[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

thichduthu2011

Máy Bay
Vụ kháng nguyên sinopharm em nghĩ bên HQ cũng có lý chứ không phải ... thừa hơi và giải thích của BYT cũng hợp lý và có cơ sở (em tin vào chuyên môn của họ). HQ không có chuyên môn nên thấy 2 loại bao bì như dưới mà không đề nghị làm rõ mới đáng trách :))

_June_

Xe tải
Còn đầy, cụ ra phường đk tiêm nhé. Gì chứ Vero cell thì HN ko thiếu :D
Mấy hôm trước chỗ em tổ chức tiêm Vero cell, tiêm được tí buổi sáng là hết. Giờ vẫn chưa thấy cấp Vero cell, toàn là AstraZeneca.

LWH

Xe tải
Cùng lô với em. Thế là hàng Mẽo à. Bọn này em lại cảm giác kém tin tưởng hơn Anh hay Bắc Âu.
Em search được 1 loạt các lô do Úc kiểm định. Pass được bọn Úc chắc là ổn.
Thế là Mẽo à? Nghe nói Mẽo không cấp phép AZ, nếu vậy thì kết hợp thông tin của bác Isak...
Lô này mới về tháng 8 của Mỹ sx bác nhé
...cùng với HSD tháng 10/2021, em đoán là mãi không được cấp phép nên lô này của Mẽo tồn kho 4 tháng sắp hết hạn, thế là đại sứ ta bên đó chớp cơ hội ngoại giao luôn cho 2 bác em mình xơi :D
Cơ mà chả sao, Úc nói OK là được. Và mình cũng có tí an ủi dù không được nếm vắc xin ông ngoại nhưng cũng được chích vắc xin có yếu tố ông ngoại :))

Vịt Tập Bay

Xe hơi
Thế là Mẽo à? Nghe nói Mẽo không cấp phép AZ, nếu vậy thì kết hợp thông tin của bác Isak...

...cùng với HSD tháng 10/2021, em đoán là mãi không được cấp phép nên lô này của Mẽo tồn kho 4 tháng sắp hết hạn, thế là đại sứ ta bên đó chớp cơ hội ngoại giao luôn cho 2 bác em mình xơi :D
Cơ mà chả sao, Úc nói OK là được. Và mình cũng có tí an ủi dù không được nếm vắc xin ông ngoại nhưng cũng được chích vắc xin có yếu tố ông ngoại :))
Hàng đó khéo lại thơm cụ ợ, vì để vào Mỹ thì là hàng tuyển của AZ, đem chuông đi đánh xứ người mà

• Vodka
Reactions: LWH

xe lôi

Xe tăng
cụ nhầm
lô của thái nhé.2 bác em tiêm cùng lô này trước khi tiêm họ cũng nói của tháilan
bố em tiêm lô PV46670 ko biết của gì.
Lô PV46670 e xem giấy của đơn vị bàn giao ghi nước sản xuất là ANH nhé.

nhbinhdbp

Xe tải
Em cảm ơn cụ ạ, em im ỉm đợi tổ trưởng chứ biết thế lên đây hỏi các cụ có khi xong rồi 😂
Tình hình thế nào hả cụ? Hôm qua em viết nhầm, điểm tiêm là Phòng khám đa khoa Yên Hòa, chứ không phải TT y tế Yên Hòa.
Trung Tâm Văn Hóa Thể Thao Yên Hòa
228 P. Trung Kính, Yên Hoà, Cầu Giấy, Hà Nội (góc đường Dương Đình Nghệ với Trung Kính)
Sáng em đi qua thấy nhiều người đang xếp hàng tiêm

