[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Trong bản công bố của nhà sản xuất vaccin Az, thì mũi thứ 2 tiêm sau mũi 1 là 4-12 tuần.
Không thấy nói sau 8-12 tuần là tốt nhất Cụ ạ.
Chắc 8-12 tuần là bài dành cho việc giãn thời gian cho 2 mũi để lo nguồn Vaccin.
Không hiểu lắm cơ sở KH của việc rút ngắn thời gian giữa 2 mũi tiêm nhỉ. Em tưởng mốc 8 tuần đã là rút tối thiểu rồi. Thế rồi có tiêm mũi 3 không hay thế đủ rồi, nếu tiêm nữa thì sau bao lâu....

Website
www.otofun.net
nhầm sao được cụ, đợt này chỉ có sino, các cụ trên 65 đến 80% tiêm sino (trừ mấy phường vẫn còn astra)
Từ ngày 10/9 bắt đầu bò sino ra tiêm mà.
Cụ nhà em trên 70 tiêm AS nhưng đúng là tiêm hôm 8/9 thật

lalala1122

Xe tải
Cụ kết tội nghe ghê thế. Ai tiêm rồi là do "nhanh chân, dựa vào quan hệ, hay sống không lịch sự ko bỏ tiền bon chen tiêm sớm" à? Người ta tiêm gần hết rồi, còn số ít như cụ chưa tiêm mà kêu "tiêm sớm" =))
Thế theo ý cụ, cụ muốn bao nhiêu % được tiêm thì cụ cho bọn em đi làm lại ạ? Có nước nào như thế không? ;;)
E nói r mà cụ ko chịu đọc ấy chứ. E muốn những ai có nguyện vọng được tiêm phải tiêm đầy đủ mới mở cửa được.
Nước khác người ta chủ động tiêm hết cho người già rồi, còn lọt lại đội thanh niên nên họ mới mở cửa. Chứ ko phải tiêm đến con số như cụ nghĩ đâu. E khẳng định nếu mở cửa sớm số ca tử vong rất cao vì rất nhiều người lớn tuổi chưa được tiêm

alceste

Xe điện
[/QUOTE]C
Vấn đề là dù đã tiêm vaccin vẫn có thể nhiễm, các cháu có học ở nhà cũng vẫn có nguy cơ bị nhiễm nếu không được tiêm vaccin.
Cháu em đang ở Đức, thì bên đó học sinh đi học, và 1 tuần được xét nghiệm covid 3 lần (thứ 2 - 4- 6). Đều đăn tuần nào cũng thế. Vậy nên h nó nhìn thấy cái ngoáy mũi là sợ khóc thét lên (cháu em chưa vào lớp 1 còn đang học mẫu giáo và vỡ lòng).
Bên Anh nghe nói cũng thế.
Thế cho nên chỉ adapt thôi, chứ cũng ko có cách nào, hoặc mình chọn trở lại cách sống bình thường và điều chỉnh, hoặc mình sẽ mãi mãi bị đảo lộn cuộc sống.

tuanvuespn

Xe tải
nhầm sao được cụ, đợt này chỉ có sino, các cụ trên 65 đến 80% tiêm sino (trừ mấy phường vẫn còn astra)
Từ ngày 10/9 bắt đầu bò sino ra tiêm mà.
Các phường HN nay hầu như hết Sino chuyển qua AZ rồi, cụ nhà e vừa tiêm về,AZ toàn bộ

nuocnga173018

Xe tải
thế thì dị cụ nhỉ, 5 ngày ko cho tắm hehe
Vâng, em không dám tắm mà chỉ rửa, thay đồ thôi- mấy hôm ấy em phải sang phòng khác ngủ, đến khi vợ em tiêm cũng vậy.
Cụ ở Nga cho tôi hỏi tại sao dân bản xứ lại lười tiêm vaccine thế?
Rõ ràng hiệu quả thực tế của SputnikV rất tốt, đã được chứng minh ở Hungary, Serbia, Bahrain, Argentina..thế mà tốc độ tiêm chủng ở Nga vẫn rất chậm.
Có nhiều người Nga họ cho rằng virut covid như nột dạng cúm mùa nên họ không tiêm cụ ạ.
Thực tế bọn em đã thấy, vào thời điểm đỉnh dịch năm ngoái nhiều người có triệu chứng của virut corona- sốt cao, mất mùi, khó thở...nhưng họ chỉ sử dụng thuốc hạ sốt, nhiều người họ chỉ uống cốc đầy vodka hoà với bột tiêu- KHỎI. Trong khi đó nhiều người Việt mình vật vã trong bệnh viện. Nên em hiểu là thể trạng của họ quá tốt.
Còn tỷ lệ tử vong lớn tại Nga thời qua là đa phần các bệnh nhân tử vong đều nhiễm các bệnh nền, đó là các bệnh tim mạch, các bệnh hô hấp..., những người lớn tuổi.

