo vài ngày nữa đến lượt.Thái độ rất hống hách.
Còn việc test nhanh,theo TP thông báo là trước khi tiêm thì test.E nghĩ những người đã tiêm rồi ít người đi test lắm.Lý do là TP khẳng định là những ai + và f1 đều phải đi cách ly tập trung.Nếu 1 người+ thì cả nhà đi tập trung, ảnh hưởng rất lớn đến cuộc sống GĐ.Chưa nói đến những khu tập trung là nơi rất dễ lây chéo.Có những GĐ có cả người già trẻ em,thậm chí người bị bệnh khác, đến nơi cách ly dễ chết vì bệnh khác hơn là covid.E nghĩ TP nên cho cách ly tại nhà với f1 hiệu quả hơn là cứ máy móc tập trung.

tieuchien

[Tịch thu bằng lái]
10 h bác quay về, 12h họ tiêm xong. Hoặc là chưa hết thì họ làm đến 12h30, 13h00 gì đó. Chạy đua có hại, nhưng còn virus có chờ mình đâu.
Nó chờ ngay trong đám đông đó đó.
PS: 11-12h giờ thì nối luôn với tổ sau, tổ này chồng lên tổ kia nhé.

Chỉnh sửa cuối:

LWH

Xe tải
Bên đó tiêm hàng gì đó ạ. E ở bên đông anh
Mình không rõ, thông thường vào tiêm mới biết. Chỉ thấy bà tổ trưởng gọi điện nói có ng kẹt lại thì nhắn mai đi tiêm.
À, hình như Sino không phân bổ về Ba đình nên mình đoán là Az vì mấy hôm nay đều tiêm AZ. Nhưng mình không chắc chắn lắm, đọc báo thì thấy không phân Sino cho BĐ.
Ba Đình có Sinopharm bác nhé.
Em không dám khẳng định chắc chắn, nhưng hình như hôm nay điểm tiêm trường Hoàng Diệu tiêm chính Sinopharm đấy, vì hôm nay có đứa em ở phường Cống Vị đi tiêm gặp Sino nó quay xe.

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Em vùng cam tình hình là hôm nay đã tiêm một số, sáng mai tiêm nốt, chưa dỡ chốt nhưng tối nay tự nhiên thấy bàn ghế gấp hết vào không còn người trực nữa, chắc mai tiêm xong là thả cửa đi lại thoải mái rồi.

ar3a

Xe container
công nhận đúng ạ
bên em sáng tiêm sino,chiều lôi astra ra tiêm
nhiều người đang tị nạnh so bì.
cụ ra nghe ngóng, tiêm sino thì quay xe
không phải em bài tàu mà với ng già lại là bố mẹ thân sinh ra mình thì phải cẩn thận,ai nói gì kệ họ.
nhiều nơi sáng tiêm vero chiều lôi astra ra tiêm đấy ợ.
Với người trung tuổi trở lại thì chả nên tị nạnh, vì tác dụng của AZ và Sinopharm không khác biệt nhiều lắm. Nhưng với người già thì nhiều thống kê cho thấy AZ hơn hắn. Tạo điều kiện cho người cao tuổi được tiêm AZ chính là hạn chế tỷ lệ nhập viện và tử vong sau này. Lợi cho cá nhân nhưng cũng lợi cho cộng đồng, một việc quá nên làm. Vả lại HN sẽ phủ mũi 1 và nguồn vaccine dành cho HN khá dồi dào, nên không sợ người già mất cơ hôi vì sự lựa chọn vaccine này. Chậm vài ngày mà chắc chắn khả năng sinh kháng thể thì cũng đáng, cụ tunglam28062009 ạ.

