[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

An_Vi

Xe điện
Em thì thấy lo cho bọn trẻ quá, thời điểm này tiêm hay không không thể khẳng định đúng sai!
2 đứa nhà e 1 thì vừa đủ 18 đã tiêm 2 mũi tạm yên tâm, 1 đứa mới lớp 1 cũng chưa trong độ tuổi tiêm đợt này, cũng đang tạm yên tâm.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Em ko nắm chuyên môn nên em không đánh giá, Nhưng em kê rõ các vấn đề thực tại của em, và những dồng bọn của em tiêm vaccin ( Đã 1 tháng tính từ mũi 2):

Em và 6 người quanh em ( phụ nữ, đã có chồng con ): Tiêm xong thì mụn mọc nhiều hơn, chu kỳ kinh bị ảnh hưởng, các biểu hiện về nội tiết trong chu kỳ có thay đổi nhiều/ ( Cái này là nhóm em tự trao đổi theo dõi với nhau)
Nên em nghĩ cái này nó ảnh hưởng tới nội tiết tố lớn!
Mẫu 6 người thì quá nhỏ , cái nội tiết tố ấy thì quá nhiều yếu tố ảnh hưởng mợ ạ .
Viện em tầm hơn 200 nv , quá 1 nửa là nữ nhưng ko thấy phản ánh chuyện đó . Bọn em tiêm Astra thì thấy mất tầm hơn 1 tháng triệu chứng hay gặp muộn là thỉnh thoảng hơi đau đầu .

Dr Thanh Bùi

Xe container
Em thì thấy lo cho bọn trẻ quá, thời điểm này tiêm hay không không thể khẳng định đúng sai!
2 đứa nhà e 1 thì vừa đủ 18 đã tiêm 2 mũi tạm yên tâm, 1 đứa mới lớp 1 cũng chưa trong độ tuổi tiêm đợt này, cũng đang tạm yên tâm.
Các bé càng nhỏ thì càng ít Receptor với con virus này nên tỉ lệ nhiễm , bị nặng , tử vong càng thấp hơn

Mũi tên bạc

Xe container
Bất kì một loại thuốc hay một loại vaccin nào cũng đều có tỷ lệ nặng hoặc tử vong hết nhưng trách nhiệm thì không rõ thế nào. Tiêm hay không tùy ở mình vì ngay cả người lớn cũng có ai phải bắt tiêm đâu, tất cả chỉ là vận động tiêm thôi. Không tiêm mình vẫn được đi máy bay, sử dụng các dịch vụ nhưng mình phải có xét nghiệm thôi!

New car 2023

Xe điện
Cụ nói không chết vì vc này cũng chết vì vc khác. Cụ có biết 1 đứa trẻ đến 17 tuổi thì nó phải tiêm qua bao nhiêu loại vaccine rồi không ?
Chả phải tự nhiên mà 1 loạt nước EU phải dừng tiêm Mo cho người dưới 30 và khuyến cáo thận trọng khi tiêm Pfi cho trẻ em... và chưa có nước nào dám đưa vào diện tiêm chủng bắt buộc !
Bên Áo, họ không Bắt buộc theo nghĩa Dí súng vào đầu bác, nhưng gián tiếp thì có rồi bác ạ:
Đồng chí nào chưa tiêm 2 shot (hoặc đã khỏi bệnh), chỉ được ra khỏi nhà cho những việc thiết yếu: Đi chợ, đi khám ..., có định nghĩa rõ ràng.
Thậm chí cấm ra đường.

Chính phủ mới ở Đức đang cãi nhau, nhưng khả năng cao là có quy định tương tự.
Còn việc hạn chế đi xem đá bóng, đi ăn, cinema ..., họ cấm, đã đành.

tamock

Xe tăng
Lắm chuyên gia vườn bàn bạc quá, một thớt chưa đủ mở thêm thớt nữa. Đủ các loại thông tin với mẫu nhỏ xíu" em thấy người quanh em thế này, ở trường kia thế nọ... Thiếu thông tin nó thế.

8_P_D_L

Xe máy
Có biện pháp test trước nào thử phản ứng của cơ thể trước khi tiêm vacxin ko cccm nhỉ? Em lo quá, con gái em học lớp 8 sắp đến lượt tiêm rồi!

