[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

TamMao2612

Xe buýt
Con em lớp 7 đã tiêm đủ 2 mũi pfizer từ 9/10. Em là người cungz k thích tiêm, bản thân em cungz lưỡng lự vì nghĩ dịch biến mất nhưng rồi delta ập đến thấy nghiêm trọng nên quyết định tiêm cho mình và tiêm cho con luôn. Cả họ nhà em ai cungz tiêm trừ mỗi em lưỡng lự.

ThanhLong69

Xe tăng
Đồng cảm và chia sẻ với khó khăn của bác, em cũng rất trăn trở khi ra quyết định không tiêm cho F1 14 tuổi lúc nhà trường khảo sát. Lớp con em có 4 trên tổng số 26 gia đình vote "Không".
Chẳng có ai dám khuyên bác thẳng tưng Yes or No đâu, chỉ có chính mình phải tìm hiểu và đặt Rủi ro - Lợi ích lên bàn cân rồi quyết định cho con mình.

Rủi ro là gì, lợi ích ra sao, số liệu thực tế chứng minh cho mỗi bên thế nào? Những cái đó chắc chắn không tìm thấy ở chỗ thay vì cung cấp thông tin đầy đủ đa chiều thì chỉ tập trung vào tuyên truyền vận động. Nói cách khác, phụ huynh gần như bị bỏ rơi trước lựa chọn khó khăn của gia đình.

Nói thế không biết có bị admin xoá bài không, nhưng sự thật là như vậy.
Thật ra thì rất rất ít người được như cụ có trình đủ cao để mà tổng hợp thông tin rồi phân tích xử lý các kiểu mà nếu cố làm sẽ không bị tẩu hỏa nhập ma nên người ta đơn giản là nói cái kết quả cuối cùng thôi.
Như em thì hiểu ngay mình chả thể bằng các cụ y tá chứ không nói gì đến bác sỹ hay GS, TS nên chả ham gì việc làm thay họ. Nói chung thì họ chẳng thù oán gì với mình nên em tin là họ không có lý do gì để hại mình cả.
Em nghiệm ra ở đời cứ hoặc thật sự tinh thông hoặc là không biết gì là hay nhất, chứ mà hơi biết biết một tý nhưng mà không đến đầu đến đũa là khổ rồi.

Chỉnh sửa cuối:

OTheAh

Xe tăng
Quan điểm của e là phải đi cày thì e tiêm thôi, còn con e thì ko, có rất nhiều thông tin chưa ổn, e mà làm vc online dc thì e cũng ko tiêm
Điều này không phải tin hay không, mà có đủ khỏe để vượt qua được cái "vaccine tư nhiên" ấy hay không thôi. Người ta dùng vaccine để tránh bị "vaccine tự nhiên", tỷ lệ rủi ro do "tác dụng phụ" khác nhau cả 1 bầu trời với cái vực để so sánh!
Với hệ thống y tế cũng vậy. Khi chỉ 1 bệnh nhân, dù rất nặng như ông phi công Anh thì người ta vẫn chữa được, nhưng khi nhiều thì cả những thanh niên lực lưỡng lúc chuyển nhanh, không theo dõi để cấp cứu kịp cũng đi hết. Chẳng phải sang Mã, Phi luật tân hay tận Mỹ mà ngay tại SG hồi giữa năm nay thôi...!
Với từng cá nhân cụ thể thì tiêm đủ 2 mũi vẫn có thể nhiễm bệnh, nhưng cho cả cộng đồng rất nhiều người thì vaccines dù chưa phải loại trực tiếp chống được chủng Delta thì cũng sẽ góp phần giảm tỷ lệ nhiễm, chứ không chỉ giảm số ca chuyển nặng. Tỷ lệ người tiêm đủ liều cao trong cộng đồng sẽ làm giảm mật độ virus trong môi trường, hạn chế được lây nhiễm.
Để chống lại dịch cô vít này, thế giới phải tìm cách phát triển để có loại vaccines chống trực tiếp thể Delta, trong lúc chưa có thì những vaccines hiện có vẫn có tác dụng hạn chế để các hệ thống y tế, kể cả ở những nước yếu kém như ở VN không quá tải!