Alex DT Nguyen

Xe tải
Đúng rồi cụ, cơ bản là các loại vắc xin Âu Mỹ cũng đã thất bại, việc tiêm hay ko tiêm thì tỷ lệ nhiễm và tỷ lệ truyền nhiễm cho người khác đều như nhau.
Khi cụ tiêm vắc xin thì ưu điểm là hạn chế bệnh chuyển biến nặng dẫn đến tử vong, tỷ lệ nhập viện sẽ thấp hơn người chưa tiêm. Đó là lý do tại sao Âu Mỹ dù tiêm khá nhưng số người mắc vẫn hàng chục nghìn ca/ngày và do họ mở cửa kinh tế.
Vậy nên tư tưởng sếp bên cháu là sống chung với dịch.
Thực hiện 3K 4K nghiêm túc bảo vệ mình và mọi người
Cụ thử giải thích xem vaccine Âu Mỹ "thất bại" như thế nào? Mục tiêu chính của vaccine Covid thế hệ 1 là ngăn ngừa bệnh trở nặng, cho đến nay hiệu quả giảm tỉ lệ nhập viện 6 tháng sau khi tiêm của Pfizer/AZ vẫn đạt >90%.
Hiệu quả giảm lây nhiễm chỉ là sản phẩm phụ mà thôi, tuy vậy trong lĩnh vực này vaccine vẫn có hiệu quả cao (50 - 90 %).
Việc chỉ trong vòng chưa đến 1 năm đã tiến hành nghiên cứu, thử nghiệm, cấp phép, sản xuất vaccine, giúp ngăn chặn hàng triệu ca tử vong là kỳ tích của khoa học công nghệ Âu/Mỹ/Nga/TQ. Không biết ơn thì thôi mà còn coi đấy là "thất bại" thì tôi cũng đến chịu cụ.

Hại Điện

Xe container
SG đã tiêm mũi 1 cho 91% dân số rồi. Đến 15/9 sẽ tiêm mũi 1 tầm 95%. Một con số đẹp như mơ các cụ nhỉ ?

Alex DT Nguyen

Xe tải
Dữ liệu thử nghiệm pha 3 của Sinopharm trên 48k người thì không có ca anaphylaxis nào, trong khi ở Bình Liêu VN tiêm có 88.1k liều mà tới 36 ca sốc phản vệ độ 2-3 (độ 3 là nguy kịch phải hồi sức cấp cứu rồi). Số liệu có gì đó rất chênh lệch. Em gúc thử thì không thấy có nghiên cứu nào về chuyện này ở Sinopharm. Cụ Alex DT Nguyen có nguồn thống kê nào không ạ?
Tôi cũng không tìm thấy cụ à, có 1 vài nghiên cứu về phản ứng phụ của Sinopharm nhưng qui mô nhỏ, ~ 1000 người. Số liệu ở tầm quốc gia (trừ TQ) hầu như không có hoặc không được công bố.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Qua vụ dịch và tiêm này xuất hiện một dạng trương tuần và tuần đinh mới.Đó là tổ dân phố. Như bố đời.Nhà e thì tiêm mũi 1 hơn tháng rồi.Mấy ngày vừa rồi phường tiêm gần hết rồi mà chúng không gọi đi tiêm.E cứ để ý xem sao.H qua ,có 1 tay tổ phó dp gõ cửa cạch cạch bảo ra test nhanh.E hỏi sao không thấy gọi tiêm.Nó bảo vài ngày nữa đến lượt.Thái độ rất hống hách.
Còn việc test nhanh,theo TP thông báo là trước khi tiêm thì test.E nghĩ những người đã tiêm rồi ít người đi test lắm.Lý do là TP khẳng định là những ai + và f1 đều phải đi cách ly tập trung.Nếu 1 người+ thì cả nhà đi tập trung, ảnh hưởng rất lớn đến cuộc sống GĐ.Chưa nói đến những khu tập trung là nơi rất dễ lây chéo.Có những GĐ có cả người già trẻ em,thậm chí người bị bệnh khác, đến nơi cách ly dễ chết vì bệnh khác hơn là covid.E nghĩ TP nên cho cách ly tại nhà với f1 hiệu quả hơn là cứ máy móc tập trung.
Phường em các bác tổ dân phố lại rất chu đáo và tất bật, nhất là nhà có các cụ già thấy ghi chép phiếu hộ và chỉ dẫn tỉ mỉ.

