[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

Vịt Tập Bay

Xe hơi
So sánh ngớ ngẩn. Giờ mới tháng 10, từ tháng 4 Mỹ mới bắt đầu tiêm dc mấy % (chưa tính dân Mỹ antivaccine và những yếu tố khác).... vậy lại đòi so NĂM 2020 với NĂM 2021, nhảm nhí!
Nói chung nên thừa nhận việc tiêm vắc xin hiệu quả nhiều nhất là chống chuyển biến nặng khi bị nhiễm và tử vong. Còn lại nguy cơ nhiễm và lây cho người khác hiệu quả thấp đi với các biến chủng sau này.
Chính vì vậy mà cái hộ chiếu vắc xin nó chưa phát hành.
Anh ở vùng dịch đến thì vẫn xin mời anh đi cách ly hoặc quay đầu.
Hô hào tiêm vắc xin để dân họ hiểu nếu mắc hạn chế tử vong chứ đừng hô hào vắc xin nó thần thánh tiêm vô là ko mắc ko lây cho người khác khi bị nhiễm.
Tây nó anti vắc xin một phần cũng vì đó.

langtubachkhoa

Xe container
Nói chung nên thừa nhận việc tiêm vắc xin hiệu quả nhiều nhất là chống chuyển biến nặng khi bị nhiễm và tử vong. Còn lại nguy cơ nhiễm và lây cho người khác hiệu quả thấp đi với các biến chủng sau này.
Hô hào tiêm vắc xin để dân họ hiểu nếu mắc hạn chế tử vong chứ đừng hô hào vắc xin nó thần thánh tiêm vô là ko mắc ko lây cho người khác khi bị nhiễm.
Đúng vậy, vaccine là giảm khả năng ICU, tử vong thôi. Mỹ tiêm từ tháng 1 năm nay rồi. Bạn tôi tiêm từ thời điểm đó. Hiệu quả đến chủ yếu từ việc tỷ lệ tiêm cao, chứ tỷ lệ tiêm chưa đủ thì vaccine nào cũng đứt, chỗ tôi đang sống là ví dụ rõ nhất, chứ không có vaccine nào là thần thánh cả

langtubachkhoa

Xe container
Hình như cụ nhầm ạ. Hiện Mỹ có khá nhiều nhóm nghiên cứu virus Zika nhưng tất cả đều mới đang ở giai đoạn preclinical. Vắc xin mRNA chống Zika là của Moderna, đang thí nghiệm trên chuột.
Năm 2019 Moderna đã nghiên cứu vaccine mRNA rồi bác

minhdqtt

Xe hơi
Đúng vậy, vaccine là giảm khả năng ICU, tử vong thôi. Mỹ tiêm từ tháng 1 năm nay rồi. Bạn tôi tiêm từ thời điểm đó. Hiệu quả đến chủ yếu từ việc tỷ lệ tiêm cao, chứ tỷ lệ tiêm chưa đủ thì vaccine nào cũng đứt, chỗ tôi đang sống là ví dụ rõ nhất, chứ không có vaccine nào là thần thánh cả
Giảm ICU là tốt rồi, để bệnh nhân nhanh chóng hồi phục hoặc thậm chí không cần nhập viện, nếu xét trên diện rộng thì mới không ảnh hưởng đến hoạt động chung của xã hội.

langtubachkhoa

Xe container
Thực ra The Lancet có bài phân tích cho mọi loại vaccin WHO cấp phép bác ạ.

Và trong cả mấy loại tài liệu đệ trình lên WHO & EMA thì số liệu của vaccin Tầu là rõ ràng nhất cả về 3 phase thử nghiệm tại 3 châu lục (chắc bác muốn nói đến số liệu này?).

Nói chung là thằng Tầu nó bỏ tiền ra nhiều để làm bài bản lần này về một sản phẩm dược nên cũng không nơi nào nói được nó gì cả, thậm chí số liệu của nó về tá dược công bố & thử nghiệm còn được đánh giá cao hơn các loại kia. Tất nhiên là do khác công nghệ.

Bác có thể lên Lancet + EMA + WHO tìm bài viết & lấy tài liệu đọc.

Tuy nhiên chưa có sản phẩm nào phù hợp hoàn toàn cho trẻ em.
Câu này bác phải trả lời bác kia chứ, vì bác ấy kêu Tàu mù mờ số liệu. Còn tôi thì k thấy Tàu nó mù mờ số liệu chỗ nào.

langtubachkhoa

Xe container
Tất cả những gì chúng ta được nghe, thấy trên phương tiện truyền thông đại chúng hay thậm chí các báo, đài danh tiến cũng chỉ là trò chơi truyền thông phục vụ cho lợi ích nhóm.

Cụ thể hơn, trong đại dịch lần này, vai trò của chính phủ và truyền thông được làm nổi bật. Và làm lộ ra hàng loại các vấn đề liên quan đến đạo đức nghề nghiệp.

Các công ty dược lớn trên thế giới ví dụ Pfizer bỏ tiền không chỉ quảng cáo mà tài trợ hẳn cho các đơn vị truyền thông Mỹ như:
a. The Washington Post Live để đánh bóng sản phẩm

b. The Thomson Reuters Foundation nhận tài trợ của Novartis:

The Washington Post quảng cáo một cách bất thường cho PhRMA. Mà theo đánh giá của người trong nghề thì báo truyền thống không nên làm điều này.

Và còn nhiều vụ việc được phanh phui khi truyền thông cố tình che giấu, bỏ qua hàng loạt nhưng sai phạm, bất thường trong việc sản xuất, phân phối, bảo vệ độc quyền của các hãng dược tên tuổi mà trong đó đều tham gia sx vaccine covid.

=> Chưa có bằng chứng về việc mua đứt, hay bóp méo thông tin nhưng rõ ràng việc này cho thấy sự thiếu độc lập và mâu thuẫn về lợi ích là rất lớn. Đã ăn tiền thì khó mà trung thực hoàn toàn được.

Mà không chỉ đến vaccine covid, trước đây đã nhiều lần các đơn vị truyền thông độc lập lên tiếng về việc các hãng dược gây áp lực truyền thông trong việc phát triển và phân phối thuốc trị ung thư.
Đọc báo, tạp chí thì cũng chỉ xem được một vài khía cạnh đã được mài dũa bởi đồng tiền mà thôi./.
Chuyện này bình thường mà bác, đâu chỉ ngành dược phẩm. Các tập đoàn nó duy trì cái bộ phận PR, quảng cáo, marketing để làm gì hả bác? Bây giờ thời đại nào rồi, đâu có thể "hữu xạ tự nhiên hương" được bác
Trong xã hội, các nhóm lợi ích tương tác, các kênh media đại chúng, mạng xã hội, etc. là bề mặt thể hiện sự tương tác ngầm phía dưới. Xã hội nó như tảng băng trôi ấy, bề chìm là phần lớn và bản chất, bề nổi là phần nhỏ hình thức thể hiện của nó.
Chỉ có điều dù tương tác thì các phe nhóm cũng k thể nói trắng ra động cơ lợi ích thực sự của họ, dĩ nhiên họ phải lấy những giá trị, khẩu hiệu, slogan đẹp đẽ này nọ, nói ra có vẻ khách quan để che đậy chứ bác. Xã hội nào cũng vậy thôi

langtubachkhoa

Xe container
Em nghĩ ko dám ốp trò bẩn đó đâu, động tới quyền được học tập của trẻ em, nhất là trẻ em tiểu học, thì chắc ko ai dám, vì nó nằm trong Hiến Pháp quốc gia! Trừ phi nó lách bằng khái niệm Học Online cũng là Học tập, hoặc riêng Tiểu học thì vẫn có thể đến trường ko cần tiêm?
Người ta không quy định trắng như thế, nhưng sẽ tìm cách bắt để được thế. Ví dụ chỗ tôi đang sống, và nhiều nước xung quanh, tuy k bắt trẻ em 12-17 tuổi tiêm để được đi học, nhưng phải có chứng chỉ tiêm vaccine thì mới được đi vào các nơi công cộng (hồ bơi, thể thao, cinéma, nhà hàng, etc.) thế thì đều phải tiêm cả. Không tiêm thì vài ngày đi test PCR âm tính để được vào thì ai chịu nổi hả bác

căngthẳng

Xe tăng
95% số ng e gặp và nc đều "tưởng" 2 mũi nghĩa là đã full giáp bảo vệ an toàn

