[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

Messiah_

Xe hơi
Hết Moderna lại đến Pfizer :| Nhật Bản số đen hay do bảo quản ko đúng cách?

Các chất ô nhiễm được tìm thấy trong vắc xin Pfizer ở các thành phố gần Tokyo, Osaka

TOKYO
Các chất lạ đã được tìm thấy trong năm lọ vắc-xin COVID-19 của Pfizer Inc chưa sử dụng ở hai thành phố gần Tokyo và một ở tỉnh Osaka, chính quyền địa phương cho biết hôm thứ Ba.
Các lọ chứa chất nổi màu trắng thuộc cùng một lô, FF5357, theo các thành phố Sagamihara và Kamakura, cả ở tỉnh Kanagawa và Sakai ở tỉnh Osaka
Ba thành phố đã yêu cầu Pfizer phân tích các chất này.
Các chất gây ô nhiễm được phát hiện tại ba địa điểm tiêm chủng ở Sagamihara từ thứ Bảy đến thứ Ba, một địa điểm ở Kamakura vào Chủ nhật và một địa điểm ở Sakai vào thứ Ba.
Các thành phố cho biết họ không sử dụng các liều có chứa chất lạ trong khi tiếp tục sử dụng các liều mang cùng số lô đã được xác nhận là không bị ô nhiễm.
Tháng trước, Bộ Y tế đã ngừng sử dụng khoảng 1,63 triệu liều vắc-xin COVID-19 của Moderna Inc. để đề phòng sau khi các chất lạ được phát hiện trong nhiều lọ.

Do họ đất nước họ kém nên đến cái gói mỳ tôm họ cũng thích soi bên trong có gì.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Nhiều phường như ở chỗ nhà em, hoặc chỗ em cho thuê nhà, hoặc nhà bố mẹ em, nhà bác em...họ ỡm ờ ở chỗ tổ trưởng chỉ biết trong ngày tiêm cho người từ 18-65 tuổi và có HKTT, hỏi thêm họ không biết kế hoạch tiếp theo nên lo âu của người dân khi thấy chưa đến lượt là chính đáng.
Nói k biết đụng chạm k chứ một số không ít bố tổ trưởng tổ dân phố hay tư tưởng hộ khẩu, tạm trú với ngụ cư lắm. Luật lá, qui định thì nắm lơ mơ nhưng thích tự qui định theo cảm tính.
TDP em= Tổ dân cũ + 1 khu đô thị mới. Khu Đô thị dân chắc phải gấp đôi cái tổ dân cũ.
Đợt trước, một thời gian dài, phường triển khai tiêm, dân khu đô thị chả được mũi nào, toàn bộ danh sách toàn khu dân cũ. Sau đó phải kiển nghị ra phường thì phường mới dành riêng cho khu đô thị chỉ tiêu 30 mũi/ngày.

poiuy

Xe cút kít
Thấy mấy cụ vẫn cãi nhau về khám sàng lọc thì cho em hỏi 1 câu: nếu huyết áp đang ở tình trạng cao 180-200 thì tiêm ngay có nguy cơ gì không?

Yeuaibaygio

Xe container

Yeuaibaygio

Xe container
- Và cái bảng tự khai đấy chỉ có tác dụng với người đã tự biết mình có tiền sử sốc phản vệ. 99% người có nguy cơ sốc phản vệ với vaccine không thể tự biết được, chưa từng tiếp xúc với dị nguyên đó nên chưa từng bị phản vệ, thế thì sàng lọc kiểu gì?
...
tôi còn cổ vũ việc tăng cường theo dõi sau tiêm thay vì tốn thời gian sàng lọc trước tiêm mà gần như vô nghĩa.
Em vodka cho cụ ạ.
Thật sự đọc cái Phiếu sàng lọc đến mục "Tiền sử dị ứng với bất kỳ dị nguyên nào" là em bó tay.
Em chỉ bị dị ứng một vài loại thức ăn thôi, chẳng biết trong thức ăn có dị nguyên gì, chỉ biết ăn vào đau bụng, buồn nôn đến vài lần là tự loại món đó ra khỏi menu. Ngay cả thuật ngữ "dị nguyên'' dân ngoại đạo như em cũng phải google mới biết đầy đủ.
Thôi cứ AQ là mình khỏe, không bệnh nền thì chắc tiêm được. Chứ sốc phản vệ hay không thì giời biết nếu không được test (kiểu test phản ứng tiêm penicillin ngày xưa).