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Có kế hoạch cụ thể như thế này thì không tìm ông ngoại, anh trai sớm.
Bạn em thấy nó kháo nhau nhận ông ngoại, anh trai từ mấy tháng nay và thấy đều tìm thấy người thân.
Em thì vẫn thuỷ chung với suất miễn phí của Nhà nước.
Dạ e vẫn đợi nhà nước phân bổ thôi ạ

huongdo03

Xe tăng
Bây giờ đi tiêm cứ như tiêm 1 liều an thần ý các cụ nhỉ? Cứ nghĩ 3 tuần nữa nhắc lại là có tý kháng thể rồi thấy cũng yên tâm hơn. Hnay bọn trẻ trẻ nhà em cũng tiêm hết lượt rồi, trẻ thì thôi tiêm cái gì cũng đc.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Trước em cũng nghi ngờ vụ tiêm vacxin chắc phải 2 năm mới xong.
Nhưng từ vụ sài gòn tiêm thần tốc thì em nhận ra là mình chỉ thiếu vacxin thôi chứ năng lực tiêm 1 triệu mũi ngày hoặc hơn là khả thi.
Nếu có đủ thuốc thì toàn dân VN tiêm trong 10 ngày là xong.

Alex DT Nguyen

Xe tải
Thì làm sao tách ra được do cái gì cụ. Ở VN cũng thế thôi, mấy ai thiếu may mắn ngay sau tiêm mà có thể vài ngày sau mà ko rõ do gì. Đấy là em nghĩ sàng lọc tốt cũng đỡ đi nhiều. Còn dữ liệu thế, em cũng chả biết thế nào. em tính ra hơn 7,3k người chết trên số lượng người đã tiêm ít nhất 1 mũi ở Mỹ là gần 200 tr người. Thì tỉ lệ 37 người chết/1 tr người tiêm. Không biết em tính thế đúng không. Trong khi HN mới tử vong do covi hơn 40 ca/8 tr dân, tức 5/1 tr dân. Lợi ích và nguy cơ, thì việc cũng cần sàng lọc kĩ ở các điểm tiêm em thấy họ làm hoàn toàn chính xác, chứ có gì đâu nhỉ
Lý luận của cụ chỉ đúng nếu con người không được chết vì bất kỳ lý do nào ngoài Covid và vaccine.

Không hiểu sao vẫn có nhiều người vô ý/cố tình đánh tráo khái niệm chết sau khi tiêm vaccine với chết do tiêm vaccine. Xác suất mỗi người có thể chết trong 1 tuần bất kì khoảng 150-200/triệu, phạm vi từ 1/triệu đối với thanh niên dưới 30 tuổi & không bệnh nền bị đột quị cho đến 100,000+/triệu đối với các cụ già sắp chết trong viện dưỡng lão. Cho nên nếu tỉ lệ tử vong sau tiêm chưa vượt quá ngưỡng bình thuờng thì việc gì phải xoắn. Tất nhiên vẫn nên điều tra các ca tử vong để có biện pháp bồi thường thỏa đáng cho gia đình nạn nhân. Việc này nhiều nước vẫn đang làm và công bố số liệu minh bạch

Hàn Quốc
https://m.seoul.co.kr/news/newsView.php?id=20210806500118
373 người chết trong vòng 6 ngày sau khi tiêm, tỉ lệ 18/triệu (tổng số 20.47 triệu mũi tiêm từ 26/2 đến 12/7). KCDP (Korea Center for Diseases control and Prevention) đã điều tra và xác nhận chỉ 1 ca tử vong do vaccine

Nhật

Tỉ lệ chết sau tiêm 9/triệu, hiện chưa xác nhận trường hợp nào chết do vaccine

Đài Loan

https://focustaiwan.tw/society/202108240015
653 ca tử vong sau tiêm (không rõ trong khoảng bao nhiêu ngày), trong đó 416 thuộc về nhóm >75 tuổi, tỉ lệ 64/triệu. Cơ quan chức năng đã tiến hành khám nghiệm pháp y trên 145 trường hợp, xác nhận 139 không liên quan đến vaccine, còn 6 ca chưa kết luận được.