NNS

Xe ngựa
xác suất biến chứng khi tiêm vắc xin nào cũng có hết, thuốc bổ éo đâu, tiêm vào việc cơ thể nó phản ứng thế nào đến giờ y học cũng chưa tính hết đc vì mỗi người mỗi khác, nặng nhẹ cũng khác, sốc phản vệ là bất thường khó tránh, nhưng may mắn là cũng rất ít, xác suất gặp hiếm hơn lên nóc tủ vì bệnh dịch nhiều, hàng triệu mũi tiêm có bao nhiêu ca biến chứng?
nên em cũng lo bcm ra, nhưng vẫn phải tiêm thôi, dù sao xác suất rủi ro nhỏ hơn xác suất trúng Viẹtlot, còn hơn để ko tiêm mà đấu với virus dịch bệnh

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Các bé càng nhỏ thì càng ít Receptor với con virus này nên tỉ lệ nhiễm , bị nặng , tử vong càng thấp hơn
Chính ra phụ huynh mà có được dữ liệu thì sẽ dễ ra quyết định hơn nhỉ.
Dữ liệu về đợt nhiễm covid đến nay hơn 1 triệu người nhiễm thì mấy % là trẻ con dưới 12, tỷ lệ tử vong thế nào %,..

Dr Thanh Bùi

Xe container
Có biện pháp test trước nào thử phản ứng của cơ thể trước khi tiêm vacxin ko cccm nhỉ? Em lo quá, con gái em học lớp 8 sắp đến lượt tiêm rồi!
Nếu phải tiêm thì mà còn lo lắng quá thì cụ cho bé tiêm ở các bv , nơi có đội câp cứu chuyên nghiệp

blogtienso

Xe buýt
06 Hai Bà Trưng, Phường Hùng Vương, Phúc Yên, Vĩnh
Website
blogtienso.net

Transit2010

Xe buýt
Con em cũng vừa mới tiêm mũi 1 Ffizer sáng thứ 7 vừa rồi. Tiêm xong cũng chỉ thấy hơi đau chỗ tiêm. Còn lại thì bt. Đợt đó tiêm cho 3 trường gần 100o cháu nhưng không thấy có cháu nào bị shock phản vệ. 1 số cháu thể trạng yếu thì vật vã mệt mỏi. Cảm ơn trời.
Giờ lại lo đến lúc tiêm mũi 2. Vì em nghe bảo Mordena và Pfizer mũi 2 mới mạnh.

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
Câu cuối là cụ tự nghĩ ra chứ KHÔNG CẤM con cụ đến lớp với kỳ thị nhé. Tiêm hay không là quyết định ở cụ, không ai ép cả.
cái trò ra vẻ rất vô tư trong sáng ở VN mình là "ko ai ép". Nhưng ko tiêm thì cả trường, cô giáo, các phụ huynh khác gây sức ép, kỳ thị.. đứa bé phải đi học cũng ko khác gì cực hình

Greenpips

Xe tải
Lại chả đúng quá đi 🥴🤯😥
Đăng ký cho con đi "xài" cái sản phẩm mà "ko ai chịu trách nhiệm" này còn lo gấp ngàn lần khi mình đi xài. Ko xài thì sợ con bị kỳ thị, bị hạn chế các hoạt động XH và bị ấn vào cái tội "vô trách nhiệm". Mà xài thì chả biết...ngày sau sẽ ra sao? Ong cả thủ 🤯 Haizzzz
LẦN ĐẦU TIÊN TRONG LỊCH SỬ: Có 1 loại sản phẩm mà:
- Nhà sản xuất không chịu trách nhiệm,
- Cơ quan cấp phép ko chịu trách nhiệm,
- Bộ y tế ko chịu trách nhiệm,
- Chính quyền ko chịu trách nhiệm,
- Các bác sỹ, khoa học gia ko chịu trách nhiệm,
- Những người xúi giục người khác dùng ko chịu trách nhiệm,
- Nhưng nếu bạn ko chịu dùng thì bạn là người vô trách nhiệm.
KHÔNG CHO CON TIÊM CHẮC KO ĐƯỢC ĐẾN LỚP, BỊ KỲ THỊ...NHƯNG EM QUYẾT ĐỊNH RỒI...
em đồng ý với cụ là ong hết cả thủ, nhưng em thấy cụ viết hoa đoạn cuối vớ vẩn, ai kỳ thị ? Quyết định cuối cùng là ở cụ, nhưng không ai kỳ thị con cụ cả, cũng chưa có bất cứ một văn bản nào của nhà nước cấm trẻ con đến trường khi chưa tiêm VC cả nhé