Em cũng đồng ý cần tăng cường quan tâm theo dõi sau tiêm. Hội bạn em chat trong nhóm có cảnh báo rất nhiều thứ, trong đó có chứng rối loạn đông máu sau tiêm AZ.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Thấy mấy cụ vẫn cãi nhau về khám sàng lọc thì cho em hỏi 1 câu: nếu huyết áp đang ở tình trạng cao 180-200 thì tiêm ngay có nguy cơ gì không?
HA tăng cao do tâm lý thì khi tiêm xong sẽ có nguy cơ hạ xuống ;))

congchi

Xe điện
Chẹp hay gặp kiểu luận điệu này thế. Dân Israel tỷ lệ tiêm chủng không cao, chỉ tầm 60%, antivax nhiều, đặc biệt là cộng đồng Do Thái giáo truyền thống. Với Delta tiêm 80% vẫn lây tốt, còn tận 20% làm nguồn lây, nói gì lẹt phẹt 50-60%. Mấy ông fan Tàu hay lôi số liệu ca nhiễm của Tây - Tàu ra so sánh để chứng minh hiệu quả vaccine, Tàu nó cứ phát hiện ca là phong tỏa với xét nghiệm, biên giới đóng chặt thì làm gì mà chả thấp. So kiểu đấy thì không tiêm còn hiệu quả hơn bất cứ vaccine nào, như ở New Zealand hay chính VN năm ngoái. Siêu ngụy biện.
Bác làm bài so sánh UAE với Israel đi, dân số xêm xêm tầm hơn 9tr, cùng khu vực.
Tỷ lệ tiêm, nhiễm, chết

Mata

Xe container
ko.do phường tiêm đợt đầu vero
sau tiêm sang astra thì bạn ấy đi tiêm mũi 2 cùng loại nhưng ngta đuổi thôi.
đúng là có nơi khó nơi dễ đó cụ ah
Ba Đình cũng có phường như thế, hnay tổ chức tiêm mũi 2 astra nhưng chỉ dành cho người đã tiêm mũi 1 ở phường trước đấy.

căngthẳng

Xe tăng
180 thì cần nằm nghỉ ngay, 200 thì nguy cơ tai biến đứt mạch máu não đến nơi, lo xửtrí hạ huyết áp khan cấp đã chứ tiêm tiếc gì

Mata

Xe container
Ở HN, chẳng phải chỗ nào họ cũng hiểu như vậy. Tổ trưởng chỗ này trả lời như vậy đây:
Cụ nào đến hạn mũi 2, cứ ra phường tiêm, họ hỏi thì bảo tiêm mũi 1, thế là được việc của mình.

consokhong

Xe tải
- Cái bảng tự khai đấy nước nào chả làm. Nó khác với việc khám sàng lọc mọi người đang bàn ở đây.
- Và cái bảng tự khai đấy chỉ có tác dụng với người đã tự biết mình có tiền sử sốc phản vệ. 99% người có nguy cơ sốc phản vệ với vaccine không thể tự biết được, chưa từng tiếp xúc với dị nguyên đó nên chưa từng bị phản vệ, thế thì sàng lọc kiểu gì? Và 'gặp bs để khai thác kỹ hơn nếu cụ có bệnh đặc biệt có ảnh hưởng' thì có tác dụng gì với việc sàng lọc phản vệ, hình như tôi giải thích mãi mợ vẫn không hiểu. Nếu ko test thử thì bs 'khai thác' bằng niềm tin à?

Nói mãi vẫn không chịu hiểu là thế nào nhỉ???

P/s: tôi không hề nói chỗ nào là 'coi thường việc theo dõi sau tiêm' nhé, đừng nhét chữ vào mồm tôi. Mợ có phân biệt được khám sàng lọc trước tiêmtheo dõi sau tiêm không? Nếu theo dõi thớt này thì mợ phải biết là ngược lại, tôi còn cổ vũ việc tăng cường theo dõi sau tiêm thay vì tốn thời gian sàng lọc trước tiêm mà gần như vô nghĩa.

Đây tôi quote lại 1 bài vd cho mợ, mục số 7:
Việc khám sàng lọc lại ko bao gồm và dựa trên bảng hỏi hay sao ạ? Sao cụ bàn việc khám sàng lọc cụ lại tự gán cho nó 1 định nghĩa là khám sàng lọc = đo huyết áp và nhịp tim vậy?
Chính vì nhiều người đã từng bị sốc phản vệ mà còn chả biết mình bị nên cụ có thấy cái bảng hỏi ngoài câu "Bạn có bị sốc phản vệ mức độ 2 trở lên ko?" thì còn có câu: "Bạn có bị dị ứng với các dị nguyên nào không?" và "Các biểu hiện ảnh hưởng đến dấu hiệu sinh tồn của cơ thể?"...Em ko nhớ chính xác, đại loại vậy.
Sao cụ lại bảo là em nhét chữ vào mồm cụ ạ? Em khẳng định là em ko định làm thế mà. Sao cụ ko tranh luận dựa trên nguyên tắc tôn trọng nhau? Cụ claim em hơi nhiều rồi đấy, nào là bảo em về mà hỏi người này người nọ, rồi kiến thức tối thiểu mà cứ để phải nói nhiều, rồi tỉnh giấc đi, tổ lái đánh võng này nọ...
Thế rồi cụ muốn theo dõi kỹ cả mớ người đi tiêm, thay vì sàng lọc để có biện pháp và theo dõi kỹ những đối tượng nguy cơ cao thôi. Cụ ko thấy là sàng lọc trước tiêm nó liên quan mật thiết với việc theo dõi sau tiêm à? Vì cụ cứ nghĩ theo cách của cụ nên cụ cho rằng em nhét chữ vào mồm cụ đấy ạ.
Còn cái chuỗi kiến nghị của cụ thì tốt thôi. Em vẫn bảo là em ủng hộ các biện pháp làm cho tình hình tốt hơn. Nhưng đã triển khai là phải hợp lý chứ ko chơi dạng nửa mùa đâu nhé.