alceste

Xe điện
Cụ được tiêm r nên yêu cầu mở cửa là đúng r. Quan điểm của e là phải tiêm được hết những ai có nhu cầu muốn tiêm ( như em và gia đình ) thì mới mở được cửa. Các trường hợp ko muốn tiêm ko hợp tác tiêm thì mặc kệ. Chứ ko phải là tiêm đạt đến con số thì mở cửa, còn những ai chậm chân, ko có đủ quan hệ, hay sống lịch sự ko bỏ tiền bon chen tiêm sớm như em bị bỏ lại.
Thế chắc cụ ở phường nguy cơ thấp, vì hiện nay các phường nội đô (mật độ dân số, số dân, các hoat động kinh tế chồng chéo đan xen) đúng là đẩy nhanh tiêm trước thật.

Cụ cứ yên tâm rồi cụ sẽ được tiêm nhanh thôi, ko phải suy nghĩ tiêu cực như thế. Cụ chưa đến lượt chắc 90% khả năng là cụ ở địa bàn nguy cơ thấp (xa ổ dịch, dân số thưa, chưa từng có ca phát sinh nào, mật độ thấp, các hoạt động nó ko quá phức tạp như nội đô với hàng trăm nghìn tiếp xúc trong1 địa bàn nhỏ). Từ 1-2 tháng nay em đã thấy việc tiêm rất côgn bằng, cũng ko cần tí quan hệ hay sống lịch sự hay bất lịch sự gỉ cả, và nói thật em chưa gặp ai mất tiền để tiêm.

Phường nhà em là nay tất cả những ai chưa tiêm thì ra phường tiêm hết, mang CMT còn ngoài ra ko cần gì, vì sau đợt này thì dự kiến 7 tuần nữa mới có đợt tiêm nữa (tiêm mũi 2). Vậy là phường em bắt đầu tiêm tập trung khoảng 1 tuần và tiêm intensive từ thứ 6 tuần trước đến h.

manhthangnguyen

Xe hơi
Có một cơ số lô AZ sắp hết hạn đang nằm ở các kho đặt tại TP. HCM, mà vaccine sắp hết hạn, trong khi dân hầu hết chưa đạt 8 tuần thì phải điều chuyển đi tỉnh khác để tiêm. Các bác TP. HCM không muốn đem tỉnh khác, muốn húp trọn để nhanh chóng cho dân mình xanh um còn mở cửa kinh tế nên mới đòi 6 tuần....

Thanhvuóng71

Xe điện
Về việc đòi hạ từ 8 - 12 tuần xuống 6 tuần là sự láu cá , vô trách nhiệm với những người và địa phương khác. Về lý thuyết nếu để hạn mũi 2 tới 12 tuần ( theo như khuyến cáo ) thì có thêm ngần đấy người , địa phương khác được tiêm mũi 1 trong thời gian 6 tuần đó. Nhất là trong thời điểm thiếu nguồn cung như hiện nay.

tieuchien

[Tịch thu bằng lái]
Trong bản công bố của nhà sản xuất vaccin Az, thì mũi thứ 2 tiêm sau mũi 1 là 4-12 tuần.
Không thấy nói sau 8-12 tuần là tốt nhất Cụ ạ.
Chắc 8-12 tuần là bài dành cho việc giãn thời gian cho 2 mũi để lo nguồn Vaccin.
Nghiên cứu cho thấy hiệu quả của vắc xin đạt 82,4% sau liều thứ hai ở những người có khoảng cách dùng thuốc từ 12 tuần trở lên (khoảng tin cậy 95% 62,7% đến 91,7%). Nếu hai liều được tiêm cách nhau dưới sáu tuần, hiệu quả chỉ là 54,9% (KTC từ 32,7% đến 69,7%).

