[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

coolpix8700

Xe ngựa
Có chưa chắc đã hơn không đâu cụ ạ. Nếu khả năng bảo vệ không tốt mà cho tiêm đại trà thì chỉ có hại do người được tiêm tưởng mình được bảo vệ nhưng thực tế thì không. Việc này sẽ dẫn đến bùng dịch.
Vaccine chỉ an toàn thì cũng như nước cất. Nước cất (nếu cẩn thận hơn thì thêm chút chất bổ trợ) tiêm cả trẻ con sơ sinh cũng không gây phản ứng gì nặng, nhưng không thể làm nhiệm vụ của vaccines là phòng-chống bệnh tật (như trường hợp của tiêm giả dược).
Mặt khác cái test kiểm tra kháng thể trung hòa PRNT50 cũng rất hay cho những KQ giả, thậm chí đảo ngược, nên người ta mới cần đến pha 3 với đủ số người tham gia và thời gian + thiết kế test khoa học.
Kiểm tra thời gian bảo hộ thì không thể ngắn hơn thời gian vaccines có thể bảo hộ được, vì phải đến thời gian hàm lượng kháng thể (khả năng bảo hộ) tụt thấp xuống dưới ngưỡng người ta mới biết được đúng thực tế nó kéo dài bao nhiêu lâu.
Kể cả có thể chống được bệnh mà thời gian bảo hộ quá ngắn cũng sẽ gây tốn rất nhiều công sức tiền của xã hội khi phải rất thường xuyên tổ chức tiêm các mũi nhắc lại.
Những việc như thế này thì chỉ dục tốc sẽ bất đạt thôi!

Chỉnh sửa cuối:

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Cụ chém cũng vừa vừa thôi. HN, SG, BD còn không chém. Đang nhiễm tè le khi tiêm mũi 1 gần full tuổi > 18 đạt 92-99%.
Còn QN của cụ đây. :D
Thế là ngon rồi. QN chưa phải vùng dịch, k đc ưu tiên vx mag ngoại giao vx, tự thân vận động đến gần 72% là quá giỏi.
Chắc là có nhờ bác 9h.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Trước khi tiêm e cũng làm cái rồi kiêng ( sau tiêm ko hđ mạnh). Giờ 6 tuần rồi ko thấy hứng gì nữa chưa đc thêm cái nào từ hồi trước tiêm. Thấy lều báo đăng AZ này ku to ra mà từ hồi tiêm xong chả thấy to đc phát nào :((
Em cũng đọc bài báo nói to Trym, cụ muốn biết to hay ko phải đo đạc trước và sau mới biết đc chính xác ợ 😅😅😅
Hôm trước nhờ người đo rồi. Tiêm AZ to lên thật cụ :))

Tứ Vô Lượng

Xe container
Lại tay Tứ Vô Lượng vào pr cho nano rồi.
Trẻ em VN k phải là chỗ kiếm tiền nhé. Tương lai đất nước. Pfizer đã thực chiến mà người ta còn lo ngại khi tiêm cho trẻ em. Ông lôi cái nano mới thử nghiệm chưa nổi 20k người ra đòi phê duyệt tiêm ngay cho trẻ em. Bố láo.
Lạy mợ sao cứ nhảy như đỉa phải vôi vậy, nói chuyện nghiên cứu lâm sàng chứ ai nói tiêm đại trà? Mà cấm cụ nói pr cho nano nhé, ko chơi chụp mũ vậy.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Các cụ chê nanocovac chứ thông quan là tiêm. Ít ra người việt hàng việt ko ít nhiều kể cả bảo vệ 50% còn tốt chán so với anh trung quốc
Cụ nhầm thế nào chứ? VN nước top cuối thế giới mà đòi hơn TQ số 2 thế giới!
Vx TQ xuất khẩu hàng trăm nước rồi đấy, vx của ta giờ mới đang phát triển.
Muốn so Nanocovax vs Sinopharm ở hiện tại thì đợi Nanocovax tiêm đủ khoảng hơn 2 tỉ liều đã!