tamock

Xe tăng
Em thấy câu chuyện này nó bình thường trong phạm vi quy trình của Hải quan mà sao báo chí và một số người cứ vin vào đấy làm ầm lên nhỉ.
Lô vắc xin 5 triệu liều này là Hợp đồng thương mại bình thường giữa Doanh nghiệp với nhau (còn sau đó tặng ai thì đó là quyền của Doanh nghiệp), hàng hóa là vắc xin thuộc diện phải có Giấy phép nhập khẩu của Bộ Y tế, sau khi nhập khẩu về phải kiểm định chất lượng. Giấy phép khi làm thủ tục nhập khẩu đã xuất trình cho Hải quan, khi hàng hóa nhập khẩu về Hải quan họ tạm giải phóng hàng đưa về kho bảo quản, khi có kết quả kiểm định của lô nào đúng với thông số đăng ký trong Giấy phép họ thông quan lô ấy, lúc đấy vắc xin mới được đưa vào sử dụng. Có thể lô 5 triệu này Bộ Y tế họ kiểm định nhiều đợt cho từng lô trong kho, đến đợt này kết quả kiểm định thông số nó khác với Giấy phép nên Hải quan họ phải trưng cầu kiểm định lại hoặc Bộ Y tế (cơ quản quản lý chuyên ngành) phải trả lời là mặc dù kết quả kiểm định thông số khác Giấy phép nhưng không ảnh hưởng đến chất lượng thì Hải quan họ sẽ thông quan. Câu chuyện nó bình thường, chẳng qua đợt này dịch các cụ mới để ý chứ từ trước đến giờ các loại vắc xin khác nhập khẩu có vướng mắc họ vẫn làm như thế chứ có phải riêng vắc xin trị covid đâu. Cơ quan quản lý chuyên ngành là Bộ Y tế nhưng cơ quan thông quan để vắc xin đưa vào sử dụng là Hải quan nên trách nhiệm của họ khi đối chiếu thấy khác họ phải trao đổi với cơ quan chuyên ngành là bình thường. Kể cả các hàng hóa do các Bộ khác quản lý cũng thế.
Hàng hoá thì có hàng nghìn loại, mỗi loại có nhiều thông số chuyên môn do bộ chủ quản phụ trách hoặc chủ hàng khai báo, được nhập về cho các nhu cầu khác nhau. Ko biết là thông thường thì HQ sẽ yêu cầu thông tin về hàng hoá sâu đến đâu để kiểm định nhỉ, có can thiệp vào chuyên môn của bộ chủ quản ko?

Hooks

Xe tăng
Hàng hoá thì có hàng nghìn loại, mỗi loại có nhiều thông số chuyên môn do bộ chủ quản phụ trách hoặc chủ hàng khai báo, được nhập về cho các nhu cầu khác nhau. Ko biết là thông thường thì HQ sẽ yêu cầu thông tin về hàng hoá sâu đến đâu để kiểm định nhỉ, có can thiệp vào chuyên môn của bộ chủ quản ko?
HQ ko kiểm định và ko có chức năng kiểm định.

Họ chỉ quan tâm đến hàng hóa chủng loại nào? Áp mã số có đúng ko? Có thuộc diện mặt hàng cấm ko? Hồ sơ khai báo có đúng ko? Mặt hàng có cần giấy chứng nhận kiểm định của cơ quan quản lý chính ko?..... Nếu chưa đủ thủ tục thì họ yêu cầu bổ xung.

Trong trường hợp lô thuốc, ko có gì bất thường khi họ yêu cầu bộ Y kiểm tra khi có thông số khác cả. HQ ko quyết định được lô hàng đủ hay ko đủ chất lượng.

Một việc bình thường mà báo chí làm như thảm họa đến nơi, khiến nhiều người hoang mang.

