[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Coi như làm sao được. Các loại vaccine kia được thử nghiệm cẩn thận trong thời gian dài, các nước khác nó cũng dùng chán rồi mới đến nước mình.

Em mà có cho con tiêm thì cũng tiêm vaccine covid loại truyền thống thôi, mấy cái anh vaccine của Mỹ công nghệ mới là em từ chối.
E cũng đang lo lắng vụ này.
Cụ nào cho em biết công nghệ mARN đã có loaii vắc xin nào khác vx Covid được áp dụng chưa ạ?
Em cảm tưởng nó là công nghệ gen.
Nếu đc chọn em sẽ chọn Ablada hoặc Verocell , công nghệ truyền thống cho F1 nhà em.

• Vodka
Reactions: LWH

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
K biết từ đâu lan truyền tin đồn tiêm vaccine Covid ảnh hưởng trẻ con khi dậy thì. Em cho là vô căn cứ
Thế hệ trẻ em gần đây sinh ra từ lúc mới đẻ đã táng vào người rất nhiều loại vaccine từ uốn ván, lao, cúm, viêm não đủ cả. Chả thấy ai kêu la gì. Em nhìn cái sổ thống kê mũi tiêm của trẻ con nhà em mà sốt ruột, sao tiêm nhiều thế.
Giờ là Covid, cả thế giới náo loạn. Công nghệ mình chậm tiến, lại chả biết tin đồn kia đúng hay sai, nhưng nếu Mẽo và Châu Âu đã tiêm cho trẻ em, mà Việt Nam cũng tiêm Pfizer cho các cháu, thì em cũng cho bé con nhà em tiêm, nó còn học hành, vui chơi với bạn bè, chung sống với dịch thôi, cách ly mãi trong nhà thế nào đc
Cụ có tỷ lệ tiêm cho trẻ em ở Anh ,Mẽo không để em tham khảo. Em thì đoán tỷ lệ thấp thôi.
VN sẽ sớm trở thành nc có tỷ lệ tiêm cho trẻ em cao hàng đầu thế giới nếu triển khai.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Coi như làm sao được. Các loại vaccine kia được thử nghiệm cẩn thận trong thời gian dài, các nước khác nó cũng dùng chán rồi mới đến nước mình.

Em mà có cho con tiêm thì cũng tiêm vaccine covid loại truyền thống thôi, mấy cái anh vaccine của Mỹ công nghệ mới là em từ chối.
Đấy, e cũng đang thấy bảo tiêm Mỹ lại k tốt, mà cả nha e tiêm Mo rồi, trẻ con giờ cũng đang bảo k cho tiêm Mỹ nữa mà tiêm Anh đây, loạn hết cả

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Cụ nào cho em biết công nghệ mARN đã có loaii vắc xin nào khác vx Covid được áp dụng chưa ạ?
Nếu đc chọn em sẽ chọn Ablada hoặc Verocell , công nghệ truyền thống cho F1 nhà em.
E cũng thấy bảo là công nghệ gen nên có thể gây đột biến gen, k tốt như truyền thống. Trong khi ng lớn thì lại thích tiêm công nghệ mới, giờ đang k biết như nào, tiêm cũng lo mà k tiêm cũng lo

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
E cũng thấy bảo là công nghệ gen nên có thể gây đột biến gen, k tốt như truyền thống. Trong khi ng lớn thì lại thích tiêm công nghệ mới, giờ đang k biết như nào, tiêm cũng lo mà k tiêm cũng lo
Người lớn là vì lợi ích lớn hơn nguy cơ nên ưu tiên chọn loại hiệu quả cao. Cũng chả đẻ đái, phát triển gì nữa nên chả lo, cùng lắm bớt vài năm tuổi.
Còn trẻ em thì ngay cả bị nhiễm Covid tỷ lệ tử vong, chuyển nặng cũng rất nhỏ nên em k muốn mạo hiểm (vì mình chưa hiểu về nó). Công nghệ truyền thống (bất hoạt) cứ coi như cho nó nhiễm virus thật đã bị làm yếu (mà việc mở cửa, đi học sau đó bị nhiễm xác suất khá cao).

kulv

Xe tăng
mợ ếch gì... tự nhiên lại filler ở đây. ở đay chém gió thôi, khoa học gì ở đây, tranh luận KH vào mấy face, mấy trang của các cgia sinh học phân tử, cgia vắc xin mà bàn!
Nhẽ ở đây chỉ dành cho chã không có khả năng tiếp thu? Ai vào nhầm chỗ đây ;).

kulv

Xe tăng
NRA khi kích thích vào tế bào để nhận diện sự sắp xếp của các protein ở quy mô rộng sẽ dẫn tới việc ức chế các hoạt động thường nhật khác là bình thường.