otoormoto

Xe tải
Iem cũng đếk biết tiền sử sốc với vx và dị nguyên.
Vậy nên iem cứ cho qua, một dạng liều vì em nhớ từ nhỏ: "đùng đùng đoàng, anh vẫn đi".
Tiền sử là trước đó họ đã từng bị phản vệ với dị nguyên nào đó rồi nên họ biết. Chứ bác chưa từng bị phản vệ thì chỉ có test mới biết được thôi. Họ lọc thông tin những người có tiền sử phản vệ vì đây là những người có nguy cơ cao phản vệ với vaccine (mặc dù thực tế có thể họ phản vệ với dị nguyên khác nhưng với vaccine lại không). Lý do lọc là để tiêm ở những nơi có điều kiện cấp cứu, chứ không chỉ vài phút là không cứu kịp rồi. Sáng em xem trên fb có video phản vệ khi tiêm ở QN mà thấy người cứng đờ như khúc gỗ luôn ý 😢

langtubachkhoa

Xe container
50 triệu liều vắc xin HIPRA mua của Tây Ban Nha có gì đặc biệt?
Công ty cổ phần dược phẩm T&T đã ký thỏa thuận hợp tác chuyển giao công nghệ và sản xuất các kit xét nghiệm RT-PCR Virella SARS-CoV-2 tại Việt Nam với Công ty GERBION GmbH & Co. KG (Đức), ký kết thỏa thuận hợp tác với Công ty HIPRA Human Health S.L. U (Tây Ban Nha) về thử nghiệm lâm sàng và mua vắc xin ngừa COVID-19 HIPRA SARS-CoV-2 với số lượng dự kiến 50 triệu liều, tổng giá trị hợp đồng khoảng 375 triệu euro (10.500 tỉ đồng).

Theo lời người đứng đầu NIH ( National Institutes of Health), Francis Collins, và nghiên cứu gần đây đăng trên Nature, bảo rằng con số thực nhiễm của Mỹ năm 2020 cao hơn 5 lần (100 triệu) so với con số được công bố (20 triệu).
Tôi không nói Mỹ bịa số liệu, bởi vì chuyện con số thực cao hơn con số chính thức là xảy ra ở mọi nước. Ở Italy cũng đã có những ước tính tương tự, chỗ tôi sống cũng đã có dư luận như vậy, ở Nga cũng thế, etc.
Tóm lại, nếu điều tra dịch tễ thực sự, con số công bố chắc chắn sẽ thấp hơn nhiều con số thực, bất kể là số lây nhiễm hay tử vong. Thậm chí mỗi nước còn có cách tính tử vong khác nhau, thậm chí cùng 1 nước cũng có cách tính tử vong khác nhau ở các bộ phận, từ đó dẫn đến con số công bố có thể khác nhau trong cùng một nước. Hoặc cùng 1 nước cũng có thể thay đổi cách tính tử vong (ví dụ Anh, Nga và một số nước khác, etc.)

COVID-19 Infected Many More Americans in 2020 than Official Tallies Show

Burden and characteristics of COVID-19 in the United States during 2020

Chỉnh sửa cuối:

Dân Tổ

Xe container
Cái sskđt lởm vãi e tiêm mũi 2 đúng 1 tuần rồi mà vào vẫn 1 mũi vàng khè =))
Từ sau 1/9 tiêm thì update cực nhanh cụ nhé, em tiêm 13/9, sáng 14/9 có cập nhật luôn trên ứng dụng, người nhà em tiêm trong thời gian vừa rồi từ đầu tháng 9 đến nay cũng thế.

congchi

Xe điện
Từ sau 1/9 tiêm thì update cực nhanh cụ nhé, em tiêm 13/9, sáng 14/9 có cập nhật luôn trên ứng dụng, người nhà em tiêm trong thời gian vừa rồi từ đầu tháng 9 đến nay cũng thế.
Hiện nhanh chậm là do nơi tiêm nhập liệu, không liên quan đến app bác ạ.
Em tiêm cả thảng chả thấy nổi gì, chứ vợ nó tiêm hôm trước hôm sau là có.
App nó dởm là liên kết kém ổn định, check lúc được lúc không. Nên em phải chụp cái màn hình QR lại phòng hữu sự.

Man2020

Xe hơi
Em tiêm 2 mũi gần 20 ngày rồi mà chưa được cập nhật mũi nào trên sổ SKĐT....

tieuchien

[Tịch thu bằng lái]
E tiêm trưa thì 2h chiều thấy nổi trên sskdt rồi. Do đv tiêm có nhập dữ liệu nhanh hay ko thôi.