A98

Xe container
Trung Tâm Văn Hóa Thể Thao Yên Hòa
228 P. Trung Kính, Yên Hoà, Cầu Giấy, Hà Nội (góc đường Dương Đình Nghệ với Trung Kính)
Sáng em đi qua thấy nhiều người đang xếp hàng tiêm
Vâng, TTVHTT là một điểm, Phòng khám đa khoa là một điểm khác cụ ạ. Giờ bên phòng khám vắng lắm, em cũng không biết có còn tiêm vaccine ở đó không.

tamock

Xe tăng

Họ chỉ quan tâm đến hàng hóa chủng loại nào? Áp mã số có đúng ko? Có thuộc diện mặt hàng cấm ko? Hồ sơ khai báo có đúng ko? Mặt hàng có cần giấy chứng nhận kiểm định của cơ quan quản lý chính ko?..... Nếu chưa đủ thủ tục thì họ yêu cầu bổ xung.

Trong trường hợp lô thuốc, ko có gì bất thường khi họ yêu cầu bộ Y kiểm tra khi có thông số khác cả. HQ ko quyết định được lô hàng đủ hay ko đủ chất lượng.

Một việc bình thường mà báo chí làm như thảm họa đến nơi, khiến nhiều người hoang mang.
Hơi "nhạy cảm" một tý, vì đó là lô Sinopharm nhập về cho TP HCM và vào đúng thời điểm này. Nên người ta mới ngạc nhiên với yêu cầu đó mà thôi. Em nghĩ chắc cũng ko nhạy cảm như thế nếu đó là lô Pfizer, AZ hay Moderna đã nhập về, mà sao các lô kia thông số kiểm định không bị yêu cầu kiểm tra nhỉ.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Thực ra các loại công văn làm rõ kiểu này đúng là có rất nhiều; HQ không thể nắm rõ được thôn tin, tiêu chuẩn về tất cả các loại hàng hóa. Thấy thông số trên bao bì, trên đăng ký, trên khai báo... nó không đúng với hàng hóa thực tế, thông số thực tế là họ hỏi các cơ quan chuyên ngành thôi. Chuyện này là bình thường, Và hàng ngày có khi có hàng trăm kiểu công văn như thế. Các cơ quan chuyên ngành họ cũng chả bức xúc với các công văn đề nghị là rõ kiểu đó.

Bọn báo chí nó cũng thừa hiểu điều đó.

Vấn đề khốn của bọn nó ở ở chỗ là nó câu viu, nó chọc ngoáy nên nó lôi cái công văn này ra để viết bài vào thời điểm này thôi.

Hơi "nhạy cảm" một tý, vì đó là lô Sinopharm nhập về cho TP HCM và vào đúng thời điểm này. Nên người ta mới ngạc nhiên với yêu cầu đó mà thôi. Em nghĩ chắc cũng ko nhạy cảm như thế nếu đó là lô Pfizer, AZ hay Moderna đã nhập về, mà sao các lô kia thông số kiểm định không bị yêu cầu kiểm tra nhỉ.

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Đang tìm cách chữa ngượng mà cụ.
HN mà ổn nữa là dịch chỉ còn từ Thanh Hoá hắt vào trong. Thanh Hoá cố làm cho tốt để hoà nhập với cộng đồng xanh phía này, dần dần màu xanh sẽ lan tiếp vào trong.