Tiêm liều thứ hai 12 tuần trở lên sau liều đầu tiên có thể tăng hiệu quả bảo vệ này lên đến khoảng 81%.
Nhưng hiệu quả này giảm xuống còn khoảng 55% nếu lần tiêm thứ hai được thực hiện ít hơn sáu tuần sau lần đầu tiên, nghiên cứu cho thấy.

Chỉnh sửa cuối:

poiuy

Xe cút kít
Kiểu ông chằng bà chuộc thế này lại phí vắc xin thôi. Giả dụ người ngoại tỉnh lao động tự do vừa qua đã tiêm mũi 1 về quê hết thì việc tiêm mũi 2 đúng hạn sẽ thế nào???
Cũng không quá phí phạm đâu. Tiêm mũi 2 đúng hạn là tốt nhất, không đúng hạn cũng vẫn tốt, giảm 1 ít hiệu quả thôi.

tieuchien

[Tịch thu bằng lái]
Về việc đòi hạ từ 8 - 12 tuần xuống 6 tuần là sự láu cá , vô trách nhiệm với những người và địa phương khác. Về lý thuyết nếu để hạn mũi 2 tới 12 tuần ( theo như khuyến cáo ) thì có thêm ngần đấy người , địa phương khác được tiêm mũi 1 trong thời gian 6 tuần đó. Nhất là trong thời điểm thiếu nguồn cung như hiện nay.
Một nghiên cứu được công bố vào đầu năm nay trên tạp chí The Lancet cho thấy một liều AstraZeneca duy nhất có hiệu quả 76% trong 90 ngày đầu tiên.
Tiêm liều thứ hai 12 tuần trở lên sau liều đầu tiên có thể tăng hiệu quả bảo vệ này lên đến khoảng 81%.
Nhưng hiệu quả này giảm xuống còn khoảng 55% nếu lần tiêm thứ hai được thực hiện ít hơn sáu tuần sau lần đầu tiên, nghiên cứu cho thấy.

poiuy

Xe cút kít
Như nhà em đã đăng ký với tổ trưởng mà không thấy thông báo lúc nào đi tiêm là làm sao? mà mấy nhà ngõ bên dưới bẩu phải có giấy giới thiệu và đăng ký tiêm thì mới đi tiêm được.. chẳng hiểu thế nào nữa...
Đến ngày hôm nay thì các nơi cơ bản đều tiêm xong phần lớn, giờ cụ vác CCCD ra điểm tiêm mà hỏi cho nhanh.

StepUp

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
em thấy khốn nạn chứ láu cá gì. Các tỉnh khác đặc biệt là HN phải nằm im cho TPHCM tiêm đủ số lượng mũi 1 xong HN mới bung ra tiêm gấp, giờ các bố TPHCM lại đòi tiêm sớm.

Chỉnh sửa cuối:

Big Bang

Xe điện
Đến ngày hôm nay thì các nơi cơ bản đều tiêm xong phần lớn, giờ cụ vác CCCD ra điểm tiêm mà hỏi cho nhanh.
Thank xuân bắc từ hôm thứ Bẩy vừa rồi, mang CCCD ra đăng ký tại chỗ là tiêm luôn. Hôm nay tại diểm tiêm thấy lác đác vài người, chắc hết ngày hôm nay hết tiêm quá vì mọi người đã tiêm hết.

Rone95

Xe tăng
Quốc gia đầu tiên lên kế hoạch chuẩn bị đủ vaccine cho mũi tiêm thứ tư

Israel có tỷ lệ mắc Covid-19 trên đầu người cao nhất thế giới từ 30/8-4/9, theo số liệu của Đại học John Hopkins. Số ca mắc Covid-19 có các triệu chứng nghiêm trọng ở nhóm người chưa tiêm vaccine cao hơn nhiều so với ở nhóm người đã được tiêm hai mũi.

Ban đầu quảng cáo Pfizer tốt nhất thế giới, của Mỹ các kiểu blah blah, dìm hàng các loại khác, giờ Do Thái tiêm Pfizer nhưng dịch ko giảm còn tăng, tiêm tới mũi 4 vẫn chết

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
em thấy khốn nạn chứ láu cá gì. Các tỉnh khác đặc biệt là HN phải nằm im cho TPHCM tiêm đủ số lượng mũi 1 xong HN mới bung ra tiêm gấp, giờ các bố TPHCM lại đòi tiêm sớm.
Chưa tính vụ 5 triệu Verocell chưa tiêm được bao nhiêu trong khi các tỉnh khác thì xin vay.