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Trẻ em VN k phải là chỗ kiếm tiền nhé. Tương lai đất nước. Pfizer đã thực chiến mà người ta còn lo ngại khi tiêm cho trẻ em. Ông lôi cái nano mới thử nghiệm chưa nổi 20k người ra đòi phê duyệt tiêm ngay cho trẻ em. Bố láo.
Thẳng thừng ra dữ liệu đó tiêm cho người lớn còn tâm tư :D

thichduthu2011

Máy Bay
Chết thật, đã sợ 1 số người mừng sớm rồi lại thất vọng như mấy lần trước nên em vội còm nhưng có vẻ vẫn ... không hiểu :))

Diễn giải theo cách nông dân : Nghiên cứu sẽ được thông qua nếu chỉ có 1 phiếu không chấp thuận hoặc chấp thuận tuyệt đối (trong ít nhất 9 phiếu) -> Chấp thuận 7/9 cũng hỏng ăn :))
Cái vướng mắc nhất nếu vẫn đồng thuận nhưng chưa cao thì em đoán lờ mờ được kết quả rồi, may ra nếu được cấp phép khẩn cấp có đk thì đk cũng sẽ hạn chế na ná thử nghiệm lâm sàng giai đoạn 3x :))

Hội đồng đạo đức cấp quốc gia có ít nhất 09 thành viên chính thức bảo đảm cơ cấu thành viên và tiêu chuẩn quy định tại Điều 7 và Điều 8 Thông tư này.

Kết luận của Hội đồng đạo đức đối với nghiên cứu cần dựa trên cơ sở sự đồng thuận của các thành viên Hội đồng đạo đức và phải được ghi trong biên bản họp Hội đồng đạo đức. Trường hợp khó đạt được sự đồng thuận trong Hội đồng đạo đức, Chủ tịch Hội đồng đạo đức có quyền quyết định việc tiến hành bỏ phiếu ngay hoặc đề nghị nghiên cứu viên chính hoàn thiện hồ sơ nghiên cứu để Hội đồng đạo đức xem xét và bỏ phiếu trong cuộc họp Hội đồng đạo đức lần sau.

Nghiên cứu chỉ được thông qua khi có ít hơn 02 phiếu không chấp thuận trong tổng số phiếu hợp lệ.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Lạy mợ sao cứ nhảy như đỉa phải vôi vậy, nói chuyện nghiên cứu lâm sàng chứ ai nói tiêm đại trà? Mà cấm cụ nói pr cho nano nhé, ko chơi chụp mũ vậy.
Trẻ em là tôi phải lo. Bố mẹ nó thì thế nào cũng được. Còn nếu bắt trẻ con tiêm vx Pfizer còn đáng ngại nữa là cái nano này.
Trong cái thớt này, Tứ Vô Lượng 1 người có chuyên môn về ngành y, nhiều lần chê trách HĐ vì k duyệt cho nano qua lần trước, rồi nói toàn điều tốt đẹp về nano, coi nano là tương lai...

Tứ Vô Lượng

Xe container
Vaccine chỉ an toàn thì cũng như nước cất. Nước cất (nếu cẩn thận hơn thì thêm chút chất bổ trợ) tiêm cả trẻ con sơ sinh cũng không gây phản ứng gì nặng, nhưng không thể làm nhiệm vụ của vaccines là phòng-chống bệnh tật (như trường hợp của tiêm giả dược).
Mặt khác cái test kiểm tra kháng thể trung hòa PRNT50 cũng rất hay cho những KQ giả, thậm chí đảo ngược, nên người ta mới cần đến pha 3 với đủ số người tham gia và thời gian + thết kế test khoa học.
Kiểm tra thời gian bảo hộ thì không thể ngắn hơn thời gian vaccines có thể bảo hộ được, vì phải đến thời gian hàm lượng kháng thể (khả năng bảo hộ) tụt thấp xuống dưới ngưỡng người ta mới biết được đúng thực tế nó kéo dài bao nhiêu lâu.
Kể cả có thể chống được bệnh mà thời gian bảo hộ quá ngắn cũng sẽ gây tốn rất nhiều công sức tiền của xã hội khi phải rất thường xuyên tổ chức tiêm các mũi nhắc lại.
Những việc như thế này thì chỉ dục tốc sẽ bất đạt thôi!
Đúng là otofun, một số cụ thật fun: Lâu nay cứ nói tin tưởng Hội đồng, bây giờ Hội đồng nói Ok thì lại ko tin hội đồng. Thế là các cụ pr anti vax à?