Binh Nghi

Xe đạp
Hơi lạc đề một chút nhưng cụ đã hỏi thì em xin trả lời:
- Có hàng nghìn loại hàng hóa nhưng không phải loại nào cũng bị quản lý bởi các Bộ, Ngành, nôm na gọi là hàng hóa bình thường, khi nhập khẩu họ khai báo (khai báo thế nào về tên hàng, mã số, thuế suất thì có quy định cụ thể cụ tra trên mạng sẽ thấy) và nộp thuế đầy đủ thì Hải quan sẽ thông quan.
- Đối với các hàng hóa đặc thù bị quản lý bởi các Bộ, cụ cứ hiểu là các Bộ họ sẽ ban hành một Danh mục hàng hóa mà họ cần cấp phép hoặc kiểm tra chất lượng khi nhập khẩu, có hàng hóa chỉ cần giấy phép, có hàng hóa không cần giấy phép nhưng phải kiểm tra chất lượng đạt yêu cầu mới được nhập, có hàng hóa vừa phải có giấy phép vừa phải kiểm tra chất lượng (như lô vắc xin trên kia). Hải quan sẽ căn cứ vào văn bản quy định của các Bộ để khi hàng hóa nhập khẩu sẽ yêu cầu xuất trình đầy đủ các giấy tờ để đối chiếu và thông quan hàng hóa khi đạt yêu cầu. Như trường hợp lô vắc xin, giấy phép cũng là Bộ y tế cấp, kiểm định cũng là Bộ y tế thực hiện, nhưng giữa giấy phép và kết quả kiểm định có sự khác nhau thì đương nhiên cơ quan Hải quan họ phải tham vấn lại để làm cơ sở thông quan lô hàng, chính vì không can thiệp vào chuyên môn của Bộ chủ quản nên họ mới phải trưng cầu giám định và hỏi lại Bộ y tế là như thế, còn chất lượng đạt yêu cầu hay không đương nhiên là Bộ y tế quyết định, cái Hải quan cần hỏi là có sự khác nhau về thông số kỹ thuật giữa giấy phép và kết quả kiểm định có ảnh hưởng gì không, có đủ cơ sở để họ thông quan không, chứ không phải họ nói lô hàng ấy không đạt chất lượng (các thành phần xấu lợi dụng nói lô hàng không đạt chất lượng vẫn mang đi tiêm là không đúng đâu).
Vì làm trong lĩnh vực xuất nhập khẩu nên hiểu một chút và giải thích như vậy không biết có đúng ý cụ không.

luutu21

Xe buýt
Em tiêm và có chứng nhận tiêm chủng trên SSK điện tử cách đây gần 2 tháng. Hôm nay vào kiểm tra lại thì không thấy chứng nhận đâu. Cụ nào tiêm rồi thử kiểm tra lại xem sao.

wishman2

Xe tải
Hồi xưa, Tuổi Trẻ, Thanh Niên, Lao Động là những tờ uy tín. Khoảng chục năm nay không còn được vậy nữa. Đặc biệt sau vụ rêu rao thạch tín trong nước mắm, rồi mấy vụ lùm xùm hàng xuất xứ nội địa vs. hàng nhập ngoại gì đó thì em thấy chúng nó vì tiền và vì câu view hết.

Buồn cười, tờ Tiền Phong mà cụ nào trích ở đây, hồi xưa nó thuộc loại lá cải nhất trong làng báo, giờ đọc lại thấy đường được.
Sau vụ asen trong nước mắm thấy tởm lợm bọn lều báo , bọn truyền thông bẩn và cái công ty nước chấm hóa chất đứng sau bọn nó !
Tiêc ko đi đến cùng để lôi cổ chúng ra

ducbinh94

Xe tăng
Em tiêm và có chứng nhận tiêm chủng trên SSK điện tử cách đây gần 2 tháng. Hôm nay vào kiểm tra lại thì không thấy chứng nhận đâu. Cụ nào tiêm rồi thử kiểm tra lại xem sao.
Em mới tiêm mũi 1 hôm 14/9, 15/9 check cái có luôn. Em còn ktra lại ttin của mình có đúng k sợ sau này đi đâu cần khai báo sai lệch lại phiền

luutu21

Xe buýt
Em mới tiêm mũi 1 hôm 14/9, 15/9 check cái có luôn. Em còn ktra lại ttin của mình có đúng k sợ sau này đi đâu cần khai báo sai lệch lại phiền
Em sau một ngày cũng có luôn. Hôm nay vào kiểm tra thì không thấy đâu, tự dưng biến mất một cách kỳ lạ.

safenoodles

Xe cút kít
Trước cụ có chụp ảnh màn hình lại không ạ? Cụ cứ giữ giấy chứng nhận đã tiêm vaccine là ổn mà cụ. Lo gì.