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Thực sự là khó chứ đâu đơn giản, ngời lớn tiêm thì dễ rồi, còn các cháu, sức khỏe sau này, vaccin có ảnh hưởng gì không thì chưa có nghiên cứu, ngay cả một số nước họ chỉ khuyến cáo là tiêm cho trẻ từ 12-17, nhưng không khuyến khích hay bắt buộc tiêm. Sau khi HN và Bắc Giang có ca tử vong thì các phụ huynh đang đắn đo, cân nhắc càng thêm lo lắng và sẽ không cho con mình tiêm.
Do đó cái này em nghĩ là khó đấy, như bên lớp con em khi giáo viên yêu cầu cha mẹ học sinh đăng ký cho con đi tiêm, sau đó cô thông báo trong lớp có bạn đăng ký không tiêm, ngay lập tức các phụ huynh khác hỏi ngay: nếu thế thì nhà trường có phương án gì không, chứ người tiêm người không tiêm mà đi học chung thế à, rồi thế này, thế kia,....nói chung là nhiều phụ huynh sẽ không đồng tình việc cháu tiêm rồi mà đi học chung với cháu chưa tiêm, đại khái ý là thế. Nên cô giáo cũng phải giải thích là nhà trường sẽ có biện pháp và tuân thủ theo yêu cầu của bên y tế, chứ không thể cấm cháu chưa tiêm không được đi học. Thế nhưng nhiều phụ huynh vẫn không đồng tình và khó chịu lắm. Chính vì vậy, nếu không tiêm, thì con cụ có thể đến lớp học yên ổn không, mặc dù trường không cấm cháu đi học, nhưng vào lớp thì cháu sẽ thế nào?
Mấy nhà phụ huynh có con tiêm rồi mà ko thích cho con học cùng lớp vs những bạn chưa tiêm thì cứ việc cho con ở nhà.
Làm gì cũng p có luật lệ, chẳng có luật lệ nào cấm trẻ chưa/ko tiêm tới trường cả!

thungkhe

Xe điện
F1 nhà E tiêm tuần trước. E vừa nhận thông báo của GVCN: “Cháu nào chưa tiêm hoặc F0 thì cấm đến trường kiểm tra giữa kỳ”. -cách đây 1h.

VCHDHN

Xe container
Thực sự là khó chứ đâu đơn giản, ngời lớn tiêm thì dễ rồi, còn các cháu, sức khỏe sau này, vaccin có ảnh hưởng gì không thì chưa có nghiên cứu, ngay cả một số nước họ chỉ khuyến cáo là tiêm cho trẻ từ 12-17, nhưng không khuyến khích hay bắt buộc tiêm. Sau khi HN và Bắc Giang có ca tử vong thì các phụ huynh đang đắn đo, cân nhắc càng thêm lo lắng và sẽ không cho con mình tiêm.
Do đó cái này em nghĩ là khó đấy, như bên lớp con em khi giáo viên yêu cầu cha mẹ học sinh đăng ký cho con đi tiêm, sau đó cô thông báo trong lớp có bạn đăng ký không tiêm, ngay lập tức các phụ huynh khác hỏi ngay: nếu thế thì nhà trường có phương án gì không, chứ người tiêm người không tiêm mà đi học chung thế à, rồi thế này, thế kia,....nói chung là nhiều phụ huynh sẽ không đồng tình việc cháu tiêm rồi mà đi học chung với cháu chưa tiêm, đại khái ý là thế. Nên cô giáo cũng phải giải thích là nhà trường sẽ có biện pháp và tuân thủ theo yêu cầu của bên y tế, chứ không thể cấm cháu chưa tiêm không được đi học. Thế nhưng nhiều phụ huynh vẫn không đồng tình và khó chịu lắm. Chính vì vậy, nếu không tiêm, thì con cụ có thể đến lớp học yên ổn không, mặc dù trường không cấm cháu đi học, nhưng vào lớp thì cháu sẽ thế nào?
Đó là sự ngu dốt của phụ huynh. Tiêm rồi vẫn dính như thường, chả có nghiên cứu nào cho thấy khó hoặc k thể nhiễm, thực tế là vậy:)

blogtienso

Xe buýt
06 Hai Bà Trưng, Phường Hùng Vương, Phúc Yên, Vĩnh
Website
blogtienso.net
F1 nhà E tiêm tuần trước. E vừa nhận thông báo của GVCN: “Cháu nào chưa tiêm hoặc F0 thì cấm đến trường kiểm tra giữa kỳ”. -cách đây 1h.
Giáo viên này có vẻ hơi lạm quyền rồi đấy. Đến Hiệu Trưởng hay Trưởng phòng GD cũng méo dám nhé.

formula_one

Xe tăng
cái trò ra vẻ rất vô tư trong sáng ở VN mình là "ko ai ép". Nhưng ko tiêm thì cả trường, cô giáo, các phụ huynh khác gây sức ép, kỳ thị.. đứa bé phải đi học cũng ko khác gì cực hình
Cũng không hẳn đâu cụ ah. Như lớp thằng ku con nhà em vẫn có 3 cháu không tiêm vì các lý do khác nhau, điều này cả nhà trường, cô trò, phụ huynh đều rất hiểu và thông cảm. Và chắc chắn các cháu vẫn đi học bình thường (nếu trường học trực tiếp).

Còn quan điểm của em là tiêm hay không tiêm để được đi học là chưa chuẩn, mà nhìn nhận thực tế là các ca nhiễm cộng đồng ngày một tăng lên rất nhanh. Vì vậy các cụ nghĩ theo chiều hướng tích cực là tiêm để sẵn sàng chống lại dịch bệnh cho các cháu chứ không tiêm rồi cũng không biết thế nào, dẫu sao có sự chuẩn bị vẫn là hơn.