định hướng hiệu quả thật

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Tất cả những gì chúng ta được nghe, thấy trên phương tiện truyền thông đại chúng hay thậm chí các báo, đài danh tiến cũng chỉ là trò chơi truyền thông phục vụ cho lợi ích nhóm.

Cụ thể hơn, trong đại dịch lần này, vai trò của chính phủ và truyền thông được làm nổi bật. Và làm lộ ra hàng loại các vấn đề liên quan đến đạo đức nghề nghiệp.

Các công ty dược lớn trên thế giới ví dụ Pfizer bỏ tiền không chỉ quảng cáo mà tài trợ hẳn cho các đơn vị truyền thông Mỹ như:
a. The Washington Post Live để đánh bóng sản phẩm

b. The Thomson Reuters Foundation nhận tài trợ của Novartis:

The Washington Post quảng cáo một cách bất thường cho PhRMA. Mà theo đánh giá của người trong nghề thì báo truyền thống không nên làm điều này.

Và còn nhiều vụ việc được phanh phui khi truyền thông cố tình che giấu, bỏ qua hàng loạt nhưng sai phạm, bất thường trong việc sản xuất, phân phối, bảo vệ độc quyền của các hãng dược tên tuổi mà trong đó đều tham gia sx vaccine covid.

=> Chưa có bằng chứng về việc mua đứt, hay bóp méo thông tin nhưng rõ ràng việc này cho thấy sự thiếu độc lập và mâu thuẫn về lợi ích là rất lớn. Đã ăn tiền thì khó mà trung thực hoàn toàn được.

Mà không chỉ đến vaccine covid, trước đây đã nhiều lần các đơn vị truyền thông độc lập lên tiếng về việc các hãng dược gây áp lực truyền thông trong việc phát triển và phân phối thuốc trị ung thư.
Đọc báo, tạp chí thì cũng chỉ xem được một vài khía cạnh đã được mài dũa bởi đồng tiền mà thôi./.
Truyền thông ăn thua gì. Nó tài trợ cho cả các nhà khoa học nc và dĩ nhiên các số liệu thu được, và công bố số liệu nào là quyền của nhà tài trợ.

Ơ em tưởng đội antivax ở phương tây là nó chống từ đầu chứ có phải đến khi virut có biến chủng mới, vx giảm khả năng bảo vệ khỏi lây nhiễm rồi họ mới chống đâu

Vịt Tập Bay

Xe hơi
Ơ em tưởng đội antivax ở phương tây là nó chống từ đầu chứ có phải đến khi virut có biến chủng mới, vx giảm khả năng bảo vệ khỏi lây nhiễm rồi họ mới chống đâu
phương tây 1 bộ phận họ antivax từ đầu do vax sinh non đó cụ.
Sau mấy vụ tác dụng phụ như viêm cơ tim, giảm hiệu quả với biến chủng mới nên họ càng phản ứng nhiều hơn.
Cứ nói tiêm vắc xin là tự nguyện nhưng chính các quy định như vào abc xyz phải có chứng nhận 2 mũi là đang làm ngược lại với điều nói.
Cháu ko antivax nhưng muốn nhìn nhận thật sự về sự hiệu quả.
Sau vụ cô vít này chỉ mấy anh sản xuất vắc là béo mầm thôi.
Con người mà cuồng gì quá, thần thánh hóa gì quá luôn khổ. Sự thừa nhận hạn chế sẽ đem lại sự phát triển tốt hơn.
Chẳng phải ngẫu nhiên các tỉnh ở xứ Vệ làm căng việc kiểm soát ra vào tỉnh: ở vùng dịch đến dù 2 mũi vắc xin( đã tiêm mũi 2 được 14 ngày) + giấy xét nghiệm pcr âm tính vẫn bắt đi cách ly 7 ngày đâu.
Cụ tt còn ép kìa mà mỗi nơi vẫn mỗi phách.

Chỉnh sửa cuối:

jobber

Xe tăng
Người ta không quy định trắng như thế, nhưng sẽ tìm cách bắt để được thế. Ví dụ chỗ tôi đang sống, và nhiều nước xung quanh, tuy k bắt trẻ em 12-17 tuổi tiêm để được đi học, nhưng phải có chứng chỉ tiêm vaccine thì mới được đi vào các nơi công cộng (hồ bơi, thể thao, cinéma, nhà hàng, etc.) thế thì đều phải tiêm cả. Không tiêm thì vài ngày đi test PCR âm tính để được vào thì ai chịu nổi hả bác
Sợ ép kieu phân biệt đối xử, vde là ko có vxin nhieu loại để chọn

vnposh

Xe container
Bạn tốt Hoa Kỳ đã thực hiện lời hứa "hỗ trợ Việt Nam chiến thắng Covid-19".

"Kho" thì đã "tặng" nhưng "hàng" bao giờ mới được đầy "kho". :D

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Bạn tốt Hoa Kỳ đã thực hiện lời hứa "hỗ trợ Việt Nam chiến thắng Covid-19".

"Kho" thì đã "tặng" nhưng "hàng" bao giờ mới được đầy "kho". :D

Cái kho này lên báo từ tháng 8, chắc hôm trc đi đường tàu ngầm sang rồi va vào đâu đấy nên chậm đến giờ

tvu732

Xe buýt
Ý bác là "nơi bác sống và nhiều nước xung quanh" bắt trẻ em 12-17 tuổi phải tiêm thì mới được "đi vào nơi công cộng như hồ bơi, thể thao, cinema, nhà hàng" phải không ạ? Em muốn làm rõ câu bác nói vì trẻ con với người lớn nó khác nhau lắm ạ.

Hoàng Quang Hưng 2701

[Tịch thu bằng lái]
Các bác cho em hỏi quê chút: giờ tiêm vác-xin loại nào là hịn nhất? em thấy mỗi người nói 1 kiểu nên cũng không biết thế nào?

DHL Pete

Xe tải
Em chen ngang các cụ mạn đàm về chuyên môn để hỏi cái này đỡ phải lội còm trước. Mai theo lịch em đủ 6 tuần từ mũi 1, các cụ tư vấn xem em đi chích mũi 2 luôn hay em đợi cho đủ 8 tuần mới thêm nhát nưa. Mũi 1 em là astra nhé

Vịt Tập Bay

Xe hơi
Các bác cho em hỏi quê chút: giờ tiêm vác-xin loại nào là hịn nhất? em thấy mỗi người nói 1 kiểu nên cũng không biết thế nào?
Chả có loại nào là hịn nhất cụ ạ, vắc xin tốt là vắc xin tiêm sớm. Chứ loại nào cũng đều là loại được cấp phép khẩn cấp cả nên tác dụng phụ hay di chứng đều chưa đc nghiên cứu kỹ cụ nha.

Vịt Tập Bay

Xe hơi
Em chen ngang các cụ mạn đàm về chuyên môn để hỏi cái này đỡ phải lội còm trước. Mai theo lịch em đủ 6 tuần từ mũi 1, các cụ tư vấn xem em đi chích mũi 2 luôn hay em đợi cho đủ 8 tuần mới thêm nhát nưa. Mũi 1 em là astra nhé
Khu chỗ cụ ở dịch bớt căng thẳng thì đợi 2 tuần nữa chích mũi 2. Còn vẫn căng thẳng nổ liên tục thì chích luôn, lý do rút ngắn 2 tuần là vì vậy.
Còn tốt nhất vẫn là 8 đến 12 tuần quất mũi 2 thôi cụ.