taiadau

Xe điện
E cũng 2 mũi Mo cách đây 3 tháng. Tuần trc test chỉ số báo 1730 BAU/ml. Ko biết là cao hay thấp nữa.
Cụ tiêm Mo hiện h có bị những triệu chứng như sau giống e ko ạ?
1. Sk xuống rõ. Trc e đi bộ ngày trên 10km là bt. H chỉ đi dc tầm 6,7km là thấy mệt.
2. Rất hay đau nửa đầu & khớp háng chân .
3. Ăn uống mất cảm giác nhiều. Hầu như ko còn cảm giác đói.
4. Mất ham muốn. Trc tuần 3 phát thì từ lúc tiêm xong 3 tuần 1 phát😆.
Em mũi 1 Moderna, mũi 2 pfizer đây. Đợt vừa rồi tham gia Uprace 2021, em chay và đi bộ 511km trong vòng 22 ngày, nói chung càng ngày càng khỏe ạ :D

Chỉnh sửa cuối:

blackjack75

Xe buýt
Em cũng ko đăng ký tiêm cho con, cũng có 4/30 bạn ko tiêm sau có chế tài bắt buộc mới tính tiếp.

ThanhLong69

Xe tăng
Cả ngày hôm nay như ngơ ngẩn các bác ạ .Quyết định ko tiêm cho con .E tìm hiểu đúng ko có văn bản nào bắt con mình phải tiêm mới đc đi học ,hoàn toàn tự nguyện ko ép buộc .Cả ngày hôm nay đt tư vấn các bác làm ngành y,nhưng càng hỏi càng rối và cũng ko ai dám khuyên chắc chắn cả .Họ cũng nói VC là độc ,cũng chưa dám khẳng định là sau này ko có ảnh hưởng xấu gì ,nhưng cũng nói luôn là nếu ko tiêm nhỡ con dính virus mà trở nặng mình ân hận .E cũng có suy nghĩ là mình cứ giữ gìn và nghe ngóng thêm thời gian xem thế nào ,nếu cămg mình vào viện tiêm ,nhưng bác ý bảo nếu e vào viện sẽ ko ai dám tiêm cho trẻ dưới 18 ( e thấy khá kì cục là tiêm hàng loạt ở trường thì đc mà ở viện - đảm bảo hơn thì ko ) vì đợt thí điểm họ chỉ tiêm ở trường để thống kê độ phủ Vc .
hoang mang quá ,ko biết quyết định ko tiêm cho con đợt này có đúng ko ,cả lớp con hồ hởi tiêm gần hết ,trừ 1 bạn kiên quyết ko tiêm ,thêm e đang lưỡng lự ( chỉ vì câu bà chị nói nếu ko tiêm nó bệnh nặng lại ân hận) .
Cụ thấy là cả những người tạm gọi là có chuyên môn (do đang làm ngành y dù chắc cũng chưa phải là chuyên gia đầu nhành) mà họ còn không chắc chắn thì cụ không có chuyên môn thì làm sao mà chắc chắn được. Em trong hoàn cảnh của cụ thì sẽ hành động như là người không biết gì cả , mà đã không biết thì không phải vật vã gì nó sẽ nhẹ đầu thôi.

namnhstdn

Xe tải
Con em lớp 7 đã tiêm đủ 2 mũi pfizer từ 9/10. Em là người cungz k thích tiêm, bản thân em cungz lưỡng lự vì nghĩ dịch biến mất nhưng rồi delta ập đến thấy nghiêm trọng nên quyết định tiêm cho mình và tiêm cho con luôn. Cả họ nhà em ai cungz tiêm trừ mỗi em lưỡng lự.
Cụ ở đâu mà lớp 7 đã tiêm đủ 2 mũi từ 9/10 rồi cơ à, chắc ở SG phải không ạ?nhanh thế nhỉ.
Giờ cho học sinh tiêm thì thấy cũng lo lo, vì đối với người lớn thì chả ngại gì, nhưng vì là vaccin mới, chưa biết tác động đến bọn trẻ thế nào (về lâu dài sau này) nên tâm lý nghi ngại là không thể không có ở mỗi ông bố, bà mẹ trước khi cho con đi tiêm vaccin covid này.
Ở mình thì cứ thấy bên ngành y hay báo chí nói là các nước cũng đã tiêm cho trẻ em 12-17 tuổi, nhưng nước nào, số liệu ra sao, thực tế ở các nước ấy thế nào thì chưa thấy một dẫn chứng cụ thể, chính vì vậy bảo sao ai yên tâm được.

jobber

Xe tăng
Em cũng ko đăng ký tiêm cho con, cũng có 4/30 bạn ko tiêm sau có chế tài bắt buộc mới tính tiếp.
có cụ nào ở Sài Gòn cho biết trẻ em trong đó đợt dịch vừa qua nhiễm covid bị triệu chứng hậu covid có nhiều không, như kiểu mệt mỏi, giảm trí nhớ, nhận thức... Bên Israel thấy có thống kê khoảng 10% trẻ em bị các triệu chứng này.