Cơ thể nó đang có trình tự sản sinh nội tiết theo quy trình nhất định, giờ việc kích thích tập trung sang một hoạt động khác thì hoạt động này sẽ biến đổi đi thôi. Có cái là biến như nào thì con người chưa hiểu hết được.

Không phải tin đồn gì cả, đấy là sự bàn luận của các nhà khoa học trên tinh thần để hiểu hết về cơ chế con virut này thôi...
Thánh này toàn khoác vỏ khoa học lên những lập luận láo nháo không có chứng cứ. Đến lúc bị phản biện thì lờ tịt, mấy lần rồi ;).

Đề nghị trích dẫn 2 chỗ bôi đậm.

kulv

Xe tăng
Quan điểm của em muốn dùng loại truyền thống: vaccie bất hoạt hay protein cho bọn trẻ con hơn! Công nghệ quen thuộc 50, 60 năm phát triển đánh giá sử dụng thực tế chán chê an tâm hơn công nghệ mới từ phòng thí nghiệm đi ra!
Trẻ em sức đề kháng tốt cũng không cần loại hiệu quả cao làm gì
Ý này của cụ thì em đồng tình. mRNA có lẽ Chưa thích hợp với một số nhóm trẻ em nhất định (chủ yếu là nam), không phải vì mấy lý do đồn thổi thiếu căn cứ kiểu 'tác động lên gen với sinh sản' mà đơn giản vì biến chứng viêm cơ tim.

Cụ cho là vô căn cứ nhưng nhiều nhà khoa học không cho là như vậy đâu cụ. Điều này nó ảnh hưởng đrên các thế hệ mai sau, bao gồm cả con cụ. Vaccine mới nghiên cứu được một năm thì làm sao có kết quả nghiên cứu 5 hay 10 năm sau ra sao? Làm sao có kết quả nghiên cứu mai kia các cháu đẻ con, con cháu sẽ ra sao? Không phải tự nhiên mà cấp phép chỉ là cấp phép khẩn cấp. Nhất là trẻ em là đối tượng không nguy hiểm, khi tỷ lệ tử vong của trẻ em từ 0-9 là 0%, từ 9-18 là 0,02%. Nhẹ hien cúm mùa
Nhà e có 2 f1 không béo phì. Không bệnh nền nên e sẽ k cho tiêm vx tới khi có nghiên cứu đầy đủ hơn. Chỉ sợ các bố chơi bài k vx k cho tới trường thôi.

kulv

Xe tăng
Nhà e có 2 f1 không béo phì. Không bệnh nền nên e sẽ k cho tiêm vx tới khi có nghiên cứu đầy đủ hơn. Chỉ sợ các bố chơi bài k vx k cho tới trường thôi.
Chắc rồi sẽ áp bài đó thôi. Các cụ xem khéo lại như đợt trước, chê AZ ko tiêm đâu đợi ông ngoại cơ, xong cuối cùng được ưu tiên tiêm vero cell.

Btw, ko béo phì bệnh nền thì vẫn nên cẩn thận cụ nhé. Dù xác suất thấp các bé vẫn có rủi ro bị biến chứng kiểu viêm đa hệ, chưa kể di chứng kéo dài long covid.

j23

Xe container
Chắc rồi sẽ áp bài đó thôi. Các cụ xem khéo lại như đợt trước, chê AZ ko tiêm đâu đợi ông ngoại cơ, xong cuối cùng được ưu tiên tiêm vero cell.

Btw, ko béo phì bệnh nền thì vẫn nên cẩn thận cụ nhé. Dù xác suất thấp các bé vẫn có rủi ro bị biến chứng kiểu viêm đa hệ, chưa kể di chứng kéo dài long covid.
Em nghĩ ko dám ốp trò bẩn đó đâu, động tới quyền được học tập của trẻ em, nhất là trẻ em tiểu học, thì chắc ko ai dám, vì nó nằm trong Hiến Pháp quốc gia! Trừ phi nó lách bằng khái niệm Học Online cũng là Học tập, hoặc riêng Tiểu học thì vẫn có thể đến trường ko cần tiêm?

Mata

Xe container
Tiêm cho trẻ cứ vẻrocell mà chơi cho an toàn, anh hàng xóm đã chuột bạch rồi.

Đê lồ

[Tịch thu bằng lái]
Tiêm cho trẻ cứ vẻrocell mà chơi cho an toàn, anh hàng xóm đã chuột bạch rồi.
Hướng dẫn sử dụng của nhà sx & WHO đã nói rõ khi cấp phép sử dụng là:

- Chỉ định cho người từ 18 tuổi trở lên.

Bác có chắc loại nào được tiêm bên ý không?

coolpix8700

Xe ngựa
Đê lồ nói:
NRA khi kích thích vào tế bào để nhận diện sự sắp xếp của các protein ở quy mô rộng sẽ dẫn tới việc ức chế các hoạt động thường nhật khác là bình thường.
Thánh này toàn khoác vỏ khoa học lên những lập luận láo nháo không có chứng cứ. Đến lúc bị phản biện thì lờ tịt, mấy lần rồi ;).

Đề nghị trích dẫn 2 chỗ bôi đậm.
Sẽ chỉ trích của mấy thứ xảo biện tương đương thôi!
Nếu nói về NRA (hay RNA) thì cũng gần tương đương nói về nguyên tố hay kim loại sắt (bỏ qua sắt nguyên chất). Nó tồn tại đủ các dạng, cho đủ mọi mục đích rất khác nhau.
RNA cũng vậy!
Có những RNA là lõi của 1 cơ thể sống (các loại virus RNA) hoặc có khi chỉ là 1 chuỗi ngắn các a xít nucleotic và chỉ làm mỗi một việc là chuyển 1 a xít amin nhất định để đem đến gắn vào 1 RNA khác làm khuôn đang chờ trong quá trình tổng hợp protein. Ít nhất thì có tới 22 RNA này và ngắn cho nó cái tên tRNA... Cái RNA khuôn kia được gắn tên mRNA và mỗi một mRNA được tạo ra nhờ 1 đoạn RNA khác hay DNA được gọi là gene... Chúng luôn được sinh ra ở 1 giai đoạn phát triển của các tế bào và ngay sau đó bị tiêu đi...!
RNA không kích thích tế bào, mà các chất sinh ra theo trình tự được mã hóa trong RNA gốc (nếu là virus RNA hay là DNA nếu là các cơ thể sống khác) mới kích thích việc tế bào phát triển qua các giai đoạn!

Chỉnh sửa cuối:

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
K biết từ đâu lan truyền tin đồn tiêm vaccine Covid ảnh hưởng trẻ con khi dậy thì. Em cho là vô căn cứ
Thế hệ trẻ em gần đây sinh ra từ lúc mới đẻ đã táng vào người rất nhiều loại vaccine từ uốn ván, lao, cúm, viêm não đủ cả. Chả thấy ai kêu la gì. Em nhìn cái sổ thống kê mũi tiêm của trẻ con nhà em mà sốt ruột, sao tiêm nhiều thế.
Giờ là Covid, cả thế giới náo loạn. Công nghệ mình chậm tiến, lại chả biết tin đồn kia đúng hay sai, nhưng nếu Mẽo và Châu Âu đã tiêm cho trẻ em, mà Việt Nam cũng tiêm Pfizer cho các cháu, thì em cũng cho bé con nhà em tiêm, nó còn học hành, vui chơi với bạn bè, chung sống với dịch thôi, cách ly mãi trong nhà thế nào đc
Vaccine covid khác các loại vaccine trong chương trình tiêm chủng mở rộng. Nó được nghiên cứu với mục tiêu ban đầu là tiêm cho người trên 18 tuổi và nó được cấp phép khẩn cấp (quy trình kiểm nghiệm cắt giảm rất nhiều) !

rachfan

Xe điện
Vắc xin covid mRNA là văc xin mRNA đầu tiên, chưa có loại nào trước đó đâu cụ ạ.

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có biết rằng tự nguyện là một khái niệm hoàn toàn không có trong thực tiễn?
Vâng ạ, chính vì thế nên cháu mới hỏi cụ ạ. Lo quá cụ ạ. Không có vắc xịn nó đè ra chích hàng trung quốc kiểu cưỡng chế thì chết thật ấy chứ.

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Vaccine covid khác các loại vaccine trong chương trình tiêm chủng mở rộng. Nó được nghiên cứu với mục tiêu ban đầu là tiêm cho người trên 18 tuổi và nó được cấp phép khẩn cấp (quy trình kiểm nghiệm cắt giảm rất nhiều) !
Vâng, cảm ơn còm của cụ nhiều, cụ ạ

Sùng A Lềnh

Xe tăng
Mà công nhận nước ta toàn làm ngược :))
Nước ngoài khuyến cáo hết rồi, nói hết rồi.
Ưu tiên cho người già, trên 55 tiêm mũi 3. Trẻ con tiêm sau, ưu tiên béo phì, bệnh nền.
Còn bao người cao tuổi chưa biết mũi 2 là gì, lại đè trẻ con ra tiêm trước, đến lạy các bố ;))
Quan trên vẫn bảo trong "nguy" luôn có "cơ" thây cụ.
"Cơ" ở đây là tự nhiên có liều thuốc chống vỡ quỹ BHXH, giới tinh hoa người ta nói tinh tế lắm :))

• Vodka
Reactions: LWH