Mr.Grass

Xe buýt
mong phê duyệt khẩn cấp luôn trong 2 ngày tới đi rồi số lượng sản xuất tồn kho tung luôn ra tiêm cho dân, tuy nhiên cần đo huyết áp... như đợt đầu tiêm virus cho đên khi có triệu liều an toàn, tỉ lệ xấu 4-5ng/1triệu thì áp dụng như vaxin khác.

Tứ Vô Lượng

Xe container
Trẻ em là tôi phải lo. Bố mẹ nó thì thế nào cũng được. Còn nếu bắt trẻ con tiêm vx Pfizer còn đáng ngại nữa là cái nano này.
Trong cái thớt này, Tứ Vô Lượng 1 người có chuyên môn về ngành y, nhiều lần chê trách HĐ vì k duyệt cho nano qua lần trước, rồi nói toàn điều tốt đẹp về nano, coi nano là tương lai...
Mỗi cụ lo cho trẻ em chắc? Ko nghiên cứu lâm sàng trên trẻ VN mà cứ nhắm mắt tin số liệu nghiên cứu của nước ngoài à - sao cụ sính ngoại vậy?

Sớm muộn cũng phải giải bài toán vax cho trẻ em. Tại sao cụ ko ủng hộ nghiên cứu lâm sàng trên đối tượng trẻ em VN?

Nội mà ta lò thì cho vào tiêm chủng mở rộng, 0₫, còn hàng ngoại cho bán đê, e mua cho nó lành :D

Tran Dinh Son

Xe tải
Mỗi cụ lo cho trẻ em chắc? Ko nghiên cứu lâm sàng trên trẻ VN mà cứ nhắm mắt tin số liệu nghiên cứu của nước ngoài à - sao cụ sính ngoại vậy?

Sớm muộn cũng phải giải bài toán vax cho trẻ em. Tại sao cụ ko ủng hộ nghiên cứu lâm sàng trên đối tượng trẻ em VN?
Trẻ em là tương lai đất nước , không phải là đối tượng để được thử nghiệm

TheRepublic

Xe tải

TÀU NGẦM NỔI

Xe container

Nước ngoài cách thực hiện qui trình của nó khác. Và các loại như Pfizer được nghiên cứu trên trẻ em nó đã qua phê duyệt WHO, FDA. Sau đó nó triển khai tiêm thực tế. VN cứ dựa theo cả kết quả phê duyệt lẫn thực tế (hàng triệu mũi) đó mà áp.
Còn qui trình, cách làm ở VN ntn nói thẳng ra sợ bị xịt lốp, nên thôi. Đối tượng trẻ em ở VN chưa cần gấp quá mức (vì vẫn có thể đợi Pfizer, nguy cơ nặng là ít).

TheRepublic

Xe tải
Studying the COVID-19 Vaccine For Children

In the fight against COVID-19, a vaccine is a critical part of addressing the global health crisis by decreasing rates of infection, disease and death worldwide. The landmark Pfizer-BioNTech Phase 3 clinical trial began in late July 2020, recruiting participants aged 12 and over. Close to three thousand participants were adolescents: 2,259 participants were between the ages of 12-15 and 754 participants were 16 and 17 years old. In March 2021, Pfizer and BioNTech dosed the first healthy children in a global Phase 1/2/3 continuous study to learn if the vaccine can produce an immune response against COVID-19, and if it is safe, in children aged 6 months to 11 years.

Pfizer: https://www.pfizer.com/science/clinical-trials/children

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Trẻ em là tương lai đất nước , không phải là đối tượng để được thử nghiệm
Kiểu gì chả phải có một nhóm trẻ tiên phong thử nghiệm, trước hết phải tiêm thử cho 50 cháu, rồi theo dõi, tiêm tiếp 500 cháu, rồi 5000 cháu. Sau vài vòng mới đến 5 triệu cháu tiêm.

tuan_nguyen261188

Xe điện
tiêm cho trẻ e thì nên lấy Vx cuba tiêm cho chắc ăn cụ à! Tại Cuba tiêm cho trẻ trên 2 tuổi rùi mà...