Patriots

Xe lăn
có cụ nào ở Sài Gòn cho biết trẻ em trong đó đợt dịch vừa qua nhiễm covid bị triệu chứng hậu covid có nhiều không, như kiểu mệt mỏi, giảm trí nhớ, nhận thức... Bên Israel thấy có thống kê khoảng 10% trẻ em bị các triệu chứng này.
Có 5000 trẻ mồ côi, thì những trẻ đó cũng tiếp xúc với bố mẹ, nếu con số tử vong chỉ cần tương đương 5% của bố mẹ cũng là 250 rồi, không thấy công bố con số nào, thông tin để thống kê tử vong theo lứa tuổi không thấy nhỉ, bên Đức thì có thể tra cứu được

ThanhLong69

Xe tăng
Có 5000 trẻ mồ côi, thì những trẻ đó cũng tiếp xúc với bố mẹ, nếu con số tử vong chỉ cần tương đương 5% của bố mẹ cũng là 250 rồi, không thấy công bố con số nào, thông tin để thống kê tử vong theo lứa tuổi không thấy nhỉ, bên Đức thì có thể tra cứu được
Chán các cụ thật thông tin đâu có khó tìm mà cứ kêu không có, em vào GG cái là ra ngay mấy cái kiểu như này: TP Hồ Chí Minh ghi nhận 14.800 trẻ mắc COVID-19, trong đó có 13 ca tử vong. Tỷ lệ này cũng bình thường thôi tương đương với TG ~ 0,098%

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Có công bố tại cụ không đọc được thôi.
Cũng tại TP.HCM, chia tỷ lệ tử vong vì COVID-19 theo giới tính, thì nam tử vong thấp hơn nữ. Nam chiếm 41,5% và nữ chiếm 58,5%. Lứa tuổi từ 50 tuổi trở lên tử vong chiếm 86,5% tổng số người tử vong tại TP.HCM.
Cụ thể, từ 45-49 tuổi chiếm 5%, 50-54 tuổi chiếm 7,8%, 55-59 tuổi 11,6%, 60-64 tuổi là 14,8%, trên 65 chiếm tỷ lệ cao nhất là 52,8%. Trong đó có 38 trẻ em, 62 phụ nữ có thai mất vì COVID-19.

coolpix8700

Xe ngựa
Chắc bác đọc được bài này, thảo nào ông thủ tướng Ích Xà con chưa 10 tuổi đã cho đi tiêm.
Không biết ông ấy có biết là cái Long Cô vít này không làm người tiêm mọc đuôi như vaccine? Đuôi mọc chậm nên ở người lớn đến khi chết đuôi chưa nhú!!!
11% of Israeli kids who got virus now suffer from 'long COVID' - study | The Times of Israel

Chỉnh sửa cuối:

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
công nhận là đau đầu thật, kể ra nên tham khảo kinh nghiệm các nước đi trước là tiêm 1 mũi thôi nhỉ. chứ ký giấy đồng ý rồi phải tiêm full 2 mũi ghê phết.
Cụ không tiêm mũi 2 thì không ai đè ra tiêm được đâu. Có phải hình sự đâu mà cưỡng bức

xedieu

Xe cút kít
HN tiêm cho hs ầm ầm rồi. Nhắm mắt đưa chân thôi. Em chả thích Pfizer nhưng thôi kệ.

jobber

Xe tăng

OTheAh

Xe tăng
E cũng hóng vụ này, con virus này nó còn biến hoá nhiều nữa tiêm vào hệ miễn dịch nó bị định hướng e rằng mất đi sự linh hoạt

Mainboard To_oT

Xe tải
Nhá hàng rào trước đón sau...

Nên tiêm mũi 3 từ đầu tháng 12

Người dân TP.HCM bắt đầu tiêm vaccine Vero Cell vào giữa tháng 8. Đến khoảng tuần đầu tháng 9 thì tiêm mũi 2. Như vậy đã sắp tới thời hạn ba tháng - mức thời gian tối ưu cho hiệu lực vaccine Vero Cell theo khuyến cáo. TP vì thế cần tiêm mũi 3 cho người dân tiêm đủ vaccine Vero Cell từ đầu tháng 12.

Chỉnh sửa cuối: